เริ่มหยุดจ่าย หนี้หลักล้าน

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #92912 โดย katai1984
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกของชมรมนี้ ตอนนี้เครียดมากๆค่ะ หนี้หลักล้าน เนื่องจากกู้เงินสินเชื่อ และกกเงินสดจากบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด มาใช้หนี้นอกระบบให้แม่ ที่มาเรื่อยๆตลอดๆ จนตอนนี้ตัวเองเต็มทุกบัตร ยอมรับว่าก่อนหน้านี้ ใช้วิธีการบริหารเงินที่ผิด คือ กดบัตรนู้น มาจ่ายบัตรนี้เพื่อรักษาประวัติตัวเอง แต่ตอนนี้ตัดสินใจเริ่มหยุดจ่ายแล้วค่ะ รายการหนี้นะคะ จะเริ่มหยุดจ่ายเดือนมีนา 60 นี้
1. สินเชื่อกรุงศรี ยอด 100,xxx เริ่มหยุด 4/02/17
2.สินเชื่อ cimb ยอด 110,xxx เริ่มหยุด 15/02/17
3.สินเชื่อ uob ยอด 100,xxx เริ่มหยุด 25/02/17
4.citi advance ยอด 100,xxx จริงๆอีก 1 ปีหมดแต่ฝืนไม่ไหวแล้ว เริ่มหยุด 4/02/17
5.ready credit ยอด 141,xxx เริ่มหยุด 17/02/17
6.umay ยอด 85,xxx เริ่มหยุด 27/02/17 เริ่มหยุด 27/01/17
7.first choice 73,xxx ได้เงินกู้สวัสดิการมาปิดแล้ว
8.jcb 70,xxx ได้เงินกู้สวัสดิการมาปิดแล้ว
9.citibank credit 48,xxx ได้เงินกู้สวัสดิการมาปิดแล้ว
10.กรุงศรี บัตรเครดิต 35,xxx ได้เงินกู้สวัสดิการมาปิดแล้ว
11.กสิกร บัตรกดเงิน 17,xxx ได้เงินกู้สวัสดิการมาปิดแล้ว
12.กสิกร บัตรเครดิต 48,xxx ได้เงินกู้สวัสดิการมาปิดแล้ว
13.uob บัตรเครดิต 53,xxx ได้เงินกู้สวัสดิการมาปิดแล้ว
14.uob บัตรกดเงิน 41,xxx ได้เงินกู้สวัสดิการมาปิดแล้ว
15.กรุงเทพ บัตรเครดิต 60,xxx จ่ายปกติ เพราะเงินเดือนเข้าที่นี่ และเห็นว่าลดแต่ดอก ทนผ่อนต่อไป งดการรูดบัตรถาวร

กำลังยื่นขอสินเชื่อที่ทำงานมาปิดค่ะ รอผลอยู่น่าจะรู้ผลภายในเดือนนี้

ตอนนี้ยูเมะโทรมาทุกวัน ไม่รู้จะรับมือยังงัย ปกติไม่เคยจ่ายช้าสักที่

รายได้ต่อเดือนหลังจากหักนู้นนี่นั่น รับเข้าบัญชีประมาน 19,500 บาท มีรายได้จากการขายของออนไลน์อีกประมานเดือนละ 13,000(เอาไว้เป็นค่ากิน ใช้ค่าห้อง)
กังวลมากว่าถ้าหยุดจ่ายจะมีเงินเก็บทันไว้เจรจา hair cut รึป่าว เนื่องจาก มีหนี้ที่เป็นชื่อแฟนที่ต้องจ่ายอีกเดือนละ 14,000 ก้อนนี้เสียไม่ได้ด้วย ทางบ้านก็รับปากจะช่วย แต่ที่ผ่านมาเพราะทางบ้านบอกจะช่วยๆทุกเดือนก็ไม่เคยได้เลย
ตอนนี้เครียดมาก แต่ก็พอมีกำลังใจเวลาเข้ามาอ่านกะทู้ของเพื่อนๆ

ที่กังวลหยุดจ่ายนานมั้ยคะ กว่าจะโดนฟ้อง หรือเค้าจะส่งมาอายัดเงินเดือนเมื่อไหร่ ถ้าเจ้าหนี้ติดต่อเราได้ เจรจาแต่เราก็ยังไม่มี จะถูกอายัดเงินเดือนเร็วมั้ยคะ ที่กังวลเพราะว่า ถ้ากู้สวสัดิการผ่านก็จะโดนโทษครั้งที่ 1 แล้ว ถ้าถูกอายัดเงินเดือนอีกจะโดนโทษอีก เพราะตอนยื่นกู้เราแจ้งหนี้แค่บางส่วน เพราะถ้าแจ้งมากกว่านี้ไม่เข้าเกณฑ์แถมจะโดนปฏิเสธก่อนแน่ๆ.
เครียดมากๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92916 โดย katai1984
ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆด้วยนะคะ ตอนนี้เครียดมากๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92918 โดย การะเกด
ของการะเกด KTC 4เดือน, Citi 7เดือน ก็ได้รับหมายศาลแล้วค่ะ แนะนำให้ตั้งสติดีๆ แล้วอ่านข้อมูลในห้องนี้เยอะๆ โดยเฉพาะห้องรู้ทันกฎหมายนะคะ สิ่งที่คุณสงสัยมีในนี้หมดแล้วค่ะ

สู้ๆ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92919 โดย katai1984
ขอบคุณคุณการะเกดค่ะ ฟ้องเร็วจัง TT ยอดเท่าไหร่คะ พอจะแจ้งได้มั้ยคะ
ภาวนาให้สวัสดิการที่ยื่นไว้ผ่านอยู่ค่ะ อย่างน้อยๆเจ้าหนี้ก็ลดลงเหลือครึ่งนึง
จะพยายามไปศึกษาห้องกฎหมายเยอะๆค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92925 โดย keng
ในความเห็นผมนะ ถ้าได้สินเชื่อที่ทำงานมา อย่าเพิ่งจ่ายทันที หยุดจ่ายหนี้จนหนี้เสียก่อน แล้วค่อยเอาเงินก้อนนี้ไปเจรจา HC

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92929 โดย IndyGirL
ถ้ากู้สวัสดิการบริษัท เราว่าเอาไว้ HC ดีกว่ามั้ยคะ ไหนจะต้องผ่อนให้บริษัทอีก จะกลายเป็นสร้างหนี้เพิ่มอีกหรือเปล่าคะ

Umay ทวงแย่ น่ารำคาญ ส่วนลดดีและเสนอมาเร็ว

Citi Ad ทวงแย่ ส่วนลดมาเร็วเหมือนกันคะ ฟ้องเร็วด้วยเช่นกัน

First choich ทวงแย่ ลดเยอะ ฟ้องช่วง 8-9 เดือน

UOB โหดสุดที่เราเจอ

กสิกร ทวงสุภาพส่วนลดก็งาม

แบงก์กรุงเทพ ได้ยินว่าไม่มีส่วนลด ปิดที่เงินต้น

Cimb ทวงดีบ้าง แย่บ้าง เราได้ส่วนลดดีคะ

(o_O) (o_O)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92933 โดย katai1984
พอดีเงื่อนไขของบริษัท คือ ต้องเอาใบเสร็จที่ชำระไปแนบค่ะ แล้วเค้าก็จะออกเช็คในนามธนาคารนั้นๆเลย เพราะตอนยื่นกู้ระบุธนาคารไปค่ะ อยากทำแบบที่คุณบอกเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้ยังลุ้นผล แล้วก็รอแต่ละธนาคารโทรมาเรื่อยๆ พยายามหารายได้เพิ่มเก็บเงินค่ะ แต่กลัวเค้าฟ้องพร้อมๆกัน เก็บเงินไม่ทัน

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92934 โดย ching100
เท่าที่อ่านดูเยอะใช้ได้เลยครับ แต่ก็ต้องตั้งใจ มีสติและจัดการ จดรายรับรายจ่าย จะได้รู้ว่าเหลือเท่าไหร่ เก็บไว้จ่ายเท่าไหร่ ช่วงนี้ก้อพยายามรับสายไปก่อน ถ้าไม่มีก้อบอกไม่มีครับ และที่สำคัญอย่าสร้างหนี้เพิ่มเด็ดขาด ถ้าไม่จำเป็ฯครับ

เป็นกำลังใจให้ผ่านช่วงนี้ไปได้นะครับ ผมหนี้น้อยหว่า แต่ก้อเหนื่อยมานานเหมือนกัน

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92958 โดย Hippocrite
ค่อยๆคิด ค่อยๆทำครับ แก้หนี้ต้องใช้เวลา

เราไม่ได้หนี แต่จะจ่ายเมื่อพร้อม ด้วยยอดเงินที่เราพอใจตามกำลัง

เป็น​กำลังใจให้ครับ สู้ๆ (^_-)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92964 โดย katai1984
ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ
อัพเดท 4/3/17
>>ยูเมะ โทรมาทุกวันจะให้ไปจ่ายรักษาประวัติ 1,600(ค่าธรรมเนียม+ดอกเบี้ย) บอกให้จ่ายก่อนแลเวค่อยกดออกมาเพราะวงเงินในบัตรเหลือ 1,500 เคยคิดจะจ่ายแล้วกดให้วงเงินเต็มๆไปสะเดือนหน้าจะได้อ้างอีก แต่ก็ไม่เอาดีกว่า หยุดแล้วต้องทน
>> บัตรเครดิตยูโอบี เลยกำหนดมา 3 วัน โทรมา แจ้งไปว่ารอกู้เงินมารีไฟแนนซ์บัตร น่าจะทราบผลกลางๆเดือน เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะบันทึกข้อมูลไว้ให้ ยังคุยง่ายอยู่

เจ้าอื่นยังไม่ครบกำหนด เด๋วครบกำหนดเดือนนี้คงโทรกันมาเรื่อยๆ
สู้ค่ะ ตัดสินใจหยุดแล้ว สุ้ต่อไป ไม่หนี แต่แค่ไม่มีจ่าย
แฟนกำลังจะไปขับ grabcar หลังเลิกงานช่วยไว้เก็บเงิน hair cut ค่ะ เริ่มมีกำลังใจ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92992 โดย katai1984
ขอสอบถามเพื่อนๆค่ะ เนื่องจากดิฉันมีชื่อกู้ซื้อรถ 2 คัน
1. คันเดิมซื้อเมื่อ 4 ปีที่แล้ว ตอนนั้นอยู่กับแฟน เลิกกันมา 3 ปีแล้ว แฟนเก่าเป็นคนผ่อนต่อเค้าเก็บรถไว้ใช้ ปัจจุบันรถยังเป็นชื่อดิฉันอยู่จะผ่อนครบ ก.ย.2560 ถึงจะโอนกรรมสิทธิ์ได้เนื่องจากติดเงื่อนไขภาษีรถคันแรก
2 คันที่เพิ่งออกให้ที่บ้าน ผ่อนไปแล้ว 8 เดือนจาก 72 งวด ตอนนี้ขายดาวน์ให้คนอื่นไปแล้ว แต่ติดต้องรอครบ 1 ปีถึงจะโอนเปลี่ยนชื่อได้

ขอถามว่าถ้าดิฉันเขียนสัญญาซื้อขายรถยนต์ โดยระบุเหตุผลที่ยังไม่สามารถเปลี่ยนชื่อ หรือโอนกรรมสิทธิ์ได้ หากถูกฟ้องร้องสามารถใช้เอกสารนี้ยืนยันกับศาลได้มั้ยคะ ว่ารถไม่ได้เป็นของดิฉันแล้ว เครียดค่ะกลับคนที่เค้าผ่อนอยู่ ซื้อต่อไปเดือดร้อน :-(

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93151 โดย katai1984
อัพเดท 11/3/17

ยูเมะ โทรมาทุกวัน พยายามจะให้จ่ายรักษาเครดิตก่อน แล้วกดเงิน 1600 ที่หลือออกมา ก็ปฏิเสธไปตลอด บอกว่ายังไม่มีค่ะ สรุปยอดรอบบิลใหม่แล้ว เข้าสู่เดือนที่ 2. รอดูต่อไป เจ้าหน้าที่ยังพูดดี

CitiAdvance โทรมา 2-3 ครั้ง ยังพูดดี (หยุดรอบบิลแรก)

บัตรเครดิต UOB โทรมา 2 ครั้งยังพูดดี (หยุดรอบบิลแรก)

กรุงศรีดรีมโลน โทรมา 2 ครั้งยังพูดดี (หยุดรอบบิลแรก)

กลางเดือนนี่แหละกำหนดหลายบัตรเลย ปลายเดือนคงรับโทรศัพท์กันสนุกเลย แต่ยังสู้ค่ะ เสาร์อาทิตรับบ้างไม่รับบ้างค่ะ

สินเชื่อที่ทำงานก็ยังไม่รู้ผล ลุ้นต่อไปค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93254 โดย katai1984
อัพเดท 17/3/17

Umay- โทรมาทุกวัน ตอนนี้จะพยายามให้จ่าย 500 ก่อนเพื่อรักษาบัญชี จนท.ยังพูดดี แต่พูดเยอะมากไม่ยอมวางโทรทุกวัน เช้าเย็น เริ่มมีถามบุคคลอ้างอิง สถานที่ทำงาน ชื่อพ่อชื่อแม่(ชื่อเราไม่ตอบบอกว่าไม่ต้อวก็ได้มั้งคะ)

กรุงศรีครีมโลน- 3-4 วันโทรมาที ยังพูดดี บอกไม่มี ยังบอกว่าขอติดตามตามระบบทุก 4 วัน ถ้าลูกค้ายังไม่มีให้แจ้งเจ้าหน้าที่ได้เลย

บัตรเครดิตกรุงศรี- บอกว่ารอรีไฟแนนซ์ปิดยอด จนท.แจ้งรับทราบขอติดต่อตามระบบ

บัตรเครดิต uob-คล้ายๆบัตรเครดิตกรุงศรี

City Advance- 3-4 โทรมาที บอกไม่มี จนท.บอกรับทราบแล้ววางไป มีส่ง SMS มาครั้งนึง

บัตรเครดิตกสิกร- เลยกำหนดมาแล้ว 10 กว่าวัน ยังเงียบอยู่

ที่เหลือเริ่มถึงกำหนดกลางเดือนนี้ ปลายเดือนคงรับโทรศัพท์กันสนุก :เฮ้อ:

เริ่มหนัดใจกับยูเมะโทรบ่อยมากจนเหนื่ยตอบ :cry2:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93256 โดย Ice23
สู้ๆ ครับ ของผมกรุงศรีกับ first choice โทรมา บอกว่าเป็นบัญชีปรับโครงสร้างให้จ่ายก่อน 1 งวด เลยบอกยังไม่มีครับ แต่เริ่มพูดเสียงไม่ดี

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93295 โดย katai1984

Ice23 เขียน: สู้ๆ ครับ ของผมกรุงศรีกับ first choice โทรมา บอกว่าเป็นบัญชีปรับโครงสร้างให้จ่ายก่อน 1 งวด เลยบอกยังไม่มีครับ แต่เริ่มพูดเสียงไม่ดี

ขอบคุณมากๆค่ะ แอบท้อเล็กๆ แต่เอาเงินเค้ามาแล้วก็ต้องทน วันนี้แต่เช้าเลย

ยูเมะ โทรมาไม่ได้รับกำลังจะลงรถเมล์ อุตส่าห์โทรกลับเพราะกลัวจะโทรเข้าที่ทำงาน

จนท.ผู้ชายรับสาย: ที่จนท.แนะนำให้ชำระยอดเพื่อรักษาบัญชีวันนี้สะดวกมั้ยครับ
เรา : เอาตรงๆวันนี้ไม่ทันค่ะ
จนท.: วันนี้ไม่สะดวกนะครับ ขออนุญาตโอนสายให้จนท.ที่ดูแลนะครับ
เรา : ค่ะ

โอนสายไปจนท.ผู้หญิงรับ เสียงแข็งๆเข้มๆ : ที่เคยแจ้งไว้ว่าจะดูให้ตั้งแต่ปลายเดือน กลางเดือน จนตอนนี้ก็ยังไม่ขำระมา ซึ่งจนท.เค้าก็แนะนำแล้วว่าให้จ่ายเพื่อรักษาบัญชีก่อนเท่าไหร่ก็ได้ ถ้ายังงัยวันนี้รบกวนจัดการให้ด้วยนะคะ

เรา: ค่ะ (เพราะรู้ว่าพูดไปนางคงไม่ฟังแน่ๆ)

ปล.อุตส่าห์โทรกลับ เนื่องจากวันเสาร์ อาทิตย์ตั้งใจจะไม่รับสายเจาหนี้ไหนเลยอยากพักหู พักสมองบ้าง บวกกับวันเสาร์ทำงานพิเศษด้วย วันละ 400 ก็เอานาทีนี้ ใครจะคิดว่าเงินเดือนเกือบสี่หมื่น จนมาวันนี้ไปรับจ๊อบวันละ 400 ก็ทำหมดขอแค่ให้ได้เงินมาเก็บๆไว้บ้าง :wake:

7 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93348 โดย katai1984
อัพเดท 22/3/17

ยูเมะ- ยังตื้อให้จ่ายหยอดไม่เลิก

City advance- ไม่ค่อยโทร วันนี้ได้รับ SMS แจ้งให้ติดต่อขอรับโปรแกรมพิเศษ หยุดจ่าย 4/3/17 งวดแรก

ที่อื่นๆ ยังพูดจาโอเค

สู้กันต่อไปยาวๆ :สู้ๆ:

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93439 โดย katai1984
อัพเดท 27/03/17

ตอนนี้ยูเมะครบ 2 รอบบิลแล้ว

กู้สวัสดิการผ่านมาปิดไปบางส่วน (ณ ตอนที่ตัดสินใจกู้ เมื่อ 3 เดือนที่แล้ว ยังไม่คิดว่าจะปล่อยเสีย คิดได้ตอนนี้ผลมันอนุมัติมาแล้ว TT)

ก็ยังเหลืออีกหลายตัวอยู่ สู้ต่อไป :wake:

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93542 โดย katai1984
อัพเดท 31/3/17

ยูเมะ- โทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้แล้ว ยังงัยก็ไม่รับข้อเสนอแน่ แต่ตอบไปว่าขอตัดสินใจก่อน

สินเชื่อกรุงศรีดรีมโลน- เนื่องจากเพิ่งผ่อนไปได้แค่ 3 งวด จนท.แจ้งว่าลูกค้ายังไม่เข้าเกณฑ์จะไม่สามารถปรับโครงสร้างหนี้ได้ แถมจนท.ตังสอบถามว่าบัตรเครดิตกรุงศรี กับบัตร FC เห็นลูกค้าจ่ายเข้ามาแล้ว ไม่สะดวกกดออกมาหมุนเหรอคะ (2 ตัวนี้ได้สินเชื่อจากที่ทำงานไปปิด) เลยแจ้งไปว่าต้องทำบัญชีเป็น 0 ค่ะกดไม่ได้เพราะบริษัทเค้าจะตรวจสอบ

สินเชื่ออื่นๆ ยังคุยง่ายอยู่ บอกยังไม่สะดวก ก็บอกขอติดต่อมาใหม่นะคะ เด๋วทุกตัวจะเริ่มเข้ารอบบิลที่ 2 แล้วคงโทรมาถี่กว่าเดิม :No:

สอบถามนะคะ อ่านกะทู้ของเพื่อนๆหลายๆคนแล้ว แต่เพื่อความมั่นใจ ในกรณีที่เก็บเงิน h/c ไม่ทัน แล้วถูกฟ้อง แล้วเราไปตามศาล เซ็นยอมความไป แล้วเราสามารถจ่ายได้ตามที่รับสภาพหนี้ไปที่ศาล เราจะไม่ถูกอายัดเงินเดือนใช่มั้ยคะ กลัวมากเนื่องจากให้เรื่องมาถึงที่ทำงานไม่ได้เพราะถือเป็นความผิด

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93587 โดย katai1984
อัพเดท 03/04/17

ปฏิเสธปรับโครงสร้างหนี้ยูเมะไปแล้ว รอเก็บเงิน H/C อย่างเดียว

ที่อื่นโทรบ้างประปราย ยังพูดง่ายอยู่

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93631 โดย katai1984
อัพเดท 5/4/17

ยูเมะ- โทรมาโน้มน้าวให้ปรับโครงสร้าง โดยเสนอเลื่อนจ่างวดแรก 2/5/17 เป็น 2/6/17 ยอดหนี้จากวันที่โทรมาเสนอครั้งแรก เกือบๆ 89,000 วันนี้แจ้งว่า ยอด 91,800 วิ่งเร็วยิ่งกว่าจรวด
ยังปฏิเสธ เจ้าหน้าที่ก็น่ารักแจ้งว่าลูกค้าไม่รับเราก็เคารพการตัดสินใจ แต่ลูกค้าจะถูกบอกเลิกสัญญา และต้องจ่ายหนี้เต็มทั้งหมด

ปล่อยค่ะ :No:

สู้ต่อไป :wake:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.781 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena