หนี้เกือบ 2 ล้าน บทเรียนยิ่งใหญ่ในชีวิต

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98725 โดย siratirange
เรายังไม่ได้นำเอกสารบูโรให้เค้าดูค่ะ กะรอให้เค้าทวงก่อนค่อยไปขอฉบับล่าสุด แต่ hr ก็ยังไม่ทวงน่ะค่ะ
แต่วันเซ็นสัญญา เค้าขอดูผล 1.มีประวัติอาชญากรรม 2.โรคร้ายแรง ก่อนเซ็นค่ะ
ก็แอบลุ้นว่าจะทวงวันไหน

เจ๋งแจ๋ว เขียน:

siratirange เขียน: เครียดมากเลยค่ะ ขอระบายหน่อยน่ะค่ะ
ตอนนี้คือเหลือหนี้อยู่ 3 ที่ citi / tmb / standdard ขายหนี้ให้บริหารสินทรัพยเจ
ซึ่งทั้งสามเจ้านี้แทบไม่ลดให้เลยค่ะเต็มที่คือเท่ายอดที่หยุดจ่ายไป
แต่ตรงนี้ยังไม่เครียดเท่ากับว่า เราได้งานธนาคารของธนาคารรัฐ
แล้วhr บอกว่าแค่ตรวจสุขภาพกับตรวจสอบประวัติอาชญากรรม
เราเลยไปลาออกงานบริษัทเดิม แล้วอีกไม่กี่วันก็จะเริ่มงานที่ใหม่ hr ที่ใหม่โทรมาแจ้งว่า
ขอข้อมูลเครดิตบูโรด้วย ไปต่อไม่ถูกเลยค่ะทีนี้ เค้าบอกว่าค่อยเอามาให้หลังเริ่มงานก็ได้
เราไม่รุ่ว่าควรจะถามเค้าไปเลยทางโทรศัพย์ดีไหม หรือรอไปทำงานแล้วเค้าทวงถามก่อนค่อยคุยดี

ย้อนกลับไปอ่านเงื่อนไขการสมัครเค้าเขียนว่า ต้องไม่เป็นบุคคลที่มีหนี้สินล้นพ้นตัว ติดบูโร ถือว่ามีหนี้สินล้นพ้นตัวรึป่าวค่ะ

ส่วนหนี้ที่เหลืออยุ่3เจ้านี้เราแพลนว่าจะปิดจบใน 5 เดือนนี้

เครียดมากที่สุด เพราะแจ้งลาออกจากงานที่เดิมแล้วด้วย นี่เหลือทำงานที่เดิมอีกแค่4-5วันเองจะไปเริ่มที่ใหม่
เฮ้ออออ เครียดจนปวดหัวร้าวไปหมด เข็ดแล้วจริงๆ ใครมีประสบกาณแนะนำด้วยน่ะค่ะ

ขอโทษนะครับที่ต้องรบกวนถามย้อนหลัง
แล้วสถานะการทำงานปัจจุบันเป็นยังใงมั่งครับ ตกลงเรื่อง ต้องไม่เป็นบุคคลที่มีหนี้สินล้นพ้นตัว ในสัญญาการทำงานมีผลอะไรมั้ยครับ หรือว่าแก้ปัญหายังใงครับ
ถามเผื่อคนอื่นๆเวลาเจอจะได้แก้ปัญหาหรือตัดสินใจได้ถูกจุดครับ
ขอบคุณครับ

ขอให้ปัญหาทุกอย่างค่อยๆผ่านพ้นนะครับ สู้ๆๆๆๆ o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98728 โดย Barcode910

siratirange เขียน: จากวันที่หมายเลขคดีดำออกวันแรกจนถึงวันขึ้นศาลของเรานับได้ 3 เดือนพอดีค่ะ

ของผมก็ประมาณ 2 แสน หวังว่าช่วงนั้นคงเก็บเงินทันครับ... ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99548 โดย siratirange
มีใครมีข่าวคราวบริหารสินทรัพย์เจ บ้างค่ะ เงียบเหลือเกิน เงียบจนกลัวเลยไม่ติดต่อมา 2 เดือนกว่าแล้ว

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99549 โดย ZZZ

Barcode910 เขียน:

Poohpoo เขียน:

UOBฟ้องเร็ว แต่เราหปศาลเองนะ ต่อรอง ยอด 450000ผ่อนเดือนละพัน เราขน เอกวารภาระ หนี้ ใหญ่ๆ ตอนนั้น บ้านโดนยึดหมดแล้ว 2หลัง มีภาระอื่นๆอีก ผ่อน ขั้นต่ำๆ ไปได้ ปีนึง ก็มี หน่วยงาน โทร มายื่นข้อเสนอ ปิดหนี้ ที่ 1แสนบาท ซึ่งเราไม่มีเลย ขอผ่อนก็ไม่ได้ เลยไท่ได้ ปิด พอ ผ่านไปอีก6 เดือน โทร มาใหม่ เพร่ะ เราไม่จ่าย 1000 บาทเลย หาไม่ได้ เร้าเสนอ 95000 พร้อม บอกว่า ผจก อยากได้ ผลงาน เลยวิ่งกู้มาปิด เห้ออ เลย งูกินหาง อยู่

ของผมก็ฟ้องเร็วครับ เมื่อวานก้ไปศาลมา เคยทำประนอมหนี้ไป ผ่อนเดือน 12000-15000 และเดือนที่ 12 จากทั้งหมดที่เหลือครับ

ถ้าใช้วิธีที่ 3 กลัวจะมายึุดบ้านนะครับ

UOB ประมาณ กี่เดือนถึง ฟ้อง ครับ ของผมหยุด มา 3 เดือนแล้วครับ สามารถขอส่วนลดได้ประมาณเท่าไรครับ ยอดผมประมาณ 9 หมื่นกว่า

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99550 โดย Barcode910

ZZZ เขียน:
UOB ประมาณ กี่เดือนถึง ฟ้อง ครับ ของผมหยุด มา 3 เดือนแล้วครับ สามารถขอส่วนลดได้ประมาณเท่าไรครับ ยอดผมประมาณ 9 หมื่นกว่า

ผมหยุดจ่ายเดือน 03/60 ฟ้องเดือน 09/60 ขึ้นศาล 11/60 ครับ ก็ประมาณ 6-7 เดือนเองครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99551 โดย ZZZ

ZZZ เขียน:

ผมหยุดจ่ายเดือน 03/60 ฟ้องเดือน 09/60 ขึ้นศาล 11/60 ครับ ก็ประมาณ 6-7 เดือนเองครับ

กำลังคิดว่าจะ โทรไปขอส่วนลด ถ้าได้สัก 30% ขึ้น คงจะปิดเลย ไม่สะดวกไปขึ้นศาล

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99572 โดย siratirange

ZZZ เขียน:

ZZZ เขียน:

กำลังคิดว่าจะ โทรไปขอส่วนลด ถ้าได้สัก 30% ขึ้น คงจะปิดเลย ไม่สะดวกไปขึ้นศาล

ของเรา 4 เดือนฟ้องค่ะ UOB มี3บัญชีรวมกันรวมดอกยอดฟ้องเกินครึ่งล้านค่ะ เสนอส่วนลดให้ก่อนวันไปศาล 34% จากยอดฟ้องค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99573 โดย Barcode910

siratirange เขียน:
ของเรา 4 เดือนฟ้องค่ะ UOB มี3บัญชีรวมกันรวมดอกยอดฟ้องเกินครึ่งล้านค่ะ เสนอส่วนลดให้ก่อนวันไปศาล 34% จากยอดฟ้องค่ะ

ของผมลดให้แค่ยอดต้นเท่านั้นครับ แค่ตัดดอกเบี้ยออก ก็ปล่อยให้ฟ้องไปครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99580 โดย ZZZ

ZZZ เขียน:

ZZZ เขียน:

ขอบคุณครับ รอให้เจ้าหน้าที่โทรมาอีกรอบ เพราะโทรไปแล้วไม่มีคนรับสาย

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99581 โดย ZZZ

ZZZ เขียน:

ZZZ เขียน:

ฟ้องเร็วมากเลยครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99988 โดย siratirange
ขอสอบถามค่ะ
กรณีที่เรามีหนี้ 2 รายการ รายการแรกโดนฟ้องและปิดจบกันไปแล้ว
แต่รายการที่สอง ยังไม่มีการฟ้องเกิดขึ้น ยังอยู่ในระหว่างการตามหนี้ หนี้ค้างเกิน 12 เดือน
ถ้าเราไปทำเรื่องโอนบ้านให้พี่ จากเดิมที่เราเป็นเจ้าของบ้านในระหว่างนี้ ถือว่ามีความผิดไหมค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100043 โดย siratirange
สอบถามค่ะ ใครมีประสบการณ์บ้าง
อยากทำเรื่องรีไฟแนนซ์ดอกเบี้ยบ้านกับธนาคารเดิม สัญญากู้ร่วมผู้กู้อีกคนเครดิตดีมากกู้คนเดียวก็ผ่านแน่นอนแต่มันติดตรงที่ทำสัญญากู้ร่วมกันไปแล้วในอดีต ทีนี้ตอนนี้ครบรอบ3ปีรีไฟแน้น ดอกเบี้ยลอยตัวเยอะมาก ถ้าเราไปทำเรื่องขอปรับดอกเบี้ย แต่เราติดเครดิตยูโรมันจะผ่านไหมค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100062 โดย thanji

siratirange เขียน: สอบถามค่ะ ใครมีประสบการณ์บ้าง
อยากทำเรื่องรีไฟแนนซ์ดอกเบี้ยบ้านกับธนาคารเดิม สัญญากู้ร่วมผู้กู้อีกคนเครดิตดีมากกู้คนเดียวก็ผ่านแน่นอนแต่มันติดตรงที่ทำสัญญากู้ร่วมกันไปแล้วในอดีต ทีนี้ตอนนี้ครบรอบ3ปีรีไฟแน้น ดอกเบี้ยลอยตัวเยอะมาก ถ้าเราไปทำเรื่องขอปรับดอกเบี้ย แต่เราติดเครดิตยูโรมันจะผ่านไหมค่ะ

ถ้าไป รีเทนชั่นบ้าน คือขอลดดอกเบี้ย แบงค์เดิม ติดแบล็คลิช ก็สามารถขอลดได้ค่ะ แต่ถ้าจะทำเรื่อง รีไฟแนนทฺ์ คือเอาเงินเพิ่ม ต้องยื่นเอกสารเหมือนกู้ใหม่จะไม่ผ่านค่ะ

ตอนไปทำเรื่อง รีเทนชั่นไม่ได้ใช้เอกสารอะไรเท่าไหร่ค่ะ ใช้ สัญญาเดิม บัตร ประชาชน แล้วแบงค์ก็จะให้ไปทำสัญญาแนบท้ายเท่านั้นค่ะ

น้องชายก็เพิ่งไปขอ รีเทนชั่นกับธนาคารมาค่ะ แต่ตอนแรกจะรีไฟแนนทฺเอาเงินมาใช้หนี้ จนท บอกว่า ติดแบล็คลิช ทำไปก็ไม่ผ่านค่ะ :pray: :pray: :pray:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100080 โดย siratirange
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ เราตั้งใจจะไปทำแค่ปรับดอกเบี้ยนี่แหละค่ะ
เด่วพรุ่งนี้ไปทำเรื่องจะมาอัพเดทน่ะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.612 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena