ถ้ามีหมายศาลมาต้องทำอย่างไรคะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93481 โดย bovimutt
สอบถามพี่ๆค่ะ ขอสอบถามหน่อยค่ะ ไล่หาอ่านกระทู้ไม่เจอเรื่องกรณีที่มีหมายศาลมาที่บ้านต้องทำอย่างไร
ขอเกริ่นนิดนึง หนูมีหนี้ สินเชื่อส่วนบุคคล บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด หลายธนาคารมาก แต่ละธนาคารก็หลักแสนขึ้นไปค่ะ รวมๆทุกธนาคารก็ล้านต้นๆค่ะ ตอนนี้หยุดจ่ายทั้งหมดมา 2 งวดแล้ว มีหนังสือทวงหนี้จากหลายๆบริษัท และจากธนาคารบางธนาคารมาที่บ้านค่ะ และบริษัททวงหนี้ก็โทรเข้ามือถือของแฟนด้วยค่ะ (หนูมาทำงานที่ต่างประเทศค่ะ ได้ 2เดือนแล้ว ใช้เบอร์เดิมแต่เปิดโหมดเครื่องบิน จึงทำให้บริษัททวงหนี้โทรมาไม่ติด)

คำถามคือ 1.หนูควรจะปิดโหมดเครื่องบินเพื่อรอรับสายบริษัททวงหนี้และธนาคารทั้งหลายไหมคะ(อยู่ต่างประเทศรับสายก็เสียเงิน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93484 โดย jackTs

bovimutt เขียน: สอบถามพี่ๆค่ะ ขอสอบถามหน่อยค่ะ ไล่หาอ่านกระทู้ไม่เจอ เรื่องกรณีที่มีหมายศาลมาที่บ้านต้องทำอย่างไร

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93488 โดย bovimutt
ขอบคุณค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102763 โดย bovimutt
ตอนนี้ ได้รับหมายศาลของ ซิตี้แบงค์แล้ว ยอดฟ้อง 153620 บาท นัดขึ้นศาลวันที่ 14/06/2561 นี้ ต่อรอง H/C ได้ ที่ 80,000 บาท จะจ่าย สิ้นเดือนนี้ค่ะ

และยังมีของ CIMB ยอดตอนนี้ 175,433 บาท ส่งฟ้องแล้วแต่ยังไม่ได้รับหมายศาล เสนอให้ทำ H/C ได้ที่ 140,000 บาท จ่ายได้ 6 งวด + ค่าธรรมเนียม ค่าทนาย ค่าฟ้องทุกสิ่งอย่างค่ะ เลยยังไม่ตกลงค่ะ

ส่วนของกรุงศรี ยอดตอนนี้ 154,873 บาท เสนอให้ทำ H/C ได้ที่ 110000 บาท จ่าย1 งวด ก็ยังไม่ตกลงค่ะ

คำถามคือ
1.ของซิตี้แบงค์ ถ้าทำ H/C ไปแล้ว ยังต้องไปขึ้นศาลอยู่อีกมั้ยคะ (คิดเองว่าไม่ต้องไปแล้ว เก็บหลักฐานการจ่ายเงินไว้ยืนยันกรณีที่มีปัญหา เจ้าหน้าที่ๆโทรมาบอกว่าจะทำเรื่องยกเลิกฟ้องให้ถ้าจ่ายภายในสิ้นเดือนนี้ )

2. จะทำ H/C กับ อีกสองที่ๆเหลือเลย หรือว่ารอได้รับหมายศาลก่อนดีคะ ยังตัดสินใจไม่ถูก

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102764 โดย nipit
1. จ่ายแล้วก็ไม่ต้องไปขึ้น ขอผมได้หมายศาล และจ่ายเงินก่อนขึ้นศาล ทนายโจทย์ก็ทำเรื่องยกฟ้องให้
2. มีเงินเมื่อไหร่ และเจรจาจนเป็นที่พอใจก็จ่ายได้เลยครับ ไม่ต้องรอหมายศาลหรอก ยกเว้นคดีที่อายุความหมดแล้ว ซึ้งค่อยหาทนายสู้ครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102765 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105651 โดย bovimutt
กลับมาอัพเดทกันหน่อยค่ะ

ซิตี้แบงค์แล้ว ยอดฟ้อง 153620 บาท ต่อรอง H/C ได้ ที่ 80,000 บาท ปิดแล้ว

#CIMB ยอด+ดอกเบี้ย 195,433 บาท เสนอให้ทำ H/C ได้ที่ 140,000 บาท ให้จ่ายได้ 6 งวด

#กรุงศรี ยอด+ดอกเบี้ย 164,873 บาท เสนอให้ทำ H/C ได้ที่ 110000 บาท ให้จ่ายแค่ 1 งวด

สองบัญชีนี้ นำไปเข้าโครงการคลินิคแก้หนี้ค่ะ ทำเรื่องผ่านแล้ว
CIMB ให้จ่าย เงินต้น 131,180 บาท ผ่อน 81 งวด งวดละ 1941 บาท

กรุงศรี ให้จ่าย เงินต้น 108,041 บาท ผ่อน 81 งวด งวดละ 1598 บาท

รวมจ่ายทั้ง 2 ที่ 3540 บาท/เดือน สามารถ ดอกเบี้ย 5% ลดต้นลดดอก

ทำแบบนี้ ก็ยังพอให้ช่วยหายใจได้ โล่งหน่อย ยังมีเงินเหลือนำไปหมุนทำอย่างอื่นได้

รู้สึกสบายใจที่ได้ซื้อของด้วยเงินสด ถ้าไม่มีเงินก็ไม่ต้องซื้อ พอต้องจ่ายอะไรที่เป็นก้อนเยอะๆ จะทำให้รู้สึกเสียดายเงิน และทำให้ตัดใจไม่ซื้อง่ายขึ้นค่ะ เข็ดแล้วกับการเป็นหนี้

ขอให้เพื่อนๆสู้ๆนะคะ ต่อไปนี้อีกไม่นาน ก็จะหลุดพ้นจากหนี้ แล้วละค่ะ แต่ต้องอดทนและมีวินัย :สู้ๆ:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105656 โดย jackTs

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.770 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena