กล้าๆกลัวๆสับสนได้รับหมายศาล ต้องไปวันที่ 23 มิถุนายน 2560

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94504 โดย ลาเวนเดอร์
ผมหยุดจ่ายตั้งแต่ปี 52 แล้วครับ เงียบหายไปนาน ตามมาบ้างตอบเลี่ยงๆไปเรื่อย สุดท้ายก็ได้รับหมายศาล บัตร aeon ฟ้องโดยโจทย์ JMT. ซื้อหนี้ มาฟ้องต่อ ก็กล้าๆกลัวๆสับสนครับ เพราะไม่เคยไปขึ้นศาลเลย มีบัตรอื่นๆ อีก3 อย่างครับแต่ยังไม่มีเจ้าไหนฟ้อง มี aeonฟ้องโดย JMT.ตัดสินใจจะไปไกล่เกลี่ยให้มันจบสักที แต่ก็ยังไม่มีเงินก้อน ถ้าไม่สำเร็จ ก็อยากลองสู้ดู แต่ไม่รู้ว่า ถ้าสู้จะสู้ประเด็นไหนได้อ่านประสบการณ์จากเพื่อนสมาชิกบ้าง แต่สุดท้ายก็ไม่เข้าใจไม่แน่ใจ จึงอยากปรึกษาดังนี้ครับ
1.จากสำเนาใบสมัครที่เค้าฟ้องมันเป็น สินเชื่อหรือ บัตรประเภทใหนครับ แล้วอายุความหมดหรือยัง (เผื่อเจรจาไกล่เกลี่ยไม่สำเร็จจะได้หาทางสู้ครับ)
2.เค้าฟ้องเป็น สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี มันถูกไหมครับ (ผมไม่เข้าใจแม้จะอ่านเรื่องสินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชีของพี่นกกระจอกเทศแล้ว)
3.ในใบข้อมูลเครดิตที่ผมขอมา วันที่เริ่มมีการผิดนัดชำระ ไม่มีข้อมูล แต่วันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด 20สิงหาคม2557 ซึ่งผมหยุดจ่ายปี 2552 ทำไมไม่ตรงกันครับ
4. สถานะบัญชี 42 โอนหรือขายหนี้ เกี่ยวกับ วันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด 20สิงหาคม2557 ไหมครับ เพราะผมไม่ได้ชำระแน่ และจะมีผลต่อ อายุความไหมครับ
สุดท้ายผมได้แนบเอกสารมาเพื่อของคำปรึกษาด้วยอาจจะ รูปใหญ่หน่อยนะครับ เพราะย่อขนาดไม่เป็น ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกคำชี้แนะครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94506 โดย baipai
สงสัยช่วงนี้ JMT ทวงหนี้ไม่ค่อยได้ ส่งฟ้องอย่างเดียวเลย
เราก็โดนค่ะ แต่ของเราเป็นบัตรเครดิตอิออน อายุความหมดแล้ว เอกสารสรุปยอดหนี้ของเรามั่วมากค่ะ
ลองสั่งเกตุสิค่ะ จำนวนวัน 730 วัน ของเรามันแจ้งว่า วันเริ่มคิดดอกเบี้ยผิดนัด 21 มกราคม 2556
วันฟ้อง 26 เมษายน 2560 ซึ่งคำนวนจริงๆมันเกิน 730 วันแล้วค่ะ แต่โจทย์พยายามทำให้อายุความของเราอยู่ใน 2 ปี ไม่รู้เป็นที่ความโง่ของคนทำเอกสารหรือตั้งใจจะบิดเบือนข้อมูลจริง โชคดีที่มีเอกสารยืนยันวันผิดนัดชำระเราจึงจะไปยื่นคำให้การเรื่องคดีหมดอายุความ ดอกเบี้ยที่ผิดนัดมันคิดเราเวอร์วังมาก ยอดต้นเงิน 46000 แต่รวมดอกเบี้ย รวมค่านู้นนี่ ฟ้องเราที่ 1แสนกว่าบาท คิดยังไงก็ไม่ใช่ 2 ปี

- ส่วนในข้อมูลเตรดิตบูโรเรา ก็เป็นเหมือนคุณลาเวนเดอร์เลย ค่ะ ไม่โชว์อะไรที่เป็นประโยชน์กับเราเลย เหมือนจะโชว์วันปิดบัญชีจากที่ทาง JMT ซื้อไปอย่างเดียว วันผิดนัดชำระไม่โชว์ แต่พอดีเรามีเก็บเอกสารข้อมูลเครดิตบูโรของปี 59 ที่ทางอิออนส่งให้ลูกค้าทุกๆปี เลยพอเอาเป็นหลักฐานสู้ได้ค่ะ

ยังไงลองศึกษาในกระทู้ที่มีก่อน แล้วลองดูว่าอายุความเป็นยังไงต่อสู้ข้อไหนได้บ้าง เอกสารหลักฐานส่วนของเรามีอะไรยืนยันการผิดนัดชำระได้มั้ย ลองดูค่ะ สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94508 โดย nipit
ตั้งทนายสู้เลยครับ ของผมขึ้นศาลเดือนกุมภาที่ผ่านมา ศาลตัดสินยกฟ้องแล้วครับ ยอดฟ้อง 100,000 ยกฟ้องเลยไม่ต้องจ่ายสักบาทครับ

ให้สู้เรื่องอายุความครับ ส่วนใหญ่เกือบ 100% ขาดอายุความทุกคดีครับ เพราะว่า JMT ซื้อหนี้เน่ามาบริหาร ดังนั้น ขาดอายุความเกือบทั้งหมดครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94509 โดย ลาเวนเดอร์
ขอบคุณ คุณnipit กับคุณbaipai

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94511 โดย Mujee
ของเราอิออนฟ้องขึ้นศาล 20.06.60 อายุความยังไม่หมด ฟ้องโดยอิออน เร็วมากคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94526 โดย ลาเวนเดอร์
คุณbaipai ครับ รบกวนถามเพิ่มครับ เคสของผมเป็นบัตรเครดิต หรือ สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี ตามฟ้องครับ
ผมคิดว่าเป็นบัตรเครดิต มาตลอด แต่เค้ากลับฟ้องเป็นสินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี รบกวนครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94534 โดย jackTs

ลาเวนเดอร์ เขียน: เคสของผมเป็นบัตรเครดิต หรือ สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี ตามฟ้องครับ

สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42655&Itemid=64#94349

สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี (ลูกแมวสีเทา)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40448&Itemid=64

ลาเวนเดอร์ เขียน: เผื่อเจรจาไกล่เกลี่ยไม่สำเร็จจะได้หาทางสู้ครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ลาเวนเดอร์ เขียน: สถานะบัญชี 42 โอนหรือขายหนี้ เกี่ยวกับ วันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด 20สิงหาคม2557 ไหมครับ เพราะผมไม่ได้ชำระแน่ และจะมีผลต่อ อายุความไหมครับ

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94536 โดย ลาเวนเดอร์
ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศมากครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94542 โดย baipai

ลาเวนเดอร์ เขียน: คุณbaipai ครับ รบกวนถามเพิ่มครับ เคสของผมเป็นบัตรเครดิต หรือ สินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี ตามฟ้องครับ
ผมคิดว่าเป็นบัตรเครดิต มาตลอด แต่เค้ากลับฟ้องเป็นสินเชื่อวงเงินเบิกเกินบัญชี รบกวนครับ

ถ้าดูจากเอกสารที่คุณลาเวนเดอร์แนบให้ดู เหมือนว่าจะเป็นวงเงินเบิกเกินบัญชี แต่... ตามที่คุณนกกระเทศแนบลิงค์ให้ดู ของคุณอยู่ในอายุความ 5 ปี ถ้านับจากที่คุณลาเวนเดอร์บอกเรื่องหยุดจ่ายปี 52 และเอกสารที่แจ้งรายละเอียดยอดฟ้องจาก JMT คุณก็น่าจะหมดอายุความแล้วนะค่ะ น่าจะสู้เรื่องอายุความได้ค่ะ ลองปรึกษาคุณอาไพโรจน์เรื่องเขียนคำให้การอายุความดูค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94548 โดย ลาเวนเดอร์
ขอบคุณ คุณbaipai มากๆครับ ที่ให้ความกระจ่าง จะติดต่อคุณอาไพโรจน์ เรื่องเขียนคำให้การครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94633 โดย ลาเวนเดอร์
คุณnipit ครับ รบกวนถามหน่อยครับว่า เวลาไปให้การในศาล ท่านถามเรายังไงบ้างครับ แล้วทนายโจทย์ถามเราไหม และคำให้การที่เราเตรียมไปต้องอ่านไหมครับ และถ้าขอเลื่อนนัดศาล โจทย์ต้องยินยอมไหม ถึงจะเลื่อนได้ครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94664 โดย Pptoon

Mujee เขียน: ของเราอิออนฟ้องขึ้นศาล 20.06.60 อายุความยังไม่หมด ฟ้องโดยอิออน เร็วมากคะ

หยุดตั้งแต่เมื่อไหร่คะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94836 โดย nipit
ในศาลผมให้ทนายจัดการทั้งหมด ศาลก็ไม่ได้ถามผมด้วย
ผมให้ทนายเขียนเอกสารคัดค้าน และแจ้งต่อศาล ศาลก็เรียกทนายโจทย์มาถามว่าจะแย้งต่อการให้การไหม๊
ทนายโจทย์ไม่ขอต่อสู้ต่อ เรื่องก็เลยจบ

ศาลก็เลยตัดสินในวันนั้นเลยว่าให้ยกฟ้องครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94844 โดย tea6726
แนะนำให้หาทนาย เขียนคำให้การสู้คดีครับ ของผมก็ อิออน โดย JMT ฟ้องเหมือนกัน ผมมีหลักฐานให้ทนายว่าจ่ายงวดสุดท้ายเมื่อไร ผมเก็บใบเสร็จชำระเงินไว้ และเช็คจากเครดิตบูโรเก็บไว้ ที่เหลือทนายจัดการทั้งหมดครับ เพราะเราไม่รู้ขั้นตอนการปฏิบัติของศาล วันไปศาลเราไปด้วย ถ้าศาลถามเราก็ตอบตามจริง ของผมศาลท่านสอบถามว่า ได้สมัครบัตรจริงมั๊ย เป็นหนี้จริงรึเปล่า ยอดประมาณเท่าไร แค่นี้ครับ ที่เหลือท่านก็ดูในคำให้การที่เรายื่น ท่านก็จะถามทางทนายโจทย์ครับ ว่าเป็นจริงอย่างไร ถ้าเรามั่นใจว่าหมดอายุความแล้ว ก็ไม่ต้องห่วงครับ ของผม JMT ไม่มีข้อมูลเรื่องการชำระหนี้งวดสุดท้าย แต่ผมมีหลักฐานที่ยื่นพร้อมคำให้การแล้ว ศาลท่านก็ไม่ได้นัดสืบพยาน แต่ท่านนัดฟังคำพิพากษาเลย ราวๆ 2 อาทิตย์ครับ ตอนนี้คดีของผม ยกฟ้องแล้ว ปล.ของคุณ ลาเวนเดอร์

ข้อที่ 3 ที่วันที่ JMT ซื้อหนี้มาครับ มันเลยขึ้นที่เครดิตบูโร ว่าเป็นการชำระทั้งล่าสุด
ข้อที่ 4 สถานะ 42 คือ อิออนขายหนี้ให้ JMT แล้ว ครับ ลงวันที่ 20 สิงหาคม 2557 (ไม่มีผลให้อายุความสะดุดหยุดลงครับ)
.... ถ้าดูจากใบคำฟ้อง ของคุณลาเวนเดอร์ นั้น คือ อิออน ยกเลิกสัญญากับคุณ ตั้งแต่ 21 กันยายน 2552 แล้วครับ นั้นแสดงว่าคุณต้องหยุดจ่ายก่อนหน้านี้แล้ว หรือไม่ก็เริ่มนับตั้งแต่วันบอกเลิกสัญญานี้เลย ต้องชี้แจ้งให้ศาลเห็นว่าเราไม่จ่ายมาตั้งแต่ปี 2552 แล้วครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94846 โดย ลาเวนเดอร์
ขอบคุณ คุณtea6726 และคุณnipit มากๆครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95309 โดย ลาเวนเดอร์
วันนี้ตอนนี้ ้มาศาล. ตื่นเต้นมาก ขอกำลังด้วยนะครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95311 โดย baipai

ลาเวนเดอร์ เขียน: วันนี้ตอนนี้ ้มาศาล. ตื่นเต้นมาก ขอกำลังด้วยนะครับ

ขอให้ศาลท่านยกฟ้อง ขอให้โชคดีนะค่ะ คุณลาเวนเดอร์
เรารอคำพิพากษาตั้งวันที่ 13/7/60 โน้นแหละ ช่วงนี้ลุ้นใจแทบขาด ^^

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95333 โดย ลาเวนเดอร์
ขอบคุณ ครับ คุณbaipai

ศาลนัดสืบพยาน19/07/60 แต่ทนายโจทย์ไม่สืบ ศาลเลยนัดฟังผล วันนั้นเลยครับ
หลังคุณbaipai ยังไงรู้ผลอัพเดทให้ฟ้งด้วยนะครับ

ขอให้ศาลท่านยกฟ้อง และขอให้โชคดี เช่นกันครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #95900 โดย ลาเวนเดอร์
มาอัพเดทอีกรอบครับพร้อมแนบคำพิพากษา มาด้วย

คำพิพากษา ออกแล้วครับ ต้องจ่ายมากกว่ายอดที่เค้าฟ้องอีก รวมดอกเบี้ยย้อนหลัง5ปี 15% และค่าธรรมเนียมศาลต่างๆ ด้วย กำลังให้ทนายอุทร ไม่รู้จะยังไง ขอกำลังใจด้วยครับ หรือใครมีข้อชี้แนะอะไรเพิ่มเติม
รบกวน ด้วยครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96946 โดย ลาเวนเดอร์
มีใครเคย อุทร ไหมครับ แล้วผลจะออก มาในรูปแบบไหนบ้าง มีโอกาสที่ศาลท่านจะเปลี่ยน คำพิพากษาไหมครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.752 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena