ศึกนี้ยิ่งใหญ่ กับหนี้บัตรหลักล้าน

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96083 โดย orathai

orathai เขียน: สวัสดีค่ะทุกท่าน เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายบัตรค่ะ

KTC = 312,772 ให้ชำระก่อน 19 มิถุนายน 2560 ไม่งั้นจะยื่นฟ้องค่ะ
อิออน = 107,246 ให้ชำระภายใน 2 มิถุนายน 2560 ไม่งัั้นจะฟ้องค่ะ ทนายเสนอส่วนลดให้เหลือ 75,100 (แต่ยังไม่มีจ่ายค่ะ)
Citibank = 130,000 เจ้าหน้าที่แนะนำให้ปรับโครงสร้างหนี้
เฟริส์ช้อย = 104,553 ค้าง 2 งวด
Scb Load = 179,102
Scb Speedy Case = 40,000 ยอดค้าง 43,992
Scb เครดิต = เงินต้น 128,000 ยอดค้าง 136,773

ต้องสู้ต่อไป ตอนแรกกลัวมากค่ะ ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร แต่พอได้รู้จัก Webboard คนยิ้มสู้หนี้ ก็ทำให้มีกำลังใจสู้ต่อไปค่ะ ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าแบงค์ไหน บัตรไหนจะฟ้องก่อน ต้องรับโทรศัพท์โทรศัพท์ทุกวัน แต่ก็ต้องรับสภาพค่ะ ใครมีประสบการณ์แบบไหน แชร์กันบ้างนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ 7 สิงหาคม 2560
SCB Load ยอดล่าสุด 195,776.70 (ดอกวิ่งเร็วมาก)
เสนอปิิด 138,000 บาท
ผ่อน 3 งวดได้
แต่ก็ยังไม่ได้จ่ายอยู่ดี ขอคิดดูก่อน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96087 โดย Ekasit
สำหรับอิออนที่ผมดูกรณีศึกษาและติดตามและได้คำแนะนำจากคุณนกกระจอกเทศ อิออนส่วนใหญ่จะไม่ฟ้องนะครับ ผมค้างมา 3 ปียังไม่ฟ้องเลย รอต่อรองกับสำนักกฎหมาย ไว้ถ้ามีอะไรอัพเดทจะมาบอกอีกทีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96093 โดย orathai

Ekasit เขียน: สำหรับอิออนที่ผมดูกรณีศึกษาและติดตามและได้คำแนะนำจากคุณนกกระจอกเทศ อิออนส่วนใหญ่จะไม่ฟ้องนะครับ ผมค้างมา 3 ปียังไม่ฟ้องเลย รอต่อรองกับสำนักกฎหมาย ไว้ถ้ามีอะไรอัพเดทจะมาบอกอีกทีครับ

สวัสดีค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล ตอนนี้ที่ตามหนักมาก ก็ scb ค่ะ บอกให้ปรับโครงสร้าง ตลอดเลย แต่เรากะเฉยค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96098 โดย orathai

Ekasit เขียน: สำหรับอิออนที่ผมดูกรณีศึกษาและติดตามและได้คำแนะนำจากคุณนกกระจอกเทศ อิออนส่วนใหญ่จะไม่ฟ้องนะครับ ผมค้างมา 3 ปียังไม่ฟ้องเลย รอต่อรองกับสำนักกฎหมาย ไว้ถ้ามีอะไรอัพเดทจะมาบอกอีกทีครับ

update 8/8/2017

ล่าสุดเลยค่ะวันนี้อิออน(คุณประยุทธ์) โทรมาบอกให้ชำระหนี้ แจ้งยอดหนี้ก่อนนะค่ะ ณ วันนี้ ยอดหนี้ 108,..... บาท (คือบอกไม่เคยตรงกันเลย วันนีั้นบอก 109,.... บาท )
ให้ชำระขั้นต่ำ 40,..... กว่าบาทค่ะ
ยอดปิดที่ 77,....... บาท

แต่ ณ เวลานี้ เราไม่สามารถจ่ายได้ คุณ.... ก็บอกว่าจะดำเนินการตามกฎหมาย ยอดฟ้องอาจจะอยู่ที่ 130,..... บาท และไม่มีการลดหนี้ใด ใด ทั้งสิ้นถ้าขึ้นศาล (คุณ.... แจ้งเราแบบนี้) เราเลยบอกว่าฟ้องเลยค่ะ
รอไปขึ้นศาลค่ะ

*** แต่เราก็แอบต่อรองบอกอยากปิดนะ แต่ยอดสูงไปค่ะ**** คุณ.... ก็ไม่สนใจ เราก็ปล่อย รอหมายค่ะ สู้สู้

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96409 โดย orathai

orathai เขียน: สวัสดีค่ะทุกท่าน เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายบัตรค่ะ

KTC = 312,772 ให้ชำระก่อน 19 มิถุนายน 2560 ไม่งั้นจะยื่นฟ้องค่ะ
อิออน = 107,246 ให้ชำระภายใน 2 มิถุนายน 2560 ไม่งัั้นจะฟ้องค่ะ ทนายเสนอส่วนลดให้เหลือ 75,100 (แต่ยังไม่มีจ่ายค่ะ)
Citibank = 130,000 เจ้าหน้าที่แนะนำให้ปรับโครงสร้างหนี้
เฟริส์ช้อย = 104,553 ค้าง 2 งวด
Scb Load = 179,102
Scb Speedy Case = 40,000 ยอดค้าง 43,992
Scb เครดิต = เงินต้น 128,000 ยอดค้าง 136,773

ต้องสู้ต่อไป ตอนแรกกลัวมากค่ะ ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร แต่พอได้รู้จัก Webboard คนยิ้มสู้หนี้ ก็ทำให้มีกำลังใจสู้ต่อไปค่ะ ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าแบงค์ไหน บัตรไหนจะฟ้องก่อน ต้องรับโทรศัพท์โทรศัพท์ทุกวัน แต่ก็ต้องรับสภาพค่ะ ใครมีประสบการณ์แบบไหน แชร์กันบ้างนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน
วันนี้เรามีนัดขึ้นศาล 09:00 น. ของ KTC
เราก็ไปดูรายชื่อ แล้วเข้าไปรอในห้องที่ศาลนัด ภายในห้องนั้นก็มีหลายคดี เราก็นั่งรอไปเรื่อย ๆ จนเจ้าหน้าที่ศาลเรียกเราให้ไปที่ห้องไกล่เกลี่ย
เราก็แจ้งเจ้าหน้าที่ศาลว่า ขอยื่นคำให้การ
เจ้าหน้าที่ศาลบอกก็ต้องไปแจ้งที่ห้องไกล่เกลียก่อน
พอไปถึงหน้าห้องไกล่เกลี่ย มีทนายยืนเต็มไปหมด เราเลยไปถามเจ้าหน้าที่หน้าห้องไกล่เกลี่ยว่า จะขอยื่นคำให้การ ค่ะ
เจ้าหน้าที่ตอบ ไม่ไกล่เกลี่ยหรอค่ะ เราก็ตอบว่าไม่ค่ะ (เราทำตามที่ผู้แนะนำบอก)
เจ้าหน้าที่ห้องไกล่เกลี่ย ก็เขียนลงไปประมาณว่า เราสู้คดี
เจ้าหน้าที่ห้องไกล่เกลี่ย บอกให้เราเดินกลับไปห้องพิจารณาคดี
เรา เดินมารอในห้องซักพัก
ทนายฝ่ายโจทย์ก็มา แล้วก็ถามเราว่าไม่ไกล่เกลี่ยหรอครับ เราบอกไม่ค่ะ
ทนายโจทย์ พยายามพูดว่าทางเราลดดอกให้ 10% และให้จ่าย 4000 บาท
นาน 36 งวด
เรา ตอบไปว่าไม่ค่ะ
ทนายโจท์ก ครับ งั้นยื่นคำให้การนะครับ

พอบัลลังเรียก เราก็ไป ท่านถามว่าไกล่เกลี่ยกันหรือยัง
ทนายโจทก์ แจ้งศาลว่าเราไม่ไกล่เกลี่ย จะขอยื่นคำให้การ
หน้าบัลลัง ไหนทนายฝ่ายจำเลย
เราตอบ ไม่มีค่ะ ขอยื่นคำให้การเองค่ะ

หน้าบัลลัง บอกจะยื่นคำให้การชุดนี้หรอ ใครเขียนให้คุณ เขียนอะไรมาแบบนี้ คุณลองเอาคำให้การฉบับนี้ ไปให้ทนายคนไหนอ่านก็ได้ แล้วลองถามเค้าซิว่าใช้ได้ไหม คำให้การชุดนี้มันใช้ไม่ได้ในความเป็นจริง
แล้วแต่คุณนะ ถ้าจะใช้ชุดนี้ยื่น มันก็ง่ายสำหรับผม ผมก็ตัดสินได้เลย ว่าคิดดอกเบี้ยเต็มเพดาล (15%)
ทนายโจทย์ แทรกขึ้นมาบอกว่า ในสัญญาที่เค้าทำมา คิดดอกเบี้ยแค่ 10% แล้วผ่อนได้นาน 3ปี ครับ
บัลลังถาม คุณจะเอาอย่างไร ถ้ายื่นคำให้การชุดนี้ ก็จะรับ แต่คุณควรจะหาทนายมา
เรา งั้นถ้ายื่นคำให้การใหม่ ต้องยื่นภายในวันไหนค่ะ
บัลลัง 15 วันหลังจากนี้ ศาลให้เห็นใจและให้โอกาศ คุณยื่นใหม่ แต่คุณต้องหาทนาย
เรา ขอยื่นคำให้การใหม่
บัลลัง งั้นนัดใหม่ 26 กันยายน 2560 แต่ยื่นคำให้การภายใน 15 วัน หลังจากวันนี้นะ ถ้าจะยื่น คุณต้องหาทนาย
เรา ยิ้ม
บัลลัง อย่าเพิ่งกลับนะ
เรา รอเอกสารนัดหมายใหม่ เซ็นต์เอกสาร
ทนายโจท์ก เซ็นต์เอกสาร
เรา ขอสำเนากลัวจำไม่ได้ (ตอนแรกบัลลัง บอกให้เราจดวันเวลาไปให้ดี )แต่เรากลัวจำไม่ได้
เจ้าหน้าที่หน้าศาล ก็ปริ้นซ์ ออกมาให้
แล้วก็กลับบ้าน

**** ทนายโจท์กเงียบมาก พูดจาดีไม่มีขู่ แต่บัลลัง บอกถ้าเรายื่นคำให้การฉบับนี้ ท่านบอกตัดสินง่ายเลย ดอกเบี้ยเต็มเพดาน ***** งงไปเลย

**** อาจจะใช้คำพูด หรือศัพท์ ไม่ถูก ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ ****

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96410 โดย atcharos
สอบถามหน่อยค่ะ เราทำปรับโครงสร้างไว้กับซิตี้แบงค์ แต่ตอนนี้ผ่อนจ่ายไม่ไหว ค้างมา 2 เดือนแล้วค่ะ วันนี้ได้รับจดหมายยกเลิกสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ และแจ้งให้ชำระหนี้ทั้งหมด เราควรทำยังไงดีคะ เพราะเราไม่ได้มีแค่เจ้านี้เจ้าเดียว ซึ่งทุกที่ก็ค้างจ่ายเหมือนกัน กลัวจะโดนฟ้องอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่านานมั้ยเค้าจะฟ้อง แล้วเค้าจะมีส่วนลดอะไรให้บ้างมั้ยคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96423 โดย orathai

atcharos เขียน: สอบถามหน่อยค่ะ เราทำปรับโครงสร้างไว้กับซิตี้แบงค์ แต่ตอนนี้ผ่อนจ่ายไม่ไหว ค้างมา 2 เดือนแล้วค่ะ วันนี้ได้รับจดหมายยกเลิกสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ และแจ้งให้ชำระหนี้ทั้งหมด เราควรทำยังไงดีคะ เพราะเราไม่ได้มีแค่เจ้านี้เจ้าเดียว ซึ่งทุกที่ก็ค้างจ่ายเหมือนกัน กลัวจะโดนฟ้องอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่านานมั้ยเค้าจะฟ้อง แล้วเค้าจะมีส่วนลดอะไรให้บ้างมั้ยคะ

สวัสดีค่ะ ประสบการณ์ปรับโครงสร้างหนี้ เรายังไม่เคยค่ะ แต่ถ้ายังไม่มีใครมาตอบคำถาม เราแนะนำให้โทรสอบถามท่านผู้มีความรู้ ในหัวข้อ Hotline สายด่วน จะมีหลายท่านให้คำแนะนำค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96430 โดย pokobo
ขอถามหน่อยครับ
ของSCB ที่เสนอส่วนลดนี่ค้างมากี่เดือนครับ
ขอบคุณครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96433 โดย orathai

pokobo เขียน: ขอถามหน่อยครับ
ของSCB ที่เสนอส่วนลดนี่ค้างมากี่เดือนครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะ
SCB ของเราน่าจะหยุดชำระตั้งแต่กุมภาพันธ์ หรือมีนาคม ค่ะ
หลายเดือนอยู่ค่ะ แต่ทวงถามตลอดค่ะ วันหนึง ถ้าหลายบัตร ก็โทรจนครบบัตร

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96439 โดย pokobo

orathai เขียน:

ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะ
SCB ของเราน่าจะหยุดชำระตั้งแต่กุมภาพันธ์ หรือมีนาคม ค่ะ
หลายเดือนอยู่ค่ะ แต่ทวงถามตลอดค่ะ วันหนึง ถ้าหลายบัตร ก็โทรจนครบบัตร

ขอบคุณครับ ก้อน่าจะประมาณ6เดือน ของผมเพิ่งหยุด 2เดือน
ช่วงนี้เก็บเงินไว้รอ HC อย่างเดียว สู้ๆครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96454 โดย orathai

pokobo เขียน:

orathai เขียน:

ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะ

ขอบคุณครับ ก้อน่าจะประมาณ6เดือน ของผมเพิ่งหยุด 2เดือน
ช่วงนี้เก็บเงินไว้รอ HC อย่างเดียว สู้ๆครับ

เก็บเงินไว้เยอะ ๆ ค่ะ เพราะถ้าไม่ถึงที่สุด จะไม่ได้ส่วนลดมากค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96455 โดย padungkij
ของผม Aeon
- บัตรกดเงินสด 10,000 บาท
- ผ่อน TV ราคา 18,000 บาท (ผ่อนเดือนละ 1,200)
ไม่มีจ่ายมา 1 เดือน เพราะตกงาน โทรตามซะแบบว่า ค้างจ่ายมาเป็นปีๆ ลองแกล้งแถมไปว่าปิดยอดเท่าไร เจ้าหน้าที่แจ้งว่า 48,000 บาท !!!! ป๊าดดดดด แล้วที่จ่ายขั้นต่ำไปเป็นปีนี่คือ....

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96467 โดย orathai

padungkij เขียน: ของผม Aeon
- บัตรกดเงินสด 10,000 บาท
- ผ่อน TV ราคา 18,000 บาท (ผ่อนเดือนละ 1,200)
ไม่มีจ่ายมา 1 เดือน เพราะตกงาน โทรตามซะแบบว่า ค้างจ่ายมาเป็นปีๆ ลองแกล้งแถมไปว่าปิดยอดเท่าไร เจ้าหน้าที่แจ้งว่า 48,000 บาท !!!! ป๊าดดดดด แล้วที่จ่ายขั้นต่ำไปเป็นปีนี่คือ....

สวัสดีค่ะ
ส่วนใหญ่ถ้าจะได้ส่วนลดเยอะ ๆ เจ้าหน้าที่จะเสนอแนวทางให้เลย แต่ถ้าเราถามไป เค้าไม่ค่อยลดค่ะ และอีกอย่างต้องค้างซัก 5-6 เดือน ค่ะ
จากประสบการณ์นะ ค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96494 โดย Manza
สอบถามหน่อยนะครับ ยอดหนี้ KTC = 312,772 ตอนไปศาลเขาเสนอมา 4,000 บาท 36 งวด หมดหนี้เลยหรอครับ ก็เท่ากับว่า 4000 x36 = 144,000 บาท รวมดอกเบี้ย 10% ไปแล้วด้วยใช่ไหมครับ แสดงว่าลดหนี้ลงมาครั้งหนึ่งเลย

แล้วแนวทางต่อสู้จะไปทางไหนครับ พอดีเคสผมจะคล้ายๆกัน เลยอยากจะศึกษาแนวทางไว้ต่อสู้บ้าง :shy:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96495 โดย ben10

Manza เขียน: สอบถามหน่อยนะครับ ยอดหนี้ KTC = 312,772 ตอนไปศาลเขาเสนอมา 4,000 บาท 36 งวด หมดหนี้เลยหรอครับ ก็เท่ากับว่า 4000 x36 = 144,000 บาท รวมดอกเบี้ย 10% ไปแล้วด้วยใช่ไหมครับ แสดงว่าลดหนี้ลงมาครั้งหนึ่งเลย

แล้วแนวทางต่อสู้จะไปทางไหนครับ พอดีเคสผมจะคล้ายๆกัน เลยอยากจะศึกษาแนวทางไว้ต่อสู้บ้าง :shy:

เข้าใจว่างวดสุดท้ายที่ 36 ต้องโปะส่วนต่างที่เหลือทั้งหมดพร้อมดอกเบี้ยด้วยครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96498 โดย jackTs

Manza เขียน: สอบถามหน่อยนะครับ ยอดหนี้ KTC = 312,772 ตอนไปศาลเขาเสนอมา 4,000 บาท 36 งวด หมดหนี้เลยหรอครับ ก็เท่ากับว่า 4000 x36 = 144,000 บาท รวมดอกเบี้ย 10% ไปแล้วด้วยใช่ไหมครับ แสดงว่าลดหนี้ลงมาครั้งหนึ่งเลย

แล้วแนวทางต่อสู้จะไปทางไหนครับ พอดีเคสผมจะคล้ายๆกัน เลยอยากจะศึกษาแนวทางไว้ต่อสู้บ้าง

ยังไม่หมดหนี้ครับ

ตัวอย่าง
เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

มีข้อสงสัยของการทำยอมที่ศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41509&limitstart=60&Itemid=64#95232

สัญญาไกล่เกลี่ยประนีประนอมยอมความ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42963&limitstart=40&Itemid=64#84166

เอกสารไกล่เกลี่ยบัตรกรุงไทยที่ศาลแชร์ให้เพื่อนสมาชิกค่ะ
ผ่อน 36 งวด ดอกเบี้ย 7.5%
ผ่อนขั้นต่ำ 5,000 ต่อเดือน จ่ายให้ครบภายใน 3 ปีค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96499 โดย Manza
ขอบคุณมากครับ เข้าใจเลยทีนี้ :hurt: งวดสุดท้ายหนัก :pray:
แสดงว่าแบงก์ไม่ลดให้เลย :sweat:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.611 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena