ถ้าลูกหนี้ตกเป็นผู้ต้องขัง เจ้าหนี้จะทำอย่างไร

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95210 โดย จอยสู้หนี้
Replied by จอยสู้หนี้ on topic ไม่เคยจ่ายค่างวด
มาแล้วจ้า หมายศาลมาแล้ว หมายจากศาลมีนบุรี :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

13/07/60 กรุงไทย ยอดฟ้อง 262,532.26 ไม่ชำระเลย

25/07/60 เกียรตินาคิน ยอดฟ้อง 221,203.35 ไม่ชำระเลย

08/08/60. พรอมิส ยอดฟ้อง 51,549 ชำระวันสุดท้าย 29/11/60

มีใครไปวันเดียวกันจอยมั้งไหมค่ะ จะได้มีเพื่อน :laughing:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95656 โดย จอยสู้หนี้
Replied by จอยสู้หนี้ on topic ไม่เคยจ่ายค่างวด
อัพเดตๆ จ้า 11/07/17 :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

มีส่วนลดมาแล้วจ้า
first choice ยอดหนี้ 70,048.15 บาท ลดเหลือ 40,000 ผ่อนจ่าย 10 งวด ได้ส่วนลด 30,048.15

เซ็นทรัล เอ็กซ์คลูซีฟ (อันนี้ในเครือกรุงศรีฯ เหมือนกับ first choice) ยอดหนี้ 69,369.29 ลดเหลือ 24,500 บาท ผ่อนจ่าย 3 งวด ไ

ถือว่าส่วนลดเป็นที่หน้าพอใจ :love: :love:

ส่วนเรื่องขึ้นศาลของเดือนกรกฎาคมมีดังนี้

13/07/17. ktc

25/07/17. เกียรตินาคิ

เอาตามจริงก็ขี้เกียจจะไปเหมือนกัน :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95736 โดย จอยสู้หนี้
อัพเดต 13/07/60. :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

เรื่อง ฟ้องกับกรุงไทย KTC

วันนี้เดินทางไปศาลมีนบุรีเพื่อไปไกล่เกลี่ยกับกรุงไทย นัดกับเพื่อนไว้แต่มันเบี้ยวเรา
เลยเดินหน้าไปคนเดียวเลย อ่านมาเต็มที่เราทำได้แน่ๆ สู้ไว้ย!!! :wo: :wo:

ไปถึงก่อนเวลานัดเล็กน้อย ได้คิวที่ 17 กำลังดี คิวต้นๆ นั่งรอเรียกเพื่อเข้าห้องไกล่เกลี่ย
เพื่อนร่วมทางมากมายท้งมาคนเดียว มาเป็นคู่ มาเป็นครอบครัว มากับทนาย
เราไปคนเดียวก็แอบๆ กังวล :sweat:

ยอดฟ้อง 262,532.26 บาท
ยอดเงินต้น 2 บัตรรวมกัน 236,996.18 บาท
ส่วนลดที่ได้รับ 30% คิดจาก ยอดฟ้อง - เงินต้น X 30% ได้ส่วนลด 7,660.82 บาท
ยอดก่อนคิดดอกเบี้ย 254,871.44 บาท เจ้าหน้าที่ตัดให้เหลือ 254,800 บาท
อัตราดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี แต่เป็นอัตราลดต้นลดดอก
จำนวนผ่อน 36 งวด จะยอดเท่าไหร่ก็ให้แค่ 3 ปี

เรียกครั้งที่ 1

เจ้าหน้าที่ยังดูเด็กๆ อยู่เลย เป็นน้องผู้หญิง เริ่มคุยกัน เจ้าหน้าที่ก็จะแจงยอดให้เราฟัง
สรุปรอบแรก เจ้าหน้าที่มีความประสงค์ให้เราจ่ายที่เดือนละ 7,000 บาท
อยากจะด่าจริงๆ ถ้ามีจ่ายขนาดนี้จะมาให้ตัวเองโดนฟ้องทำไม ก็ขอไปตั้งหลักใหม่
:เฮ้อ:

เรียกครั้งที่ 2

เจ้าหน้าที่คนเดิม เราแจ้งไปเลยว่ายอด 7,000 บาท ไม่มีปัญญาส่งค่ะ ลดอีกได้ไหม จบครั้งที่ 2 ด้วยยอดผ่อนเดือนละ 5,000 บาท เจ้าหน้าที่บอกว่าต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้ว ลดมาเท่านี้ งวดสุดท้ายพี่ต้องปิดหมด มันจะเยอะมาก จะปิดไม่ไหว เลยขอไปตั้งหลักอีกรอบดูแล้วไม่ไหวแน่ๆ
:เฮ้อ:

ระหว่างนี้ไปนั่งคิดว่่าจะเอายังไงดี จะปรึกษาใครดีโทรหาเพื่อนก็ไม่รับ เลยหน้าด้านเดินไปหาคนที่มีทนายมาด้วย บอกว่าขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เล่าให้เขาฟังว่าแบบนี้ๆ เขาให้คำแนะนำว่า แจ้งไปเลยว่าเราขอจ่ายกี่บาท บอกเจ้าหน้าที่ไปเลยว่าของต่ำที่สุดได้แค่ไหน ถ้าไม่ได้ส่งเรื่องไปเลย ส่งหมดแล้วไม่มีกินน้องจะทำไง ก็มานั่งคิดจริงด้วย ส่งไม่รอดยังไงก็ตายอยู่ดี

เรียกครั้งที่ 3

รอบนี้เจอเจ้าหน้าที่คนใหม่ ดูท่าทางแล้วเขี้ยวกว่าน้องคนแรก
เราแจ้งก่อนเลยว่าเราสู้ได้ที่ 2,000 บาท ถ้ามากกว่านี้เราไม่พร้อมส่ง เพราะถ้าส่งแพงแล้วส่งไม่ไหว
ยังไงก็โดนบังคับคดี เพราะฉะนั้นเอาที่เราไหว เจ้าหน้าที่บอกไม่ได้ค่ะ ขอที่ 4,000 บาท
ถ้าพี่ไม่ไหวก็ต้องส่งเรื่อง ต่อไปมันจะยากกว่านี้ อาจจะโดนหักเงินเดือน โดนบังคับคดี
เราเลยบอกส่งเรื่องไปเลยค่ะ ไม่คุยแล้ว เจ้าหน้าที่เลยเสนอทางเรื่องมาใหม่ ส่งที่ 3,000 บาท
แล้วงวดสุดท้ายค่อยมาคุยกันอีกรอบว่าจะปิดอย่างไร แบบนี้พอใจหรือเปล่า
เราเลยโอเค เพราะ 3,000 ก็ยังดี
:laughing:

หลังจากนั้นก็มานั่งรอเซ็นเอกสารยอมความ ของกรุงไทยไม่มีส่วนลดนะคะ เขาจะไม่ยอมลดในส่วนของเงินต้นเด็ดขาด แต่จะเป็นการลดดอกเบี้ยให้แทน และห้ามผิดนัดชำระโดยเด็ดขาดไม่อย่างนั้นดอกเบี้ยจะปรับมาที่ 15% และโดนบังคับคดีทันที แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงไหม เพราะแฟนเราก็โดนฟ้องแบบนี้ เรื่องจ่ายเงินค่าซ่อมรถคู่กรณี เขาก็บอกว่าห้ามจ่ายช้า จ่ายเลท จะโดนบังคับคดีทันที แต่เราก็เลยทุกเดือนตั้งแต่งวดที่สองไม่เห็นเป็นไร

เริ่มส่งวดแรก 05/08/60
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.334 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena