เป็นไงเป็นกัน หยุดจ่าย Aeon / Citybank / Kbank

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96404 โดย oakron
สวัสดี ครับ เพื่อน ๆ พี่ สัปดาห์ ก่อน ได้ รับ สมญานาม นัก งาน กฎ หมาย แห่ง หนึ่ง แจ้งว่าได้รับมอบอำนาจจากทางกสิกร โทรมาเสอนส่วนลดให้ ที่ 50000 จาก 140000 ทางผมบอกว่ามีปิดจบที่ 40,000 เขาบอกว่างั้นให้ทางผมส่งเอกสารยืนยันภาระหนี้ไป และเขาจะเสนอกับทางธนาคารให้ หากผล อนุมัติให้ผมจ่ายจบก่อนวันที่ 28/08/60
ผมส่งเอกสารเรียบร้อย สนง.กฎหมาย หายไปทั้งเสาร์ และ วัน อาทิตย์ จนถึงวันจันทร์ 10.0น. โทรมาแจ้งผลการขอส่วนลดอนุมัติแล้ว ผมถามุถึงหนังสือยันยันการปิดบัญชี เขาบอกกลับมาว่า ทางสำนักงานใหญ่ออกให้ไม่ทัน เพราะต้องออกตามคิว แต่ทาง แบงค์โทรมายืนยันแล้วว่าเคสผมได้ส่วนลดปิดตามที่ขอ ผมเลบไม่มีความมั่นใจในการที่จะชำระเข้าไป พนก.ของ สนง.กฏหมายคนนี้นก็ยืนยัน ปิดแน่นะ ผมถามหาหนังสือชีแจ้งผการปิดที่ให้ทางสำนักงานกฏหมายผู้ดูแลหนี้ออกให้เกี้ยวกับการปิดบัญชี เขาก็แจ้งว่าต้องรอ น่าจะได้ภายใน 1-2 วัน แต่ถ้าวันนี้ก่อนบ่าย 3 ผมไม่จ่ายยอด 40,000฿ ไป ส่วนลดที่เขาเสนอให้ก็เป็นการโมคะ เอายังไงดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96406 โดย jackTs

oakron เขียน: สวัสดี ครับ เพื่อน ๆ พี่ สัปดาห์ ก่อน ได้ รับ สมญานาม นัก งาน กฎ หมาย แห่ง หนึ่ง แจ้งว่าได้รับมอบอำนาจจากทางกสิกร โทรมาเสอนส่วนลดให้ ที่ 50000 จาก 140000 ทางผมบอกว่ามีปิดจบที่ 40,000 เขาบอกว่างั้นให้ทางผมส่งเอกสารยืนยันภาระหนี้ไป และเขาจะเสนอกับทางธนาคารให้ หากผล อนุมัติให้ผมจ่ายจบก่อนวันที่ 28/08/60
ผมส่งเอกสารเรียบร้อย สนง.กฎหมาย หายไปทั้งเสาร์ และ วัน อาทิตย์ จนถึงวันจันทร์ 10.0น. โทรมาแจ้งผลการขอส่วนลดอนุมัติแล้ว ผมถามุถึงหนังสือยันยันการปิดบัญชี เขาบอกกลับมาว่า ทางสำนักงานใหญ่ออกให้ไม่ทัน เพราะต้องออกตามคิว แต่ทาง แบงค์โทรมายืนยันแล้วว่าเคสผมได้ส่วนลดปิดตามที่ขอ ผมเลบไม่มีความมั่นใจในการที่จะชำระเข้าไป พนก.ของ สนง.กฏหมายคนนี้นก็ยืนยัน ปิดแน่นะ ผมถามหาหนังสือชีแจ้งผการปิดที่ให้ทางสำนักงานกฏหมายผู้ดูแลหนี้ออกให้เกี้ยวกับการปิดบัญชี เขาก็แจ้งว่าต้องรอ น่าจะได้ภายใน 1-2 วัน แต่ถ้าวันนี้ก่อนบ่าย 3 ผมไม่จ่ายยอด 40,000฿ ไป ส่วนลดที่เขาเสนอให้ก็เป็นการโมคะ เอายังไงดีครับ

ที่สำคัญ การทำ Hair cut จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสาร

ยืนยันว่า จะลดหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง

โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้

ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ Hair cut ใดๆ

อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันในทางกฏหมายได้)

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการ

ลดหนี้ (หนังสือ Hair cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด...!

ระวัง...ถูกหลอกให้จ่ายเงินเข้าไปเพื่อหักหนี้ในราคาเดิม(ไม่มีส่วนลด) โดยโกหกว่าจะยอมลดราคา Hair cut ให้ด้วยคำพูด หรือการรับปากกันทางโทรศัพท์ แต่แล้วก็ไม่ยอมทำ Hair cut ให้จริงๆ

มีลูกหนี้โดนหลอกมานับไม่ถ้วนแล้วนะครับ ...ขอเตือน...

อ้างอิงข้อมูลจาก
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ไฟล์บันทึกเสียงคำแนะนำในคดีหนี้สิน จากเจ้าหน้าที่ของศาล
www.sendspace.com/file/w1cha7

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96407 โดย oakron
ขอบคุณมากครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96435 โดย oakron
จ่ายจบหนี้แล้วครับ หลักจากที่คุณ นกกระเทศ บอกถ้าไม่มีหนังสืออะไรชั้แจงเป็นรายลักษณ์ อักษร ก็ไม่ต้องจ่าย ช่วงเวลาประมาณ 15.00 น. เจ้าหน้าจากสำนักงานกฏหมายคนโทรมาถามว่า จ่ายหรือยังยอด 40000 ผมแจ้งกลับไปว่า ขอโทษนะครับ ขออนุญาติไม่จ่ายจนกว่าจะได้หนังสืออะไรชี้แจ้งที่ไม่ชมคำพูดลอยๆ จากนั้นเจ้าหน้าที่ก็วางสายไปไม่เกิน 25 ช.ม. นางโทรมาบอกได้หนังสือยืนยันจากทางกสิกร แล้ว ผมก็บอกไปว่าเคร ครับส่งเมล์มาผมพร้อมจ่ายถ้าได้รับหนังสือ ยืนยัน จ่ายจบ แล้ว ยอดเกือบ 140000 บาท ปิดจบที่ 40000 บาท สู้ๆๆ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96437 โดย oakron

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96482 โดย Noey2556
อิออน เป็นอย่างไรบ้างคะ ของเรายอด 80000 หยุด 4/60 วันนี้ตามมาหาที่ทำงานแต่ไม่ได้เจอกันคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96489 โดย atcharos
ของ city bank ค้างจ่ายมา 3 งวดแล้วค่ะ อยากทราบว่าเจ้านี้เค้าจะฟ้องเร็วมั้ยคะ แล้วเค้าจะมีส่วนลดอะไรให้ได้บ้างหรือป่าว

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96491 โดย oakron

atcharos เขียน: ของ city bank ค้างจ่ายมา 3 งวดแล้วค่ะ อยากทราบว่าเจ้านี้เค้าจะฟ้องเร็วมั้ยคะ แล้วเค้าจะมีส่วนลดอะไรให้ได้บ้างหรือป่าว

อิออน หายเงียบไปเลยไม่โทรไม่ทวง

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96492 โดย oakron

atcharos เขียน: ของ city bank ค้างจ่ายมา 3 งวดแล้วค่ะ อยากทราบว่าเจ้านี้เค้าจะฟ้องเร็วมั้ยคะ แล้วเค้าจะมีส่วนลดอะไรให้ได้บ้างหรือป่าว

CITY ฟ้องแล้วครับขึ้นศาลเดือนหน้า แต่รอส่วลด

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96533 โดย atcharos

oakron เขียน:

CITY ฟ้องแล้วครับขึ้นศาลเดือนหน้า แต่รอส่วลด

ของคุณ oakron ค้างกี่เดือนคะถึงฟ้อง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.559 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena