อยากทราบยอดหนี้ว่าเหลือเท่าไหร่ จากการที่โดนอายัดเงินเดือน

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92823 โดย Ravii
ผมมีหนี้บัตรเครดิตหลายใบ สุดท้ายผ่อนไม่ไหว เลยหยุดจ่ายทุกใบ บางใบได้ขึ้นศาลไปแล้ว และเริ่มมีการอายัดเงินเดือนแล้ว ผมอยากทราบว่ายอดหนี้คงเหลือ เท่าไหร่ เราจะเช็คได้อย่างไรครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92825 โดย jackTs
.
ลูกหนี้(จำเลย)จะค้องไปติดต่อสอบถามที่สำนักงานบังคับคดีเอาเองครับ
เรื่องแบบนี้ ผมเคยตอบมาหลายครั้งแล้ว ลองไปอ่านดูนะครับ

โดนอายัดเงินเดือนมา7เดือนแล้วค​รับอยากทราบขั้นตอนการยกเลิกการ​หักเงินเดือนเมื่อหักครบแล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44195&Itemid=64#83175

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92868 โดย Ravii

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92880 โดย Hippocrite
ลองใช้ปุ่มสืบค้น หรือ google ค้นหาข้อมูลที่อยากรู้ดูครับ

ผมว่าเกิน80% คุณจะได้คำตอบ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ (^_-)

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94464 โดย Ravii
อยากทราบว่า จะโดนอายัดงวดสุดท้าย กรมบังคับคดีจะแจ้งบริษัทก่อนมั​้ยว่ายอดหนี้คงเหลือเท่าไหร่

ผมเป็นหนี้บัตร FC ตอนนี้โดนอายัดเงินเดือนไปแล้ว ที่ต้องทำอย่างนี้เพราะ มีหลายบัตร และหยุดจ่ายพร้อมๆ กัน HC. ก็ไม่ไหว ไม่มีเงินก้อน คาดว่า ตอนประมาณ พฤศจิกายน 2560 น่าจะอายัดครบ แต่ที่ผมสงสัยคือ สมมุติ หนี้งวดสุดท้ายที่จะอายัดเหลืออยู่ 2,000 บาท แต่บริษัท หักผมอยู่ที่เดือนละ 6,000 บาท คือถ้าหักเงินเดือนงวดสุดท้ายเท่าเดิมของทุกๆ เดือน ก็จะโดนอายัดเกินไป 4,000 บาท อย่างนี้ กรมบังคับคดี เขาจะแจ้งกับทางบริษัทมั้ยว่า ในงวดนี้ให้อายัด 2,000 บาท

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94466 โดย jackTs

Ravii เขียน: อยากทราบว่า จะโดนอายัดงวดสุดท้าย กรมบังคับคดีจะแจ้งบริษัทก่อนมั​้ยว่ายอดหนี้คงเหลือเท่าไหร่

เรื่องแบบนี้ ทางกรมบังคับคดีเขาไม่มีการแจ้งให้นายจ้าง(บริษัทฯ) ทราบล่วงหน้าหรอกครับ

จะมีก็แต่ปล่อยให้จำเลยต้องถูกอายัดเงินเดือนให้เกินเอาไว้ก่อน (ลูกหนี้บางรายถูกอายัดเงินเดือนเกินไปหลายเดือน หรือเกินไปเป็นปีก็มี) แล้วหลังจากนั้น ก็ให้ลูกหนี้มาทำเรื่องขอรับเงินที่ถูกอายัดเกินไว้ด้วยตัวเอง...ผมก็เคยทำ Link เอาไว้ให้ดูแล้วนี่ครับ...ทำไมถึงไม่อ่านล่ะครับ?

กรมบังคดีหักเงินเกินแล้วเราต้องทำไงถึงให้เลิกอายัดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44056&Itemid=64#81152

หากลูกหนี้ต้องการให้มีคำสั่งยกเลิกการอายัดเงินเดือน ลูกหนี้ก็ต้องไปทำเรื่อง(เขียนคำร้อง)ที่กรมบังคับคดีเอาเอง

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นมานานหลายปีมากแล้ว และก็มีการร้องเรียนมาตลอดนับไม่ถ้วน คุณลองเข้าไปดูที่เว็ปไซด์ของกรมบังคับคดีก็ได้นี่ครับ

หัวข้ออายัดทรัพย์
test.led.go.th/faqn/faq.asp?nomod=d

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96602 โดย Ravii
คือตอนนี้ผมก็ถูกอายัดเงินเดือน มาประมาณ 8 เดือน และเมื่อเดือนที่แล้วได้เช็คยอดหนี้คงเหลือ กับทางกรมบังคับคดี (เว็บไซท์) เหลือยอดหนี้อยู่ประมาณ สองหมื่นกว่าบาท ผมจะยังสามารถเจรจาแฮร์คัท กับทางเจ้าหนี้ได้อยู่หรือเปล่าครับ อยากหมดหนี้กับเจ้านี้ไวๆ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99987 โดย Ravii
หนี้ด้านบน ผมไปปิดที่กรมบังคับคดีเรียบร้อยแล้วครับ

ต่อมามีอีกตัวที่กำลังจะจะฟ้องเป็นของซิตี้แบงค์ แต่ได้เจรจาต่อรองกันอยู่ ยอดฟ้อง 70000 ผมขอปิดที่ 50000 ทางบริษัททวงหนี้ ก็ยื้อ จะเอา 52000 ให้จบภายในสิ้นเดือนนี้ จะได้ถอนฟ้องให้ คือคุยกันนานมากครับ ตั้งแต่ช่วงต้นเดือน นี่ก็จะสิ้นเดือนแล้ว เขาก็ยังยื้อจะเอา 52000 ให้ได้ ผมมีปัญญาที่จะจ่ายปิดให้แค่ 50000 จริง ๆ ซึ่งตอนนี้ ก็ยังหาตังค์ที่จะปิดยังไม่ครบด้วยซ้ำ เหลืออีกแค่ 2 วัน คิดว่าทางเค้าจะยอมให้ผมที่ 50000 มั้ยครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99993 โดย ReFreshZzz

Ravii เขียน: หนี้ด้านบน ผมไปปิดที่กรมบังคับคดีเรียบร้อยแล้วครับ

ต่อมามีอีกตัวที่กำลังจะจะฟ้องเป็นของซิตี้แบงค์ แต่ได้เจรจาต่อรองกันอยู่ ยอดฟ้อง 70000 ผมขอปิดที่ 50000 ทางบริษัททวงหนี้ ก็ยื้อ จะเอา 52000 ให้จบภายในสิ้นเดือนนี้ จะได้ถอนฟ้องให้ คือคุยกันนานมากครับ ตั้งแต่ช่วงต้นเดือน นี่ก็จะสิ้นเดือนแล้ว เขาก็ยังยื้อจะเอา 52000 ให้ได้ ผมมีปัญญาที่จะจ่ายปิดให้แค่ 50000 จริง ๆ ซึ่งตอนนี้ ก็ยังหาตังค์ที่จะปิดยังไม่ครบด้วยซ้ำ เหลืออีกแค่ 2 วัน คิดว่าทางเค้าจะยอมให้ผมที่ 50000 มั้ยครับ

มันเป็นเรื่องธรรมดาของเจ้าหนี้ครับ ที่จะต้องยื้อยอดที่คุณต้องจ่ายคืนให้ได้มากที่สุดครับ แค่อย่างน้อยคุณน่าจะมีเวลา เหลืออีกหลายเดือนครับ ผมแนะนำให้ใจเย็นๆ แล้วรอฟังยอดที่เจ้าหนี้ได้แจ้งเป็นระยะ ๆ ครับ
แล้วคุณก็ต่อรองตามที่คุณต้องการครับ

*** ถึงแม้ว่าจะถึงชั้นศาลแล้ว คุณก็มีสิทธิ์ต่าง ๆ นะครับ เช่น การเลื่อนนัดศาล เป็นต้นครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100045 โดย Ravii
ยื้อจนวันสุดท้ายครับ แล้วที่สุดเขาก็ยอมให้ ลดให้ที่ 50,000 แล้วผมขอเอกสาร ยื่นยันการปิดหนี้ แล้วก็นำเงินไปจ่ายปิดบัญชีที่ 7-11 เรียบร้อยครับ

จบไปแล้ว 2 บัตร ปิดได้ปีละใบ
ผมยังเหลือหนี้อีก 3 บัตรครับ คือ พาวเวอร์บาย อิออน และยุเมะพลัส 2 บัตรหลัง หนักๆ ทั้งนั้น

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.436 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena