ได้รับหมายศาล บัตรเครดิต อิออน โจทย์ คือ JMT network

10 เดือน 1 วัน ที่ผ่านมา #126272 โดย klodpeng

baipai เขียน:

่Jariya เขียน: รบกวนถามคะ่ถ้าเอกสารที่เราจ่ายงวดล่าสุดหายจะเป็นไรเปล่าค่ะในกรณีที่หมดอายุความแล้ว

เราไม่รู้นะว่าจะเป็นอะไรรึเปล่า แต่เอาจากความคิดส่วนตัวนะค่ะ เน้นนะความคิดส่วนตัว คือ ถ้ามีเก็บไว้มันก็ดีตรงที่ว่ามีหลักฐานที่แน่นอน ชัดเจน เชื่อถือได้ว่าเราชำระครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ผิดนัดชำระตั้งแต่เมื่อไหร่

ถ้าหาก หมดอายุความจริง แล้วทางโจทย์ฟ้องเราหลังจากหมดอายุความ แล้วเราต้องไปให้ทนายเขียนคำให้การแล้วมีหลักฐานการชำระครั้งสุดท้ายหรืองวดล่าสุดของคุณอ่ะนะ ทนายจะอ้างอิงเอกสารแล้วเขียนคำให้การได้รัดกุมขึ้นไปยิ่งกว่าเดิม ถึงแม้ว่าทนายจะเขียนได้รัดกุมอยู่แล้วเพราะคดีแพ่งจะเน้นอ้างอิงตามมาตราและคำพิพากษาศาลฎีกา พอเราไปยื่นให้ศาล ศาลท่านเห็นหลักฐานมันก็ดีกว่าพูดหรือเขียนลอยๆถูกมั้ยค่ะ

แต่ถ้าหายหาไม่เจอ ง่ายๆเลยค่ะ ไปขอเครดิตบูโร มาเก็บไว้ ครึ่งปีไปขอทีก็ได้ค่ะ ในเครดิตบูโรจะบอกวันที่ชำระครั้งสุดท้ายและสถานะบัญชีเป็นเช่นไร บอกหมดค่ะ แล้วเราก็เอาเก็บไว้ เจอหมายฟ้องเมื่อไหร่ สามารถใช้อ้างอิงในการเขียนคำให้การได้ค่ะ

สอบถามหน่อยครับ ผมครั้งแรกที่หยุดจ่าย ทำตัวไม่ถูก เจ้าหนี้ทวงทุกวันตอบกลับไปว่ายังไม่มีเงิน แต่ในช่วงนี้เราเก็บเงินเพื่อขอทำ Hair Cut  ไม่รู้ตอนเค้าสั่งฟ้องเราทำตัวยังไง เตรียมอะไรบ้างครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 เดือน 1 วัน ที่ผ่านมา - 10 เดือน 1 วัน ที่ผ่านมา #126275 โดย Badman
ต้องวางแผนว่าหนี้อิออนตัวนี้คุณจะปิดบัญชีหรือไปศาลครับ ถ้าไปศาลอิออนจะมีข้อเสนอผ่อนดอกเบี้ย 0%
ผ่อน 48 งวดจบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 เดือน 1 วัน ที่ผ่านมา #126280 โดย som29.09
ขอบคุณมากค่ะคุณแบดแมน พอดีเมื่อวานมีหมายศาลมาที่บ้าน JMT หยุดจ่ายไปตั้งแต่ปี 2559 ขู่ฟ้องมาตลอด จนวันศุก์โทรมาที่ทำงานให้ติดต่อกลับด่วนเรื่องคดีแพ่ง แต่ก็ไม่ได้ติดต่อไปค่ะ เพราะคิดว่าขาดอายุความแล้ว แต่ปัญหาคือ จำไม่ได้ว่าบัตรอีกใบผ่อนของหรือกดเงินสดค่ะ มันมี 2 ใบ 1 ใบบัตรเครดิตแน่นอน แต่อีกใบไม่แน่ใจเลยค่ะว่าบัตรกดเงินสด หรือผ่อนของ ถ้ากดเงินอายุความน่าจะ 10 ปี ก็ยังไม่หมด แต่บัตรเครดิตหมดแน่นอนค่ะ 

10 เดือน 1 วัน ที่ผ่านมา - 10 เดือน 1 วัน ที่ผ่านมา #126285 โดย Badman
ต้องดูคำฟ้องประกอบด้วยครับว่าเป็นบัตรกดเงินสดอิออนยัวร์แคชหรือเปล่า ถ้าในคำฟ้องบอกว่าบัตรเครดิตเฉยๆอายุความ 2 ปี
ควรยื่นคำให้การสู้คดีติดต่อคุณอาไพโรจน์ที่ 087-016-4541 ครับ หรือส่งหมายศาลมาที่ E-Mail  This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. มาดูก่อนครับ

10 เดือน 1 วัน ที่ผ่านมา #126287 โดย som29.09
เย็นนี้กลับบ้านจะไปดูให้ละเอียดอีกครั้งค่ะ ขอบคุณคุณแบดแมนมากค่ะ

10 เดือน 19 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #126290 โดย som29.09
มีเมลเอกสารไปให้ดูแล้วนะคะคุณแบดแมน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.423 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena