ขอคำแนะนำค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93171 โดย สู้หนี้
ขอคำแนะนำค่ะ was created by สู้หนี้
ดิฉันมีบัตรเครดิตอยู่หลายใบค่ะ ตอนนี้ก็ว่างงานด้วยตอนแรกเครียดมากค่ะไม่รู้จะทำไงดี จะเอาเงินที่ไหนมาจ่าย ตอนนี้หยุดจ่ายอิออนเข้าเดือนที่ 3 แล้วค่ะโทรมาทวงทุกวัน บางวันก็ยิงมา พอดิฉันรับก็บอกให้หาเงินมาจ่ายแต่ดิฉันบอกว่าตอนนี้ไม่มีเงินไม่รู้จะไปหาที่ไหน พนง.ทวงหนี้มันกลับบอกดิฉันว่าให้ไปปรึกษาพ่อ แม่ พี่น้องสิ ว่าจะทำยังไง ดิฉันก็เลยบอกว่าหนี้เป็นของฉันจะไปยุ่งกับคนอื่นทำไม มันเลยบอกดิฉันให้เข้าร่วมโครงการประนอมหนี้ดิฉันบอกว่าตอนนี้ยังไม่สนใจค่ะ. มันตอบกลับมาว่าถ้าไม่เข้าแล้วจะทำไง จ่ายให้มันวันนี้ได้เลยใช่มั้ย แบบบีบบังคับเรา คุณต้องไปเซ็นเอกสาร แต่ถ้าไม่ไปเดี๋ยวจะให้คนไปหาที่บ้าน มันบอกคนของมันมีทั่วประเทศ มันบอกว่ามันจะโทรมาเอาคำตอบวันจันทร์นี้ค่ะ ว่าจะเข้าร่วม/ไม่เข้าร่วมค่ะ
โครงประนอมหนี้ที่มันเสนอให้ จ่ายเดือนละ 2,000ค่ะ จากเดิมจากเดือนละ8,000 ผ่อนส่ง 48งวด :sweat:
ดิฉันเป็นหนี้อยู่ 70,000กว่าบาท
เงินสด/รูดซื้อสินค้า 42,000
ผ่อนสินค้า เหลืองวดที่สุดท้าย 2,000
ผ่อนสินค้าอีกตัวหนึ่ง 3,031*12 รวม 36,372 แต่จ่ายไปงวด 1 งวดค่ะ

ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
อยากได้คำแนะนำค่ะว่าจะรับมือยังไงดีค่ะ ถ้าตกลงเข้าร่วมจะเป็นยังไงค่ะเครียดมากเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93183 โดย jinnyja
Replied by jinnyja on topic ขอคำแนะนำค่ะ
แนะนำอ่านข้อมูลตาม นี้ก่อนเลยนะค่ะ

สัญญานรก คืออะไร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93191 โดย สู้หนี้
Replied by สู้หนี้ on topic ขอคำแนะนำค่ะ
ขอบคุณค่ะคุณ jinnyja ที่แนะนำ ร่วมถึงขอบคุณชมรมด้วยนะคะที่ชี้ทางสว่างให้

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93346 โดย สู้หนี้
Replied by สู้หนี้ on topic ขอคำแนะนำค่ะ
อัพเดตอิออนค่ะ ตั้งแต่โทรมาดิฉันปฏิเสธเข้าร่วมโครงการประนอมหนี้ ตอนนี้สายเงียบเลยค่ะ รวมแล้วหยุดจ่ายเข้า 4เดือนแล้วค่ะ ไม่รู้ว่าจะได้ส่วนลดเมื่อไร ต่อไปจะเกิดอะไรขึ้นอีก :shy: :shy:

ดิฉันมีหนี้บัตรที่เริ่มจะหยุดจ่ายอีก ดังนี้
เทสโก้ โลตัส วีซ่า 36,000 หยุดจ่าย 2เดือน 2/16 ขั้นต่ำ 3,200 มีเจ้าหน้าที่โทรมาพูดจาดี บอกให้จ่ายของเดือนแรกก่อน 3,200
เฟริ์สช้อย 16,500 หยุดจ่าย 1 เดือน ขั้นต่ำ 900 โทรมาพูดจาดีให้ไปจ่ายยอดค้าง
อีซี่ บาย 26,000 ขั้นต่ำ 800 ดิฉันจ่ายไป 400 แต่มีโทรมาทวงอีก 350 ค่ะ โทรมาทวงทุกวันค่ะ ดิฉันขอคำแนะนำค่ะจะหยุดจ่ายเลยหรือว่าจ่ายแบบนี้ค่ะ
TMB จ่ายปกติ
(ขอคำแนะผู้รู้ด้วยนะคะ) :sweat: :sweat:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96478 โดย สู้หนี้
ดิฉันขอคำแนะจากผู้รู้ค่ะ
หลังจากที่ดิฉันหยุดจ่ายบัตรอีซี่บายมาประมาณ 5 เดือน ตอนนี้ มีอีซี่บาย มาเสนอส่วนลดให้
จากหนี้เดิมหนี้ ดิฉันมีอยู่ 26,500 ตอนนี้คงเพิ่มขึ้นมาเกือบ 30,000 ค่ะ
เขาให้ส่วนลดไว้ที่ 16,000 สามารถผ่อนจ่ายได้ 10 เดือน
ดิฉันอยากจะทราบว่า ถ้าเราไม่พร้อมรับตอนนี้
เขาจะติดต่อมาให้ส่วนลดเราอีกมั้ยค่ะ ?
แล้วขั้นตอนการรับส่วนลดต้องทำอะไรมั้งค่ะ (เราจะทราบได้ยังไงว่า เอกสารเป็นเอกสารให้ส่วนลด จริงๆ) ค่ะ :shy:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.451 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena