อิออนขายหนี้ให้ jmt

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95260 โดย ichampmc
สวัสีครับ :)

พอดีผมเป็นหนี้กับอิออน 7×,××× บาท. รวมทั้งหมด 7 สัญญา ได้หยุดจ่ายเมื่อ 2554 และทุกครั้งที่โดนติดถามทวงถามก็ไม่รับสาย หลีก/หลบ ตลอด จนเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ม.ค 60 ได้มีหนังสือ แจ้งว่า อิออนได้จำหน่ายหนี้ให้ บ. Jmt network และได้ รับสาย จ่ายเงินไปแล้ว 5000 บ. เมื่อวันที่ 31/1/60 ตามข้อเสนอของ บ. JMT ไป ครั้งเดียว และ ได้หยุดจ่าย ไปเพราะไม่มีเงินจ่าย ตอนนี้ผมได้งานทำใหม่ ทำได้ 4 เดือน มีเจ้าหนาที่ JMT โทรเข้า บริษั *ซึ้งไม่รู้ได้ข้อมูลมาอย่างไร

- ตอนนี้ผมหยุดจ่ายอีกครั้ง * จ่ายล่าสุด 31/1/60 เมื่อโดนฟ้อง อายุความจะขาดไหมครับ
- ถ้าโดนฟ้องไกล่เกลี้ยแล้ว แต่ไม่สามารถจ่าย ได้อีก จะต้องทำอย่างไร
- เมื่อกรมบังคับคดี ส่งจดหมายให้ บริษัทที่ทำงานอยู่หักเงินเดือน แต่เงินเดือนผม 8,800฿ เอง จะหักได้ไหม
- เมื่อหักไม่ได้ จะทำไงต่อ เท่าที่คุยกับฝ่ายบุคคล มีกฏหมาย หักเงินเดือนได้ ต้องเกิน 10000฿

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95261 โดย jackTs

ichampmc เขียน: พอดีผมเป็นหนี้กับอิออน 7×,××× บาท. รวมทั้งหมด 7 สัญญา ได้หยุดจ่ายเมื่อ 2554

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ichampmc เขียน: และทุกครั้งที่โดนติดถามทวงถามก็ไม่รับสาย หลีก/หลบ ตลอด จนเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ม.ค 60 ได้มีหนังสือ แจ้งว่า อิออนได้จำหน่ายหนี้ให้ บ. Jmt network

ตัวอย่าง การซื้อ-ขายหนี้เน่า

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43759&Itemid=64#76815

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19615&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42052&Itemid=64#59579

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40646&Itemid=64#46226

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40868&Itemid=64#48483

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43881&Itemid=64#78571

ichampmc เขียน: และได้ รับสาย จ่ายเงินไปแล้ว 5000 บ. เมื่อวันที่ 31/1/60 ตามข้อเสนอของ บ. JMT ไป ครั้งเดียว และ ได้หยุดจ่าย ไปเพราะไม่มีเงินจ่าย

คุณได้ทำการ"จ่ายหยอด"เพื่อต่ออายุความไปแล้วครับ

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ichampmc เขียน: ตอนนี้ผมได้งานทำใหม่ ทำได้ 4 เดือน มีเจ้าหนาที่ JMT โทรเข้า บริษัท ซึ้งไม่รู้ได้ข้อมูลมาอย่างไร

พวกนี้มัน"ดมกลิ่น"โดยอาศัยข้อมูลจากประกันสังคมครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40826&Itemid=64#48041

ichampmc เขียน: - ตอนนี้ผมหยุดจ่ายอีกครั้ง * จ่ายล่าสุด 31/1/60 เมื่อโดนฟ้อง อายุความจะขาดไหมครับ

ถึงหนี้จะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าลูกหนี้ถูกฟ้องศาล จะสู้คดีได้ยากมากครับ
เผลอๆอาจแพ้คดีเอาด้วย เพราะลูกหนี้เต็มใจจ่ายหนี้ เพื่อ"ต่ออายุความ"ด้วยความสมัครใจของตัวลูกหนี้เอง

ichampmc เขียน: - ถ้าโดนฟ้องไกล่เกลี้ยแล้ว แต่ไม่สามารถจ่าย ได้อีก จะต้องทำอย่างไร

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ichampmc เขียน: - เมื่อกรมบังคับคดี ส่งจดหมายให้ บริษัทที่ทำงานอยู่หักเงินเดือน แต่เงินเดือนผม 8,800฿ เอง จะหักได้ไหม
- เมื่อหักไม่ได้ จะทำไงต่อ เท่าที่คุยกับฝ่ายบุคคล มีกฏหมาย หักเงินเดือนได้ ต้องเกิน 10000

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105148 โดย Momay08
ของหนูอิออนเหมือนกัน ผิดนัดมา3ปีแล้ว ตอนนี้ขายหนี้เน่าให้บริษัทอื่นไปแล้ว แบบนี้หมดอายุความยังค่ะ เป็นบัตรกดเงินสดค่ะ เป็นหนี้41000 บาท ถ้าสมมุติ ของส่วนลดจะได้รับส่วนลดประมาณเท่าไรได้ค่ะ ถึงจะเหมาะสมที่จะจ่าย

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105158 โดย Momay08
ขอโทษนะค่ะ พอดีของหนู อิออนก็ขายหนี้ให้กับบริษัทJMT ยอดหนี้ตอนแรก 41000 พนักงานบอกลดได้แค่29500 แต่อยากได้ส่วนลดมากกว่า พอจะมีวิธีไหมค่ะ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105159 โดย ยิ้มอ่อน
Replied by ยิ้มอ่อน on topic อิออนขายหนี้ให้ jmt

Momay08 เขียน: ขอโทษนะค่ะ พอดีของหนู อิออนก็ขายหนี้ให้กับบริษัทJMT ยอดหนี้ตอนแรก 41000 พนักงานบอกลดได้แค่29500 แต่อยากได้ส่วนลดมากกว่า พอจะมีวิธีไหมค่ะ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

รอเค้าติดต่อและเสนอมาใหม่ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.476 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena