การบังคับคดี โดยส่วนมาก ยึดอันไหนก่อน รถ(อายุ 15 ปี) บ้าน ยังผ่อนอยู่ กับ มีเงินเดือนสูง 70 k ++

7 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93324 โดย jare
อยากสอบถาม ผมอ่านเจอว่า การฟ้องบังคับคดี จะอยู่ที่เจ้าหนี้ เป้นคนแจ้งกับกรมบังคับคดี ยึดทรัพย์/ อายัดเงินเดือน
คำถาม : หากเราทำงานอยู่ เงินเดือนเราสูง และเรามี รถ 1 คันกับบ้านกำลังผ่อน กับที่ ดิน อีก 1 งาน อยู่บ้านนอก เขาจะเลือก อันไหน ครับ ใครเคยเจอมาบ้างครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93343 โดย pla_kradee
โจทย์(เจ้าหนี้)จะยื่นฟ้องเรื่องเงินเดือนของท่านjareก่อนเป็นอันดับแรก (ตั้ง70K แน่ะ) เมื่อเค๊า..ได้ในส่วนนี้แล้ว เขาจะไม่ตามไปยึดทรัพย์สินอื่นอีก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93345 โดย Na99

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93403 โดย Hippocrite

pla_kradee เขียน: โจทย์(เจ้าหนี้)จะยื่นฟ้องเรื่องเงินเดือนของท่านjareก่อนเป็นอันดับแรก (ตั้ง70K แน่ะ) เมื่อเค๊า..ได้ในส่วนนี้แล้ว เขาจะไม่ตามไปยึดทรัพย์สินอื่นอีก

Na99 เขียน: ผมว่าขึ้นอยู่กับสืบเจออะไรก่อน พึ่งโดนอายัด :cry2: :cry2:

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43571&limitstart=60&Itemid=64#93344

สืบอะไรได้ก่อนก็คงยึดอันนั้นจริงๆแหละครับ แต่ที่เห็นว่ายึดเงินเดือนก่อนเสียส่วนใหญ่ เพราะเงินเดือนสืบง่าย เดี๋ยวนี้ข้อมูลเชื่อมกันหมด ประกันสังคม​ สรรพากร อาจจะช้าหน่อย แต่ก็ได้เป็นเม็ดเงินกลับมามีมูลค่าแน่นอน ลูกหนี้ย้ายงาน ก็ตามสืบตามยึดได้ อาจช้าหน่อยแต่ชัวร์กว่า

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93444 โดย jare
ขอบคุณ สำหรับข้อคิดเห็นของทุกท่านนะครับ ผมนี่ลุ้นให้ หักเงินเดือน เลยครับ เพราะว่าเรามีหนี้เยอะ จะได้ หักเป็นรายๆ ไป เราจะได้ มีเวลาหายใจ หายคอ ได้บ้างครับ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93455 โดย Hippocrite
ถ้าที่ทำงานเข้าใจ ผมว่าการถูกหักเงินเดือน ก็เป็นอีกช่องทางนึในการจัดการหนี้สินนะครับ
แต่สุดท้ายอยู่ที่ตัวเรา ต้องบริหารดีๆ ทำบัญชีรายรับรายจ่าย หยุดหมุนเงินแบบเอาตรงนี้ไปโปะตรงโน่น ลดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น แบ่งบางส่วนเก็บไว้สู้กับเจ้าหนี้รายอื่นๆ ต่อไปครับ
สู้ๆนะครับ (^_-)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.380 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena