ยอดหนี้เกือบ 4 แสนจากบัตร 9 ใบ เดินหน้ามาจนเหลือ 3 ใบสุดท้าย ยังไม่ฟ้อง 2 เจ้า รอ!!! พร้อมสู้!!

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93490 โดย pear27
สวัสดีค่ะ แอบแฝงใช้ข้อมูลจากสมาชิกเป็นตัวอย่างของตัวเองมานานแล้ว วันนี้ได้โอกาสมีกระทู้เป็นของตัวเอง

ยอมรับเลยค่ะว่าช่วงแรกที่เราเริ่มที่จะไม่จ่าย เพราะเราหมุนเงินมาจ่ายไม่ทัน ต้องจ่ายเดือนๆนึง 9 แห่ง แค่จ่ายขั้นต่ำเงินเดือนเจ้าของกระทู้ก็ไม่พอแล้ว เลยตั้งใจจะทำ hair cut ตามเพื่อนๆในเพจ ช่วงแรกรู้สึกกดดันมาก จากเจ้าหนี้ แทบจะนอนไม่หลับ วันๆ นึงนั่งทำงานต้องรับสายเจ้าหนี้เป็นสิบๆสายเครียดมาก มีทั้งเจ้าหน้าที่ๆโทรมาแบบดีๆ แบบนี้เราก้คุยดีกลับ และมีทั้งที่โทรเข้ามาข่มขู่ ตอนแรกเพื่อนๆและหน.งานไม่ทราบว่าเราเป็นหนี้ แต่พออ่านกระทู้ในนี้เค้าบอกว่าให้บอกไปเหอะ อย่างน้อยเค้าจะได้ไม่ตกใจเวลาที่เจ้าหนี้โทรมาหาเรา ยิ่งช่วงที่หลังรับโทรศัพท์เสร็จเนี้ยจะเครียดละ จะหาเงินจากไหนมาใช้เค้า ภาระนี้พยายามไม่ให้กระทบที่บ้าน แต่บอกพ่อกับแม่ไว้แล้วว่าช่วงนี้จะไม่ค่อยได้ให้เงินนะ เพราะเราจะเก้บเงินปิดหนี้ ช่วงเดือนแรกๆที่หยุดจ่ายไปทำไม่ได้ค่ะ เก็บเงินไม่ได้เลย เพราะรายจ่ายเยอะมาก พึ่งจะมีช่วงหลังๆมานี่ที่เราเก็บเงินได้และเอามาปิดเจ้าหนี้

จากชื่อกระทู้เลยค่ะ เป็นหนี้ทั้งหมด 9 แห่ง ดังนี้
1.บัตรเครดิตกรุงศรีเฟริสช้อนส์ 55,000 บาท สถานะตอนนี้ ปิดแล้ว ด้วยยอด 36,000 บา
บัตรเครดิตเทสโก้เครดิต โลตัส 38,000 บาท สถานะตอนนี้ ปิดแล้ว ด้วยยอด 14,000บาท
3.บัตรเครดิตเซนทรัล การ์ด 28,000 บาท รวมดอกเบี้ยแล้วตอนนี้ 38,218 บาท สถานะ ทำยอมความไป ปิด 12 เดือน
4.บัตรเครดิต เพาเวอร์บาย 55,000 บาท สถานะ ทำยอมความไปผ่อน 24 เดือน กำลังผ่อนจ่าย สู้ๆค่ะ :sweat:
5.บัตรกดเงินสดกสิกร 21,000 บาท
6.บัตรเครดิตกสิกร 38,000 บาท สถานะ ปิด 2 บัตร กดเงินสด/เครดิต กสิกร ที่ยอด 36,000 บาท

7.บัตรเครดิต ไทยพาณิชย์ 38,000 บาท ยังไม่ได้รวมดอกเบี้ย เพิ่งได้รับหมายศาล ปิดแล้วที่ยอด 40,000 บาท
8.บัตรเครดิตธนชาติ 19,000 บาท ยังไม่ได้รวมดอกเบี้ยธนาคารขายหนี้ให้สำนักงานกฎหมายแล้ว สำนักงานกำหมายให้ผ่อน 6,000 3งวดดูแล้วไม่น่าจะผ่อนไหว ยังไม่ตกลง :No:
9. สินเชื่อเงินสด CIMB 60,000 บาท ยังไม่ได้รวมดอกเบี้ย แจ้งมาให้ติดต่อกลับ ยังไม่ได้ติดไป แจ้งยอดมา 80,000 บาท :pray:

แต่ตอนนี้มีหนี้นอกระบบงอกมาอีก 4 แสนเนื่องจากทางบ้านเอาที่ไปจำนอง เศร้าใจมาก...แต่คนกู้ท่านไม่อยู่แล้ว ภาระหนี้นี้ตกมาเป็นของเรา มีที่อีกผืนพอจะทำอะไรได้บ้างคะ ไม่อยากขายเพราะแม่จะยกให้พี่ชาย :wake:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93501 โดย thanji
เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ ๆ ค่ะ o_) o_)

Hair cut สามารถทำได้ตลอดเวลาค่ะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&id=749&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0

อ่านกระทู้เยอะ ๆนะคะ รับโทรศัพท์ทุกสาย แล้วเตรียมเก็บเงินไว้ให้พร้อมนะคะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

เราเองก็เพิ่งหยุดได้ เข้าเดือนที่ 2 ก็กำลังเก็บเงินไว้เช่นกันค่ะ ช่วงนี้เจ้าหนี้โทรมาไม่โหดเท่าไหร่ โทรมาแค่บอกให้ไปจ่าย บอกไม่สดวก ก็บอกจะบันทึกไว้ในระบบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93506 โดย Pptoon
หยุดกี่เดือนแล้วคะ ขอสอบถามคะของกสิกร ส่งเอกสารไปที่บ้านต่างจังหวัดไหมคะพอดีของเราแจ้งว่าจะส่งเอกสารไปที่บ้านตามทะเบียนบ้านอะคะ หยุดเข้าเดือนที่ 5

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93943 โดย pear27
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ สำหรับกสิกรหยุดไป 10 เดือนแล้วค่ะ ตอนนี้ ส่วนลดที่จะได้เค้าเพิ่มขึ้นมา แล้วค่ะ แต่พยามสู้ๆ เก็บเงินปิดอยู่ค่ะ ส่วนวันนี้ยัตรเซนทรัลโทรมาบอกว่า ส่งเรื่องฟ้องแล้วให้เรารอรับหมายศาลได้เลย!! เค้าจะฟ้องเราแล้วค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93996 โดย Noey2556
สอบถามคะ เฟิสช้อยและ บัตรกดเงินสด/บัตรเคดิต กสิกร หยุดจ่ายประมาณกี่เดือนคะ ได้ส่วนลด และปิดยอดได้ ยอดหนี้ พอกันเลยคะ พี่งเริ่มหยุดจ่าย เข้าเดือนที่ 3 แล้ว

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94124 โดย pear27

Noey2556 เขียน: สอบถามคะ เฟิสช้อยและ บัตรกดเงินสด/บัตรเคดิต กสิกร หยุดจ่ายประมาณกี่เดือนคะ ได้ส่วนลด และปิดยอดได้ ยอดหนี้ พอกันเลยคะ พี่งเริ่มหยุดจ่าย เข้าเดือนที่ 3 แล้ว

ตอนนี้หยุดไป 10 เดือนแล้วค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94341 โดย pear27
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ตามที่เราได้อ่าน อยากทราบว่าถ้าเราเลือกกรณีที่ 3 คือไปแล้วให้ศาลท่านพิพากษาเลย อย่างนี้บัตรตัวอื่นที่ยังเหลือสามารถฟ้องเราได้อีกไหมคะ ในกรณีที่เรายังไม่ถึงกับต้องบังคับคดี

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94704 โดย pear27
สอบถามค่ะ พอดีจะขึ้นศาลอีก 2 อาทิตย์ อยากทราบว่า ตอนนี้เราคิดไว้ 2 วิธี แต่คือเราจะไปศาลทั้งคู่นะคะ
1. ไกล่เกลี่ยไป แล้วยอมจ่าย ในยอดที่เราจ่ายไหว แล้วคำนวนเผื่อ บัตรที่เหลือ เพื่อที่จะได้ไม่มีประวัติบังคับคดี ไม่โดนหักเงินเดือน ไม่อายเพราะคนที่รู้จักเป็นคนทำเงินส่งสำนักบังคับคดี
2.ปล่อยให้ศาลตัดสินและบังคับคดี หักเงินเดือน แล้วเก็บเงินส่วนต่างเพื่อรอเจรจาปิดบัตรที่เหลือ :cry2:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95005 โดย pear27
พรุ่งนี้ขึ้นศาลแล้วค่ะ ใจคอไม่ค่อยดี มีเรื่องติดขัดตั้งแต่ตอนเดินทางมาแล้ว พรุ่งนี้จะสู้ๆค่ะ ขอกำลังใจด้วยนะคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95009 โดย Witsusu
สู้ๆ นะครับพี่ เป็นกำลังใจให้ครับ ต้องผ่านพ้นไปครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95017 โดย pear27

Witsusu เขียน: สู้ๆ นะครับพี่ เป็นกำลังใจให้ครับ ต้องผ่านพ้นไปครับ

ขอบคุณมากค่ะ

ขึ้นศาลเรียบร้อยแล้วค่ะ ใช้เวลาไม่นานเลย ไปถึงก่อน 9 โมงเช้านิดๆ เราเดินไปเช็คชื่อที่หน้าบอร์ดของศาล จะมีแปะแจ้งไว้ให้ตามที่เพื่อนๆในกระทู้แจ้งเลยค่ะ แต่ของเรามีเจ้าหน้าที่ศาลยืนรออยู่แล้ว เค้าพาไปห้องพิจารณาคดีเลย พอไปถึงนั่งสักพักจะมีทนายฝ่ายโจทย์มาเรียกเราค่ะ เค้าเอาใบยินยอมมาให้เราอ่านแล้วลองดูเงื่อนไข ว่าสงสัยติดขัดอะไรมั๊ยถามเค้าได้
เราอ่านแล้ว คิดว่าโอเค เลยบอกตกลงไป เค้าให้ไปถ่ายเอกสารมา 4 ชุด เราเซ็นต์ยินยอมไป แต่ติดข้อสงสัย ทนายฝ่ายนั้นอธิบายไม่รู้เรื่องค่ะ เลยถามเจ้าหน้าที่ศาลอีกที ตอนเซ็นต์เอกสารหน้าเจ้าหน้าที่ เค้าก็จะอธิบายให้เราฟังอีกทีค่ะ พอเซ็นต์เสร็จ นั่งรอสักพัก ศาลท่านก็เรียกพิจารณาคดี เราคนแรกของวันเลย ท่านก็อธิบายรายละเอียดให้ฟังอีกที เราสงสัยก็ถามว่า ทำไมตอนเราจ่ายหนี้เค้านำไปหักดอกเบี้ยมากกว่าต้น ศาลท่านก็ชี้แจงมาว่ากฎมายกำหนดว่า เมื่อเราจ่ายเงินไป เจ้าหนี้จะทำการหักดอกเบี้ยก่อน ให้เราพยายามจ่ายให้ตรงนัดนะ อย่าเลท เพราะครั้งหน้าเค้าบังคับคดีได้เลย ศาลทานใจดีค่ะ เราถามอะไรไปท่านก็อธิบายเราได้ละเอียด แถมยังว่าทนายให้ด้วยว่าเขียนเอกสารไม่ชัดเจน สรุปขึ้นศาลวันนี้ได้กระดาษมา 1 ใบพร้อมดอกเบี้ย15% + ค่าทนายและค่าศาลอีก 1800 บาทให้จ่ายงวดสุดท้าย ให้ผ่อนได้มากสุด 24 เดือน ชึ้นศาลไม่น่ากลัวอย่างที่คิดจริงๆด้วยค่ะ เป็นกำลังใจให้สมาชิกท่านอื่นๆ สู้ๆ ปลดหนี้ไปด้วยกันนะคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95022 โดย Witsusu
ขอบคุณครับ ได้หมายศาลวันที่ 2/8/17 แต่วันนี้ทาง สนง.โทรมาคุยเรื่องจ่ายในแต่ละเดือน 3,500 - บาท 48 งวเ เลยถามไปว่า ถ้าขอที่ 2,500.- ต่อเดือน ผ่อน 60 งวด ได้ไหม สนง. บอกว่าไม่ได้ ธนาคารให้มาเท่านี้ เลยโทรเข้าธนาคาร บอกจะติดต่อกลับอีกที สงสัยต้องไปหน้าศาลเเล้วละมั้งครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95329 โดย pear27

Witsusu เขียน: ขอบคุณครับ ได้หมายศาลวันที่ 2/8/17 แต่วันนี้ทาง สนง.โทรมาคุยเรื่องจ่ายในแต่ละเดือน 3,500 - บาท 48 งวเ เลยถามไปว่า ถ้าขอที่ 2,500.- ต่อเดือน ผ่อน 60 งวด ได้ไหม สนง. บอกว่าไม่ได้ ธนาคารให้มาเท่านี้ เลยโทรเข้าธนาคาร บอกจะติดต่อกลับอีกที สงสัยต้องไปหน้าศาลเเล้วละมั้งครับ

สู้ๆค่ะ ไปคุยหน้าศาลเลยจะดีกว่าค่ะ เพราะตอนนี้เงื่อนไขที่เค้าให้มาแต่ละเจ้าไม่โอเคเลย

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95330 โดย pear27
วันนี้ที่บ้านโทรมา หมายศาลของบัตรเซ็นทรัลไปถึงบ้านแล้วค่ะ แต่คราวนี้เค้าไม่ได้นัดไกล่เกลี่ย แต่นัดฟ้องเราเลย แบบนี้ คือยังไงหรอคะ ต้องเตรียมตัวยังไง คือตอนนี้เราติดที่ไกล่เกลีียกับอีกบัตรไป ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95379 โดย pear27
อัพเดท วันนี้ทาง cimb โทรมาขอบอกให้ปิดยอดถ้าผ่อนหมือนเดิมก็ได้ แต่ดอกเบี้ย 28% เหมือนเดิม แต่จะคิดจากยอดเงินต้นที่เราค้างอยู่ 4 หมื่นกว่า เค้าใ้คิดก่อนทำเรื่องฟ้อง พรุ่งนี้จะโทรมาใหม่ แต่เราคิดว่าควรเจอกันที่ศาลมั๊ยอ่ะ เพราะดอกเบี้ยไม่ลดเลย ตอนนี้ดอก + ต้น หกหมื่นกว่าแล้ว เครียดๆๆ อีกแล้วค่ะ :No: :เฮ้อ:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95566 โดย rach5090
สวัสดีครับ
ของผม tmb นัดขึ้นศาลที่มีนบุรี 22/7/60 ยังลุ้นอยุ่ว่าจะเจอทนายแบบไหน

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96542 โดย pear27

rach5090 เขียน: สวัสดีครับ
ของผม tmb นัดขึ้นศาลที่มีนบุรี 22/7/60 ยังลุ้นอยุ่ว่าจะเจอทนายแบบไหน

เป็นยังไงบ้างคะ

ของดิฉันพรุ่งนี้ขึ้นศาลครั้งที่ 2 แล้ว ปวดหัวรอเลยค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96554 โดย pear27
ไปศาลมาแล้วเรียบร้อย..รอบนี้ใช้เวลานานหน่อยค่ะ คนผิดชำระหนี้เหมือนเราเต็มเลย ยังไงก็ให้กำลังใจกันสู้ๆนะคะ ส่วนวันนี้ไปของบัตรเครดิตเซนทรัลมา ก็ทำยอมความไปค่ะ 12 เดือน เป็นกำลังใจให้ทุกคนได้ปลดหนี้นะคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96580 โดย badzmaru
Badzเอง ก็ที่ศาลมีนบุรีเหมือนกันค่ะ tmb เจอทนายผมขาวๆๆ มีอายุแล้ว แต่ยังหล่ออยู่ 5555555 แต่พูดจาดีนะคะ เริ่มแรกพอเขาถามว่าเรา จะยอมเขาไหม เขาคิดดอกเบี้ยให้เหลือ 12%ต่อ ปี แต่ตอนนั้น badzไม่ยอม เลย ยื่นคำให้การไปค่ะ ก็ได้ปิดจบเท่าเงินต้น ที่ค้าง ผ่อนจ่าย 3 งวด แต่ละคน มีตัวเลือกในใจอยู่แล้ว ลองดูค่ะ ว่าทางไหนดีสำหรับคุณ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98861 โดย pear27
ยินดีด้วยค่ะ หมดหนี้เร็วก็สบายใจเร็วค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.846 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena