อีกนิดเดียวก็จะเป็นไทยแล้วค่ะ หลังจากทนทุกข์มานาน (เฟิร์สช้อย,อิออน,หรอมิตร)

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90602 โดย 1128

jackaew เขียน: สวัสดีค่ะ แอบสุ่ม แอบอ่านมาหลายวันวัน ได้เวลาสู้เพื่อหนี้จริงๆสักที หลังทำใจอยู่นานมาก
หมุนไม่ทันแล้วค่ะ กดบัตรนี้มาจ่ายบัตรนู้น มี 3 บัตร แต่ก็เยอะพอสมควร ลูกค้าชั้นดี จ่ายตรงมาตลอด
ขยันเพิ่มวงเงินให้ดีจัง มีเยอะก็กดเยอะเป็ธรรมดา :love: จะเริ่มหักดิบ สิ้นเดือนกันยา 59 นี้ค่ะ

-อิออน เครดิต 4.000
-อิออนยัวช์แคลช/ผ่อนสินค้า 70,000
-เฟิร์สช้อย 65,000
-พรอมิตร 72,000

ผ่อนบ้าน 3000
ผ่อนรถ 6500

ตั้งใจยอมรับกับสิ่งที่กำลังจะเกิดค่ะ

ได้ความคืบหน้าอิออลยังไงรบกวนอัพเดทให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90630 โดย jackaew
อับเดตวันนี้ 27 ตค59 สดๆร้อนๆ 13.30 น.

PM : สวัสดีขอสายคุณคนสวย (วันนี้โทรเข้าที่ทำงานงาน บอกว่ามือถือโทรไม่ติด) เป็นเสียงผู้ชาย
I : พูดสายค่ะ
PM : ไม่ทราบว่าจะจ่ายค่างวดได้วันไหนคับ วันที่ 31 สะดวกมั้ยคับ
I : ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า เพราะเงินเดือนออกมาก็หมด และมีหลายเจ้าด้วย
PM : งั้นวันที่ 31 จะขอเข้าไปเก็บเงินสดนะครับ
I : ถ้าเข้ามา ก็ไม่รู้ว่าจะมีให้รึเปล่านะคะ
พรอมิตร : งั้นวันที่ 31 จะโทรเข้ามาใหม่นะครับ

ไม่รู้ว่าจะเข้ามาในรูปแบบไหน หรือว่าแค่ขู่ ก็แอบกลัวนิดๆ แต่เข้ามาได้เลยค่ะ ไม่กลัว ไม่อาย สู้ๆค่ะ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ :สู้ๆ:

** วันนี้ได้บิลแจ้งหนี้และใบเสร็จรับเงินของอีอ่อน เดือนก่อนได้จ่ายตรงส่วนของบัตรเครดิตเต็มจำนวนไป ไม่ได้จ่ายผ่อนสิ้นค้ากับยัวแคลช์ แต่!! ทางอิออนได้โอนตรงส่วนนั้น หักจ่ายเป็นค่าเช่าซื้อสินค้าและส่วนของยัวแคลช์ ทำให้ยอดของบัตรเครดิตเพิ่มขึ้น และมีดอกเบี้ยเพิ่มขั้นด้วย (เรากะว่าจะจ่ายตรงส่วนบัตรเครดิตให้หมด แต่ทำกับเราแบบนี้ แย่มาก) ก็เลยจะไม่จ่ายหยอดแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90686 โดย jackaew
วันนี้ 31 ตค 59

AEon : เปลี่ยนคนทวง พูดจาดี ให้ชำระขั้นต่ำ
FC : แจ้งให้ชำระไม่เกิน 1 พย.59 พร้อมบอกยอดขั้นต่ำ
PM : แจ้งว่าจะมาเก็บเงินสดที่ทำงาน ตอนนี้ยังไม่เข้ามาค่ะ

มีความคืบหน้ายังงัยจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90704 โดย jackaew

jackaew เขียน: วันนี้ 31 ตค 59

AEon : เปลี่ยนคนทวง พูดจาดี ให้ชำระขั้นต่ำ
FC : แจ้งให้ชำระไม่เกิน 1 พย.59 พร้อมบอกยอดขั้นต่ำ
PM : แจ้งว่าจะมาเก็บเงินสดที่ทำงาน ตอนนี้ยังไม่เข้ามาค่ะ

มีความคืบหน้ายังงัยจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ

พรอมิตร : วันที่ 31 ตค 59 ยังไม่เข้ามาค่ะ แต่มีเจ้าหน้าที่ของพรอมิตรโทรมาถามว่า ได้มีเจ้าหน้าที่ภาคสนามติดต่อไปรึยังค่ะ เราก็บอกติดต่อมาแล้วค่ะ แล้วก็บอกให้จ่ายยอดที่ค้างชำระค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90706 โดย sawethot
สู้ๆครับ อดทนเท่านั้นครับเดียวก็จะผ่านไปเองครับเราเป็นหนี้เค้าเขาทวงมันก็เป็นสิทธิ์เขาครับแต่เราก็ต้องสู้ครับผมก็เป็นหนี้เช่นกันครับแสงสว่างอยู่แค่เอื้อมละครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90712 โดย chai202519
ยอดหนี้ไม่เยอะเท่าไรผ่านงมันไปให้ได้ครับ เมื่อก่อนใหม่ๆผมก็กลัวๆแบบนี้ครับพอปิดเจ้าแรกได้ความมั่นใจจะตามมาเอง เดี๋ยวนี้เวลาไปซื้อของตามห้างเจอคนที่เค้ายืนรอจ่ายบิลที่เค้าเตอร์ถือบิลเป็นปึ้งเลยนึกถึงสภาพเราเมื่อก่อน ตอนนี้เวลาจ่าบิลก็มีแค่ค่าน้ำค่าไป ค่าผ่อนบ้าน ผ่อนรถ บัตรก็ยังมีไว้ใช้อยู่แค่ใบเดียวแต่ใช้ในวงเงินที่เราชำระคืนได้เพราะรู้พิษสงของมัน สู้ๆครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90713 โดย jackaew
เมื่อกี้สดๆ ร้อนๆ 1 พย.59 18.40 น.

FC : โทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ
เรา : เลยตอบไปว่าถึงปรับโครงสร้างหนี้ก็กลัวว่าจะจ่ายให้ไม่หมดอยู่ดี เพราะตอนนี้มีปัญหาเรื่องการเงินค่ะ ถ้ามีแล้วคิดว่าจะปิดให้หมดเลยค่ะ ก็กำลังรอดูเงินอยู่ค่ะ อาจจะเป็นสิ้นปี หรือต้นปีหน้าเลยค่ะ
FC : แต่ทางเจ้าหนี้ก็แจ้งว่า ไม่อยากให้รู้ค้าเสียประวัติ เพราะส่งดีมาตลอด ถ้ามีก็ชำระขั้นต่ำเข้ามานะคะ ไม่ เกินวันที่ 8 เพราะถ้าเลยไปถึงวันที่ 10 จะตัดอีกรอบบิลแล้วค่ะ
เรา : เราก็ได้แต่บอกว่า จะพยายามหามาให้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ (เจ้าหน้าที่พูดจาดีค่ะ)

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90714 โดย jackaew

chai202519 เขียน: ยอดหนี้ไม่เยอะเท่าไรผ่านงมันไปให้ได้ครับ เมื่อก่อนใหม่ๆผมก็กลัวๆแบบนี้ครับพอปิดเจ้าแรกได้ความมั่นใจจะตามมาเอง เดี๋ยวนี้เวลาไปซื้อของตามห้างเจอคนที่เค้ายืนรอจ่ายบิลที่เค้าเตอร์ถือบิลเป็นปึ้งเลยนึกถึงสภาพเราเมื่อก่อน ตอนนี้เวลาจ่าบิลก็มีแค่ค่าน้ำค่าไป ค่าผ่อนบ้าน ผ่อนรถ บัตรก็ยังมีไว้ใช้อยู่แค่ใบเดียวแต่ใช้ในวงเงินที่เราชำระคืนได้เพราะรู้พิษสงของมัน สู้ๆครับ

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจ
ใช่ค่ะ เห็นคนอื่นต่อคิวจ่ายบัตรต่างๆ แล้วนึกถึงตัวเองแต่ก่อน แต่ตอนนี้ก็พอทำใจกับมันได้ค่ะ แต่ที่กลัวๆ ก็จะเป็นพรอมิตรค่ะ เพราะยังไม่เจอเคสตัวอย่างเลยค่ะ ว่าจบแบบไหน

แต่ยังงัยก็สู้ๆค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90715 โดย jackaew

sawethot เขียน: สู้ๆครับ อดทนเท่านั้นครับเดียวก็จะผ่านไปเองครับเราเป็นหนี้เค้าเขาทวงมันก็เป็นสิทธิ์เขาครับแต่เราก็ต้องสู้ครับผมก็เป็นหนี้เช่นกันครับแสงสว่างอยู่แค่เอื้อมละครับ

ขอบคุณค่ะ สู้ๆเช่นกันนะคะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90837 โดย jackaew
หลังจากห่างหายไปนาน
8 พย 59

pm มีเจ้าหน้าที่โทรมาก่อนหน้านี้ (เจ้าหน้าที่ผู้หญิงแจ้งว่าถ้าไม่จ่ายจะส่งเรื่องให้ทางกฎหมายข้างนอกดำเนินการ) ตอนนี้เป็นผู้ชาย เบอร์ 02 พูดจาดีค่ะ สอบถามรายละเอียดมากว่ามีปัญหาอะไร ทำไมถึงจ่ายไม่ได้ ถ้ายังไม่จ่ายเข้าไปดอกเบี้ยก็จะเดินเรื่อยๆและก็จะเพิ่มเรื่อยๆ เราก็บอกแต่ว่ากำลังดำเนินการหาให้อยู่ตอนนี้ยังหาไม่ได้จริงๆ (คิดในใจก็อยากจะได้ H/C จากคุณงัย)

AE เปลี่ยนเจ้าหน้าที่โทร พูดจาดี สอบถามว่าได้ชำระมารึยัง ก็บอกไปว่ายังหาไม่ได้เลย ก็เสนอให้จ่้ายเข้าไปสัก 200 ก่อนก็ได้เพื่อเดินบัญชี เพราะลูกค้าประวัติดีมาตลอด

FC เจ้านี้ก็พูดจาดี พูดเสนอให้ปรับโครงสร้าง (รอบที่ 2) เราก็บอกไปแล้วว่าถ้าปรับแล้วก็กลัวจะไม่มีจ่ายอยู่ดี เจ้าหน้าที่ก็บอกว่ายังงัยลองพยายามดูนะคะ ไม่งั้นจะมีผลกับเครดิตของลูกค้าค่ะ

ได้ความคืบหน้ายังงัยจะแจ้งให้ทราบนะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90845 โดย jackaew
อ้อ !! ลืมบอกอีกอย่างนึงค่ะ

แม่เราก็เริ่มไม่จ่ายหนี้เหมือนกัน

AEEON 36,000
PROMIS 28,000

รายละเอียดการทวงหนี้ ระยะเวลา ก็ใกล้เคียงกับของเราค่ะ

แต่!! มีวันนี้ สดๆร้อนๆค่ะ AE เข้ามาหาที่ทำงาน โดยที่ไม่โทรมาแจ้งเลยค่ะว่าจะเข้ามา และเมื่อเช้าก็โทรมาทวงปกติแล้ว แต่ทำไมให้เจ้าหน้าที่เข้ามาโดยไม่แจ้ง แบบนี้เราสามารถร้องเรียนได้มั้ยค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91027 โดย jackaew
อัพเดต

เงียบมา ทั้งอาทิตย์เลยค่ะ ไม่รู้ว่ายังงัย
ทั้ง 3 ที่เลยค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91114 โดย jackaew
24 พย 59

หลังจากที่เงียบไป
วันนี้เฟริสช้อยโทรมาค่ะ ก็แจ้งไปว่ายังไม่มี จะพยายยามหาให้นะคะ คุยไม่นานค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91121 โดย toon1988
พรอมมิส ของเราหยุดจ่ายมาเป็นปีละค่ะ เคยโทรไปคุยทางนั้นแจ้งว่าลดได้แค่ดอกเบี้ยเท่านั้นค่ะ
ไม่มีนโยบายลดเงินต้นค่ะ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91362 โดย jackaew
วันนี้ล่าสุดค่ะ 14/12/59

เฟริสช้อยโทรมาแจ้งว่า ตอนนี้บัตรลูกค้าไม่สามารถใช้ได้แล้วนะคะ ลูกค้าไม่จ่ายมาเข้าเดือนที่ 5 แล้วนะคะ เลยมีข้อเสนอให้เลือก 2 แบบค่ะ

1.เสนอปรับโครงสร้างหนี้ (แต่เคยบอกไปแล้วว่าไม่สะดวกปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ)
จึงเสนอแบบที่
2.จ่ายขึ้นต่ำ 3500 (ตัวเลขกลมๆ) เพื่อที่จะได้ส่วนลดหนี้ จากยอด 69,129 บ. เหลือ 43,000 บ.
เจ้าหนี้ที่แจ้งว่าต้องจ่ายขั้นต่ำ เพื่อรักษาบัญชี แล้วจะมีส่วนลดเพื่ออีก และเจ้าหน้าที่บอกว่าต้องจ่ายขั้นต่ำเข้าไนะค่ะ ถ้าไม่จ่ายในการจะปิดบัญชีจะไม่ได้รับส่วนลดใดๆเพิ่ม นะคะ

สอบถามค่ะ
**แบบนี้เราต้องจ่ายขั้นต่ำเข้าไปมั้ยค่ะ หรือว่าเป็นกลยุทธ์ในการให้ชำระหนี้

อิออน ยิงอย่างเดียวเลยค่ะ ทั้งที่ทำงานและมือถือ(รับไม่ทันสักที)
พรอมิตร เงียบไปเลยค่ะ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91371 โดย jackTs

jackaew เขียน: วันนี้ล่าสุดค่ะ 14/12/59

เฟริสช้อยโทรมาแจ้งว่า ตอนนี้บัตรลูกค้าไม่สามารถใช้ได้แล้วนะคะ ลูกค้าไม่จ่ายมาเข้าเดือนที่ 5 แล้วนะคะ เลยมีข้อเสนอให้เลือก 2 แบบค่ะ

1.เสนอปรับโครงสร้างหนี้ (แต่เคยบอกไปแล้วว่าไม่สะดวกปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ)
2.จ่ายขึ้นต่ำ 3500 (ตัวเลขกลมๆ) เพื่อที่จะได้ส่วนลดหนี้ จากยอด 69,129 บ. เหลือ 43,000 บ.
เจ้าหนี้ที่แจ้งว่าต้องจ่ายขั้นต่ำ เพื่อรักษาบัญชี แล้วจะมีส่วนลดเพื่ออีก และเจ้าหน้าที่บอกว่าต้องจ่ายขั้นต่ำเข้าไนะค่ะ ถ้าไม่จ่ายในการจะปิดบัญชีจะไม่ได้รับส่วนลดใดๆเพิ่ม นะคะ

สอบถามค่ะ
**แบบนี้เราต้องจ่ายขั้นต่ำเข้าไปมั้ยค่ะ หรือว่าเป็นกลยุทธ์ในการให้ชำระหนี้

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91378 โดย jackaew

นกกระจอกเทศ เขียน:

jackaew เขียน: วันนี้ล่าสุดค่ะ 14/12/59

สอบถามค่ะ

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

ขอบคุณมากค่ะ คุณนกกะจอกเทศ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91388 โดย Pheonix
ข้อ ๑. ตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ ความว่า มาตรา ๓ ในพระราชบัญญัตินี้ “ข้อสัญญา” หมายความว่า ข้อตกลง ความตกลง และความยินยอม รวมทั้งประกาศ และคำแจ้งความเพื่อยกเว้นหรือจำกัดความรับผิดด้วย
“ผู้บริโภค” หมายความว่า ผู้เข้าทำสัญญาในฐานะ ผู้ซื้อ ผู้เช่า ผู้เช่าซื้อ ผู้กู้ ผู้เอาประกันภัย หรือ ผู้เข้าทำสัญญาอื่นใดเพื่อให้ได้มา ซึ่งทรัพย์สิน บริการ หรือประโยชน์อื่นใดโดยมีค่าตอบแทน ทั้งนี้ การเข้าทำสัญญานั้นต้องเป็นไปโดยมิใช่เพื่อการค้า ทรัพย์สิน บริการ หรือประโยชน์อื่นใดนั้น และให้หมายความรวมถึงผู้เข้าทำสัญญาในฐานะผู้ค้ำประกันของบุคคลดังกล่าวซึ่งมิได้กระทำเพื่อการค้าด้วย “ผู้ประกอบธุรกิจการค้าหรือวิชาชีพ” หมายความว่า ผู้เข้าทำสัญญาในฐานะผู้ขาย ผู้ให้เช่า ผู้ให้เช่าซื้อ ผู้ให้กู้ ผู้รับประกันภัย หรือผู้เข้าทำสัญญาอื่นใดเพื่อจัดให้ซึ่งทรัพย์สิน บริการ หรือประโยชน์อื่นใด ทั้งนี้ การเข้าทำสัญญานั้นต้องเป็นไปเพื่อการค้า ทรัพย์สิน บริการ หรือประโยชน์อื่นใดนั้นเป็นทางค้าปกติของตน “สัญญาสำเร็จรูป” หมายความว่า สัญญาที่ทำเป็นลายลักษณ์อักษรโดยมีการกำหนดข้อสัญญาที่เป็นสาระสำคัญไว้ล่วงหน้า ไม่ว่าจะทำในรูปแบบใด ซึ่งคู่สัญญาฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดนำมาใช้ในการประกอบกิจการของตน มาตรา ๔ ข้อตกลงในสัญญาระหว่างผู้บริโภคกับผู้ประกอบธุรกิจการค้า หรือวิชาชีพ หรือในสัญญาสำเร็จรูป หรือในสัญญาขายฝาก ที่ทำให้ผู้ประกอบธุรกิจการค้า หรือวิชาชีพ หรือผู้กำหนดสัญญาสำเร็จรูป หรือผู้ซื้อฝาก ได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่งเกินสมควร เป็นข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม และให้มีผลบังคับได้เพียงเท่าที่เป็นธรรมและพอสมควรแก่กรณีเท่านั้น ในกรณีที่มีข้อสงสัยให้ตีความสัญญาสำเร็จรูปไปในทางที่เป็นคุณแก่ฝ่ายซึ่งมิได้เป็นผู้กำหนดสัญญาสำเร็จรูปนั้น ข้อตกลงที่มีลักษณะ หรือมีผลให้คู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง ปฏิบัติหรือรับภาระเกินกว่าที่วิญญูชนจะพึงคาดหมายได้ตามปกติ เป็นข้อตกลงที่อาจถือได้ว่า ทำให้ได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง เช่น (๒) ข้อตกลงให้ต้องรับผิดหรือรับภาระมากกว่าที่กฎหมายกำหนด รายละเอียดปรากฎตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข ๑ ข้อ ๒. จำเลยขอให้การว่า ตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข ๒ “ดอกเบี้ย” หมายความว่า (กฎ) น. ค่าตอบแทนที่บุคคลหนึ่งต้องใช้ให้แก่บุคคลอีกคนหนึ่ง เพื่อการที่ได้ใช้เงินของบุคคลนั้น หรือเพื่อทดแทนการไม่ชำระหนี้หรือชำระหนี้ไม่ถูกต้อง ดังนั้น ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน ค่าปรับ ค่าติดตามหนี้ เป็นค่าตอบแทนที่จำเลยต้องใช้ให้แก่โจทก์ เพื่อการที่ได้ใช้เงินของโจทก์ หรือเพื่อทดแทนการไม่ชำระหนี้หรือชำระหนี้ไม่ถูกต้อง จึงเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม ที่โจทก์กำหนดเรียกชื่ออย่างอื่น ตามคำฟ้องข้อ ๒. จำเลยได้มาขอกู้ยืมเงินจากโจทก์ เมื่อวันที่ ๘ ตุลาคม ๒๕๕๕ โจทก์พิจารณาอนุมัติเงินกู้ให้จำเลย ๓ ครั้ง ครั้งที่ ๑ เมื่อวันที่ ๑๐ ตุลาคม ๒๕๕๕ จำนวน ๒๐,๐๐๐ บาท ครั้งที่ ๒ เมื่อวันที่ ๑๓ ธันวาคม ๒๕๕๕ จำนวน ๒๐,๐๐๐ บาท ครั้งที่ ๓ เมื่อวันที่ ๑๑ พฤษภาคม ๒๕๕๖ จำนวน ๔๙,๐๐๐ บาท รวมเป็นเงินที่จำเลยรับเงินไปจากโจทก์ทั้งสิ้น ๘๙,๐๐๐ บาท คิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ ๑๕ ต่อปี คิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินในอัตราร้อยละ ๑๓ ต่อปี ค่าใช้จ่ายในการติดตามทวงถามหนี้วันละ ๑๐ บาท ตามตารางการชำระเงินค่างวด และการหักชำระดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียม สำเนาเอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข ๘ จำเลยได้จัดทำตารางสรุป ตารางการชำระเงินค่างวด ฯ สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข ๓ ปรากฏว่า โจทก์ให้จำเลยกู้ยืมเงินจำนวน ๘๙,๐๐๐ บาท จำเลยชำระหนี้ให้โจทก์ไปแล้วเป็นเงิน ๗๖,๕๙๖ บาท หักแล้ว จำเลยคงค้างชำระเงินต้นจำนวน ๑๒,๔๐๔ บาท โจทก์คิดดอกเบี้ยจำนวน ๓๒,๖๙๙ บาท คิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินจำนวน ๒๘,๓๓๗ บาท ค่าทวงถามจำนวน ๑,๓๓๐ บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น ๖๒,๓๖๖ บาท ซึ่งเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม เมื่อเปรียบเทียบกับจำเลยค้างชำระเงินต้น ๑๒,๔๐๔ บาท คิดเป็น ๕.๐๓ เท่าหรือ ๕๐๒.๗๙% ของเงินต้นคงค้าง จึงเป็นข้อตกลงในสัญญาระหว่างผู้บริโภคกับผู้ประกอบธุรกิจการค้า และในสัญญาสำเร็จรูป ที่ทำให้โจทก์ผู้ประกอบธุรกิจการค้า และผู้กำหนดสัญญาสำเร็จรูปได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่งเกินสมควร เป็นข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรมและให้มีผลบังคับได้เพียงเท่าที่เป็นธรรมและพอสมควรแก่กรณีเท่านั้น ตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ มาตรา ๔ ตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ มาตรา ๔ วรรค ๓ ข้อตกลงที่มีลักษณะ หรือมีผลให้คู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง ปฏิบัติหรือรับภาระเกินกว่าที่วิญญูชนจะพึงคาดหมายได้ตามปกติ เป็นข้อตกลงที่อาจถือได้ว่า ทำให้ได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง เช่น (๒) ข้อตกลงให้ต้องรับผิดหรือรับภาระมากกว่าที่กฎหมายกำหนด ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๖๕๔ ท่านห้ามมิให้คิดดอกเบี้ยเกินร้อยละ ๑๕ ต่อปี โจทก์ให้จำเลยกู้ยืมเงินจำนวน ๘๘,๙๐๐ บาท คิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ ๑๕ ต่อปี ไปแล้ว โจทก์ยังกำหนดคิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินในอัตราร้อยละ ๑๓ ต่อปี คิดค่าใช้จ่ายติดตามทวงถามวันละ ๑๐ บาท ซึ่งเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม จึงเป็นข้อตกลงให้จำเลยต้องรับผิดหรือรับภาระมากกว่าที่กฎหมายกำหนด เป็นข้อตกลงที่ถือได้ว่าทำให้โจทก์ได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่งเกินสมควร เป็นข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรมและให้มีผลบังคับได้เพียงเท่าที่เป็นธรรมและพอสมควรแก่กรณีเท่านั้น ตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ มาตรา ๔ ข้อ ๓. ตามพระราชบัญญัติว่าด้วยข้อสัญญาไม่เป็นธรรม มาตรา ๑๐ ในการวินิจฉัยว่าข้อสัญญาจะมีผลบังคับเพียงใดจึงจะเป็นธรรมและพอสมควรแก่กรณี ให้พิเคราะห์ถึงพฤติการณ์ทั้งปวง รวมทั้ง (๑) ความสุจริต อำนาจต่อรอง ฐานะทางเศรษฐกิจ ความรู้ความเข้าใข ความสันทัดจัดเจน ความคาดหมาย แนวทางที่เคยปฏิบัติ ทางเลือกอย่างอื่น และทางได้เสียทุกอย่างของคู่สัญญาตามสภาพที่เป็นจริง (๒) ปกติประเพณีของสัญญาชนิดนั้น (๓) เวลาและสถานที่ในการทำสัญญาหรือในการปฏิบัติตามสัญญา (๔) การรับภาระที่หนักกว่ามากของคู่สัญญาฝ่ายหนึ่งเมื่อเปรียบเทียบกับคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง จำเลยขอกราบเรียนว่า เมื่อได้พิจารณาถึงความสุจริต อำนาจต่อรอง ฐานะทางเศรษฐกิจ ความรู้ความเข้าใจ ความสันทัดจัดเจน ความคาดหมาย แนวทางที่เคยปฏิบัติ ทางเลือกอย่างอื่นระหว่างโจทก์และจำเลยแล้ว จะเห็นได้ว่า ไม่ว่าจะเป็นอำนาจในการต่อรอง ฐานะทางเศรษฐกิจ โจทก์มีเหนือกว่าจำเลยทุกประการ มีความสันทัดจัดเจนในการทำสัญญา ด้วยมีบุคลากรทรงคุณวุฒิมีความเชี่ยวชาญในทางกฎหมายเพื่อร่างข้อตกลงดังกล่าว หรือทางเลือกของจำเลยในการทำสัญญาประเภทนี้ ไม่ว่าจะเป็นธนาคารพาณิชย์ หรือบริษัทใด ก็มีข้อตกลงในการคิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินแบบเดียวกัน จำเลยจึงมีทางเลือกน้อยกว่า ทางได้เสียของคู่สัญญา โจทก์เป็นผู้กำหนดอัตราดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินได้เองฝ่ายเดียว แม้จะอยู่ภายใต้ประกาศธนาคารแห่งประเทศไทย แต่เมื่อเปรียบเทียบค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ในการดำเนินธุรกิจสินเชื่อของโจทก์แล้ว ทางได้เสียของโจทก์ดีกว่าคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง ข้อตกลงเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ย และค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินดังกล่าว จำเลยในฐานะผู้บริโภคต้องรับภาระที่หนักกว่าโจทก์ซึ่งเป็นผู้ประกอบธุรกิจการค้าเป็นอย่างมาก ทำให้โจทก์ได้เปรียบจำเลยซึ่งเป็นคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่งเกินสมควร ๔) การรับภาระที่หนักกว่ามากของคู่สัญญาฝ่ายหนึ่ง เมื่อเปรียบเทียบกับคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง ภาระของโจทก์ในการทำธุรกิจ พิจารณาจากดอกเบี้ยเงินฝาก ซึ่งเป็นต้นทุนการให้สินเชื่อ ตามข้อมูลธนาคารแห่งประเทศไทย อัตราดอกเบี้ยเงินฝากสำหรับบุคคลธรรมดาของธนาคารพาณิชย์ ประจำวันที่ ๑ ธันวาคม ๒๕๕๙ สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข ๔ ธนาคารพาณิชย์จดทะเบียนในประเทศไทย ๕ อันดับแรก กรุงเทพ กรุงไทย กสิกรไทย ไทยพาณิชย์ กรุงศรีอยุธยา กำหนดให้ดอกเบี้ยเงินฝากประจำ ๑๒ เดือน แก่ผู้ฝากเงิน ในอัตราร้อยละ ๑.๕๐, ๑.๔๐, ๑.๓๐, ๑.๔๐, ๑.๓๕ ต่อปี สูงสุดเท่ากับอัตราร้อยละ ๑.๕๐ ต่อปี สินเชื่อกู้ยืมเงินจำนวน ๘๙,๐๐๐ บาท อัตราดอกเบี้ยเงินฝากสูงสุดร้อยละ ๑.๕๐ ต่อปี ต้นทุนเงินให้สินเชื่อ คิดเป็นเงินจำนวน ๑,๑๕๗ บาท (๘๘,๙๐๐ คูณ ๑.๕๐ หาร ๑๐๐ เท่ากับ ๑,๑๕๗) จำเลยกู้ยืมเงินโจทก์วันที่ ๑๐ ตุลาคม ๒๕๕๕ คิดถึงวันฟ้องวันที่ ๒๗ กรกฎาคม ๒๕๕๙ เป็นเวลาเกือบ ๔ ปี คิดเป็นต้นทุนเงินให้สินเชื่อจำนวน ๔,๖๒๘ บาท (๑,๑๕๗ คูณ ๔ เท่ากับ ๔,๖๒๘) แต่โจทก์คิดดอกเบี้ยจำนวน ๓๒,๖๙๙ บาท คิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินจำนวน ๒๘,๓๓๗ บาท ค่าทวงถามจำนวน ๑,๓๓๐ บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น ๖๒,๓๖๖ บาทซึ่งเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม เมื่อเปรียบเทียบกับต้นทุนเงินให้สินเชื่อจำนวน ๔,๖๒๘ บาท ต่างกันถึง ๕๗,๗๓๘ บาท (๖๒,๓๖๖ ลบ ๔,๖๒๘ เท่ากับ ๕๗,๗๓๘) คิดเป็น ๑,๒๔๗.๕๘% ของต้นทุนเงินฝาก จึงเห็นได้ว่า จำเลยผู้บริโภคต้องรับภาระที่หนักกว่าโจทก์ซึ่งเป็นผู้ประกอบธุรกิจการค้าอย่างมาก จึงเป็นสัญญาที่ไม่เป็นธรรม และให้มีผลบังคับได้เพียงเท่าที่เป็นธรรมและตามสมควรแก่กรณีเท่านั้น ข้อ ๔. ตามประกาศกระทรวงการคลัง เรื่อง กิจการที่ต้องขออนุญาตตามข้อ ๕ แห่งประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ ๕๘ (เรื่อง สินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกำกับ) อาศัยอำนาจตามความในข้อ ๕ ข้อ ๗ ข้อ ๘ และข้อ ๑๔ แห่งประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ ๕๘ ลงวันที่ ๒๖ มกราคม ๒๕๑๕ ว่าด้วยการควบคุมกิจการค้าขายอันกระทบถึงความปลอดภัยหรือผาสุกแห่งสาธารณชน สำเนาเอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข ๙ จำเลยกู้เงินโจทก์จำนวน ๘๙,๐๐๐ บาท จำเลยชำระหนี้ให้โจทก์ไปแล้วเป็นเงิน ๗๖,๕๙๖ บาท หักแล้ว จำเลยคงค้างชำระเงินต้นจำนวน ๑๒,๔๐๔ บาท โจทก์คิดดอกเบี้ยจำนวน ๓๒,๖๙๙ บาท คิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินจำนวน ๒๘,๓๓๗ บาท ค่าทวงถามจำนวน ๑,๓๓๐ บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น ๖๒,๓๖๖ บาท ซึ่งเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม เมื่อเปรียบเทียบกับจำเลยค้างชำระเงินต้น ๑๒,๔๐๔ บาท คิดเป็น ๕.๐๓ เท่า หรือ ๕๐๒.๗๙% ของเงินต้นคงค้าง ก่อให้เกิดความเดือดร้อน และความไม่ผาสุกแก่จำเลยเป็นอันมาก จึงไม่เป็นไปตามเจตนารมณ์ของประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ ๕๘ ว่าด้วยการควบคุมกิจการค้าขายอันกระทบถึงความปลอดภัยหรือผาสุกแห่งสาธารณชน การกระทำของโจทก์จึงเป็นการฝ่าฝืนประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ ๕๘ อันเป็นกฎหมายเกี่ยวกับความสงบเรียบร้อยของประชาชน จึงตกเป็นโมฆะ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๕๐ และตามมาตรา ๑๗๓ ถ้าส่วนหนึ่งส่วนใดของนิติกรรมเป็นโมฆะ นิติกรรมนั้นย่อมตกเป็นโมฆะทั้งสิ้น ตามใบสมัคร/หนังสือสัญญาเงินกู้ สำเนาเอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข ๕ จำเลยทำงานที่บริษัท เสเวนเซ่นส์ (ไทย) จำกัด ฝ่าย Operation คำแหน่ง Cashier เงินเดือน ๑๑,๓๐๔ บาท พยายามจ่ายชำระหนี้ให้โจทก์มาโดยตลอด แต่ยอดหนี้ยังคงสูงมาก สุดท้ายก็ไม่สามารถจ่ายได้ จำเลยจึงกราบขอศาลท่านได้โปรดเมตตา เพื่อให้โอกาสจำเลยสามารถชำระหนี้ให้โจทก์ได้หมด การปล่อยให้ทุนต่างชาติคิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินซึ่งเป็นดอกเบี้ยสูงมากเช่นนี้ ก่อให้เกิดความเดือดร้อนแก่ประชาชนผู้บริโภคเป็นอันมาก ดังจะเห็นได้จาก มีคดีประชาชนผู้บริโภคถูกฟ้องต่อศาลเต็มไปหมด
ควรมิควรแล้วแต่จะโปรด

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91416 โดย ching100
สู้ๆนะครับ ยอดหนี้พอๆกับผมครับ ผมกำลังจะหมดหนี้ตัวสุดท้ายสิ้นเดือนนี้ HC กับจบ รอจ่ายครับ สู้ๆเป็นกำลังใจให้ครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91685 โดย jackaew
วันนี้ 4/1/60

เฟริสช้อยโทรมาแจ้งว่า จะดำเนินตามระบบแล้วนะคะ เนื่องจากคุณไม่สามารถชำระยอดเข้ามาได้เลย ทั้งให้จ่ายขั้นต่ำ ทั้งเสนอปรับโครงสร้างหนี้ ทั้งเสนอส่วนลด

อิออน ส่งแต่ จม.มาค่ะ แจ้งให้ติดต่อชำระหนี้ค่ะ

พรอมิตร เงียบกริบค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.879 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena