ตั้งใจจะจ่ายทุกบาททุกสตางค์

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93819 โดย hahahaha
สวัสดีค่ะ

ใช้บัตรเครดิตอยู่ใบเดียว ไม่เคยมีปัญหา แต่ 2-3 เดือนมานี้ติดขัด
ยอดหนี้ 70,236.25 ไม่ได้จ่ายเดือนมค.และกพ. จ่ายเดือนมีค.ไป 5,000
จนท.โทรมาแจ้งว่าภายในวันที่ 19 เมย.นี้ต้องจ่ายเข้าไป 30,000 ก่อนเพื่อให้บัตรไม่ถูกระงับการใช้งาน
เราก็แจ้งเจตนาไปว่าเราจะจ่ายทุกบาททุกสตางค์ เพียงแต่ขอให้หยุดการคิดดอกเบี้ยไว้แล้วขอทยอยจ่าย
ทางจนท.ดีดตัวเลขออกมาว่าให้จ่ายเดือนละ 2,000 บาท 54 งวด
ดอกเบี้ยงอกขึ้นมาเกือบ 38,000 จาก 70,236.25 กลายเป็น 108,000
ก็เลยคิดว่าวิธีนี้ไม่ดีแน่ๆ ค่ะ นอกจากวิธีที่จะหยุดจ่ายเพื่อทำ Hair Cut แล้ว
เป็นไปได้มั้ยคะที่เราจะต่อรองโดยขอจ่ายเดือนละ 2,000
แต่ให้เค้าหยุดคิดดอกเบี้ยและถ้าได้ต้องมีเอกสารอะไรรึเปล่า
ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93820 โดย yoyo4139
หยุดจ่ายเลยครับ รอ H/C เท่านั้น ไม่อย่างนั้นมันก็จะวนเวียนไม่จบสิ้นครับ อดทน อดกลั้น และสู้ต่อไป เก็บเงินสดไว้ในกระเป๋าดีกว่าครับ รอจนกว่าเค้าจะเสนอ H/C มาให้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93822 โดย noom8111
เป็นกำลังใจให้ครับ

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93823 โดย noom8111
ผม 5 แสนกว่า ยังรอดมาได้เลย ไม่ได้ฆ่าพ่อฆ่าแม่มันตายเป็นอาญา คดีแพ่ง มีทางออกเสมอ ไม่มีโอกาสได้เหยียบคุกหรอก ถ้าคุณตั้งใจจริง เคสคุณ หมูมาก แค่เบื่อรับโทรศัพท์หน่อย แต่ต้องมีวินัยตัวเอง เก็บเงินให้ได้

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93824 โดย noom8111
ห้ามประนอมหนี้เด็ดขาด .รอเก็บเงินปิดอย่างเดียว พอคุณเก็บเงินได้ คุณก็เนื้อหอมเองแหละ.เอางี้..ผมว่าคุณอ่านกระทู้ พี่ ป้า น้า อา เค้ามีกระทู้ดีๆเยอะๆ

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93825 โดย hahahaha

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93827 โดย rainy2016

hahahaha เขียน: สวัสดีค่ะ

ใช้บัตรเครดิตอยู่ใบเดียว ไม่เคยมีปัญหา แต่ 2-3 เดือนมานี้ติดขัด
ยอดหนี้ 70,236.25 ไม่ได้จ่ายเดือนมค.และกพ. จ่ายเดือนมีค.ไป 5,000
จนท.โทรมาแจ้งว่าภายในวันที่ 19 เมย.นี้ต้องจ่ายเข้าไป 30,000 ก่อนเพื่อให้บัตรไม่ถูกระงับการใช้งาน
เราก็แจ้งเจตนาไปว่าเราจะจ่ายทุกบาททุกสตางค์ เพียงแต่ขอให้หยุดการคิดดอกเบี้ยไว้แล้วขอทยอยจ่าย
ทางจนท.ดีดตัวเลขออกมาว่าให้จ่ายเดือนละ 2,000 บาท 54 งวด
ดอกเบี้ยงอกขึ้นมาเกือบ 38,000 จาก 70,236.25 กลายเป็น 108,000
ก็เลยคิดว่าวิธีนี้ไม่ดีแน่ๆ ค่ะ นอกจากวิธีที่จะหยุดจ่ายเพื่อทำ Hair Cut แล้ว
เป็นไปได้มั้ยคะที่เราจะต่อรองโดยขอจ่ายเดือนละ 2,000
แต่ให้เค้าหยุดคิดดอกเบี้ยและถ้าได้ต้องมีเอกสารอะไรรึเปล่า

ถือว่าโชคดี มีบัตรเดียว ธนาคารอะไรค่ะ จะได้ทราบว่าเจ้าหนี้เข้มข้นขนาดไหน...ข้อเสนอของธนาคารตามที่อ่านคือการประนอมหนี้ ดีๆ นี่เอง ให้จ่ายน้อยๆ แต่นานๆ ดอกบานๆ สบายไป...

"คำถาม : เป็นไปได้มั้ยคะที่เราจะต่อรองโดยขอจ่ายเดือนละ 2,000
ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ"
คำถามของ จขกท.คือจ่ายหนี้เต็มหรือยังไงค่ะ? จ่ายเต็มเจ้าหนี้ยิ้มเลย
(เราไม่ได้คิดเอาเปรียบหยุดจ่ายเพื่ออยากได้ส่วนลด แต่ที่ผ่านมา ถ้าเราจ่ายขั้นต่ำ หรือจ่ายบางส่วน เราจ่ายดอกเบี้ยให้เขา มานานแล้ว ตอนนี้เราเดือดร้อน ลดให้เราบ้างเถอะ..)
*แต่ถ้า h/C บางธนาคารผ่อนได้ ต้องเจรจาต่อรองดูค่ะ อาจจะจ่าย 2,000 บาท ไป 11 เดือน เดือนที่ 12 ปิดหมด หรือระยะเวลาอาจน้อยกว่านี้ 6 เดือน,10 เดือน หรือ มากกว่านี้ (อย่าลืมอ่านข้อมูลในเวบ และอ่านเคสเพื่อนๆ ในนี้ มีเยอะ ทุกธนาคาร เพื่อเป็นแนวทาง)
**ส่วนเรื่องเอกสาร จ้าหนี้เขาจะแจ้งในวันที่ตกลงกัน บางธ.ก็ใช้สำเนาบัตรประชาชนใบเดียว(ถ้าตกลงกันได้ ก็อย่าลืมเขียนคาดกำกับให้ชัดเจน ใช้เพื่ออะไร ,บางธ.ก็ขอเอกสารเยอะแยะ..
ไงก็สู้ๆ

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93829 โดย hahahaha
ความตั้งใจเราจริงๆ คือจะจ่ายเต็มค่ะ
ไม่ได้มีความคิดที่จะไปขอลดยอดหนี้อะไรใดๆ ทั้งสิ้นเลย
โดยก่อนหน้านี้เราก็จ่ายเต็มบ้าง, จ่ายขั้นต่ำบ้าง หรือถ้าไม่จ่ายเต็มก็จะจ่ายมากกว่าจ่ายขั้นต่ำ

เพียงแต่ตอนนี้เราติดขัดถ้าทยอยจ่ายได้โดยแบงก์หยุดคิดดอกเบี้ยเรา เราก็จะจ่ายทุกบาททุกสตางค์

ปล.เราอ่านกระทู้อื่นๆ ประกอบกันด้วยค่ะ ส่วนใหญ่ที่เห็นมีแต่รอ H/C
และถ้าถึงที่สุดแล้วไม่สามารถตกลงกันได้ เราก็คงต้องเลือกวิธี H/C เหมือนกันค่ะ
**บัตรเครดิตกสิกรค่ะ**

ขอบพระคุณค่ะ

7 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #93844 โดย Na99
แบงค์ไม่ยอมหรอกครับ พักดอกเบี้ย เคยเห็นแต่ tmb , fc ผ่อน 0% 3 เดือน

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94683 โดย hahahaha
เป็นบัตรของกสิกรไทยค่ะ
เมื่อต้นเดือนจนท.โทรมาบอกว่าลดให้เหลือ 52,000 ค่ะ
สามีเป็นเจ้าของบัตรรับสายเอง สามีแจ้งจนท.ว่าขอปรึกษาภรรยาก่อน
จนท.แจ้งว่าวันที่ 19 จะโทรมาอีกครั้งเพื่อขอคำตอบ
เมื่อสักครู่ จนท.เพิ่งโทรมาอีกครั้งค่ะ มาชวนให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้
และแจ้งว่าวันที่ 19 เค้าโทรมาแล้วแต่เราไม่ได้รับสาย เค้าเลยไม่รู้จะติดต่อยังไง
เราก็บอกไปตรงๆ ว่าคชจ.เยอะมาก ธุรกิจที่ทำอยู่ก็ไม่ค่อยดี อยากรู้ว่ามีส่วนลดให้เพิ่มมั้ย
เค้าก็บอกว่าแล้วแต่ ต้องคุยกับธนาคารเอง (เค้ามาจากบริษัทติดตามทวงหนี้ค่ะ)
แต่ในกรณีเรา ไม่ได้ส่วนลดแล้ว เพราะเมื่อวันที่ 19 ไม่รับสายเค้า
ยังไงเค้าจะส่งเรื่องให้ทางธนาคาร แล้วก็ถามย้ำว่าไม่ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ใช่มั้ย?
และยังอธิบายต่อว่า ให้จ่ายขั้นต่ำ เราก็ถามไปตรงๆ ว่า จ่ายขั้นต่ำมันก็ไปตัดแต่ดอกใช่หรือไม่?
จนท.ก็ตอบว่าใช่ สรุปสุดท้ายคืองั้นรอให้ธนาคารทำตามกระบวนการของเค้าไปค่ะ
(ทำถูกต้องแล้วใช่มั้ยคะ)

ยอดจ่ายครั้งสุดท้ายก่อนหยุดคือ 5,000 วันที่หยุด 8 มีนาคม 2560
ยอดหนี้รวมดอกเบี้ย ณ วันที่ 26 พฤษภาคม 2560 คือ 71,411.19 ค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95744 โดย hahahaha
รายงานความคืบหน้าค่ะ
เมื่อวานนี้จนท.โทรมาเจรจา แต่เป็นบริษัทใหม่นะคะ
ตอนนี้ยอดวิ่งไปที่ 74,000 ต่อรองกันได้ที่ 33,000 งวดเดียวจบค่ะ
จนท.ส่งเอกสารมาให้กรอก แต่แปลกใจตรงที่ไม่มีหัวกระดาษของบริษัท
หรือธนาคารอะไรเลยค่ะ เลยไม่กล้ากรอก
ขอบพระคุณค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95770 โดย Hai555
ของ KBANK เป็นแบบนี้ครับ เค้าจะเอาเอกสารที่เรากรอก เพื่อไปนำเสนอ หากได้รับการอนุมัติ ก็จะออกเป็นหนังสืออย่างเป็นทางการจากทาง KBANK อีกฉบับ ของผมก็เป็นแบบนี้ครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95838 โดย myaochan
ถ้ามีเงิน เราว่าบัตรนี้น่าปิดนะคะ ได้ส่วนลดเยอะเลย

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95869 โดย hahahaha
รายงานความคืบหน้าค่ะ ขอแบงก์ไปที่ยอด 33,000 แบงก์ไม่อนุมัติค่ะ
จบกันที่ตัวเลข 37,000 จากยอด 73,723.17 บาทค่ะ
เป็นไท .. สบายใจแล้วค่ะ
ขอบพระคุณทุกท่านนะคะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95870 โดย hahahaha
ขอบคุณค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95878 โดย Hai555
ยินดีด้วยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.603 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena