สอบถามค่ะ เป็นหนี้ speedy loan ประมาณ 1,250,000 ผิดนัดชำระมาประมาณ 6 งวด แบบจ่ายบ้างเว้นบ้างค่ะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93469 โดย stobd
สอบถามค่ะ

เป็นหนี้ speedy loan ประมาณ 1,250,000 หยุดผิดนัดชำระมาประมาณ 6 งวด ที่ผ่านก็ชำระเข้าไปบ้าง แบบเดือนเว้นเดือนบ้าง โดยรวมๆ คือผิดนัดชำระ 6 งวด แต่ยังไม่ได้หยุดจ่ายโดยสิ้นเชิงค่ะ วันนี้ สนง.กฏหมายทวงหนี้ แจ้งว่า ถ้าสิ้นเดือนมีนาคมนี้ ไม่ชำระเข้าไปหนึ่งงวด บัตรเครดิตของธนาคารเดียวกันก็จะโดนถูกยกเลิกด้วย และหนี้ของ speedy loan จะถูกส่งฟ้องค่ะ ต้องชำระงวดละ 37,500 บาท แต่บัตรเครดิตไม่ค้างชำระนะคะ

สอบถามประเด็น ตามนี้ค่ะ

1. ถ้าเราค้างชำระ speedy loan แล้วเราจะถูกยกเลิกบัตรเครดิตที่ไม่ค้างชำระของธนาคารเดียวกันด้วยหรอคะ
2. ตอนนี้ทาง สนง กฏหมาย เสนอมาว่า ส่วนลดมาให้ แต่ให้เราจ่ายเป็นงาดขั้นต่ำ 1 ต่อเดือนไป 12 เดือน และเดือนสุดท้ายให้หามาโปะ แต่ทั้งนี้ บัตรเครดิตก็ถูกยกเลิกด้วย อย่างนี้เป็นการเจรจราแบบไหนค่ะ ถามเขาว่า เป็นการปรับโครงสร้างหนี้หรึอเปล่า เขาบอกว่าไม่ใช่
3. ควรรอฟ้องเพื่อ ทำการผ่อนชำระ หรือว่าอดทนจ่ายรายเดือน(แบบจ่ายบ้างขาดบ้างอย่างนี้ค่ะ เพราะดูแล้วยอดเงินต้นไม่ค่อยลดเลย)

อยากขอคำแนะนำว่าเราควรทำอย่างไรดีค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.294 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena