สอบถามค่ะเราจะหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตแต่จะส่งบ้านกับรถต่อไปจะโดนยึดบ้านไหม

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90402 โดย JPK
สวัสดีคะ เราจะเริ่มหยุดจ่ายละครับเริ่มเดือนนี้เดือนแรก

หนี้ประมาณนี้.
1. ผ่อนบ้านกับ TMB เดือนละ 8500 จนครบ 30 ปี
2. ผ่อนรถกับ Tesco เดือนละ 6,050 รวม 60 งวด ผ่อนได้ 14 งวดแล้ว
3. บัตรกดเงินสด TMB 68,000
4. บัตรเครดิต AEON 40,000
5. บัตรกด Umay 28,000
6. สินเชื่อCIMB กู้มา 100.000 รวมดอกเบียแล้ว 187,167 ส่งงวดละ 2670 รวม 84 งวด
7. บัตรเครดิตกรุงศรี 38,000
8. บัตรเครดิตK Bank มีสามใบแต่ใช้วงเดียว 40,000 (เงินเดือนเข้ากสิกร)
9. บัตรกดเงินสดกสิกร 20.000
10. บัตรเครดิต SCB 34,000
11. บัตร speedy cash 34,000
12. บัตร KTC เครดิต 56,000
13. สินเชื่อพร้อมใช้ KTC PROUD 40.000
14. บัตรกดเงินสดธนชาต flash loan 25.000

ตอนนี้มี เงินเดือน 17,000 บาท
ภาระ ผ่อนบ้าน 8500 เพราะต้องจ่ายมากกว่า
ภาระ ผ่อนรถ 6050 เพราะต้องจ่ายมากกว่า

สถานะ ปัจจุบัน ก็หมุนไม่ทันเพราะฐานเงินเดือนน้อย
อาศัยกดบัตรนู้นและบัตรนี้มาจ่าย

คำถาม
1. ถ้าหยุดจ่ายบัตรเครดิต และ บัตรกดเงินสด เจ้าหนี้ จะมายึดบ้านและรถไหมที่เราจะผ่อนไหม
อย่างธนาคารกสิกร เราจะไม่จ่ายแต่เงินเดือนเราเข้าทุกเดือนแบงค์มีสิทธิ์อายัดบัญชีไหม
TMB ถ้าไม่จ่ายจะมีผลกับบ้านที่เรายังผ่อนต่อไหม
2. ถ้าจะหยุดจ่ายแล้วเลือกปิดที่ละบัตรต้องทำยังไงบ้าง
3. ถ้าไม่จ่ายแล้วดอกเบี้ยจะขึ้นไหมคะ
4. ถ้าเราจะจ่ายทุกบัตรเลยแต่จะจ่ายน้อยกว่าขั้นต้ำที่ธนาคารกำหนด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90405 โดย jackTs

JPK เขียน: สอบถามค่ะเราจะหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตแต่จะส่งบ้านกับรถต่อไปจะโดนยึดบ้านไหม

1. ถ้าหยุดจ่ายบัตรเครดิต และ บัตรกดเงินสด เจ้าหนี้ จะมายึดบ้านและรถไหมที่เราจะผ่อนไหม

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

JPK เขียน: อย่างธนาคารกสิกร เราจะไม่จ่ายแต่เงินเดือนเราเข้าทุกเดือนแบงค์มีสิทธิ์อายัดบัญชีไหม

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

JPK เขียน: TMB ถ้าไม่จ่ายจะมีผลกับบ้านที่เรายังผ่อนต่อไหม

ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน" (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#57746

JPK เขียน: 2. ถ้าจะหยุดจ่ายแล้วเลือกปิดที่ละบัตรต้องทำยังไงบ้าง

ไปอ่านสิครับ"วิธีแก้หนี้"

วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#214

วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง

และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่ ถึงแม้ลูกหนี้อย่างเราจะเคยถูกฟ้องศาลไปแล้วก็ตาม

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

JPK เขียน: 3. ถ้าไม่จ่ายแล้วดอกเบี้ยจะขึ้นไหมคะ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

JPK เขียน: 4. ถ้าเราจะจ่ายทุกบัตรเลยแต่จะจ่ายน้อยกว่าขั้นต้ำที่ธนาคารกำหนด

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90406 โดย jackTs

JPK เขียน: ตอนนี้มี เงินเดือน 17,000 บาท
ภาระ ผ่อนบ้าน 8500 เพราะต้องจ่ายมากกว่า
ภาระ ผ่อนรถ 6050 เพราะต้องจ่ายมากกว่า

สถานะ ปัจจุบัน ก็หมุนไม่ทันเพราะฐานเงินเดือนน้อย
อาศัยกดบัตรนู้นและบัตรนี้มาจ่าย

คุณมีเงินเดือนเพียงแค่ 17,000 บาท
แล้วไหนยังจะต้องผ่อนบ้าน , ผ่อนรถอีก

คุณจะใช้วิธี Haircut เพียงอย่างเดียว...ไม่ได้หรอกครับ

ปล. ขอเตือน...ถ้ายังขืนปล่อยให้เป็นอยู่แบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ บ้านและรถที่คุณยังผ่อนอยู่ ในอนาคตจะต้องโดนยึดหมด ไม่เหลืออย่างแน่นอน

หรือที่ภาษาชาวบ้านเขาเรียกกันว่า ผ่อนทรัพย์ไปเพื่อให้เขามายึด [/u][/b]นั่นแหละครับ
.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90408 โดย Rasitayee
ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ จะขอตอบของ กสิกรแล้วกันเพราะของดิฉันก็เงินเดือนเข้าที่นี้เหมือนกัน
คือ 3 เดือนแรก ก็เอาเงินเดือนไว้ปกติ แต่พอหลังจากนั้น ก็เล่นเกมกดออกทันที แต่หลังๆ เกมกดอาจไม่ทันการณ์ คิดไปเองค่ะ ก็เลยใช้วิธีโอนแบงกิ้งไปที่อื่นเลย 6เดือนก็เสนอส่วนลดแล้วค่ะ เก็บเงินให้พอทัน h/c แล้วกัน แต่ของดิฉันเงินเดือนเข้าตลอดไม่เคยโดนยึด ถ้าเราไม่ได้เซ็นต์ให้หักโดยอัตโนมัต แต่ก็กันไว้ดีที่สุด

สู้ ๆ นะค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90417 โดย Chokdee
ฐานเงินเดือนน้อย ถ้ายังไม่หยุดกดเงินบัตรแล้วเอามาหมุน คุณจะเป็นหนีมากกว่านี้มากมายนะคะ ทำตามที่ชมรมแนะนำคะ หยุดทุกบัตรพร้อมกัน ให้อายัดเงินเดือนดีกว่า การถูกอายัดเงินเดือนไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดนะคะ
ตอนนี้กำลังถูกอายัด รู้สึกว่าได้เริ่มต้นเห็นเส้นชัยที่จะเคลียร์หนี้ได้จริงๆ

เป็นกำลังใจนะคะ สู้ๆๆ รีบหยุดหมุนเถอะคะก่อนจะสายไปกว่านี้จริงๆ นะคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90472 โดย JPK
ถ้าเป๋นแแบบนี้เราจะต้องหยุดจ่ายทุกบัตรเลยใช่ไหมคะ
จะส่งแค่บ้านกับรถอย่างเดี่ยว......เพราะตอนนี้หมุนไม่ทันแล้วคะ
มีวิธีไหนแนะนำบ้างคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90473 โดย JPK
กรณีแบบนี้ต้องทำอย่างไรคะถึงไม่ต้องโดนยึดบ้านและรถ
เพราะบ้านต้องใช้อาศัยอยู่
รถก็ต้องขับเคลื่อนไปทำงาน

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90474 โดย jackTs

JPK เขียน: กรณีแบบนี้ต้องทำอย่างไรคะถึงไม่ต้องโดนยึดบ้านและรถ
เพราะบ้านต้องใช้อาศัยอยู่
รถก็ต้องขับเคลื่อนไปทำงาน

แล้วใครมันจะโง่มาแนะนำคุณในนี้ เพื่อให้ตัวเองต้องมาติดคุกติดตะรางกันล่ะครับ?

เหตุผล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45365

.

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91007 โดย JPK
สอบถามค่ะ
เราควรจะโทรไปติดต่อเจ้าหนี้เพื่อบอกสถานะการเงินเราตอนนี้จะดีไหมคะ
หรือว่าหยุดไปเลยแล้วให้เจ้าหนี้โทรตามเอง(เพราะตอนนี้ไม่มีเงินจ่ายแล้วด้วยสิ)
ตอนนี้เราหยุดจ่าย CIMB มางวดที่ 2 แล้ว โทรมาตลอดเลย

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91144 โดย Chokdee

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91150 โดย Pheonix
ผ่อนบ้านเดือนละ 8,500 บาท
1 ปี เท่ากับ ผ่อนเป็นเงิน 102,000 บาท
30 ปี เท่ากับ ผ่อนเป็นเงิน 3,060,000 บาท ตอนนั้นรวยมากแล้วครับ
ผ่อนครบ 30 ปี แล้ว สิ่งที่ได้มาคืออะไร
บ้านเก่า ๆ 1 หลัง อายุ 30 ปี คงจะโทรมมาก
สิ่งที่ต้องคิดต่อ ตอนนั้น คงเกษียณแล้ว
แล้วจะเอาเงินที่ไหนดำรงชีพ คนแก่แล้ว ก็จะมีโรคภัยถามหา
จะเอาเงินที่ไหนมารักษาตัว
ต้องวาแผนใหม่ มีเป้าหมาย เพื่อความอยู่รอด
ไม่ม่ีบ้านอยู่ เช่าบืานอยู่ได้ครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91151 โดย Pheonix
ผ่อนบ้านเดือนละ 8,500 บาท
1 ปี เท่ากับ ผ่อนเป็นเงิน 102,000 บาท
30 ปี เท่ากับ ผ่อนเป็นเงิน 3,060,000 บาท ตอนนั้นรวยมากแล้วครับ
ผ่อนครบ 30 ปี แล้ว สิ่งที่ได้มาคืออะไร
บ้านเก่า ๆ 1 หลัง อายุ 30 ปี คงจะโทรมมาก
สิ่งที่ต้องคิดต่อ ตอนนั้น คงเกษียณแล้ว
แล้วจะเอาเงินที่ไหนดำรงชีพ คนแก่แล้ว ก็จะมีโรคภัยถามหา
จะเอาเงินที่ไหนมารักษาตัว
ต้องวาแผนใหม่ มีเป้าหมาย เพื่อความอยู่รอด
ไม่ม่ีบ้านอยู่ เช่าบ้านอยู่ได้ครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91182 โดย JPK
สอบถามค่ะ......ถ้ากรณีศาลสั่งอายัติเงินเดือนนั่นแสดงว่าลูกหนี้ขาดการติดต่อ
เลยมีจดหมายสั่งให้อายัติเงินเดือนใช่ไหมคะพอดีพี่ทำงานมีจดหมายแจ้งมาที่ทำงาน
แล้วสั่งอายัติเงินเดือนแต่กรณีนี้มันเกิดจากติดต่อลูกหนี้ไม่ได้ใช่ไหมค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91707 โดย singlebed
เงินเดือนคุณน้อยมากเลยนะคะ เทียบกับภาระ
บ้าน+รถ นี่คุณเหลือ ตังใช้เดือนละ ไม่ถึง 5 พันเลยนะคะ
ค่าน้ำมันอีก กินอยู่ นี่คาดว่าคุณหมุนเงินจากบัตรทั้งหมดเลย :shy:

งานหนักเลย สู้ๆนะคะ
จะดีกว่าอีกไหม ถ้าคุณมองหางานที่มีรายได้มากว่าเดิม หรือทำงานอื่นเพิ่มเติม..

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91724 โดย JPK
เรากู้ CIMB มา 100,000 ดอกเบี่ย 100,000 รวมต้นและดอก 200,000
เราหยุดจ่าย CIMB มาครบสามงวดนี้แล้วส่งงวดละ 2670
( ส่งไป 13 งวดแล้วเหมือนส่งแตดอกอย่างเดียวเลย)
พอเข้างวดที่ สาม เจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าคุณมียอดชำระครบ 90 วัน แล้ว
คุณพอที่จะชำระเข้ามาก่อน 1 งวดไหมเพื่อให้บัญชีของคุณไม่ถูกตัดออกจากระบบ
หากคุณไม่ชำระเข้ามาทาง CIMB จะส่งเรื่องออก สนง กฎหมายและเค้าจะเรียกเก็บเต็มตามจำนวน
คุณจะไม่มีโอกาศได้ผ่อนอีก
เราควรจะจ่ายไปไหมคะในเมื่อเราหยุดมาแล้วดอกเบี่ยขึ้นเยอะมากถ้าเราส่งไปก็เท่ากับว่าส่งแต่ดอกอย่างเดียว (เจ้าที่บอกว่าถ้าส่งเข้าไปงวดนี้จะทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้) ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91750 โดย LionZa
ผมอ่านรายละเอียด ปัญหาของคุณนะครับ จะทำอะไรก็รีบๆ ทำ ทำตัวให้ว่างเปล่าก่อนที่เรื่องจะขึ้นโรงขึ้นศาล เพราะเงินที่ใช้ในชีวิตคุณแทบไม่เหลือ แค่บ้านกะรถก็หมดแล้ว
ผมดูแล้วถ้าคุณไม่มีบ้าน ไม่มีรถ หยุดจ่ายทุกบัตร ค่าใช้จ่ายในชีวิตเดือนละ 7000 บาท
เหลือเก็บเดือนละ 10,000 บาท ผมคำนวนคุณหน้าจะปิดบัตร แฮร์คัดก่อนฟ้องได้ 4-5 ใบ หลังจากนั้น ไปศึกษาการขึ้นศาล เขียนคำให้การสู้คดี รอตัดสิน ไปอ่านการหักคอจ่ายหลังศาลตัดสิน ถ้าไหวก็ทำ ถ้ายังไม่ไหวปล่อยให้อายัดเงินเดือนครับ คุณเงินเดือน 17,000 บาท อายัด 30% เดือนละ 5100 บาท ไปขอลด 15% เหลือ 2550 บาท
ทุกเจ้าต้องต่อคิวกันไป ข้อดีของการโดนอายัดเงินเดือนคือ แฮร์คัดงามมากๆครับ ผมดูแล้วไม่หน้าเกิน 5-6 ปี คุณหน้าจะซื้อบ้าน ซื้อรถคันใหม่ได้แล้วนะครับ ขอให้โชคดี

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91794 โดย JPK
อัพเดทข้อมูลคะ....วันนี้เจ้าหน้าที่โทรมาบอกให้เราจ่ายเข้าไปก่อนหนึ่งวดเพื่อรักษาบัญชีและรอทำปรับโครงสร้างหนี้ ถ้าไม่จ่ายเข้าไปเรื่องจะส่งไปกรมบังคับคดี
เราไม่ได้จ่ายมา สามงวด ถ้าวันที่ 25 คือครบ 4 งวด

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93769 โดย LionZa
จะไปรักษาทำไมบัญชีครับ 555 ถ้าเขาทวงไม่ได้ประมาณ 1 ปีเศษ เขาก็ส่งฟ้อง รอหมายศาล ขึ้นศาล ศาลตัดสิน เราไม่จ่าย ส่งเรืองกรมบังคับคดี กรมบังคับคดี ส่งเรืองไปที่บริษัท บริษัทฯ ได้จดหมาย ถึงจะอายัดเงินเดือน 30% ของเงินเดือน และทุกขั้นตอนก็มีระยะเวลาอีกนะครับ รีบเก็บเงินละกันครับ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93770 โดย serina
รายได้แค่นี้ ผมว่าบ้านรถทิ้งไปเหอะ ขายก็ยากอยู่ดี
หัวใจหลักๆคือต้องมีเงินปิดหนี้ แต่รายได้ทั้งหมด หมดไปกับบ้านและรถ + ค่ากินต่อเดือน (ซึ่งดูๆแล้วก็คงกินไม่พอ ต้องกดบัตรมากินด้วย) หรือก็คือคุณไม่มีเงินเก็บ ถ้ามันอายัดแค่เงินเดือนคงจะดี แต่บ้านจะไปด้วย รถผ่อนเสร็จเป็นชื่อคุณก็โดนอีก

สรุป จะคะหรือครับ? :shy:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.746 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena