รบกวนสอบถามคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91838 โดย cha-lee
(o_O) ตอนนี้(ปี 60)เริ่มหยุดจ่ายบัตรเครดิต ทุกบัตร รอ H/C เพราะชำระขั้นต่ำไม่ไหวคะ

สอบถามว่า: วงเงินคงเหลือที่ใช้ได้ในบัตร เราควรกดออกมาให้หมดไหมคะ หรือ ปล่อยไว้ ให้หนี้หยุดตรงยอดปัจจุบันพอ

ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91848 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic รบกวนสอบถามคะ

cha-lee เขียน: ตอนนี้(ปี 60)เริ่มหยุดจ่ายบัตรเครดิต ทุกบัตร รอ H/C เพราะชำระขั้นต่ำไม่ไหวคะ

สอบถามว่า: วงเงินคงเหลือที่ใช้ได้ในบัตร เราควรกดออกมาให้หมดไหมคะ หรือ ปล่อยไว้ ให้หนี้หยุดตรงยอดปัจจุบันพอ

ขอบคุณคะ

ให้กดจำนวนเงินที่เหลือในบัตรทุกใบ ออกมาให้หมดเลยครับ
แล้วถือเงินทั้งหมดเอาไว้(ห้ามนำไปใช้จ่ายอย่างเด็ดขาด) พร้อมกับเก็บเงินออมเพิ่มเติม เพื่อรอทำ Haircut

วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง

และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่ ถึงแม้ลูกหนี้อย่างเราจะเคยถูกฟ้องศาลไปแล้วก็ตาม

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cha-lee

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91856 โดย cha-lee
Replied by cha-lee on topic รบกวนสอบถามคะ
ขอบคุณคะ คุณ นกกระจอกเทศ

ดิฉันเป็นน้องใหม่ ชมรมหนี้บัตรเครดิต คะ

ก่อนหน้านี้เครียดมาก จนล้มป่วย แต่พอได้เข้ามาอ่านกระทู้ของท่านสมาชิกคนอื่นๆเลยทำให้พอมีหวัง

มีกำลังใจ ในการต่อสู้ ที่ผ่านมา ผ่อนขั้นต่ำเดือนละ 20,000.-บาท มาตลอดจนปัจจุบันนี้ จ่ายไม่ไหว

เลยคิดว่า จะหยุดจ่าย เพื่อรอ H/C คะ ยังไงขอกำลังใจและคำแนะนำ จากเพื่อนชาวชมรมด้วยนะคะ/ขอบคุณคะ :crying:

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91886 โดย ngang2538
Replied by ngang2538 on topic รบกวนสอบถามคะ
สุขภาพเป็นเรื่องสำคัญนะ คุณ cha-lee ต้องดูแลค่ะ
เรื่องหนี้จัดไว้ลำดับรองๆลงมา ค่อยคิดค่อยแก้ เดี๋ยวก็ได้ทางออก
ไม่อยากให้เครียด

ส่วนตัวก็เคยเครียดจนถึงขั้นกินไม่ได้ นอนไม่หลับ แต่พอพบชมรมก็มีแสงสว่างให้มองเห็นทาง
หยุดมา5ปี ปลดได้ 4 เจ้า เหลืออีก 5 ฟ้องครบหมดแล้ว ตอนนี้อาญัติเงินเดือนอยู่
วิธีชำระ ก็แล้วแต่สะดวก แล้วแต่เลือก เพราะความจำเป็นแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ใช้ทั้ง Hair cut แบบครั้งเดียวจบ และแบบแบ่ง3-6 งวด สุดท้ายเลือกแบบอาญัติเงินเดือน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของสถานการณ์ค่ะ

ค่อยๆศึกษา อ่านเยอะๆ เอาใจช่วยค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cha-lee

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91894 โดย cha-lee
Replied by cha-lee on topic รบกวนสอบถามคะ
ขอบคุณมากคะ คุณ VEE

ตอนนี้ก็เริ่มทำใจกับการโทรทวงของเจ้าหนี้ คะ (ปกติจ่ายขั้นต่ำตรงดิวทุกรอบ มา 5-6 ปี)

จะรับทุกสาย คิดซะว่าเป็นหน้าที่ของเค้า ส่วนตัวเองก็พยายามจะไม่เครียด เพราะจะได้ไม่มีผลต่อการทำงาน

เดี๋ยวจะทำให้ยอดรายได้ตก ไม่มีเงินเก็บไป H/C เค้า คะ :wake: /เวลาเครียด ก็เข้ามาหาความรู้ และ

กำลังใจจากในเพจนี้ ซึ่งมันได้ผลจริงๆคะ อย่างน้อยก็ยังมองเห็นทางออก /สู้ๆไปด้วยกันนะคะ :สู้ๆ:

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91897 โดย manon
Replied by manon on topic รบกวนสอบถามคะ
สวัสดีครับ
มาเป็นกำลังใจให้ครับ
ของผมหยุดจ่ายทุกบัตรพร้อมกันมา 9 เดือน ฟ้องแล้ว 1 เจ้า
ปิดได้ 2 เจ้า ตอนแรกก็เครียดครับ แต่ตอนนี้ก็ปกติครับโทรมาก็รับครับ รอส่วนลดงามๆ
อ่านเยอะๆครับ สู้ๆครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91900 โดย super3
Replied by super3 on topic รบกวนสอบถามคะ
แนะนำให้เริ่มเก็บเงิน เก็บได้มากน้อยต่อเดือนก็เก็บค่ะ ห้ามใช้ เริ่มแรกอยู่ในช่วงปรับตัวอาจเก็บได้น้อยหน่อย แต่ก็ยังดีกว่าไม่เก็บเลบนะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91904 โดย cha-lee
ขอบคุณคะ คุณ MANON

ดิฉัน รวมๆ 10 บัตร ยอดหนี้ประมาณ 5 แสนคะ /ภายในปีนี้ต้องปิดได้สักบัตร (ให้กำลังใจตัวเอง)

ไม่อยากผ่อนขั้นต่ำไปตลอดชีวิต อะไรที่ผิดพลาดไปแล้ว ย้อนกลับคืนมาไม่ได้ มองไปข้างหน้าอย่างเดียวคะ :crying: :crying: :crying:

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91906 โดย cha-lee
ขอบคุณคะ คุณ super 3

ตอนนี้คิดว่าจะเปิดบัญชี สำหรับเก็บเล็กผสมน้อย ค่อยๆฝาก เดือนละ ไม่กี่พันไปก่อน อดมื้อ กินมื้อ จาก

ที่ประหยัดอยู่แล้ว ต้องประหยัดให้เยอะอีก (นน.ลด ฮวบ) ก็ต้องสู้กันต่อไป / การพูดคุยและได้ปรึกษากับ

เพื่อนๆในชมรม ทำให้ได้กำลังใจ และรู้สึกดีขึ้นคะ ..ขอบคุณมากๆคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91907 โดย super3
Replied by super3 on topic รบกวนสอบถามคะ
ขอบคุณคะ คุณ super 3 // เป็นกำลังใจให้ซึ่งกันและกันค่ะ ชองเราโดนทหารไทยฟ้องมาแล้ว รอขึ้นศาลต้นเดือน มีนาคม

ก่อนหน้านี้เครียดมาก จนล้มป่วย // อย่าไปเครียดเรื่องพวกนี้มากจนล้มป่วยค่ะ คิดซะว่าถ้าป่วยก็ต้องเสียเงินรักษาตัวอีก เก็บเงินไว้กินดีกว่า ขอให้คิดมุมกลับ ว่าเราเจอชมรมนี้อย่างน้อยเราก็มีแนวทางในการแก้ไขหนี้

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92379 โดย cha-lee
ณ ตอนนี้ 04/02/60 อีซี่บาย โทรบ่อยมากๆ โทรเข้าทั้งมือถือ และเบอร์ ออฟฟิต กระหน่ำ เปลี่ยนเจ้าหน้าที่โทรตาม ประมาณ 4 คนแล้วคะ บอกให้จ่าย 600.-บาท แล้วค่อยกด ออกมา 700.-บาท เพื่อรักษาเครดิต ตื้อมาก ขนาดบอกว่าไม่มีจะกินแล้วววว (หยุดวันที่ 01/01/60) :No:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92386 โดย Hippocrite
Replied by Hippocrite on topic รบกวนสอบถามคะ

cha-lee เขียน: ณ ตอนนี้ 04/02/60 อีซี่บาย โทรบ่อยมากๆ โทรเข้าทั้งมือถือ และเบอร์ ออฟฟิต กระหน่ำ เปลี่ยนเจ้าหน้าที่โทรตาม ประมาณ 4 คนแล้วคะ บอกให้จ่าย 600.-บาท แล้วค่อยกด ออกมา 700.-บาท เพื่อรักษาเครดิต ตื้อมาก ขนาดบอกว่าไม่มีจะกินแล้วววว (หยุดวันที่ 01/01/60) :No:

ช่วงเดือนแรกๆก็แบบนี้แหละครับ กระหน่ำโทร เป็น​กำลังใจห้นะครับ สู้ๆ (^_-)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92388 โดย ploy1
Replied by ploy1 on topic รบกวนสอบถามคะ

cha-lee เขียน: ณ ตอนนี้ 04/02/60 อีซี่บาย โทรบ่อยมากๆ โทรเข้าทั้งมือถือ และเบอร์ ออฟฟิต กระหน่ำ เปลี่ยนเจ้าหน้าที่โทรตาม ประมาณ 4 คนแล้วคะ บอกให้จ่าย 600.-บาท แล้วค่อยกด ออกมา 700.-บาท เพื่อรักษาเครดิต ตื้อมาก ขนาดบอกว่าไม่มีจะกินแล้วววว (หยุดวันที่ 01/01/60) :No:

เหมือนกันเลยค่ะ โทรไปหาแม่ของเราด้วย ตอนนี้เลยคิดว่าจะไปจ่ายมัน กลัวเจ้าหนี้โทรไปหาแม่เราอีก

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92396 โดย จอยสู้หนี้
Replied by จอยสู้หนี้ on topic รบกวนสอบถามคะ

ploy1 เขียน:

เหมือนกันเลยค่ะ โทรไปหาแม่ของเราด้วย ตอนนี้เลยคิดว่าจะไปจ่ายมัน กลัวเจ้าหนี้โทรไปหาแม่เราอีก

มันจะให้จ่ายหยอดเป็นการยืดอายุความมากกว่า
ความจริงเขาไม่มีสิทธิ์โทรทวงหนี้กับบุคคลอื่น ฟ้องร้องได้นะคะ ลองหาอ่านดูนะ มีอยุ่ในปักหมุด

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92409 โดย cha-lee

จอยสู้หนี้ เขียน:

ploy1 เขียน:

มันจะให้จ่ายหยอดเป็นการยืดอายุความมากกว่า
ความจริงเขาไม่มีสิทธิ์โทรทวงหนี้กับบุคคลอื่น ฟ้องร้องได้นะคะ ลองหาอ่านดูนะ มีอยุ่ในปักหมุด

ช่วงหลังๆโทรเข้าเบอร์ออฟฟิต ขอสายหัวหน้างานเราด้วยคะ เราต่อว่าทำไมไม่โทรเบอร์ มือถือ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าโทรแล้วแต่เราไม่ได้รับสาย (ลักษณะเหมือนแค่ยิงมาอ่ะคะ) เพลียยยย..

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92411 โดย happydead
Replied by happydead on topic รบกวนสอบถามคะ
ของผมหยุดจ่ายยูเมะตั้งแต่ 27/12/59 ณวันนี้ 6/2/60

รับจนเริ่มจะชินละ พูดดีมาก็ตอบดีดีกลับ พูดจาไม่ดีมาบางครั้งก็สวนกลับไป :sweat:

ตั้งแต่ผมเข้าอ่านข้อมูลต่างๆที่พี่ๆให้ไว้ในชมรมนี้ ทำให้ผมกล้าที่จำสู้และอนทนกับพวกทวงหนี้ต่างๆ

ยังไงผมก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ :สู้ๆ:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92412 โดย kujjirachart
Replied by kujjirachart on topic รบกวนสอบถามคะ
ของผมติดอยู่หลายใบ รวมๆแล้ว ล้านกว่าบาท พอเริ่มมาศึกษาที่ห้องนี้ ก็เริ่มมีกำลังใจที่จะหาทางออกได้ครับ แต่ของผมโดน Citi Advance ยอด สองแสน กว่าบาท พอไม่จ่าย 4 งวด มีเจ้าหน้าที่มายืนรอหน้าบ้านเลยครับ อย่างนี้เราร้องเรียน ได้มั้ยครับ?

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92413 โดย Hippocrite
Replied by Hippocrite on topic รบกวนสอบถามคะ

kujjirachart เขียน: ของผมติดอยู่หลายใบ รวมๆแล้ว ล้านกว่าบาท พอเริ่มมาศึกษาที่ห้องนี้ ก็เริ่มมีกำลังใจที่จะหาทางออกได้ครับ แต่ของผมโดน Citi Advance ยอด สองแสน กว่าบาท พอไม่จ่าย 4 งวด มีเจ้าหน้าที่มายืนรอหน้าบ้านเลยครับ อย่างนี้เราร้องเรียน ได้มั้ยครับ?

ถ้ามายืนรอพบตัวลูกหนี้เฉยๆเพื่อทวงหนี้ คงเอาผิดเขาลำบากครับ
แต่ถ้าเริ่มทวงหนี้กับคนอื่นที่กฎหมายไม่อนุญาต เราน่าจะฟ้องได้นะครับ

อย่างไร​ลองศึกษาในห้องกฎหมายดูครับ

สู้ๆนะครับ (^_-)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92416 โดย cha-lee

kujjirachart เขียน: ของผมติดอยู่หลายใบ รวมๆแล้ว ล้านกว่าบาท พอเริ่มมาศึกษาที่ห้องนี้ ก็เริ่มมีกำลังใจที่จะหาทางออกได้ครับ แต่ของผมโดน Citi Advance ยอด สองแสน กว่าบาท พอไม่จ่าย 4 งวด มีเจ้าหน้าที่มายืนรอหน้าบ้านเลยครับ อย่างนี้เราร้องเรียน ได้มั้ยครับ?

Citi Advance เราก็ติดเหมือนกันคะ คิดอยู่ถ้ามาทวงหนี้ที่ออฟฟิต จะทำยังไง ไม่รู้ถึงตอนนั้น จะควบคุมสติ ตัวเองได้อยู่มั่ย

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92462 โดย cha-lee
1. เจฟินเทค 43000.-
2. ธนชาติ 2 บัตร 20000.-+15000.-
3. อิออน 48000.-
4. ซิตี้คอร์ป ลิสซิ่ง 97000.-
5. กสิกร 2 บัตร 29000.-+7500.-(จ่ายขั้นต่ำ)
6. ไทยพาณิตช์ 77000.-(ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้ จ่าย 1 งวด หยุดจ่าย)
7. เฟริสช้อยส์ 48000.-
9. กรุงศรีเซ็นทรัล 37000.-
10. อีซี่บาย 19500.-
หยุดจ่าย 01/01/60

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.631 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena