เลื่อนนัดศาลได้แล้วพอหาข้อมูลแล้วมีคำถามครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92739 โดย Warintip
เพิ่งไปศาลมาแล้วได้เลื่อนนัดไปประมาณ 1เดือน แต่เท่าที่ดูเอกสารของอีซี่....(บัตรยู...)มีการระบุว่าทางผมได้เป็นหนี้ตั้งแต่ปี 52 และจ่ายมาโดยตลอด จนมาหยุดจ่ายเมื่อประมาณปี58 มีรายละเอียดดังนี้

รายการถอนเงินสินเชื้อหมุนเวียนทั้งสิ้น__160,000
รายการชำระยอดหนี้ทั้งสิ้น___________210,000
ลูกค้าชำระหนี้ครั้งสุดท้ายวันที่ xx/09/58
ยอดหนี้คงเหลือ/___________________70,000

สรุปภาระหนี้ ณ วันที่ xx/12/59
เงินต้น+ดอกเบี้ยตั้งแต่หยุดจ่าย+ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินค้างชำระ+ค่าปรับค่าติดตาม
=85,000

แสดงว่ายังไม่หมดอายุความและฟ้องตามทะเบียนบ้าน
ซึ่งผมก็ไม่ได้จะไม่จ่าย แต่ผมว่าผมก็จ่ายไปเยอะจนเกินมากแล้วเลยมีคำถามดังนี้ครับ

1.ยอดที่ผมจ่ายเค้าเกินไปเกิน 50,000ถูกต้องไหมครับ
1.1 ถ้าถูกแสดงว่าเงินต้นผมก็ควรจะหมดแล้ว และผมก็จ่ายเกินไปพอสมควรแล้วด้วย
(จะได้เอาไว้ต่อรองกับทางอีซี่)
1.2 ถ้าไม่ถูก ผมต้องจ่ายตามที่เค้าฟ้อง ทำให้ขอส่วนลด hair cut ได้น้อยด้วยหรือเปล่าครับ

2.ตอนนี้ยังไม่ได้โทรต่อรองกับทางอีซี่
อ่านในกระทู้มีทั้งคนบอกว่า ไม่ควรโทรไปก่อน(ง้อมัน) รอให้ทางอีซี่โทรมาดีกว่า(มันง้อเรา)
กับ
มีคนบอกว่าโทรไปเจรจาได้เลย
ทางไหนดีกว่ากันครับ

3. (ในกรณีที่เจรจาไม่ได้) ถ้าผมจะสู้คดี ยกประเด็นเรื่องอีซี่เป็น non bank
เรียกเก็บดอกเบี้ยไม่เป็นธรรม มีโอกาสชนะไหมครับ
ิ แล้วผมมีสิทธิจะเลื่อนนัดศาลครั้งที่2เพื่อขอสู้คดีได้ไหมครับ

3.1 ถ้าชนะผมไม่ต้องจ่ายเลยใช่ไหมครับ

3.2 ถ้าแพ้ ผมมีทรัพย์อยู่ชิ้นนึงที่ไว้ทำมาหากินใกล้ผ่อนหมดแล้ว ถ้าผมโอนให้คนอื่นตอนนี้
จะเป็นการ อำพรางทรัพย์ ไหมครับ แล้วมีโทษอะไรครับ
3.3 ผมกับภรรยาจดทะเบียนสมรส แล้วเช่าบ้านค้าขาย โดยมีสินค้าในบ้านและมีภรรยาผมเป็นเจ้าบ้าน เค้า
สามารถเข้ามายึดสินค้าในร้านได้ไหมครับ
เพราะอ่านมาเจอแต่มีคนมีบ้านอยู่อาศัย ไม่ได้เป็นร้านค้า

ที่ถามเรื่องสู้คดี ไม่ใช้ว่าไม่อยากจ่ายแต่ผมจ่ายมาเยอะมากแล้ว
จ่ายเกินไป50,000+ที่ฟ้องเอาอีก85,000 เท่ากับจะให้จ่ายเกินเงินต้นตั้ง130,000เลยเหรออีซี่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92746 โดย Pheonix
ต้องต่อสู้ตามพระราชบัญญัติว่าด้วยข้อสัญญาไม่เป็นธรรม ตามพจนานุกรม ดอกเบี้ยหมายความว่า เงินที่ฝ่ายหนึ่งจ่ายให้แก่อีกฝ่ายหนึ่งเพื่อการได้ใช้เงินของฝ่ายนั้น การเรียกดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมรวมกันร้อยละ 15+12.97 รวใมเป็นร้อยละ 27.97 ต่อปี จึงเกินกว่ากฎหมายกำหนดร้อยละ 15 ต่อปี จึงเป็นสัญญาที่ไม่เป็นธรรม รีบปรึกษาคุณอาไพโรจน์ สายด่วนคนเป็นหนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94564 โดย Warintip
ความคืบหน้าล่าสุด ตอนนี้ แพ้คดีแล้วครับ
โดนศาลสั่งให้จ่ายอดเงินต้น70000บาท
โดยยอดที่เคยจ่ายไปก่อนหน้าศาลบอกว่า จ่ายโดยสมัครใจ

เลยอยากทราบว่า
ผมกับภรรยาจดทะเบียนสมรส แล้วเช่าบ้านค้าขาย โดยมีสินค้าในบ้านและมีภรรยาผมเป็นเจ้าบ้าน เค้า
สามารถเข้ามายึดสินค้าในร้านได้ไหมครับ
เพราะอ่านมาเจอแต่มีคนมีบ้านอยู่อาศัย ไม่ได้เป็นร้านค้า

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.369 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena