เฟริสช้อย,ยูเมะ,KTC เริ่มหยุดจ่ายเดือนแรก ขอคำแนะนำและเป็นกำลังใจให้ด้วยนะค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95224 โดย cxszfa59
อัพเดท 20/6/2560

วันนี้ก็รับสายวนไปค่ะ

เอมันนี่ โทรมาเจ้าแรกของวัน เราตอบปัดๆไปว่า วันที่ 26/6 นะค่ะ โทรเข้ามาอีกที แจ้งยอดหนี้ 2 รอบบิล 3500 บาท

ยูเมะ สายต่อมา ให้จ่ายขั้นต่ำเพื่อรักษาบัญชี เท่าไหร่ก็ได้ ให้จ่ายเข้ามาก่อน เราก็ตอบปัดๆไปอีก วันที่ 26/6 นะค่ะ พนง.ก็บอกว่า วันที่ 22/6 จะโทรเข้ามาอีกที พอมีเวลาหายใจหายคอ เงียบหู 1 วัน 555+

สายที่ 3 เฟริสช้อย ก็ตอบกลับไปว่า วันที่ 26/6 นะค่ะ พนง.แจ้งยอด 2 รอบบิล วางสายไป

ตอบแบบนี้ วันที่ 26/6 สายไหม้แน่ๆ 555+ เจ็บหนัก ไม่รู้จะตอบเลี่ยงยังไงแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95246 โดย Noey2556
ยูแมะ เป็นอย่างไงบ้างคะ หยุดจ่าย เดือน พค เหมือนกัน ยอด 31500 วันจันทร์ที่ผ่านมาโทรมาเสนอปิดบัญชีที่ 21500 บาท แต่ยังไม่มีเงินจ่าย เขาเลยบอกจะไม่มีส่วนลดให้แล้วถ้าเราไม่ยอมจ่าย ต่อไปต้องจ่ายยอดเต็ม หรือไม่ก็ ให้จ่ายขั่นต่ำมาก่อน เพื่อรักษาบัญชี พอบอกไม่มีทั้งสองอย่าง พูดไม่ค่อยดีเลย บอกให้เวลา 1 วันไปหาขั้่นต่ำมาจ่าย :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95251 โดย nbgik
:wake: เหนื่อยเหมือนกันเลยค่ะ กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะหยุดส่งดีมั้ย
กลัวเขาจะโทรมาตามทั้งวันแบบนี้เหมือนกัน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95296 โดย cxszfa59

Noey2556 เขียน: ยูแมะ เป็นอย่างไงบ้างคะ หยุดจ่าย เดือน พค เหมือนกัน ยอด 31500 วันจันทร์ที่ผ่านมาโทรมาเสนอปิดบัญชีที่ 21500 บาท แต่ยังไม่มีเงินจ่าย เขาเลยบอกจะไม่มีส่วนลดให้แล้วถ้าเราไม่ยอมจ่าย ต่อไปต้องจ่ายยอดเต็ม หรือไม่ก็ ให้จ่ายขั่นต่ำมาก่อน เพื่อรักษาบัญชี พอบอกไม่มีทั้งสองอย่าง พูดไม่ค่อยดีเลย บอกให้เวลา 1 วันไปหาขั้่นต่ำมาจ่าย :cry2:

ยูเมะยอดของเรา 55,000 บาท ค่ะ ไม่มีข้อเสนอส่วนลดใดๆทั้งสิ้น โทรมาทุกวันค่ะ ถึงแม้เราจะบอกว่าจะจ่ายวันที่ 26/6 ก็ตาม พนง.ก็โทรมาให้ไปจ่ายขั้นต่ำ เท่าไหร่ก็ได้ จ่ายเพื่อเดินบัญชี แต่เราก็ไม่ได้จ่ายค่ะ นี่เข้ารอบบิลที่ 2 วันที่ 27 นี้ แล้ว พนง.ให้คุยกับทางหัวหน้า เราก็บอกไปว่าวันที่ 26/6 ถ้าขายของได้ จะมียอดเข้าไป เขาก็ตามต่อว่าเป็นสินค้าอะไร เราก็บอกไปว่าเสื้อผ้ามือ 2 หน.คนนั้นก็บอกว่า ถ้าขายได้เท่าไหร่ ก็ยังสามารถโอนเงินเข้ามาก่อนได้ ในยอด 1400 บาท จากยอดทั้งหมด 2500 บาท จริงๆไม่อยากโกหกนะว่าวันที่ 26/6 จะจ่าย แต่ไม่อยากให้โทรมาบ่อยๆ เพราะเราต้องทำงาน และออกมารับโทรศัพท์บ่อยๆ จะมีผลต่อการประเมินงานของเราด้วย แต่ก็ยังโทรเข้ามาทุกวันอยู่ดี เห้อ เตรียมรับมือวัันที่ 26/6 ต่อไป :vomit: :vomit: :vomit:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95297 โดย cxszfa59

nbgik เขียน: :wake: เหนื่อยเหมือนกันเลยค่ะ กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะหยุดส่งดีมั้ย
กลัวเขาจะโทรมาตามทั้งวันแบบนี้เหมือนกัน

ลองดูค่ะ ดิฉันศึกษาเวปนี้มานานเหมือนกันค่ะ กว่าจะหยุดจ่าย คือเป็นหนี้หลายบัตร แล้วส่งขั้นต่ำทุกบัตร มันเกินเงินเดือนของดิฉันไปแล้ว ทำให้ดิฉันต้องไปยมเงิน และหาเงินจากทางอื่นมาส่งขั้นต่ำ ทำให้ดินพอกหางหมู จนสุดท้าย ต้องหยุดจ่ายจริงๆค่ะ เพราะไปต่อไม่ไหว :cry2: :cry2: :cry2:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95298 โดย cxszfa59
อัพเดท 23/6/2560

ยูเมะ ก็ยังมี พนง.โทรมาทุกวันค่ะ ถึงแม้เราจะอ้างบอกปัดไปว่าวันที่ 26/6 จะจ่ายยอด แต่ก็ยังมีการโทรมาเพื่อให้จ่ยขั้นต่ำทุกวัน :เฮ้อ: :เฮ้อ:

เอมันนี่ โทรมาแจ้งยอดการชำระ วันที่ 26/6 เป็นยอดเงินจำนวน 1300 บาท 1 งวด ไม่่มีค่าปรับ ค่าติดตาม โทรมาย้ำวันชำระ นั้นเอง

เฟริสช้อย โทรมานัดหมายชำระ เราก็ตอบไปว่าวันที่ 26/6 อย่างเดียวเลย

หลังจากวันที่ 26/6 หูชาแน่ๆ

ใครพอจะมีคำแนะนำการตอบปฏิเสธแบบอื่นได้บ้างค่ะ :shy: :shy: :shy:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95306 โดย cxszfa59
อัพเดท 23/6/60

KTC หายไปเลย 2 เดือนแล้ว ไม่โทรมา มีแต่ใบแจ้งหนี้ + ดอกเบี้ยที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ส่งมาให้ที่บ้าน
หลังจากหยุดจ่ายมา เข้าเดือน ที่ 5

หวั่นๆกับเจ้านี้มาก ตามอ่านกระทู้ คือฟ้องเร็ว ส่วนลดน้อย

ตอนนี้ใบเสร็จหายไป สงสัยต้องไปขอเคดิตบูโร เพื่อเช็คยอดจ่ายวันสุดท้าย เอามาเก็บไว้เป็นหลักฐานไปก่อนซะแล้ว

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95328 โดย cxszfa59
เวลาโดนทวงหนี้ มันเครียดแบบนี้นี่เอง
ถึงว่า หลายคนคิดฆ่าตัวตาย เพราะความรู้สึกแบบนี้เองเหรอ เรากำลังรู้สึกแลบนั้นเลย

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95331 โดย หมูใหญ่

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95334 โดย cxszfa59

หมูใหญ่ เขียน: อย่าท้อ สู้ๆ ไปด้วยกันค่ะ :สู้ๆ:

ขอบคุณมากค่ะ (o_O) (o_O) (o_O)

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95335 โดย cxszfa59
อัพเดท 26/6/2560

นัดก็คือนัด 555+

โทรมาทุกสถาบัน ตรงวันเวลามากๆ

สายแรกพี่ยูเมะ ให้จ่ายก่อนบ่ายโมง เราก็บอกไปว่า ตอนเย็นหลังเลิกงานนะ

สายที่ 2 FC แจ้งยอดชำระ ก่อน 18.00น. ตอบกลับไป "ค่ะ"

สายที่ 3 เอมันนี่ โทรมาแจ้งยอดชำระ ก่อน 18.00น. เช่นกัน

หลังจากวันนี้ จะรับสาย แล้วตอบกลับไปยังไงดีน้อ... :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95337 โดย หมูใหญ่
อัพเดท 26/2/60
ยูเมะ สายที่ 2 ให้ชำระ นัดวันชำระ บลาๆๆ เราบอกไม่มี เงินเดือนเข้าเราจะดูให้ว่าพอชำระได้หรือเปล่า นางก้อว่า เรายังไม่แน่นอน เอาที่แน่นอน
ยูเมะ : บริษัทสามารถเรียกเก็บหนี้ทั้งจำนวนได้เลยนะคะ
เรา : ก้อเรียกเก็บมาค่ะ
ยูเมะ : แล้วมีจ่ายหรอคะ
เรา : เก็บ 4,000 ยังไม่มีปัญญาจ่ายเลย แล้วจะมีปัญญาจ่ายให้ทั้งจำนวนหรือป่าวหล่ะ (พูดเพราะความโมโห)
ยูเมะ : งั้นเด๋วคุยกับผจก.นะคะ ถือหูรอซักครู่
เรา : เมื่อเช้าก็บอกรอซักครู่นานมาก ๆ เลยนะคะ
สรุป ไม่ได้คุยกับผจก. รอรับการติดต่อกลับมาใหม่

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95338 โดย cxszfa59

หมูใหญ่ เขียน: อัพเดท 26/2/60
ยูเมะ สายที่ 2 ให้ชำระ นัดวันชำระ บลาๆๆ เราบอกไม่มี เงินเดือนเข้าเราจะดูให้ว่าพอชำระได้หรือเปล่า นางก้อว่า เรายังไม่แน่นอน เอาที่แน่นอน
ยูเมะ : บริษัทสามารถเรียกเก็บหนี้ทั้งจำนวนได้เลยนะคะ
เรา : ก้อเรียกเก็บมาค่ะ
ยูเมะ : แล้วมีจ่ายหรอคะ
เรา : เก็บ 4,000 ยังไม่มีปัญญาจ่ายเลย แล้วจะมีปัญญาจ่ายให้ทั้งจำนวนหรือป่าวหล่ะ (พูดเพราะความโมโห)
ยูเมะ : งั้นเด๋วคุยกับผจก.นะคะ ถือหูรอซักครู่
เรา : เมื่อเช้าก็บอกรอซักครู่นานมาก ๆ เลยนะคะ
สรุป ไม่ได้คุยกับผจก. รอรับการติดต่อกลับมาใหม่

พรุ่งนี้เราจะลองตอบแบบตรงๆ ไม่อ้างวันที่นัดชำระละ เพราะนัดไป ก็ไม่มีชำระ
บ่ายนี้ก็โทรมา(ทั้งที่ตอยเช้าก็โทรมาแล้ว 1 รอบ เราบอกจะจ่ายตอนเย็นก่อน 18.00น.) โทรมาย้ำ ว่าวันนี้ยอดเงินต้องเข้ามา 1 งวดนะค่ะ เพราะพรุ่งนี้ ครบกำหมดชำระงวดที่ 2 แล้ว ซึ่งทางบริษัทไม่สามารถให้เวลาคุณถึงพรุ่งนี้ได้

คำตอบก็คือ "ค่ะ" ตอบแบบปัดๆไป เพราะรบกวนเวลางานมากๆ บอกให้เรารับสายด้วยทุกครั้ง จะโดนไล่ออกจากงานก็เพราะออกมารับสายบ่อยๆเนี่ยแหละค่ะ

บอกให้โทรนอกเวลางาน ก็ไม่เคยจะโทรมาเลย :เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95339 โดย cxszfa59
อัพเดท 26/6/2560

มาอีก 1 สาย ธนชาต รายนี้เรายังไม่หยุดจ่าย เพราะยอดเงินต้น 10,000 บาท แต่จ่ายบ้าง หยุดบ้าง ช้าบ้าง ทำให้ยอดขึ้นมาที่ 13,XXX บาท

ตอนนี้พยายามจ่ายให้ตรง ยอด 500 บาท/เดือน นางโทรตามทุกครั้งที่เรานัดวันไว้ ยอดคงเหลือ ณ วันนี้ 10,XXX บาท

ลดลงมาบ้าง ขอบคุณนาที่โทรมาเตือนทุกครั้ง ทำให้เราไม่ลืมที่จะจ่ายนาง และยอดหนี้ลดลงมา :sweat: :sweat:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95343 โดย guggclassic
ผมมาแชร์ประสบการณ์ของ ยูเมะพลัสนะ ครับ ผมก็โดนทวงถามวันละหลายๆสาย เหมือนกันครับ
ผมเลยไปพิมพ์ลงใน เวปของ ทาง ยูเมะพลัส ว่าทางเจ้าหน้าที่ มีการทวงหนี้ ก็ให้เกิดความน่ารำคาญ ทำให้มีปัญหาในการปฏิบัติงาน แล้วเราก็ระบุไปเลยครับ ต้องการให้ทวง กี่โมง กี่วันต่อครั้ง
จากนั้นมาก็ไม่มีการโทรมา 4-5 ครั้ง ต่อวัน อีกเลยครับ

เราสามารถ อ้างถึง พระราชบัญญัติ การทวงถามหนี้ ตามด้านล่างครับ
มาตรา ๙ การทวงถามหนี้ ให้ผู้ทวงถามหนี้ปฏิบัติดังต่อไปนี้
(๒) เวลาในการติดต่อ การติดต่อโดยบุคคล โทรศัพท์ สื่ออิเล็กทรอนิกส์ หรือสื่อเทคโนโลยี
สารสนเทศประเภทอื่น ในวันจันทร์ถึงวันศุกร์ ให้ติดต่อได้ตั้งแต่เวลา ๐๘.๐๐ นาฬิกา ถึงเวลา ๒๐.๐๐ นาฬิกา
และในวันหยุดราชการ เวลา ๐๘.๐๐ นาฬิกา ถึงเวลา ๑๘.๐๐ นาฬิกา หากไม่สามารถติดต่อตามเวลา
ดังกล่าวได้หรือช่วงเวลาดังกล่าวไม่เหมาะสม ให้ติดต่อได้ในช่วงเวลาอื่นตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข
ที่คณะกรรมการประกาศกําหนด
(๓) จํานวนครั้งที่ติดต่อ ในช่วงเวลาตาม (๒) ให้ติดต่อตามจํานวนครั้งที่เหมาะสมและคณะกรรมการ
อาจประกาศกําหนดจํานวนครั้งด้วยก็ได้

ปอลิง . ผมเป็นหนี้ 7 ใบประมาณ 550,000 บาท ตอนนี้ผมเหลือแค่ CIMB THAI กับ ยูเมะพลัส ครับ
ยูเมะพลัสขึ้นศาลแล้วครับ จ่าย 1000 บาท ต่อเดือน 3 ปี ครับ
ตอนนี้ เหลือ CIMB 170,000 (ต้น 106,000 ดอกเบี้ย 65,000) อย่างเดี่ยวครับ ยังสรุปไม่ลงตัวครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95357 โดย cxszfa59

guggclassic เขียน: ผมมาแชร์ประสบการณ์ของ ยูเมะพลัสนะ ครับ ผมก็โดนทวงถามวันละหลายๆสาย เหมือนกันครับ
ผมเลยไปพิมพ์ลงใน เวปของ ทาง ยูเมะพลัส ว่าทางเจ้าหน้าที่ มีการทวงหนี้ ก็ให้เกิดความน่ารำคาญ ทำให้มีปัญหาในการปฏิบัติงาน แล้วเราก็ระบุไปเลยครับ ต้องการให้ทวง กี่โมง กี่วันต่อครั้ง
จากนั้นมาก็ไม่มีการโทรมา 4-5 ครั้ง ต่อวัน อีกเลยครับ

เราสามารถ อ้างถึง พระราชบัญญัติ การทวงถามหนี้ ตามด้านล่างครับ
มาตรา ๙ การทวงถามหนี้ ให้ผู้ทวงถามหนี้ปฏิบัติดังต่อไปนี้
(๒) เวลาในการติดต่อ การติดต่อโดยบุคคล โทรศัพท์ สื่ออิเล็กทรอนิกส์ หรือสื่อเทคโนโลยี
สารสนเทศประเภทอื่น ในวันจันทร์ถึงวันศุกร์ ให้ติดต่อได้ตั้งแต่เวลา ๐๘.๐๐ นาฬิกา ถึงเวลา ๒๐.๐๐ นาฬิกา
และในวันหยุดราชการ เวลา ๐๘.๐๐ นาฬิกา ถึงเวลา ๑๘.๐๐ นาฬิกา หากไม่สามารถติดต่อตามเวลา
ดังกล่าวได้หรือช่วงเวลาดังกล่าวไม่เหมาะสม ให้ติดต่อได้ในช่วงเวลาอื่นตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข
ที่คณะกรรมการประกาศกําหนด
(๓) จํานวนครั้งที่ติดต่อ ในช่วงเวลาตาม (๒) ให้ติดต่อตามจํานวนครั้งที่เหมาะสมและคณะกรรมการ
อาจประกาศกําหนดจํานวนครั้งด้วยก็ได้

ปอลิง . ผมเป็นหนี้ 7 ใบประมาณ 550,000 บาท ตอนนี้ผมเหลือแค่ CIMB THAI กับ ยูเมะพลัส ครับ
ยูเมะพลัสขึ้นศาลแล้วครับ จ่าย 1000 บาท ต่อเดือน 3 ปี ครับ
ตอนนี้ เหลือ CIMB 170,000 (ต้น 106,000 ดอกเบี้ย 65,000) อย่างเดี่ยวครับ ยังสรุปไม่ลงตัวครับ

ขอคุณมากๆ สำหรับแชร์ประสบการณ์ค่ะ เป็นประโยชน์มากๆเลยค่ะ จะลองทำตามนะค่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ปลดหนี้เลยสักใบ เพราะเพิ่งเริ่มหยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 2 มีของ KTC เท่านั้นที่หยุดมา 4 เดือน และรายนี้เงียบมาก ไม่ติดต่อมาเลยค่ะ มีแต่ใบแจ้งหนี้มาที่บ้านเท่านั้น

นัดชำระเมื่อวาน (26/6/60) ไว้ทุกบัตร แต่ไม่ได้ชำระเลย สงสัยวันนี้ต้องหูชาแน่ๆเลยค่ะ ทุกวันตื่นมา ต้องมานั่งคิดก่อนละว่า วันนี้จะหาคำตอบอะไรไปตอบพนักงานดี ยอมรับเลยค่ะว่าเครียดมาก เงินก็ต้องหาเพิ่ม งานก็ต้องทำ หนี้ก็โดนตาม

นี่เป็นเพียงแค่เริ่มต้น ยังต้องสู้ต่อไปอีกยาวนานเลยทีเดียว ฝืนยิ้มไว้ค่ะ สู้ๆๆๆ สักวัน จะต้องปลดหนี้ให้ได้หมดทุกทางค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95362 โดย cxszfa59
อัพเดท 27/6/2560

ทุกสายโทรเข้ามา หลังจากผิดนัดชำระไป

FC โทรมาแจ้งยอด ให้ชำระวันนี้ ที่ 7-11 ยอดทั้งหมด 2,500

เอมันนี่ โทรเข้ามา แต่ติดประชุม เลยขอให้โทรเข้ามาอีกทีตอนเที่ยงค่ะ

ยูเมะ โทรเข้ามา เจรจานานมาก พูดไปก็ไม่เข้าใจ เข้างวดที่ 2 แล้วค่ะวันนี้ ยอดจ่ายที่ 3,500 บาท เจรจา ขอมียอดเข้ามาภายในวันนี้ 1,400 บาท 1 งวดก่อน ก็ตอบไปค่ะว่า ยังไม่มีเลย ตอนนี้ก็พยายามหามาจ่ายให้อยู่ค่ะ

:ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95369 โดย หมูใหญ่
สู้ ๆ น๊าเป็นกำลังใจให้ สู้ไปด้วยกัน เข้างวดที่ 2 เช่นกันค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95370 โดย katdy_Siriwan
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้

ยูเมะ ของเรา หยุดจ่าย 12/59 เจ้านี้กระหน่ำโทรไม่ยั้งจริงๆ วันละ5 สายเป็นอย่างต่ำ
สิ้นเดือน 1/60 ยอดกลมๆ + ดอกเบี้ย 76,000 บาท H/Cที่ยอด 22,000 บาท
แต่เราขอผ่อน 5000/3เดือน 7000/1เดือน คือได้ H/C เร็วมาก
เวลาพนักงานโทรมา เราจะพูดตลอด ขดส่วนลดปิดบัตร มีตัง2หมื่น และก็ได้สมใจในเวลาอันรวดเร็วภายในเวลา2เดือน พนักงานเสนอมาเองด้วยว่าให้ผ่อนได้ ก็เลยผ่อน4งวด ปิดไป1บัตร

ส่วนเฟิร์สช้อย หยุดจ่าย12/59 เจ้านี้นานๆโทรที ไม่จู้จี้ ปล่อยตามระบบ
คุยกันมาหลายเดือน 6/60 ยอดกลมๆ + ดอกเบี้ย 76,000 บาท H/Cที่ยอด 31,000 บาท
ปิดจบที่งวดเดียว 28/6 นี้ เจ้านี้ก็ต่อรองกันมาหลายที กว่าจะยอมให้
อันนี้ก็คุยกับพนักงานตลอดเหมือนกัน มีตัง 3หมื่นค่ะ ขอปิดยอดนี้ค่ะ และแล้วก็ได้มา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95371 โดย หมูใหญ่
ยินดีด้วยนะคะ ของเราไม่เห็นเสนอแบบนี้บ้างเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.694 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena