ขอคำปรึกษาเป็นหนี้สินเชื่อCIMBยอด 270,000 บาท แต่ต้องไปเรียนต่างประเทศไม่สะดวกชำระรายเดือน

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #91449 โดย singlebed
ตามหัวเรื่องเลยค่ะ
เป็นหนี้ที่คิดว่าจะมีปัญหา ไม่สามารถปิดได้เพราะยอดยังเยอะเกินไป จากยอดกู้ 290,000 ชำระ 60 งวด งวดละ 7,730 บาท ตอนนี้ส่งไป 9 งวดแล้วค่ะ เหลือประมาณ 270,000 บาท
ทีนี้ จะไปเรียนต่อญี่ปุ่นเมษาปีหน้า ระยะเวลา 2 ปีค่ะ ทุนเรียนเก็บเองทุกบาทใช้ตังเยอะพอสมควรค่ะ ไปก็กะไปทำงานพาร์ทไทม์ไปเรียนไป ซึ่งรายได้นี่ไม่แน่นอน ไหนจะค่าเทอมค่ากินอยู่ที่โน่น ไหนจะประกันรายปีที่นี่ มีค่าใช้จ่ายส่วนตัวในไทยซึ่งไม่ใช่หนี้อยู่ด้วยค่ะ แม่ก็ต้องส่งเสีย เหมือนไปเรียนเพิ่มรายจ่าย แต่รายได้ห้ามลด ประมาณนั้นค่ะ คือ จริงๆเป็นความผิดพลาดในการวางแผนของตัวเอง สำนึกช้าไป แต่อยากไปเรียนอยากได้ประสบการณ์ชีวิตมากกว่าตัดสินใจที่จะไปและก็ดำเนินการทั้งหมดเรียนร้อยแล้ว
จริงๆมีหนี้ของกรุงศรีด้วย ยอด ณ ตอนนี้ประมาณ 160,000 จากยอดกู้ 170,000 จ่ายเดือนละ 5,450 บาท ไป 9 งวดแล้ว แต่ตั้งใจจะปิดก่อนเดินทาง ด้วยเงินที่ขายรถ หมดไป 1
ติดที่ตัวข้างบนค่ะ เลยอยากปรึกษาว่า ทำไงดี ถ้าจะโทรไปคุยกับแบงค์ตรงๆจะดีมั๊ย? หรือ หยุดจ่ายช่วงที่ยังอยู่ไทยอีกไม่กี่เดือนนี้(ตอนนี้ยังจ่ายปกติค่ะ) หรือยังไงดี ตอนกู้เอาชื่อพี่สาวเป็นผู้อ้างอิง กลัวมีปัญหาเดือดร้อนถึงเค้า
**อีกอย่างถ้าหยุดจ่ายตอนนี้ จะมีผลต่อการเดินทางออกต่างประเทศหรือเปล่าด้วยค่ะ ถ้าหายเงียบไปกลัวไปปัญหายืดเยื้อลามปรามคะ
จุดประสงค์ที่มาขอคำปรึกษา ก็คือ ไม่ได้มีเจตนาหนีหนี้แน่นอน

รบกวนผู้มีประสบการณ์ และผู้เชียวชาญทั้งหลายด้วยค่ะ

ปล.อิฉันทำงานเป็นล่ามอิสระค่ะ รายได้ต่อเดือน 8x,xxx- แต่รายจ่ายเยอะกว่า ตอนนี้ต้องเก็บไปเรียนต่อด้วย ขอความกรุณาชี้ทางให้ด้วยค่ะ (ส่วนตัวไม่เคยมีประวัติล่าช้าเลยค่ะ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91466 โดย singlebed
มาอัพเดท การตัดสินใจการตัวเองค่ะ
ตัดสินใจว่าจะหยุดจ่ายตั้งแต่เดือนนี้ทั้ง 2 ใบเลย
ทั้ง สินเชื่อกรุงศรี และ สินเชื่อCIMB

เริ่มหยุดเดือนนี้ ธค.-มีค. ซึ่งเป็นเวลาที่ตัวเองยังอยู่ไทย หวังว่าจะได้รับโทรศัพท์จากธนาคาร เพราะอยากเจรจา ทุกอย่างก่อนที่จะไป
สาเหตุที่หยุดจ่ายกรุงศรีด้วย คือ คิดว่าไหนๆก็จะประวัติไม่ดีแล้ว ก็ยอมไป 2 ที่เลยแล้วกัน เพราะถ้ากรุงศรีเจรจา เราก็พร้อมจะปิดอยู่แล้ว (อยากจ่ายแค่เงินต้นค่ะ)

ไม่แน่ใจว่าที่คิดหรือตัดสินใจแบบนี้ถูกแล้วไหม แต่ถอนหายใจแล้ว พร้อมลุยค่ะ
ระหว่างที่ไม่อยู่เบอร์ที่ให้แบงค์ไว้สำหรับติดต่อเอาไว้ที่พี่สาว คือ โทรมาติดต่อได้ตลอด แต่จะวานพี่สาวรับให้**อาจจะโดนพี่สาวบ่นหูชา แต่ยอม เพราะตั้งใจจะเก็บตังค์มาปิดภายใน 1 ปี สำหรับCIMB ด้วยการทำงานพาสไทม์ที่ต่างประเทศ :-( คงรอดไหม ยังไงเอาใจช่วยน้องใหม่ด้วยนะคะ (o_O)

ของถามอีกอย่างค่ะ ประกันชีวิตที่เราส่งๆอยู่จะมีผลกระทบไหม คือส่วนนั้นเราส่งรายปีปกติ
มองเป็นสินทรัพย์ไหมคะ ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91713 โดย singlebed
เริ่มต้นของการหยุดจ่าย งวดแรก เลยดิวมา 1 สัปดาห์
CIMB ไม่ตามเลย
Krungsri มีตาม 2 ครั้ง ถามว่าชำระเข้าไปรึยังคะ ชำระเข้ามานะคะ เลยดิวแล้ว ดอกเบี้ยเพิ่มทุกวันนะคะ

เข้ามาอ่านแนวทางในชมรมทุกวันเพื่อเตรียมคำตอบ ..

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91778 โดย singlebed
เข้าสัปดาห์ที่ 2 ของการหยุดจ่าย
วันนี้กรุงศรี โทรมาตอน 10.40
กรุงศรี : สวัสดีค่ะ ตามเรื่องยอดงวดวันที่ 31 ธค. ค่ะ
เรา : ขอโทษนะคะ คือ เดือนนี้มีปัญหาเรื่องเงินนิดหน่อย
กรุงศรี : ยังไงรบกวนชำระเข้ามาภายในอาทิตย์นี้ดูนะคะ
เรา : ค่ะ ไม่แน่ใจ แต่เดี๋ยวพยายามจ่ายเข้าไปค่ะ

CIMB ยังไม่โทรมาแต่อย่างใด

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91831 โดย singlebed
อัพเดท วันที่ 11/1/2017
กรุงศรี โทรมาวันเว้นวัน หรือ 2 วัน ครั้งค่ะ วันนี้ก็โทรมาเข้าชำระภายในวันศุกร์นี้พูดจาดีนะคะ
CIMB ที่บอกว่าไม่โทรไม่ตาม คือ เข้าใจผิดค่ะ ตามวันแรกที่จ่ายล่าช้าเลย คือ รอบจ่าย วันที่ 5 ของทุกเดือน โทรมาตามวันที่ 6 ที่ผ่านมา แต่ไม่ได้รับสาย ตอนนี้โหลดแอฟWhos callมาเลยเอาเบอร์ที่เราไม่ได้รับสายไปเช็คดู ปรากฎว่า สายวันที่ 6 คือเบอร์จากCT allค่ะ และเมื่อวันก่อนเป็นครั้งแรกที่รับสายจากCIMB เสียงฮ้วนๆหน่อยๆ บอกให้จ่ายเข้าไป ตามมาด้วยส่งข้อความมาแจ้งเลยกำหนดชำระ :ohmy:

เป็นล่ามต้องเดินตามคนต่างชาติตลอด ไม่ค่อยได้รับสายเลย อีกอย่างสัญญาณโทรศัพท์ที่บริษัทที่รับจ็อบตอนนี้ ไม่ค่อยดี อาจจะติดต่อยากด้วย

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91835 โดย Beer_HD
เป็นกำลังใจครับ ของผม CIMB 12x,xxx โดยประมาณ เข้าเดือนที่ 4 แล้ว ตอนนี้เจ้าหน้ที่โทรมา ว่าจะส่งเรื่องออกข้างนอก แต่ยังไม่มีจ่ายก็ต้่องทนเก็บเงินอย่างเดียว

วันนี้เพิ่งได้ส่วนลดจาก Umay มาครับ หลังจากทนมา 3 เดือน
สู้ๆครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91854 โดย singlebed

Beer_HD เขียน: เป็นกำลังใจครับ ของผม CIMB 12x,xxx โดยประมาณ เข้าเดือนที่ 4 แล้ว ตอนนี้เจ้าหน้ที่โทรมา ว่าจะส่งเรื่องออกข้างนอก แต่ยังไม่มีจ่ายก็ต้่องทนเก็บเงินอย่างเดียว

วันนี้เพิ่งได้ส่วนลดจาก Umay มาครับ หลังจากทนมา 3 เดือน
สู้ๆครับ

ขอบคุณค่ะ สู้ๆนะคะ พยายามไปด้วยกัน แต่ยอดเงินคุณยังน้อยกว่าอิฉันนะคะ
4 เดือนส่งออกข้างนอก รอดูของเราว่าจะกี่เดือน

คืบหน้ายังไงเอามาแชร์กันนะคะ :สู้ๆ:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92025 โดย singlebed
เข้ามาอัพเดท
วันนี้ 20/01/2017
เข้าสัปดาห์ที่ 2 และจะเข้ารอบบิลที่ 2
ทั้ง 2 แบงค์ สัปดาห์นี้ขยันโทรมาค่ะ
ตั้งแต่วันอังคารที่ 17 อาจจะเพราะ วันที่ 17 ไม่ได้รับสักสาย
เลยโทรมาวันที่ 18 ด้วยรับสายทั้ง 2 แบงค์ พนักงานโทรมาให้จ่ายเข้าไป ภายในวันศุกร์นี้ เหมือนๆกันค่ะ
โทรมาแบบพอเป็นหน้าที่ ดูรีบร้อนๆ
วันที่ 19 หายไปทั้ง 2 แบงค์

มาวันนี้ โทรมาไล่ๆกันพูดยาวหน่อย แบบประมาณ ว่านล้อมให้จ่าย และ พยายามว่าจ่ะจ่ายได้มะไหร่

กรุงศรีที่เค้นมาก ต้องจ่ายภายในวันที่ 31 นี้นะคะ เพราะตอนนี้ค้างมา 2 งวดแล้ว (แสดงว่าบิลที่ 2มีการเรียกเก็บมาแล้ว แต่ยังไม่เห็น จม)พอถามว่าถ้าเลย 31 ไปจะเป็นยังไงคะ
นางบอกว่า ก็จะมีผลน่ะค่ะ (ไม่รู้ผลอะไร ไม่เก็ท ช่างเหอะ ลองถามดูงั้นๆ เผื่อจะมีเรื่องให้ตกใจ..)
ตื้นเยอะเลยบอกไปว่ารับปากไม่ได้นะคะ เพราะทำงานฟรีแลนด์เงินเดือนออกไม่ตรง ช่วงนี้ไม่ค่อยมีงานด้วย เดี๋ยวลองดูแล้วกันค่ะ วางสาย

CIMB ไม่อะไรมาก บอกว่าพยายามหน่อยนะคะ ยังน่ารักดีอยู่

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92118 โดย singlebed
อัพเดท วันที่ 23/01/2017
สดๆร้อนๆเพิ่งวางสายหมาดๆ
CIMB สัปดาห์นี้ เพิ่งมาสายแรก

CIMB - สวัสดีค่ะเรียนสายคุณ...ค่ะ ดิฉันจาก.......ค่ะ , งวดวันที่ 5 มกรา ไม่ทราบว่านัดชำระเป็นสิ้นเดือนใช่ไหมคะ , แต่ถ้าหากชำระสิ้นเดือนนี้ ต้องชำระ 2 รอบบิลนะคะ เพราะชำระรอบบิลเดียวไม่สามารถตัดเงินต้นได้ เพราะตอนนี้ดอกเบี้ยเดินรายวันอยู่ ตอนนี้ก็ 7000 กว่าแล้ว สะดวกชำระพรุ่งนี้ไหมคะยอด 7370 บาท
อิฉัน - พูดอยู่ค่ะ ยังไม่ได้ชำระค่ะ ไม่ได้นัดว่าจะชำระสิ้นเดือนนะคะ ให้ชะระพรุ่งนี้ยังไม่มีจ่ายค่ะ
CIMB - ยังไม่มีหรอคะ งั้นเดี๋ยวติดต่อมาใหม่นะคะ

***ระวังฟังว่าจ่ายรอบเดี๋ยวตัดต้นไม่ได้ ดอกเบี้ยวิ่งรายวัน ตอนนี้ 7000กว่า ตกใจนิดนึงนะคะ
แต่เลือกแล้วนิ
สู้อย่างเดียวค่ะ

กรุงศรี เงียบ..

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92133 โดย Hippocrite

singlebed เขียน: ตามหัวเรื่องเลยค่ะ
เป็นหนี้ที่คิดว่าจะมีปัญหา ไม่สามารถปิดได้เพราะยอดยังเยอะเกินไป จากยอดกู้ 290,000 ชำระ 60 งวด งวดละ 7,730 บาท ตอนนี้ส่งไป 9 งวดแล้วค่ะ เหลือประมาณ 270,000 บาท
ทีนี้ จะไปเรียนต่อญี่ปุ่นเมษาปีหน้า ระยะเวลา 2 ปีค่ะ ทุนเรียนเก็บเองทุกบาทใช้ตังเยอะพอสมควรค่ะ ไปก็กะไปทำงานพาร์ทไทม์ไปเรียนไป ซึ่งรายได้นี่ไม่แน่นอน ไหนจะค่าเทอมค่ากินอยู่ที่โน่น ไหนจะประกันรายปีที่นี่ มีค่าใช้จ่ายส่วนตัวในไทยซึ่งไม่ใช่หนี้อยู่ด้วยค่ะ แม่ก็ต้องส่งเสีย เหมือนไปเรียนเพิ่มรายจ่าย แต่รายได้ห้ามลด ประมาณนั้นค่ะ คือ จริงๆเป็นความผิดพลาดในการวางแผนของตัวเอง สำนึกช้าไป แต่อยากไปเรียนอยากได้ประสบการณ์ชีวิตมากกว่าตัดสินใจที่จะไปและก็ดำเนินการทั้งหมดเรียนร้อยแล้ว
จริงๆมีหนี้ของกรุงศรีด้วย ยอด ณ ตอนนี้ประมาณ 160,000 จากยอดกู้ 170,000 จ่ายเดือนละ 5,450 บาท ไป 5 งวดแล้ว แต่ตั้งใจจะปิดก่อนเดินทาง ด้วยเงินที่ขายรถ หมดไป 1
ติดที่ตัวข้างบนค่ะ เลยอยากปรึกษาว่า ทำไงดี ถ้าจะโทรไปคุยกับแบงค์ตรงๆจะดีมั๊ย? หรือ หยุดจ่ายช่วงที่ยังอยู่ไทยอีกไม่กี่เดือนนี้(ตอนนี้ยังจ่ายปกติค่ะ) หรือยังไงดี ตอนกู้เอาชื่อพี่สาวเป็นผู้อ้างอิง กลัวมีปัญหาเดือดร้อนถึงเค้า
**อีกอย่างถ้าหยุดจ่ายตอนนี้ จะมีผลต่อการเดินทางออกต่างประเทศหรือเปล่าด้วยค่ะ ถ้าหายเงียบไปกลัวไปปัญหายืดเยื้อลามปรามคะ
จุดประสงค์ที่มาขอคำปรึกษา ก็คือ ไม่ได้มีเจตนาหนีหนี้แน่นอน

รบกวนผู้มีประสบการณ์ และผู้เชียวชาญทั้งหลายด้วยค่ะ

ปล.อิฉันทำงานเป็นล่ามอิสระค่ะ รายได้ต่อเดือน 8x,xxx- แต่รายจ่ายเยอะกว่า ตอนนี้ต้องเก็บไปเรียนต่อด้วย ขอความกรุณาชี้ทางให้ด้วยค่ะ (ส่วนตัวไม่เคยมีประวัติล่าช้าเลยค่ะ)

singlebed เขียน: อัพเดท วันที่ 23/01/2017

CIMB - สวัสดีค่ะเรียนสายคุณ...ค่ะ ดิฉันจาก.......ค่ะ , งวดวันที่ 5 มกรา ไม่ทราบว่านัดชำระเป็นสิ้นเดือนใช่ไหมคะ , แต่ถ้าหากชำระสิ้นเดือนนี้ ต้องชำระ 2 รอบบิลนะคะ เพราะชำระรอบบิลเดียวไม่สามารถตัดเงินต้นได้ เพราะตอนนี้ดอกเบี้ยเดินรายวันอยู่ ตอนนี้ก็ 7000 กว่าแล้ว สะดวกชำระพรุ่งนี้ไหมคะยอด 7370 บาท
อิฉัน - พูดอยู่ค่ะ ยังไม่ได้ชำระค่ะ ไม่ได้นัดว่าจะชำระสิ้นเดือนนะคะ ให้ชะระพรุ่งนี้ยังไม่มีจ่ายค่ะ
CIMB - ยังไม่มีหรอคะ งั้นเดี๋ยวติดต่อมาใหม่นะคะ

***ระวังฟังว่าจ่ายรอบเดี๋ยวตัดต้นไม่ได้ ดอกเบี้ยวิ่งรายวัน ตอนนี้ 7000กว่า ตกใจนิดนึงนะคะ

รายได้เยอะจังครับ ^_^

ถ้าเจ้าหนี้ติดต่อไม่ได้นานๆ เขาอาจพิจารณาส่งฟ้องได้
อย่างไรผม ขอเป็นกำลังใจให้นะครับสู้ๆ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92500 โดย singlebed
ขอบคุณนะคะ
รายได้เยอะจ่ายแยะเช่นกันค่ะ(ดันจะไปเรียนต่อด้วย) พยายามรับโทรศัพท์ทุกสายอยู่ค่ะ แต่เวลาเค้าโทรมากับที่เราว่างมักจะไม่ตรงกัน...
ตอนนี้ก็หนาวๆรู้สึกไม่สบายใจบอกไม่ถูกค่ะ
เจ้าหนี้โทรตามไม่บ่อยหรอกค่ะ แต่แบบเครดิตเรา....มันเสียอ่า เข้ารอบบิลที่ 2 แล้ว ใจแป้วๆ แต่ดอกเบี้ยนี่วิ่ง 100 เมตรเลยมั้ง ตอนนี้ พุ่งกันกลับลำไม่ทันละคะ ต้องเดินหน้าต่ออย่างเดียวแล้วว เฮ้ออ

Hippocrite เขียน:

singlebed เขียน: ตามหัวเรื่องเลยค่ะ
จริงๆมีหนี้ของกรุงศรีด้วย ยอด ณ ตอนนี้ประมาณ 160,000 จากยอดกู้ 170,000 จ่ายเดือนละ 5,450 บาท ไป 5 งวดแล้ว แต่ตั้งใจจะปิดก่อนเดินทาง ด้วยเงินที่ขายรถ หมดไป 1

singlebed เขียน: อัพเดท วันที่ 23/01/2017

รายได้เยอะจังครับ ^_^

ถ้าเจ้าหนี้ติดต่อไม่ได้นานๆ เขาอาจพิจารณาส่งฟ้องได้
อย่างไรผม ขอเป็นกำลังใจให้นะครับสู้ๆ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92501 โดย singlebed
หายไปนานนะคะ

อัพเดทวันที่ 09/02/2017 เข้ารอบบิลที่ 2
ทั้ง กรุงศรี และ CIMB โทรมาถี่ๆมากค่ะ
ดอกเบี้ยก็แข่งกันพุ่งปรู้ดดด เลย ด้วยยอดเงินที่สูง เข้าใจค่ะ
แต่ CIMB เมื่อวานโทรมา ชวนให้ปรับโครงสร้างหนี้แล้วค่ะ จากดอกเบี้ย18% ต่อปี เป็น17% เหอๆ

เอาจริงๆไม่ค่อยสบายใจเลยถ้ามีตังแล้วอยากปิดก้อนเดียวให้หมดให้จบให้เร็วที่สุด บางทีคิดว่าอยากได้บ้านซะแล้ว (เผื่ออยากมีครอบครัว อยากเคลียร์หนี้ตัวเองก่อน) ปวดหัวแป๊บๆๆ :wake:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92745 โดย singlebed
วันที่ 22/02/2017
จะย่างเข้าเดือนที่ 3 แล้วนะคะ
ทั้ง 2 แบงค์ก็โทรมาห่างๆ ยังคงเป็น วันเว้นวัน ถ้าไม่ได้รับสาย
แต่ถ้ารับสายแล้ว โทรมา อาทิตย์ละครั้ง ก็ทำนองว่านัดแนะวันว่าจะชำระเข้าไปวันไหนได้

เราก็ได้แต่บอกว่าไม่สามารถกำหนดวันได้ค่ะ เพราะตอนนี้ก็หาเงินอยู่ยังไม่มี

วันนี้กรุงศรีโทรมาครั้งแรกของสัปดาห์ แจ้งให้จ่ายชำระเข้าไปภายในสิ้นเดือนสัก 1 ยอดก่อน ถ้าหลังจากนั้นไปต้องส่งเรื่องออกข้างนอกแล้วคุณจะต้องเสียเครดิตนะคะ

จะพูดยังไงล่ะคะ ก็ตามนั้นเลยค่ะ

CIMB แนะนำให้ปรับโครงสร้างหนี้ หรือมีปัญหาให้รีบติดต่อไปคุย เจ้านี้ทำอะไรไม่ได้เพราะยอดเยอะคือ ปิดไม่ได้ในเร็ววันนี้แน่ๆ

สำหรับเคสเราม่ค่อยโทรมาก่อกวนวุ่นวายเลย คือยอดเยอะก็หวั่นๆกลัวทางแบงค์จะทำอะไรๆรวดเร็วเหมือนกัน เห้อออออออออ :say:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93038 โดย singlebed
อัพเดท เข้ารอบบิลที่ 3 วันที่ 7/03/2017

รอบบิลที่ 3 ทั้ง 2 แบงค์ขยันโทรมาเสนอปรับโครงสร้างและก็ขยั้นขยงให้จ่ายงวดเดียวเข้าไปก่อน โทรมาวันละ 2 -3 ครั้งเลยทีเดียว ทาง 2 แบงค์แจ้งเป็นแนวทางเดียวกันว่า ณ ตอนนี้ทางแบงค์ยังไม่มีโครงการลดหนี้ให้ ของคุณ ตอนนี้แบงค์มีแค่โครงการปรับโครงสร้างค่ะ หากจะรอปิดยอดแบบมีส่วนลดต้องรอไปก่อน แต่ถ้าอยากปิดตอนนี้ ช่วงนี้ต้องปิดยอดคงค้างเต็มจำนวน

คือก่อนที่ทางแบงค์จะเอ่ยคำว่า ปิดยอด เพราะเราก็ปรึกษาน่ะค่ะว่า สถานะการเป็นแบบนี้ ไม่มีความสามารถจ่ายได้ นอกจากปรับโครงสร้างหนี้แล้วมีวิธีอื่นไหม

ก็ได้คำแนะนำดังกล่าว พูดจากดีมากนะคะ เป็นมิตรดีเลย แต่อิฉันก็ตอบไปว่าขอคิดนะคะ เพราะเหตุผลคือ ไม่แน่ใจว่าจะพันตัวเองขึ้นไปอีกรึเปล่า เจ้าหน้าที่ก็รับฟังดีค่ะ

ตอนนี้อิฉันเริ่มรนๆรานๆมาบ้างแล้วค่ะ เพราะโทรศัพท์มาค่อยข้างบ่อย

**แต่ที่สงสัยคือ ยังมีโทรศัพท์ชวนทำสินเชื่อของ 2 แบงค์นี้มาเสนอให้ทำอยู่ ก็แปลกดีนะคะ ติดส่ง 3 รอบบิลโทรมาชวนเป็นหนี้เพิ่ม หึหึ :shy:

ไม่ทราบว่ามีใครกำลังสู้กับ สินเชื่อกรุงศรี และ CIMB บ้าง สถานการณ์คุณเป็นยังไงกันบ้างคะ

รบกวนแชร์หน่อยค่ะ (o_O)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93047 โดย Hippocrite

singlebed เขียน: **แต่ที่สงสัยคือ ยังมีโทรศัพท์ชวนทำสินเชื่อของ 2 แบงค์นี้มาเสนอให้ทำอยู่ ก็แปลกดีนะคะ ติดส่ง 3 รอบบิลโทรมาชวนเป็นหนี้เพิ่ม หึหึ :shy:

ไม่ทราบว่ามีใครกำลังสู้กับ สินเชื่อกรุงศรี และ CIMB บ้าง สถานการณ์คุณเป็นยังไงกันบ้างคะ

การเสนอสินเชื่อ อาจเป็นแผนในการสืบทรัพย์ และยืนยันภูมิลำเนาของเราได้นะครับ โดยไม่ต้องจ้างคนนอก เพราะขอสินเชื่อใหม่ก็ต้องส่งเอกสารประกอบใหม่เป็นต้น ตัวผมตั้งแต่เริ่มหยุดชำระจะระวังเรื่องพวกนี้มาก แม้แต่บัญชีเงินฝากผมยังไม่เปิดใหม่เลยครับ เพราะเจ้าหนี้แต่ละเจ้าก็เจ้าใครเจ้ามัน ยึดข้ามกันไม่ได้ก็จริง แต่เขาแชร์ข้อมูลกันได้ครับ แชร์ได้ยังไง.... ลองกลับไปอ่านข้อตกลง/สัญญาดู เจ้าหนี้บางเจ้าให้เราเซ็นยินยอมเปิดเผยข้อมูลแก่"กลุ่มธุรกิจ"ของเจ้าหนี้ได้ เราอาจไม่ได้อ่านโดยละเอียด

ตอนนี้ผมกำลังทำสงครามเย็นกับ BAY(กรุงศรีสไมแคช) อยู่ครับ (^_-)
ผมหยุดจ่ายตั้งแต่ปลายปี 53 BAY แรกๆก็จิกๆถี่ๆให้จ่าย หลังจากนั้นทวงโดยสำนักงานกฎหมายเป็นระยะ จนกระทั่งกลางปี 57 โอนหนี้ให้กับบริษัทบริหารสินทรัพย์ ผมตรวจสอบเครดิตบูโรปลายปี 59 ไม่มีหนี้ก้อนนี้อยู่ในรายงานแล้ว

ต้นปี 60 พยายามติดต่อเข้าไปเจรจา แต่ได้ส่วนลดน้อยมาก ไม่ถึง 30% ของยอดหนี้ที่โมเมคิดดอกเบี้ยเอง การติดต่อต้องติดต่อผ่านบริษัททวงหนี้ ซึ่งก็ได้แต่คำตอบเดิมๆ ที่คุยล่าสุดคือกลางเดือนก.พ.60 โทรไปหา BAY เลยก็โยนกันไปมาระหว่าง BAY กับสำนักงานทวงหนี้ กล่าวคือ BAY บอกว่าแล้วแต่สนง.ทวงหนี้จะตกลงลดให้ ส่วนสนง.ทวงหนี้บอกว่า BAY ให้อำนาจลดให้ได้แค่นั้น

นี่ก็รอให้ทาง BAY ขยับอยู่ จะเปลี่ยนสนง.ทวงหนี้ ก็พร้อมจะเจรจาใหม่แต่ผมจะอัดให้หนักกว่านี้ หรือจะส่งฟ้องผมก็จะสู้คดี คุยทาบทามกับทนายไว้ละ เป็นทนายของ KTC ที่ทำเรื่องบังคับคดียึดเงินเดือนผมนั่นแหละ (^o^)

ถ้าสักปีไม่คืบหน้าผมจะไปเปิดบัญชีเงินฝากที่ BAY เพื่อกระตุ้นความร้อนแรงอีกหน่อย

ตอนนี้​จะลองเงียบไปให้ BAY ติดต่อมาบ้างครับ

ลองอ่านรายละเอียดเกี่ยวกับ BAY ของผมได้ที่กระทู้ผมครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93048 โดย Hippocrite

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93062 โดย singlebed
ยอดเงินเยอะมั๊ยคะ ประมาณเท่าไหร่? เห็นระยะเวลาค้างนานเป็น 6 ปีเลย

ของอิฉันตอนนี้ไม่ทำธุรกรรมการเงินใดๆทั้งสิ้นค่ะ
ตอนแรกของกรุงศรีว่าจะปิดก่อนเดินทางไปญี่ปุ่น แต่ดูแล้วน่าจะไม่จบเพราะเวลาสั่นไป กะจะให้พี่สาวรับโทรศัพท์แทนตัวเองไปเลย
เป็นกังวลเรื่องเวลาทางแบงค์ หรือสำนักงานกฎหมายส่งเอกสาร กรณีตกลงยอดปิดได้ ที่อยู่ที่ให้แบงค์ไว้คือหอพักเก่า อันนี้จะทำยังไงดี

อย่างไรก็ขอให้คุณเคลียร์ได้สำเร็จอย่างราบรื่นนะคะ

ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลค่ะ สู้ๆค่ะ

Hippocrite เขียน:

singlebed เขียน: **แต่ที่สงสัยคือ ยังมีโทรศัพท์ชวนทำสินเชื่อของ 2 แบงค์นี้มาเสนอให้ทำอยู่ ก็แปลกดีนะคะ ติดส่ง 3 รอบบิลโทรมาชวนเป็นหนี้เพิ่ม หึหึ :shy:

การเสนอสินเชื่อ อาจเป็นแผนในการสืบทรัพย์ และยืนยันภูมิลำเนาของเราได้นะครับ โดยไม่ต้องจ้างคนนอก เพราะขอสินเชื่อใหม่ก็ต้องส่งเอกสารประกอบใหม่เป็นต้น ตัวผมตั้งแต่เริ่มหยุดชำระจะระวังเรื่องพวกนี้มาก แม้แต่บัญชีเงินฝากผมยังไม่เปิดใหม่เลยครับ เพราะเจ้าหนี้แต่ละเจ้าก็เจ้าใครเจ้ามัน ยึดข้ามกันไม่ได้ก็จริง แต่เขาแชร์ข้อมูลกันได้ครับ แชร์ได้ยังไง.... ลองกลับไปอ่านข้อตกลง/สัญญาดู เจ้าหนี้บางเจ้าให้เราเซ็นยินยอมเปิดเผยข้อมูลแก่"กลุ่มธุรกิจ"ของเจ้าหนี้ได้ เราอาจไม่ได้อ่านโดยละเอียด

ตอนนี้ผมกำลังทำสงครามเย็นกับ BAY(กรุงศรีสไมแคช) อยู่ครับ (^_-)
ผมหยุดจ่ายตั้งแต่ปลายปี 53 BAY แรกๆก็จิกๆถี่ๆให้จ่าย หลังจากนั้นทวงโดยสำนักงานกฎหมายเป็นระยะ จนกระทั่งกลางปี 57 โอนหนี้ให้กับบริษัทบริหารสินทรัพย์ ผมตรวจสอบเครดิตบูโรปลายปี 59 ไม่มีหนี้ก้อนนี้อยู่ในรายงานแล้ว

ต้นปี 60 พยายามติดต่อเข้าไปเจรจา แต่ได้ส่วนลดน้อยมาก ไม่ถึง 30% ของยอดหนี้ที่โมเมคิดดอกเบี้ยเอง การติดต่อต้องติดต่อผ่านบริษัททวงหนี้ ซึ่งก็ได้แต่คำตอบเดิมๆ ที่คุยล่าสุดคือกลางเดือนก.พ.60 โทรไปหา BAY เลยก็โยนกันไปมาระหว่าง BAY กับสำนักงานทวงหนี้ กล่าวคือ BAY บอกว่าแล้วแต่สนง.ทวงหนี้จะตกลงลดให้ ส่วนสนง.ทวงหนี้บอกว่า BAY ให้อำนาจลดให้ได้แค่นั้น

นี่ก็รอให้ทาง BAY ขยับอยู่ จะเปลี่ยนสนง.ทวงหนี้ ก็พร้อมจะเจรจาใหม่แต่ผมจะอัดให้หนักกว่านี้ หรือจะส่งฟ้องผมก็จะสู้คดี คุยทาบทามกับทนายไว้ละ เป็นทนายของ KTC ที่ทำเรื่องบังคับคดียึดเงินเดือนผมนั่นแหละ (^o^)

ถ้าสักปีไม่คืบหน้าผมจะไปเปิดบัญชีเงินฝากที่ BAY เพื่อกระตุ้นความร้อนแรงอีกหน่อย

ตอนนี้​จะลองเงียบไปให้ BAY ติดต่อมาบ้างครับ

ลองอ่านรายละเอียดเกี่ยวกับ BAY ของผมได้ที่กระทู้ผมครับ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93378 โดย singlebed
หายไป 2 สัปดาห์กว่าๆค่ะ วันนี้ 23/03/2017 ย่างเข้ารอบบินที่ 4 แล้วค่ะ
มีแค่แบงค์กรุงศรี ที่โทรมาถี่ๆ วันเว้นวัน ตามระบบเค้า ยังคงยืนยันให้ชำระเข้าไปบางส่วน
CIMB ยังคงยื่นให้ประนอมหนี้ ให้จ่ายเดือนละ 3000กว่า ดอกเบี้ยลดลงเป็น 15% แถมตัดยอดดอกเบี้ยที่วิ่วๆมา 3 รอบบินจะเข้าหมื่นหนึ่งละ

เอาจริงๆ อิฉันกลัวแจ๊คพอร์ตโดนกลางอากาศมากเลยค่ะ (o_O)

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93397 โดย Hippocrite

singlebed เขียน: ยอดเงินเยอะมั๊ยคะ ประมาณเท่าไหร่? เห็นระยะเวลาค้างนานเป็น 6 ปีเลย

ของอิฉันตอนนี้ไม่ทำธุรกรรมการเงินใดๆทั้งสิ้นค่ะ
ตอนแรกของกรุงศรีว่าจะปิดก่อนเดินทางไปญี่ปุ่น แต่ดูแล้วน่าจะไม่จบเพราะเวลาสั่นไป กะจะให้พี่สาวรับโทรศัพท์แทนตัวเองไปเลย
เป็นกังวลเรื่องเวลาทางแบงค์ หรือสำนักงานกฎหมายส่งเอกสาร กรณีตกลงยอดปิดได้ ที่อยู่ที่ให้แบงค์ไว้คือหอพักเก่า อันนี้จะทำยังไงดี

อย่างไรก็ขอให้คุณเคลียร์ได้สำเร็จอย่างราบรื่นนะคะ

ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลค่ะ สู้ๆค่ะ

กรณีเจรจาแล้วได้ข้อสรุปเรื่องยอดปิดจริงๆ เอกสารต้นฉบับแจ้งตัวแทนเจ้าหนี้ได้เลยครับว่าจะให้ส่งไปที่ใด

ของผมไม่รอต้นฉบับ ขอแค่สำเนาหนังสือที่ลงชื่อผู้มีอำนาจ ที่มีเนื้อหาครบถ้วนว่าปัจจุบันมีบัญชีหนี้กี่บัญชี แต่ละบัญชีเป็นหนี้เต็มจำนวนเท่าไร เจ้าหนี้ลดให้แต่ละบัญชีเท่าไร เพื่อชำระจำนวนเงินที่ลดแล้ว ทั้งสิ้นเหลือต้องชำระเท่าไร กำหนดชำระภายในวันที่เท่าไร ที่สำคัญต้องระบุเงื่อนไขว่า หาจ่ายตามจำนวนเงินนี้แล้วเพื่อเป็นการปิดบัญชีหนี้ หรือการชำระหนี้เสร็จสิ้น

ซึ่งส่วนใหญ่ทางตัวแทนเจ้าหนี้ยินดีจะแสกนส่งให้ทางอีเมลอยู่แล้วครับ เนื่องจากเขาต้องการเร่งให้เรารับทราบเงื่อนไข และรีบชำระเงิน เพื่อเขาจะได้ปิดเรื่องของเขาเหมือนกันครับ (^_-)

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93414 โดย aoysakult
เขาโทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้ แล้ว คุณตอบว่ายังไงคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.841 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena