เริ่มต้น ขบวนการ "ปลดแอก"

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3591 โดย kang3610
สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในชมรมคะ

มีความตั้งใจจะปลดหนี้มานมนานกาเล แต่ติดที่ว่าไม่อยากเสียเครดิต เฝ้าพยามจ่ายขั้นต่ำมานานถึง 7 ปี แต่หนี้ก็ไม่มีหมด มันต้องมีเหตุให้กดใช้ได้ตลอดเวลา จนปี 2555 มานั่งคิดจะยอมตัดใจเริ่มต้นการใช้ชีวิตและจัดการสภาพการเงินใหม่ เลยไปปรึกษารุ่นพี่คนหนึ่ง พี่เค้าบอกว่า

"มาคิดได้เอาตอนนี้มันสายไปแล้ว อายุเธอ 30 แล้ว มันหมดเวลาที่เธอจะมาคิดแบบนี้แล้ว เธอมาคิดได้ตอนนี้ ชาตินี้เธอไม่มีโอกาสสร้างเนื้อสร้างตัวแล้วละ คนเป็นหนี้แบบเธอทำได้อย่างเดียวคือไปหาหมอดูไง ... พึ่งไสยศาสตร์"

อยากจะรบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆคะ ว่ามันสายเกินไปจริงหรอ โดยส่วนตัวคิดว่าไม่มีคำว่าสายถ้าเราตั้งใจทำ แต่พอพี่เค้าพูดแบบนี้ ก็รู้สึกนอยด์ๆนึงคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3592 โดย WEERAPON
มียอดหนี้เท่าไรครับ ของผม 3 แสน ผมหยุดจ่ายทุกบัตรแล้วครับ ลองศึกษาหาข้อมูลและอ่านดูใน web ดูนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3593 โดย Pych
ไม่เคยมีคำว่าสายครับ ไม่ว่าสำหรับเรื่องอะไร
ถ้าเราเริ่มที่จะลงมือทำ อย่างมีสติ มีปัญญา และมีความตั้งใจ

อีกสองเดือนผมจะอายุ 36 ปีครับ ผมเริ่มเป็นหนี้ (เริ่มจ่ายได้แค่ขั้นต่ำ) เมื่อ 7 ปีที่แล้ว หนี้เริ่มจากหลักหมื่นจนถึงปีที่แล้ว 1.6 ล้าน (ไม่รวมผ่อนบ้านนะครับ) เริ่มหยุดมาได้ 13-14 เดือน (ธ.ค. 53) หมดหนี้ไปแล้วครึ่งหนึ่ง โดยใช้วิธี SecondWay Out

เริ่มงงแล้วใช่ไหมครับ Firstway Out, Secondway Out คืออะไร ต้องอ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

หลังจากนั้น สรุปแนวทางการแก้ปัญหาหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง จะเป็น Firstway out หรือ Secondway out หรือ Thirdway out ก็เอาให้เหมาะกับรายรับ-รายจ่ายของคุณ ต่อจากนั้นก็แค่ทำตามที่กระทู้ข้างบนบอกไว้ครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าคุณเลือก วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT คุณต้องทำตามที่กรรมการแนะนำไว้ในกระทู้ ดังนี้
1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์ (ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ.)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวให้รู้ จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไร และเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ต้องบอกที่ทำงาน( หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร) ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักที ให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่า แล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนร่วมงานตามความเหมาะสม

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่ เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10000 เหลือ 5000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัว สำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัว พยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และ เมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบและหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จาก google และพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น site:consumerthai.org แฮร์คัท หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung, Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3595 โดย Ly89

Badgirl เขียน: สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในชมรมคะ

มีความตั้งใจจะปลดหนี้มานมนานกาเล แต่ติดที่ว่าไม่อยากเสียเครดิต เฝ้าพยามจ่ายขั้นต่ำมานานถึง 7 ปี แต่หนี้ก็ไม่มีหมด มันต้องมีเหตุให้กดใช้ได้ตลอดเวลา จนปี 2555 มานั่งคิดจะยอมตัดใจเริ่มต้นการใช้ชีวิตและจัดการสภาพการเงินใหม่ เลยไปปรึกษารุ่นพี่คนหนึ่ง พี่เค้าบอกว่า

"มาคิดได้เอาตอนนี้มันสายไปแล้ว อายุเธอ 30 แล้ว มันหมดเวลาที่เธอจะมาคิดแบบนี้แล้ว เธอมาคิดได้ตอนนี้ ชาตินี้เธอไม่มีโอกาสสร้างเนื้อสร้างตัวแล้วละ คนเป็นหนี้แบบเธอทำได้อย่างเดียวคือไปหาหมอดูไง ... พึ่งไสยศาสตร์"

อยากจะรบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆคะ ว่ามันสายเกินไปจริงหรอ โดยส่วนตัวคิดว่าไม่มีคำว่าสายถ้าเราตั้งใจทำ แต่พอพี่เค้าพูดแบบนี้ ก็รู้สึกนอยด์ๆนึงคะ

ไม่ว่าจะ เช้า สาย บ่าย เย็น ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย.....

ขอเพียงแค่คิดที่จะลงมือทำ มันก็สำเร็จไประดับนึงแล้ว....

อย่าไปคิดว่าสายไป ช้าไป ไม่ทำอะไรสักอย่าง มันก็หาความสำเร็จไม่เจอหรอกคุณ....

ผมอายุ35ปีแล้ว หนี้บัตรและสินเชื่อ 3.5 แสน ไกล้จะหมดแล้วครับ ด้วยแนวทางของชมรม

ไม่ว่าหนี้จะน้อยหรือมาก มันก็คือหนี้ ถ้าลงมือแก้ไข มันก็จะพบกับทางออกครับ....

ศึกษากระทู้ที่คุณอนาคินแนะนำให้เข้าใจ...และนำไปปฏิบัติ...ถ้าอ่านแล้วติดตรงไหนก็ถามต่อได้ครับ..

.....เอาใจช่วยนะครับ.....สู้ๆๆ...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3605 โดย kang3610
ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลให้มากที่สุดคะ เป็นหนี้ 1.5 แสน คะ ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ จะพยามและสู้ต่อไปคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3615 โดย Champcyber99

Badgirl เขียน: ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลให้มากที่สุดคะ เป็นหนี้ 1.5 แสน คะ ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ จะพยามและสู้ต่อไปคะ

หนี้ขอผมเป็นล้านอายุมากกว่าคุณ 10กว่าปีมันสายไปหรือเปล่า คนที่เขาบอกคุณว่ามันสายไปแล้วนะคำนี้เขาใช้กับคนตายให้เขาไปบอกคนตายว่ามันสายไปแล้วที่จะไม่ตายนั้นสายจริงๆๆในเมื่อเราอยังมีลมหายใจอยู่ทำไม่เราไม่สู้ละผมไม่เชื่อเรื่องว่าสายไม่มีคำว่าสายในการที่เราคิดจะเริ่มต้นใหม่เป็นกำลังใจให้ครับมีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อยมีกินมีใช้ใช้หนี้ก็ไม่สาย :woohoo:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Shofrets

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3618 โดย kang3610

chaowalert เขียน:

Badgirl เขียน: ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลให้มากที่สุดคะ เป็นหนี้ 1.5 แสน คะ ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ จะพยามและสู้ต่อไปคะ

หนี้ขอผมเป็นล้านอายุมากกว่าคุณ 10กว่าปีมันสายไปหรือเปล่า คนที่เขาบอกคุณว่ามันสายไปแล้วนะคำนี้เขาใช้กับคนตายให้เขาไปบอกคนตายว่ามันสายไปแล้วที่จะไม่ตายนั้นสายจริงๆๆในเมื่อเราอยังมีลมหายใจอยู่ทำไม่เราไม่สู้ละผมไม่เชื่อเรื่องว่าสายไม่มีคำว่าสายในการที่เราคิดจะเริ่มต้นใหม่เป็นกำลังใจให้ครับมีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อยมีกินมีใช้ใช้หนี้ก็ไม่สาย :woohoo:

ขอบคุณนะคะ คิดเหมือนกันคะว่าไม่สายเกินไป จริงๆก็อยากจะบอกเค้า แต่ไอ้เรามันเด็กน้อย กลัวเค้าจะตอกหน้ากลับ แต่ยังไงก็สู้จนสุดใจคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3619 โดย Skynine
ไม่มีคำว่าสายไปหรอกนะคะ พี่อังอายุปาเข้าไปเกือบจะครึ่งศตวรรษแล้ว ฉะนั้นอายุไม่ใช่สิ่งที่สำคัญต่อการที่เราปลดหนี้ได้
ข้อสำคัญพยายามเก็บเงินไว้ เมื่อไม่ไหวเราก็หยุดจ่าย หยุดเพื่อตั้งหลักก่อน ครอบครัว+ตัวเรา ต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จ่ายเมื่อพร้อม ไม่สร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก ประหยัดแบบไม่อด ซ่อมได้ซ่อม อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือน
ของตัวเอง และอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด
เพียงลงมืออ่านและนำไปใช้แก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยจะได้เกิดแนวทาง
วิธีการหนึ่งอาจเหมาะกับอีกคน อีกวิธีอาจเหมาะกับอีกคน ส่วนเราต้องผสมให้เป็นสูตรของเรา
เวลาที่เราเป็นหนี้ เราใช้เวลาในการสร้างขึ้นมาใช่ไหม
ฉะนั้นเมื่อจะคืนหนี้ เราก็ต้องมีเวลาในการใช้คืนเหมือนกัน (เก็บเงิน)
ส่วนเจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ..
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3625 โดย Momai
มันไม่มีคำว่า สายเกินไป หรอกค่ะ ถ้าเราตั้งใจจริง จะอายุเท่าไหร่ก็ไม่ได้เป็นอุปสรรคเลยค่ะ

จำไว้ว่า ชีวิตใหม่หลังหมดหนี้ มันหอมหวานน่าดูชมเชียว....

benzbeam เอง หยุดหนี้ทั้งหมด 15 บัตร เมื่อ ก.ย. 52 อายุอานามก็ปาไป 37 แล้วค่ะ

ปัจจุบันเหลือ 2 บัตรที่ยังไม่ฟ้อง กับอีก 2 บัตร รอสืบพยาน และ 2 บัตร ทำยอมหน้าศาล

เนื่องจากผ่อนสบายๆ ปลอดดอกเบี้ย เก็บเงินก้อนไว้ดูเล่นค่ะ เห็นมั๊ยค่ะ ไม่เห็นสายเลย

ปีนี้จะเปลี่ยนมาเป็นหลักสี่ แล้ว ก็ยังฮึดสู้กับชีวิตตลอดค่ะ

เอาใจช่วยนะค่ะ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี แล้วเราจะผ่านมันไปด้วยกันค่ะ o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3713 โดย Nok2865

Badgirl เขียน: สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในชมรมคะ

ในเมื่อน้อง Badgirl ถามมา พี่จะเอาคำตอบของ น้อง Badman ตอบไปก็แล้วกัน
แบดแมน กรรมการรุ่นหนึ่งของเรา เคยให้แนวทางการใช้ SECONDWAY OUT โดยบอกว่า คนเราต้องยอมที่จะตัดแขนตัดขา ตัดอวัยวะบางส่วน เพื่อให้ชีวิตอยู่ได้
เหมือนกับการยอมเสียหน้า ยอมเสียเครดิต ยอมให้คนอื่นที่ไม่เข้าใจดูถูกเหยียดหยาม แต่เราเอาชีวิตรอดได้
มีพี่ที่อายุมากกว่าคุณแบดแมน อยู่ฝ่ายบุคคลบอกว่า "ฉันไม่เอาหรอก ถ้าฉันต้องกลายเป็นคนพิการ ฉันยอมตายเสียดีกว่า"
แล้วเป็นไง....
วันนี้คุณแบดแมน รอดตายแล้ว แขนขางอกกลับมาใหม่ หนี้สินหมด ชีวิตสดใสในวันไร้หนี้ สว่างยิ่งกว่าทางช้างเผือก...
ถ้าคิดแบบรุ่นพี่ของคุณ Badgirl หนี้สินอย่างหลายๆคนในนี้ หลักล้าน หรือเกือบล้านแบบกอบัว คงต้อง "ตายแล้วไปเกิดใหม่สถานเดียว"
วันนี้หนี้เกือบล้านของกอบัว ใช้เวลาตามแนวทางของขมรม 1 ปี 10 เดือน หมดแล้ว
และ...ยังไม่ตาย มีลมหายใจสบายดี...บอกรุ่นพี่คนนั้นด้วย...
เรื่องจริง ไม่พึ่งไสยศาสตร์ เหอ...เหอ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lazio009

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3721 โดย kang3610
ขอขอบพระคุณทุกๆกำลังใจนะคะ หนูจะสู้ให้ถึงที่สุด ตราบเท่ายังมีลมหายใจ จะไม่ยอมให้ใครมาบั่นทอนกำลังใจง่ายๆอีกแล้วคะ (o_O)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4534 โดย kang3610
สวัสดีคะ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่าน

หลังจากได้กำลังใจจากพี่ๆ ว่ามันไม่สายเกินไปที่เราจะเริ่มต้นทำอะไรใหม่ๆให้แก่ตัวเอง
กุมภาพันธ์ ปี 2555 เป็นเดือนแรกที่ฝนหยุดจ่ายหนี้ทุกบัตร
วันที่ 03 กุมภาพันธ์ อีนี่บาย ... โทรมาเจ้าแรกเลยคะ และในวันเดียวกัน อีอ้อนก็โทรมา และช่วงบ่ายๆ เคทีซี ก็โทรมา ....

ความรู้สึกแรกของฝนคือเกรงใจเค้ามากๆที่เค้าโทรมาทวง ทั้งๆที่ปกติเราจ่ายดีมาตลอด ถามว่า ณ ตอนนี้มีเงินไปจ่ายไหม มีนะคะ .... แต่ฝนจะเข้าสู่วงจรชีวิตแบบเดิม ไม่มีความสุขกับการใช้ชีวิตเลย และที่สำคัญที่สุดส่งเงินให้บ้านที่ ตวจ. ได้ไม่เต็มที่ (แม่อยู่บ้าน ตวจ กับน้อง 2 คน) เลยกลับมาอ่านบทความในเว็บหลายๆรอบ เรียกกำลังใจ และก็เรียกกำลังใจได้จริงๆคะ ...

เดือนนี้เป็นเดือนแรก ในรอบ 7 ปีของชีวิตการทำงานที่ฝนมีเงินเก็บ (เก็บไว้โปะโดยเฉพาะ) ทำงานมา 7 ปี ไม่เคยมีเงินเก็บแม้แต่สตางค์เดียว รู้สึกมีความุสขและสบายใจอย่างบอกไม่ถูกที่มีเงินนอนอยู่ในบัญชี ถึงจะรู้ว่าเงินนั้นใช้ไม่ได้เพราะเราตั้งใจจะเก็บไว้ปิดหนี้ แต่ดีใจคะ ที่เราตั้งใจแล้ว แล้วเราก็ทำได้ แม้มันจะเป็นเดือนแรกของฝน ฝนว่ามันจะผ่านไปได้ด้วยดี

ไม่รู้ว่าวันต่อไปจะเจออะไรบ้าง ฝนว่าเค้าต้องทวงหนักแน่ๆ แต่บอกแม่ไว้แล้วคะ คำตอบที่ได้จากแม่คือ
"ไม่เป็นไรนี่ ... ลูก" ทำให้ฝนใจพองมากเลยคะ

พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะและเป็นกำลังใจให้พี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกๆท่านด้วยนะคะ ^^
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4535 โดย Ly89
....เอาใจช่วยนะครับ....

ได้กำลังใจก้อนใหญ่จากคุณแม่ไปแล้ว....

ในบ้านหลังนี้ก็มีกำลังใจคอยเสริมให้เสมอๆครับ.....

....สู้ๆ.....

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4536 โดย Nok2865
พี่บัวรวมกระทู้ให้กับอันเดิมแล้วนะคะ วันหลังมาต่อกระทู้นี้เลย ไม่ต้องไปสร้างกระทู้ใหม่
ช่วงแรกๆ ก็เงี้ย หน้ายังไม่หนา ไม่ด้าน เป็นเขินๆอายๆ เหมือนเจ้าสาวมือใหม่
นานๆไป มันจะเป็นงานไปเอง อิ...อิ...
อ่านของเพื่อนๆมากๆ จะได้รู้ว่า เราไม่ได้เป็นแบบนี้คนเดียว
และเราไม่ได้คิดจะเบี้ยวหนี้ แต่เราจะหยุดหมุนเงิน และไม่ให้เขาเอาเปรียบเราอีก
เราจะใช้หนี้คืนในเวลาที่เหมาะสม
ดูอย่างพี่ๆ หลายๆคนที่เขาเดินทางล่วงหน้าไปก่อน เขายังไปได้ เราก็ต้องทำได้เช่นกัน
อดทน อดกลั้น อดออม รู้จักรอคอย ชัยชนะย่อมมาถึงในเร็ววัน
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4541 โดย kang3610
ขอบคุณพี่กอบัวมากนะคะ ... หนูจะพยามหน้าหนาต่อไป สู้เว๊ยยยยยย (o_O)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4552 โดย meawpung
1 - 6 เดือนแรก จะเนื้อหอมครับ รับโทรศัพท์กันไม่หวาดไม่ไหว อดทนให้ผ่านช่วงนี้ไปให้ได้นะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4554 โดย Skynine
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ อย่าท้อ อย่าถอย พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4811 โดย kang3610
ขอบพระคุณทุกๆกำลังใจนะคะพี่ๆ แต่ตอนนี้รับสายไม่ไหวจริงๆคะ กลัวเค้าจะหาว่าเราหนีีหนี้ แต่ก็พยามรับทุกสายคะ แนะก็บอกว่า ณ ตอนนี้ยังไม่มีงเินจะจายให้นะคะ แต่ทางพนักงานเค้าก็พูดจาดี ยังไม่กัดหนูคะ ถ้าเค้ากัดมาหนูจะกัดตอบ แต่บอกตามตรงว่า ไม่ค่อยชอบพูดจาแรงๆกับใคร ไม่ถนัดไม่รู้จะสรรหาคำอะไรมาด่า บางที่ก็นั่งแบบว่าสับสน ...

อีซี่บายโทรมาวันละ 4 รอบ เช้า-เที่ยง-บ่าย-เย็น ยิ่งกว่าแฟน บางทีรับจนโกรธนะคะ แต่รู้ว่าเค้าทำตามหน้าที่
อิออนโทรมาครั้งเดียว แต่น้ำเสียงจะกินหัว
เฟิร์สช้อยโทรมาครั้งเดีัยว เสียงแบบว่าแกมบังคับแอบดุนิดๆ
KTC เสียงเด็กๆแบ๊วๆ ไม่รู้ว่าเวลาแปลงร่างจะเป็นยังไง

อารมณ์เวลาโดนทวงหนี้เป็นแบบนี้เองคะ เครียด ทรมาน กังวล ... แต่หนูว่าดีกว่าไม่มีกิน อันนั้นเครียดกว่า

สู้เว๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย .... :wo:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4858 โดย Shofrets
ทวงดีจ่ายก่อน ทวงไม่ดีเอาไปไว้หลังสุด
เป็นหนี้ก็มีหัวใจนะ

^^
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: kang3610

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4862 โดย kang3610
อยากสอบถามพี่ๆคะ

ในกรณีที่เราหยุดจ่าย แล้วเจ้าหนี้กระหน่ำโทรมาถ้าเราเลือกเปลี่ยนเบอร์ แทนการรับสาย หรือไม่รับสายเค้าเลย เค้าก็คิดว่้าเราหนี้ชัวร์อยู่แล้ว แต่ใจเรารู้ว่ามีแล้วค่อยจ่าย แบบไหนถึงจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมที่สุดคะ เพราะบางครั้งโทรมาวันนึงทุกชั่วโมง ถ้ารับได้ พยามรับทุกสายคะ แต่เจ้าหนี้เยอะจัดก็ทำให้รู้สึกว่าไม่รับจะง่ายกว่าไหม พร้อมก็ค่อยรับสาย .... ยังไงดีคร้าาาาาา (o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.052 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena