เป็นหนี้บัตรเครดิต 438000 บาท ตั้งใจจะทำแฮร์คัท แต่สุดท้ายไม่มีเงินไปแฮร์คัท ควรทำวิธีไหนต่อ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94634 โดย Montira5322
ก่อนอื่นเลยคือหนูอยากขอคำแนะนำหรือคำปรึกษาช่วยหาทางออกให้หนูได้หมดหนี้หน่อยค่ะ
หนูจะเล่าชีวิตที่พลาดให้ทุกๆ คนฟังก่อนเลยนะค่ะ
ตอนนี้หนูเป็นหนี้บัตรเครดิตทั้งหมด 438000 บาท นี่แค่เงินต้นนะค่ะ
ยูเมะเงินสด 85000
ซิตี้แบงค์เงินสด 60000
เฟริส์ช้อยส์เงินสด 56000
กสิกรเงินสด 30000
กสิกรเครดิต 30000
พาวเวอร์บาย 51000
อิออนแร็บบิท 40000
อิออนเครดิต 30000
ไทยพาณิชย์เงินสด 28000
ไทยพาณิชย์เครดิต 28000
หนี้ทั้งหมดนี้หนูใช้เวลาบรรเทิงไม่ลืมหูลืมตามา 2 ปี คิดว่าตัวเองเก่งตัวเองผ่อนไหวมีแฟนช่วย สุดท้าย...ชีวิตดับอนาถเลิกกับแฟนค่ะ กลายเป็นว่าหนูต้องรับภาระคนเดียว สุดท้ายก็ผ่อนไม่ไหว จนวันนึงเข้า Google ลองพิมพ์หาพวกคนหนีบัตรเครดิตจะเป็นอะไหม จนมาเจอชมรมนี้ หนูอ่านข้อมูลหลายอย่างมากจนตัดสินใจปล่อยบัตรทุกๆ ใบหวังว่าจะรอทำแฮร์คัทมีเดียว เพราะคิดว่าถ้าไม่ผ่อนบัตรหนูจะมีเงินเก็บเดือนละ 5000 บาท เพราะเงินเดือนตอนนั้นได้ 22000-23000 รวมโอที แต่ชีวิตดันซวยอีก ที่ทำงานของหนูจะไม่ให้โอทีแล้ว กลายเป็นว่าหนูได้เงินเดือนแค่ 18000-20000 บาท เลยทำให้ไม่มีเงินเก็บเลยสักบาท เพราะรายจ่ายของหนูก็ตกเดือนละ 15000 บาททุกเดือน หนูเหลือใช้แค่เดือนละ 3000 บาทเท่านั้น
ค่ารถใหญ่ 6000 ค่ารถมอไซค์ 3000 ค่าเน็ตบ้านกับมือถือ 2000 ค่าน้ำกับค่าไฟ 2000 ให้แม่ 2000 จนตอนนี้หยุดผ่อนบัตรมา 5 เดือนแล้ว ไม่มีเงินเก็บมันก็ทำให้หนูยิ่งเครียดว่าหนูควรทำอย่างไรต่อไปดี จะโทรไปประนอมหนี้ทีละบัตรดีไหมหรือรอขึ้นศาลอย่างเดียว หนูไม่รู้จะไปปรึกษาใคร พวกพี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำหนูหน่อยนะคะ ว่าหนูควรทำอย่างไรต่อไปดี ชมรมนี้คือกำลังใจที่ทำให้หนูมีหวังว่าหนูจะสามารถสู้กับหนี้และทำสำเร็จจนได้สักวันนึง
(ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ์จริงๆ ค่ะ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94636 โดย badzmaru
ต้องถามตัวเองก่อนว่า อะไรที่ไม่จำเป็นก็ให้แปลงเป็นเงินดีกว่านะbadzว่า เพราะเงินเดือนตามที่แจ้งมา มันหนักหนาเกินไปที่จะใช้หนี้ที่เรามีได้ และหากเกิดเรื่องไม่คาดฝันมา เราจะเอาเงินที่ไหนช่วยเหลือที่บ้าน สุดท้ายเราก็เข้าเส้นทางเดิม เงินไม่พอคือกู้

จากประสบการณ์ของbadzเอง จะแปลงทรัพย์สินที่มีให้เป็นเงิน แล้วเก็บออมไว้ต่อรองกับเจ้าหนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94646 โดย Montira5322
ค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นตอนนี้ก็มีค่าเน็ตบ้านอย่างเดียว นอกนั้นมันก็จำเป็นหมดเลยอ่ะคะ สุดท้ายหนูคงต้องขึ้นศาสจริงๆ ใช่ไหม

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94650 โดย badzmaru
ไม่ทราบว่าหยุดมานานแค่ไหนแล้ว อย่างของbadzกว่าจะขึ้นศาลก็2ปี แต่ในระหว่างนั้นก็มีเจ้าหนี้เสนอมาให้ปิดบัญชีเรื่อยๆ ก็มีสินเชื่อจบไม่ไหวจริงๆๆถึงให้ถึงศาล . ดูจากหนี้ของคุณ ยังมีทางออกค่ะ เพราะเป็นบัตรเครดิตยังไงก็ได้ส่วนลดดีแน่นอน ถ้ามีเงินอยู่ในมือ 555 พอเข้าใจใช่ไหม ถ้าแต่ไม่มีเก็บเลยก็เป็นไปได้ยาก. อย่างรถใหญ่อะคะ จำเป็นต้องมีไหม เพราะ เราอาจเอาเงินที่ผ่อนรถ มาเก็บปลดหนี้ดีกว่า

Badzเองก็ไม่ใช่คนเก่งนะคะ แต่ต้องอ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆๆแล้วเลือกแนวทางของตัวเอง เพราะแนวทางอาจจะคล้ายกันแต่ไม่ได้เหมือนกัน100%. ยังไงทุกปัญหามีทางออกอยู่แล้วค่ะ. Badzเป็นหนี้ประมาณคุณก็ค่อยๆปลดลอคมาเรื่อยไปจนถึงตัวสุดท้ายค่ะของกรุงศรี

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94735 โดย Montira5322
ขอบคุณนะค่ะที่เข้ามาช่วยอธิบาย หนูหยุดจ่ายทั้งหมดมา 6 เดือนแล้วค่ะ ก็มีข้อเสนอเข้ามาเรื่อยๆ บางทีอยากรับข้อเสนอนะคะ แต่ก็ไม่มีเงินอยู่ในมือเลย รถใหญ่ถ้าไม่ติดว่าเพื่อนค้ำให้ก็อยากเลิกผ่อนอยู่เหมือนกันแต่หนูไม่อยากทำให้ใครต้องมาเดือดร้อนเพราะหนู หนูเลยต้องจำใจผ่อนมาตลอด ตอนนี้ยูเมะข้อเสนอก็ดีพอสมควรจากยอดทั้งหมดตอนนี้ เกือบแสนขาดอีก 2000 ลดให้เหลือ 45000 ผ่อน 10 เดือน แต่เดือนแรกต้องจ่าย 15500 เดือนต่อไป จ่าย 3000 แล้วไปปิด เดือนที่ 10 ที่เหลือจากเศษ แต่ประเด็นคือ ไม่มีเงิน 15500 หนูละเครียด

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94740 โดย badzmaru
เข้าใจค่ะ เพราะหัวอกเดียวกัน ถ้าอย่างนั้น ลองค่อยๆๆเก็บเงินหรือเจรจากับธนาคารเรื่อยๆค่ะ เพราะช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี เราเป็นต่ออยุ่แล้ว ศึกษาข้อมูลในกระทู้เยอะๆๆค่ะ หารายได้เสริมก็ช่วยได้เยอนะคะ ตอนbadzช่วงนั้น

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94742 โดย jackTs

Montira5322 เขียน: - ค่ารถใหญ่ 6000
- ค่ารถมอไซค์ 3000
- ค่าเน็ตบ้านกับมือถือ 2000
- ค่าน้ำกับค่าไฟ 2000
- ให้แม่ 2000

จนตอนนี้หยุดผ่อนบัตรมา 5 เดือนแล้ว ไม่มีเงินเก็บ

รถใหญ่ถ้าไม่ติดว่าเพื่อนค้ำให้ก็อยากเลิกผ่อนอยู่เหมือนกันแต่หนูไม่อยากทำให้ใครต้องมาเดือดร้อนเพราะหนู หนูเลยต้องจำใจผ่อนมาตลอด

ตั้งใจจะทำแฮร์คัท แต่สุดท้ายไม่มีเงินไปแฮร์คัท ควรทำวิธีไหนต่อ

สุดท้าย...ถ้าคุณโดนฟ้องศาลจนหมดทุกคดีแล้ว แต่ก็ยังไม่มีเงินไปจ่ายตามที่ศาลสั่งได้อีก
รถยนต์ต่างๆที่คุณยังผ่อนอยู่ ก็จะโดนยึดจนหมด...เมื่อคุณผ่อนค่างวดรถจนหมดแล้ว

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97032 โดย Akung2528

Montira5322 เขียน: ก่อนอื่นเลยคือหนูอยากขอคำแนะนำหรือคำปรึกษาช่วยหาทางออกให้หนูได้หมดหนี้หน่อยค่ะ
หนูจะเล่าชีวิตที่พลาดให้ทุกๆ คนฟังก่อนเลยนะค่ะ
ตอนนี้หนูเป็นหนี้บัตรเครดิตทั้งหมด 438000 บาท นี่แค่เงินต้นนะค่ะ
ยูเมะเงินสด 85000
ซิตี้แบงค์เงินสด 60000
เฟริส์ช้อยส์เงินสด 56000
กสิกรเงินสด 30000
กสิกรเครดิต 30000
พาวเวอร์บาย 51000
อิออนแร็บบิท 40000
อิออนเครดิต 30000
ไทยพาณิชย์เงินสด 28000
ไทยพาณิชย์เครดิต 28000
หนี้ทั้งหมดนี้หนูใช้เวลาบรรเทิงไม่ลืมหูลืมตามา 2 ปี คิดว่าตัวเองเก่งตัวเองผ่อนไหวมีแฟนช่วย สุดท้าย...ชีวิตดับอนาถเลิกกับแฟนค่ะ กลายเป็นว่าหนูต้องรับภาระคนเดียว สุดท้ายก็ผ่อนไม่ไหว จนวันนึงเข้า Google ลองพิมพ์หาพวกคนหนีบัตรเครดิตจะเป็นอะไหม จนมาเจอชมรมนี้ หนูอ่านข้อมูลหลายอย่างมากจนตัดสินใจปล่อยบัตรทุกๆ ใบหวังว่าจะรอทำแฮร์คัทมีเดียว เพราะคิดว่าถ้าไม่ผ่อนบัตรหนูจะมีเงินเก็บเดือนละ 5000 บาท เพราะเงินเดือนตอนนั้นได้ 22000-23000 รวมโอที แต่ชีวิตดันซวยอีก ที่ทำงานของหนูจะไม่ให้โอทีแล้ว กลายเป็นว่าหนูได้เงินเดือนแค่ 18000-20000 บาท เลยทำให้ไม่มีเงินเก็บเลยสักบาท เพราะรายจ่ายของหนูก็ตกเดือนละ 15000 บาททุกเดือน หนูเหลือใช้แค่เดือนละ 3000 บาทเท่านั้น
ค่ารถใหญ่ 6000 ค่ารถมอไซค์ 3000 ค่าเน็ตบ้านกับมือถือ 2000 ค่าน้ำกับค่าไฟ 2000 ให้แม่ 2000 จนตอนนี้หยุดผ่อนบัตรมา 5 เดือนแล้ว ไม่มีเงินเก็บมันก็ทำให้หนูยิ่งเครียดว่าหนูควรทำอย่างไรต่อไปดี จะโทรไปประนอมหนี้ทีละบัตรดีไหมหรือรอขึ้นศาลอย่างเดียว หนูไม่รู้จะไปปรึกษาใคร พวกพี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำหนูหน่อยนะคะ ว่าหนูควรทำอย่างไรต่อไปดี ชมรมนี้คือกำลังใจที่ทำให้หนูมีหวังว่าหนูจะสามารถสู้กับหนี้และทำสำเร็จจนได้สักวันนึง
(ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ์จริงๆ ค่ะ)

รถยนต์ขายได้ขายไปเลยครับขี่มอเตอร์ไซร์เอาจะได้ปลดภาระและมีเงินเก็บครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.498 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena