คดีถึงกรมบังคับคดีแล้ว จะทำอย่างไรต่อไปคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94256 โดย Bobew
เป็นหนี้บัตรกดเงินสดและผ่อนสินค้าของอิออนคะ มีหมายศาลมาตอนปี58 แต่เราไม่ได้ไปให้สามีไปแทน ในตอนนั้นเราคิดจะให้ศาลตัดสินเลยโดยวิธีขอความเห็นใจและให้ศาลลดหนี้ให้แล้วให้เราจ่ายขั้นต่ำเป็นรายเดือนเราไม่ได้ทำงานแล้วเลี้ยงลูกอยู่บ้านรายได้มาจากสามีคนเดียว ทางทนายฝั่งอิออนที่มาบอกทางเราไม่มีทรัพย์สินอะไรให้เก็บเงินไว้เลี้ยงลูกเถอะแล้วให้เราเพิกเฉยไปเลย10ปีจนหมดอายุความ ความคิดตอนนั้นเออก็ดีนะเพราะเราไม่มีทรัพสินอะไร จากนั้นเดือนตุลาปลายปีทางตัวแทนอิออนก็ติดต่อมาหาเราบอกศาลตัดสินแล้วให้เราจ่ายหนี้ทั้งหมด จาก200000 กว่าแต่ศาลลดให้เหลือ 170000กว่าแตถ้าเราจ่ายเลยทางอิออนจะลดให้เราอีกเหลือ 130000กว่า เราไม่มีหรอกแต่ขอผ่อนเขาไม่ยอม แต่ให้เราผ่อนปิดทีล่ะบัญชี ทางตัวแทนก็โทรมาเป็นระยะว่าเรื่องถึงบังคับคดีแล้วตลอดระยะเวลา ตั้งแต่ปี58 จนมาถึงตอนนี้เมื่ต้นปี60ก็ให้ทางเราผ่อนจายเป็นรายเดือนในวงเงิน 170000 แต่เขาไม่มีเอกสารให้เรานะ เขาก็โน้มน้าวให้เราจ่ายก่อน 500 ก็ได้ คือตอนนั้นเราจ่ายไปเพราะคิดจะผ่อนแล้วเนื่องจากเราได้มรดกเป็นที่ดินที่อาศัยอยู่ปัจจุบันจากป้ามาแต่มีชื่อร่วมกันหลายคนเรากลัวว่าพี่น้องจะเดือดร้อนไปด้วยเลยคิดจะผ่อน แต่เราก็ผ่อนไปแค่เดือนเดียวเพราะมาปรึกษากับสามีแล้วว่าเราไม่ได้เอกสารอะไรจากทางอิออนเลยเราจะรู้ได้ไงว่าหนี้เราได้ผ่อนไปจะสูญหรือเปล่า เมื่อวานนี้ 3พค.ทางตัวแทนอิออนก็โทรมาแจ้งเราอีกว่าเรื่องคดีเราจะดำเดินการบังคับคดีแล้วทำไมเราไม่ติดต่อชำระหนี้เลยเราก็อธิบายไป เขาบอกเรื่องถึงขั้นนี้แล้วไม่สามารถผ่อนชำระได้แล้วมีทางเดียวคือชำระทั้งหมดในงวดเดียวให้เรามาปรึกษากับแฟน คือมีคำถาม ขอคำปรึกษาตามนี้นะคะ
1.ทรัพย์ในที่ดินร่วมโฉนดเดียวกันทีมีชื่อหลายคนเขามีสิทธยึดขายทอดตลาดได้ใช่ไหม
2.ถ้าเราโอนที่ในส่วนของเราให้กับลูกหรือพี่น้องเขาจะยังสามารถยึดได้ไหม
3.ทางตัวแทนอิออนเสนอให้เราปิดทีล่ะบัญชีโดยเอาบัญชีน้อยก่อน มีระยะแต่ล่ะบัญชีให้เรา3เดือน และลดให้เราบัญชีล่ะ30%เช่น หนี้บัญชีนั้น 10000 บาท ลดให้เราเหลือ7000โดยแบ่งเป็น3งวด งวดล่ะ2000จบที่งวดสุดท้าย3000 แล้วเริ่มบัญชีใหม่ แต่บางบัญชีมันมากเราคิดว่า3เดือนเราคงไม่ไหว เราควรทำไงดีคะ
4.ปกติแล้วถ้าเรื่องถึงบังคบคดีแล้วเขาต้องมีเอกสารส่งมาที่บ้านก่อนหรือเปล่า หรือถ้าเขาสำรวจแล้วว่าเรามีทรัพย์สินเขาก็ยึดเลย
สุดท้ายคือเราจะทำอย่างไรดีคะ รบกวนด้วยคะและ ขอบคุณล่วงหน้าทุกคนเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94258 โดย Chattarika1997
ไม่ทราบว่าก่อนได้รับหมายศาลหยุดมานานหรือยังครับ ปกติอิออนจะไม่ฟ้อง มักจะทวงไปเรื่อยๆแล้วพอเป็นหนี้เน่าแล้วก็จะขายให้บริษัทที่รับซื้อหนี้เอาไปทวงต่อแล้วก็ฟ้องแทน อิออน ซึ่งส่วนมากจะหมดอายุความไปแล้ว หนี้พวกนี้รับซื้อมาไม่เกิน10%ของราคาหนี้ที่เราหยุดจ่าย และส่วนใหญ่จะเป้นหนี้ที่หมดอายุความ (เลย2ปีไปแล้ว) บริษัทรับซื้อหนี้พวกนี้จะฟ้องไปก่อน ถ้าลูกหนี้ไม่รู้ก็จะโดนเค้าหรอกเอาถ้าลูกหนี้ที่รู้เรื่องอายุความก็จะตั้งทนายสู้เรื่องคดีหมดอายุความ ผมเคยคุยกับทนายบริษัทที่รับซื้หนี้พวกนี้บอกมีลูกหนี้ประมาณ10%เท่านั้นที่รู้เรื่องอายุความที่เหลือไม่มาศาลหรือยอมจ่าย ผมว่าสามีคุณคงโดนทนายที่ฟ้องคุณหลอกเอา( ทางทนายฝั่งอิออนที่มาบอกทางเราไม่มีทรัพย์สินอะไรให้เก็บเงินไว้เลี้ยงลูกเถอะแล้วให้เราเพิกเฉยไปเลย10ปีจนหมดอายุความ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94262 โดย rainy2016
-กรมบังคับคดี จะส่งหมายอายัดทรัพย์มาหาเรา และมีหนังสือแจ้งอายัดทรัพย์ ให้คนทุกคนที่มืชื่อในทรัพย์สิน ผืนนั้น ทราบ

-ทรัพย์สิน มีชื่อหลายคน สามารถอายัดทรัพย์ได้ค่ะ (ลองหาข้อมูลในห้องกฎหมายดูค่ะ)

และตอบคุณ Mr TinN ปัจจุบัน อิออน ฟ้องแล้วค่ะ / วันที่ตัวเองไปศาล ดูชื่อที่บอร์ด อิออน เต็มเลยค่ะ คงเปลี่ยนแนวทางทวงหนี้จากอดีตแล้วมั้งค่ะ พึ่งศาล

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94273 โดย Bobew
ขอบคุณคะ,คณ Mr TinN และคุณ rainy2016

คุณ Mr TinN คะ ตอนที่ได้รับหมายศาลเราหยุดจ่ายตอน ตุลาคม 56 ไดรับหมาย กันยายน 58 นัดไกล่เกลี่ย พฤศจิกายน58

หมายศาลระบุอิออนเป็นโจทก์ และให้อีกคนระบุเป็นตัวแทน น่าจะเป็นบริษัทตัวแทน

หลังจากนั้นก็เป็นบริษัทตัวแทนที่โทรมาประจำ ที่อยู่แถวศรีนครินทร์โทรมาแจ้งและให้เราจ่าย

ภายหลังมีคนแนะนำให้ติดต่ออิออนโดยตรงในการผ่อนชำระแต่อิออนไม่คุยด้วยแล้วให้ตัวแทนบริษัทนี่โทรมา
คือแบบนี้อิออนขายหนี้เน่าแล้วหรือคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94361 โดย ssai
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ เคสนี้เป็นของพี่ที่ทำงานค่ะ
พอดีกรมบังคับคดีส่งเรื่องมาที่บริษัทแล้วเพื่อหัก 30% แบบนี้ต้องรอให้เค้าหักจบอย่างเดียวใช่มั้ยคะ หรือมีแนวทางอื่นเช่นสามารถต่อรองขอส่วนลดปิดบัญชีได้หรือไม่คะ ขอบคุณค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94481 โดย Bobew
คุณ ssai ลองเข้าไปอ่านข้อกฎหมายการบังคับคดีดูนะคะมีคำตอบทุกคำถามเลยคะ แล้วเราก็ไม่ต้องรอให้เขาหักจนครบอย่างเดียวเราสามารถติดต่อ ต่อลองขอส่วนลดในการปิดบัญชีนั้นได้คะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94482 โดย Bobew
วันนี้ได้โทรเข้าไปคุยกับ บ.เอซีเอส (เขาเป็นตัวแทนอิอน)ว่าเรื่องของเราถึงขั้นตอนไหนแล้ว และเราต้องทำอย่างไรต่อไปถ้าเราจะชำระหนี้ ของเราอยู่ในขั้นตอนของการตั้งบังคับคดี ถ้าเราจะชำระให้เราชำระทีล่ะบัญชีคือของเราที่เขาฟ้องมีทั้งหมด9บัญชี น้อยสุดคือ1,xxxกว่าบาท มากสุดคือ5x,xxxกว่าบาท แต่จากเครดิตบุโรที่ส่งมาที่บ้านมี 8 บัญชี และเหมือนจะมีการหยอดส่งให้เราด้วยเพราะเราเลิกส่งตั้งแต่ปี56 แต่ยอดสุดท้ายที่เราส่งคือมกราคมปี59( มันมาจากไหนกันล่ะเนี่ย) ทางตัวแทนให้เราชำระที่ล่ะบัญชีและให้ส่วนลด40% ยืดระยะให้เรา8เดือน จากก่อนยอด170,000กว่าตอนนี้ยอดรวมดอกกลายเป็น200,000ล่ะแต่เขาจะลดให้ไม่รวมดอก เงินเราไม่มีถึงหมื่นหรอกรายได้ที่พอจะชำระมากสุดก็4000บาทในแต่ล่ะเดือน แล้วเราจะจ่ายตามยอดที่เขาบอกหรือยอดที่เครดิตบุโรส่งมาดีเพื่อขอส่วนลด ขอคำแนะนำด้วยนะคะ อยากปิดหนี้ให้ได้ภายใน2ปีนี้ แต่จากที่คุยกับเขา ถ้าเขายืดให้8เดือน แต่ยอดยังค้างอยู่อีกก็จะมีหมายมาปิดบังคับคดีเราที่บ้านทันที มีวิธีไหนบ้างที่เราจะยืดระยะเวลาออกไปเพื่อที่เราจะได้ชำระเงินไม่ให้เขามายึดที่เรา แนะนำเราด้วยคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95105 โดย ssai
ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ติดต่อขอปิดบัญชีแล้วค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.629 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena