วันหนึ่งเราจะออกจากวังวนนี้ได้

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97648 โดย thanji

ben10 เขียน: ดอกเบี้ยนี่ ลดต้น ลดดอก หรือเปล่าครับ หรือ fix rate ครับ

ข้อความที่ในกระดาษเชิญชวน

ผ่อนชำระ 36 งวด สามารถลดหย่อนได้ 30%ของทุนทรัพย์ฟ้องแต่ละยอดหนี้ ระหว่างผ่อนมีดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อปี ของต้นเงินคงค้าง
ยอดผ่อนการชำระต่อเดือนไม่ต่ำกว่า 3% ของยอดทำยอมแต่ต้องไม่ต่ำกว่า 1,000

กรณีผ่อนเป็นขั้นบันได ยอดผ่อนต้องไม่ต่ำกว่าดอกเบี้ยระหว่างผ่อนของแต่ละเดือน

เงินทีผ่อนชำระตามสัญญายอม จะวิ่งไปตัดยอดหนี้ไปก่อน ดังนี้
ตัดดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นแล้ว ยอดทำยอมลบต้นท้ายฟ้อง = ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นแล้ว
ตัดดอกเบี้ยระหว่างผ่อน
ตัดต้นเงิน

ตามนี้ค่ะ ฝากแปลให้ด้วยนะคะ :pray: :pray: :pray: :pray: :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97649 โดย ben10

thanji เขียน:

ben10 เขียน: ดอกเบี้ยนี่ ลดต้น ลดดอก หรือเปล่าครับ หรือ fix rate ครับ

ข้อความที่ในกระดาษเชิญชวน

ผ่อนชำระ 36 งวด สามารถลดหย่อนได้ 30%ของทุนทรัพย์ฟ้องแต่ละยอดหนี้ ระหว่างผ่อนมีดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อปี ของต้นเงินคงค้าง
ยอดผ่อนการชำระต่อเดือนไม่ต่ำกว่า 3% ของยอดทำยอมแต่ต้องไม่ต่ำกว่า 1,000

กรณีผ่อนเป็นขั้นบันได ยอดผ่อนต้องไม่ต่ำกว่าดอกเบี้ยระหว่างผ่อนของแต่ละเดือน

เงินทีผ่อนชำระตามสัญญายอม จะวิ่งไปตัดยอดหนี้ไปก่อน ดังนี้
ตัดดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นแล้ว ยอดทำยอมลบต้นท้ายฟ้อง = ดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นแล้ว
ตัดดอกเบี้ยระหว่างผ่อน
ตัดต้นเงิน

ตามนี้ค่ะ ฝากแปลให้ด้วยนะคะ :pray: :pray: :pray: :pray: :pray:

ภาษากฎหมายนี่เข้าใจยากจริงๆ เอาที่เข้าใจนะครับว่าสรุปแล้วเงินที่ผ่อน จะไปตัดดอกเบี้ยทั้งหมดก่อน เหลือเท่าไรค่อยไปหักต้น งวดสุดท้ายนี่หนักหน่อย ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกต้องมั้ย ถ้ามีเป็นตารางมาให้จะง่ายหน่อยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97677 โดย Louis1990
หยุดจ่าย tmb เหมือนกัน ดอก6% หยุดจ่ายกี่เดือนครับธนาคารถึงจะเสนอให้ tmb ไม่มีส่วนลดใช่ไหมครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98284 โดย thanji
ช่วงนี้เจรจากับ UOB ก็ได้ยอดมาแบบ กัดปากเลือดซิบ ๆ แต่ก็อยากจะให้มันจบ ๆ ไป UOB ก็ใจดีให้ผ่อนได้ 3 งวด แต่ทาง UOB ไม่มีจดหมายยืนยันลดยอดหนี้มาให้นะคะ บอกว่าให้ไปที่สาขาตามวันเวลาที่นัดกันไว้

ใครที่มีประสบการณ์ UOB รบกวนด้วยค่ะ ว่าทำแบบนี้ไม่โดนหลอกใช่ไหมคะ :เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98290 โดย ReFreshZzz
ผมแนะนำนะครับ "ทำตัวให้ว่างเปล่าซะครับ"

ดูเหมือนว่า แนวทางการแก้ไขหนี้ ของท่านยังไม่ชัดเจนเท่าไรนะครับ ลองนึกดูดีๆ นะครับ ว่าท่านเลือก แนวทางที่ 2 จริงหรือไม่

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98292 โดย thanji

ReFreshZzz เขียน: ผมแนะนำนะครับ "ทำตัวให้ว่างเปล่าซะครับ"

ดูเหมือนว่า แนวทางการแก้ไขหนี้ ของท่านยังไม่ชัดเจนเท่าไรนะครับ ลองนึกดูดีๆ นะครับ ว่าท่านเลือก แนวทางที่ 2 จริงหรือไม่

มาผิดทางหรือคะ ช่วยแนะนำทางที่ถูกที่ควรด้วยค่ะ

ตอนนี้ ก็ปิดไปได้ 1 ตัวแต่ยังไม่สนิท เจรผ่อน 3 เดือนเหลืออีก 1 เดือน แล้วก็กำลังจะไปไกล่เกลี่ย ที่ศาล อีกเจ้าหนึ่ง แล้วก็มี UOB ก็เจรจาขอลดได้แต่ก็ได้ไม่เยอะ แต่ให้จ่ายทั้ง ก้อนก็ไม่มีปัญญาค่ะ แล้วก็ไม่อยากให้เรื่องถึงศาลเท่าไหร่ค่ะ แล้วยอดที่ทางเจ้าหนี้แจ้งมาก็ลดจากยอดฟ้องไปหลายหมื่นเหมือนกันค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98294 โดย ReFreshZzz

ReFreshZzz เขียน: ผมแนะนำนะครับ "ทำตัวให้ว่างเปล่าซะครับ"

มาผิดทางหรือคะ ช่วยแนะนำทางที่ถูกที่ควรด้วยค่ะ

ตอนนี้ ก็ปิดไปได้ 1 ตัวแต่ยังไม่สนิท เจรผ่อน 3 เดือนเหลืออีก 1 เดือน แล้วก็กำลังจะไปไกล่เกลี่ย ที่ศาล อีกเจ้าหนึ่ง แล้วก็มี UOB ก็เจรจาขอลดได้แต่ก็ได้ไม่เยอะ แต่ให้จ่ายทั้ง ก้อนก็ไม่มีปัญญาค่ะ แล้วก็ไม่อยากให้เรื่องถึงศาลเท่าไหร่ค่ะ แล้วยอดที่ทางเจ้าหนี้แจ้งมาก็ลดจากยอดฟ้องไปหลายหมื่นเหมือนกันค่ะ

มาไม่ผิดทางหรอกครับ แต่ต้องให้ชัดเจน
- ผมเห็นท่าน H/C กรุงศรีฯ แต่ท่านยังต้องไปยืมเงินจากนอกระบบ ผมค่อนข้างเป็นห่วงครับ
- ส่วนเรื่อง KTC การทำยอมหน้าศาล มันก็ไม่ต่างอะไรกับการทำ "สัญญานรก" ครับ เพราะถ้าท่านเดินทางไปถึงจุดนั้นทั้งหมด ซึ่งมีโอกาสเป็นไปได้สูง ณ สถานการณ์ เศรษฐกิจตอนนี้ แล้วท่าน ไปทำยอม ทุกครั้ง ผมถามว่าท่านมีปัญญาจ่ายทุกที่หรือครับ ?
- ส่วนเรื่องที่บอกว่า ไม่อยากให้ไปถึงศาล แต่ถ้ามันต้องเดินทางไปถึงจริงๆ ท่านจะทำอย่างไรครับ (นั่นแหละครับ ที่ผมแนะนำท่านไปครับ)

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98295 โดย thanji

ReFreshZzz เขียน: มาไม่ผิดทางหรอกครับ แต่ต้องให้ชัดเจน
- ผมเห็นท่าน H/C กรุงศรีฯ แต่ท่านยังต้องไปยืมเงินจากนอกระบบ ผมค่อนข้างเป็นห่วงครับ
- ส่วนเรื่อง KTC การทำยอมหน้าศาล มันก็ไม่ต่างอะไรกับการทำ "สัญญานรก" ครับ เพราะถ้าท่านเดินทางไปถึงจุดนั้นทั้งหมด ซึ่งมีโอกาสเป็นไปได้สูง ณ สถานการณ์ เศรษฐกิจตอนนี้ แล้วท่าน ไปทำยอม ทุกครั้ง ผมถามว่าท่านมีปัญญาจ่ายทุกที่หรือครับ ?
- ส่วนเรื่องที่บอกว่า ไม่อยากให้ไปถึงศาล แต่ถ้ามันต้องเดินทางไปถึงจริงๆ ท่านจะทำอย่างไรครับ (นั่นแหละครับ ที่ผมแนะนำท่านไปครับ)

ยืมเงินเพื่อนค่ะ เพื่อนไม่คิดดอกค่ะ เพราะช่วงใกล้กัน บริษัทจะจ่ายโบนัสพอดีค่ะ ยืมแล้วก็คืน ภายในเดือนนั้นค่ะ

KTC เคี่ยวค่ะ ก็ไปไกล่เกลี่ย 36 งวด ลดแล้วก็เหลือ เดือนละ 2000 ก็ไหวอยู่ค่ะ และคิดว่า ถ้ามีเยอะคงจ่ายเยอะขึ้นค่ะ ถ้าไม่คิดมากคงเลือก 12 งวดไปแล้ว

แล้วถ้ามีการเจรจาก่อนไปศาล แล้วข้อตกลงพอใจก็คงเลือกทางนั้นค่ะ ตอนนี้ก็ใจจดจ่อรอหมายศาล TMB อยู่เหมือนกันค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98296 โดย thanji

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98300 โดย thanji

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98359 โดย thanji
อยากสอบถามว่าส่วนลด ควรได้จากยอดไหนคะ ที่ว่าลด กี่% มีที่เสนอมา แต่มาคำนวณดูก็ไม่ได้ลดจากยอดเงินต้นที่เราค้างชำระงวดสุดท้ายเท่าไหร่เลยค่ะ หยุดมา 9-10 เดือนแล้วเค้าเอายอดที่เราค้างเดือนล่าสุดมาอ้างว่า ลดให้หลายหมื่น ลองคิดดู หลายหมื่นที่ว่าคือดอกที่เค้าเพิ่มมาช่วงหยุดไป

ถ้าเรายังไม่พอใจ ก็คงต้องปล่อยให้ฟ้องไปใช่ไหมคะ แล้วเวลาไปศาล ค่อยไปขอความเมตตาจากศาล แล้วศาลจะให้ชำระก้อนเดียวไหมคะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99112 โดย thanji

เข้าใจความหมายแล้วค่ะ ต้นปีคงจะนัดพบสามีที่หน้าอำเภอเป็นแน่แท้ กันไว้ดีกว่าแก้ แย่แล้วจะแก้ไม่ทัน

ขอบคุณมากค่ะ

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100367 โดย thanji
TMB ยื่นข้อเสนอมาให้ เงินต้น 90,000 กว่า ๆ เค้าจะให้ชำระ 1 แสน ผ่อนชำระได้ งวดแรก 20% งวดต่อไปหาร 5

แต่เรามี แพลนจะมีเงินก้อนเข้ามาช่วง ต้น พ.ค ควรรับเงื่อนไขดีไหมคะ ปกติ TMB จะให้ส่วนลดเยอะกว่านี้ไหมคะ นี่ก็ผ่านมา ปีกว่า ๆ แล้วที่หยุดจ่ายไป

ใครมี ปสก TMB มาแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ :shy: :shy: :shy: :shy:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100369 โดย Barcode910

thanji เขียน: TMB ยื่นข้อเสนอมาให้ เงินต้น 90,000 กว่า ๆ เค้าจะให้ชำระ 1 แสน ผ่อนชำระได้ งวดแรก 20% งวดต่อไปหาร 5

แต่เรามี แพลนจะมีเงินก้อนเข้ามาช่วง ต้น พ.ค ควรรับเงื่อนไขดีไหมคะ ปกติ TMB จะให้ส่วนลดเยอะกว่านี้ไหมคะ นี่ก็ผ่านมา ปีกว่า ๆ แล้วที่หยุดจ่ายไป

ใครมี ปสก TMB มาแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ :shy: :shy: :shy: :shy:

TMB ของผมก็เสนอมาแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ขอไป 12 งวด ไม่รู้ได้หรือเปล่านะครับ

แต่ก็หนักใจเหมือนกัน ถ้างวดแรกจะต้องจ่าย 20 % เงินตั้ง 40000 บาท

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100370 โดย Ice23

Barcode910 เขียน:

thanji เขียน: TMB ยื่นข้อเสนอมาให้ เงินต้น 90,000 กว่า ๆ เค้าจะให้ชำระ 1 แสน ผ่อนชำระได้ งวดแรก 20% งวดต่อไปหาร 5

TMB ของผมก็เสนอมาแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ขอไป 12 งวด ไม่รู้ได้หรือเปล่านะครับ

แต่ก็หนักใจเหมือนกัน ถ้างวดแรกจะต้องจ่าย 20 % เงินตั้ง 40000 บาท

มาติดตาม TMB ด้วยคนครับ ของผมยอดต้น 63,000 ตอนนี้ไปที่ 8x,xxx เจรจาล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ให้ปิดที่เงินต้น 65,000 สามารถผ่อนได้ที่ 5 เดือน เท่าๆ กัน ลองขอส่วนลดบอกว่าไม่มีนโยบายเลย ลดได้แต่ดอก ช่วงผ่อนไม่มีดอกเบี้ย แต่ต้องทำเรื่องเข้าไป ทำเรื่องเดือนไหนก็ให้เริ่มจ่ายเดือนนั้น (ถ้าอนุมัติ)เลยบอกไปว่าเดือนนี้ยังไม่พร้อม เค้าเลยนัดอีกทีเดือนหน้า...

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100384 โดย thanji

thanji เขียน: TMB ของผมก็เสนอมาแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ขอไป 12 งวด ไม่รู้ได้หรือเปล่านะครับ

ตอนแรกก็ขอไปหลายงวดค่ะ แต่เค้าบอกว่าถ้าหลายงวดมีเพิ่มอีก หมื่นกว่าค่ะ ก็เลย บอกว่า ถ้าตามเค้าคือ 6 งวดถึงได้ rate นี้ค่ะ

แต่ก็แจ้งเค้าไปนะคะ ว่าจะได้เงินก้อนช่วง พ.ค จะรอไหม เค้าก็ว่า ถึงได้เงินก้อนมาก็ยอดนี้ เลยคิดไม่ตกเลยค่ะ ใครมี ปสก TMB บ้างคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100402 โดย ReFreshZzz

thanji เขียน: TMB ของผมก็เสนอมาแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ขอไป 12 งวด ไม่รู้ได้หรือเปล่านะครับ

ตอนแรกก็ขอไปหลายงวดค่ะ แต่เค้าบอกว่าถ้าหลายงวดมีเพิ่มอีก หมื่นกว่าค่ะ ก็เลย บอกว่า ถ้าตามเค้าคือ 6 งวดถึงได้ rate นี้ค่ะ

แต่ก็แจ้งเค้าไปนะคะ ว่าจะได้เงินก้อนช่วง พ.ค จะรอไหม เค้าก็ว่า ถึงได้เงินก้อนมาก็ยอดนี้ เลยคิดไม่ตกเลยค่ะ ใครมี ปสก TMB บ้างคะ

อย่ากังวล กับส่วนลดให้มากนักนะครับ มันไม่ใช่สาระสำคัญ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับเวลา และสถานการณ์ คุณต้องรู้จักคุมเกมส์ อะไรที่ไม่จำเป็นกับบทสนทนา ก็ไม่จำเป็นต้องบอกครับ

สิ่งสำคัญตอนนี้ คุณต้องรู้ว่าคุณควรจะทำอะไรก่อนนะครับ ผมมาเตือน นี่ก็จะครบ 1 ปีละ ที่คุณตั้งกระทู้

คุณได้เตรียมการในเรื่องต่าง ๆ สำหรับ สถานการณ์ในวันข้างหน้าแล้วหรือยังครับ เพื่อที่จะแก้ไขปัญหาต่าง ๆ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102472 โดย thanji
ถ้าเราปิดไปแล้ว ผ่านไปหลายวันมีหมายศาลมาเราต้องไปตามหมายศาลไหมคะ ถ้าไปต้องไปวันไกล่เกลี่ยหรือวันศาลนัดคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102480 โดย ReFreshZzz

thanji เขียน: ถ้าเราปิดไปแล้ว ผ่านไปหลายวันมีหมายศาลมาเราต้องไปตามหมายศาลไหมคะ ถ้าไปต้องไปวันไกล่เกลี่ยหรือวันศาลนัดคะ

ถ้าคุณได้ทำการ H/C ไปแล้ว แต่ยังมีหมายศาลมา ให้คุณไปศาลตามนัด แล้วคุณก็คุยกับทนายโจทก์ ให้ทำเรื่องถอนฟ้อง แล้วขอเลื่อนศาล ครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102484 โดย thanji
[/quote]
ถ้าคุณได้ทำการ H/C ไปแล้ว แต่ยังมีหมายศาลมา ให้คุณไปศาลตามนัด แล้วคุณก็คุยกับทนายโจทก์ ให้ทำเรื่องถอนฟ้อง แล้วขอเลื่อนศาล ครับ [/quote]

ขอบคุณค่ะ

เมื่อเช้าโทรหาร จนท ที่ดิว ด้วย ก็บอกว่า หมายสวนทางกับ วันที่เราปิดค่ะ บอกว่าไม่ต้องไปเพราะว่าเค้ามีเอกสารปิดไปที่สำนักงานกฏหมายแล้วทางสนง จะไปถอนฟ้องให้ในวันนั้นค่ะ ก็ถามย้ำว่าไม่ต้องไปแน่นะ ไม่มีปัญหาภายหลังนะ เค้าก็บอกว่าไม่มี ก็เลยถามว่า เราต้องได้ใบถอนฟ้องไหม เค้าบอกว่า จะไม่ได้ให้กับเราค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.717 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena