รอคอยการเป็นไทKTC เอาไงดี

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88562 โดย vitadada
:shy: เป็นหนี้เสียทั้งหมดเช็คบูโรล่าสุด 5 รายการ สถานะปิด 11 แล้ว4รายการ คงเหลือความหวังเดียวที่เฝ้ารอคือ KTC เข้ามาอ่านของคนอื่นทวงบ่อย ฟ้องเร็ว นี้ของเราผ่านมาจะ6ปีและ ไม่ทวงไม่ฟ้อง จนเราเก็บเงินแฮร์คัตไปแล้ว4ใบ ตอนนี้ก็รอ KTC ติดต่อมา เราส่งเมล์ไปแจ้งความประสงค์ว่าจะปิดก็เงียบ ทำไงดีคะ อยากปิดหนี้ อยากทำเรื่องซื้อบ้านให้แม่ ตอนนี้บ้านเดิมชื่อพี่สาวโดนยึด ต้องย้ายและทะเบียนทุกคนจะโดนคัดไปทะเบียนบ้านกลาง สงสารแม่คะ เป็นหนี้เรารู้เราก็ใช้แต่ติดต่อ KTCไปไม่มีการติดต่อกับใครแนะนำได้บ้างคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88566 โดย jackTs

vitadada เขียน: เป็นหนี้เสียทั้งหมดเช็คบูโรล่าสุด 5 รายการ สถานะปิด 11 แล้ว4รายการ คงเหลือความหวังเดียวที่เฝ้ารอคือ KTC เข้ามาอ่านของคนอื่นทวงบ่อย ฟ้องเร็ว นี้ของเราผ่านมาจะ6ปีและ ไม่ทวงไม่ฟ้อง จนเราเก็บเงินแฮร์คัตไปแล้ว4ใบ ตอนนี้ก็รอ KTC ติดต่อมา เราส่งเมล์ไปแจ้งความประสงค์ว่าจะปิดก็เงียบ ทำไงดีคะ อยากปิดหนี้ อยากทำเรื่องซื้อบ้านให้แม่ ตอนนี้บ้านเดิมชื่อพี่สาวโดนยึด ต้องย้ายและทะเบียนทุกคนจะโดนคัดไปทะเบียนบ้านกลาง สงสารแม่คะ เป็นหนี้เรารู้เราก็ใช้แต่ติดต่อ KTCไปไม่มีการติดต่อกับใครแนะนำได้บ้างคะ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #88567 โดย jackTs
.
การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการ"ตัดบัญชีเป็นหนี้สูญ" และการ"ขายหนี้เน่า"ของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที
*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลยไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้นก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม
.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88568 โดย vitadada
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากคะ ถ้าเขาไม่ติดต่อมาก็คงไม่ตามและคะ เราก็จะจ่ายแต่ KTC เงียบเฮ้อเป็นไงเป็นกัน ตอนนี้ก็อาศัยเช่าบ้านแยกกันอยู่ไปก่อน ทะเบียนก็ขออาศัยญาติ ตจวไปก่อน รอต่อไป สู้ๆ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88726 โดย vitadada
สืบเนื่องจากกระทู้แรก รอคอยการเป็นไทKTC ทำไงดี ตอนนี้บ้านพี่สาวโดนยึดเป็นที่เรียบร้อย เก็บของไปน้ำตาไหล มีแสงสว่างร่ำไร แม่แฟนบอกบอกว่าฉันจะช่วยจ่ายค่าดาวน์บ้านใหม่ให้แต่ต้องทำเรื่องกู้เองให้ผ่าน เมื่อวานลางานหอบเอกสารไปที่ ออมสิน กับธอส ออมสินไม่ค่อยสนใจเราไม่เป็นไร แต่ธอส ใจดีมากคะ แต่ก็บอกว่าเราต้องปิดKTC ให้เรียบร้อย เราติดต่อไป2สัปดาห์แล้ว ทั้งโทรและเมล์ เงียบเลยคะ ทำอย่างไรได้อีกคะ แล้วดอกเบี้ยก็เดินไปเรื่อยๆ หรือว่าเขาเห็นเราจะจ่ายเลยเล่นตัวคะ หรือว่าเราต้องจ้างทนายคุยหรือเปล่าคะ ขอกำลัง กับคำแนะนำหน่อยคะ ขอบคุณมากคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88727 โดย jackTs

vitadada เขียน: สืบเนื่องจากกระทู้แรก รอคอยการเป็นไทKTC ทำไงดี ตอนนี้บ้านพี่สาวโดนยึดเป็นที่เรียบร้อย เก็บของไปน้ำตาไหล มีแสงสว่างร่ำไร แม่แฟนบอกบอกว่าฉันจะช่วยจ่ายค่าดาวน์บ้านใหม่ให้แต่ต้องทำเรื่องกู้เองให้ผ่าน เมื่อวานลางานหอบเอกสารไปที่ ออมสิน กับธอส ออมสินไม่ค่อยสนใจเราไม่เป็นไร แต่ธอส ใจดีมากคะ แต่ก็บอกว่าเราต้องปิดKTC ให้เรียบร้อย เราติดต่อไป2สัปดาห์แล้ว ทั้งโทรและเมล์ เงียบเลยคะ ทำอย่างไรได้อีกคะ แล้วดอกเบี้ยก็เดินไปเรื่อยๆ หรือว่าเขาเห็นเราจะจ่ายเลยเล่นตัวคะ หรือว่าเราต้องจ้างทนายคุยหรือเปล่าคะ ขอกำลัง กับคำแนะนำหน่อยคะ ขอบคุณมากคะ

ลองโทรไปหาคนนี้ดูสิครับ

คุณ ลัลนา เจ้าหน้าที่ศูนย์ประนอมหนี้ บริษัทบัตรกรุงไทย จำกัด (มหาชน)
เบอร์โทร 02-631-3683
.

.

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88735 โดย uncle john
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเคยเป็นหนี้บัตร นี้เหมือนกันแต่ปิดได้แต่ยอดเงินต้นดอกไม่จ่าย ถ้าหนี้บัตรเครดิต 3 ปีก้อหมดอายุความนะ แต่ถ้า บัตรกดเงินหรือสินเชื่อก้อยาวอยู่

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88741 โดย vitadada
บัตรเครดิตคะ 6ปีและ แต่เช็คบูโรมายังติดอยู่สถานะ 40 รอปิดบัญชีคะ เป็นหนี้ก็อยากใช้คะ เราก็พยายามทำงานเก็บเงินให้มากที่สุด ปิดหนี้ แต่เจ้าหนี้ไม่โอเราก็ต้องรอต่อไป แต่เดี๋ยวจะลองโทรไปตามที่คุณนกกระจอกเทศแนะนำ หวังเล็กๆว่าจะสามารถตกลงกันได้ ขอบคุณมากๆคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88759 โดย tip.P
ของ tip มี Ktc 3ใบ 5xx,xxx ติดต่อไปก่อนขึ้นศาลครั้งที่2 ขอส่วนลด/ปิดโดยจ่าย สัก 12งวด ปลอดดอกเบี้ย

ทางแบงก็บอกให้ขึ้นศาลก่อนแล้วผ่อนไปสักพัก ติดต่อมาคุย แต่ไม่ได้เรื่องคะ ไม่สนใจเราเลย โทรไปคุย จนท ที่ดูแล บช ลดให้ 8,000 บ้ารึเปล่า ครั้งแรกมันลดให้ 14,000 จากยอด 5xx,xxx ใครจะบ้าขนตังให้ ครึ่งล้าน ลด 14,000

ก็ว่าจะผ่อนมันไปเรื่อยๆ สบายใจดี

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88770 โดย vitadada
คุณtipคะ ของเราเงินต้น 40,000 คะ ดอกเดินมาตอนนี้ประมาณเกลือบ 90,000 และ กว่าจะเก็บเงินได้ เจอแบบนี้เราก็ท้อคะ ไม่เข้าใจว่า KTC ชอบหนี้เสียมากๆหรืออย่างไร ถ้าติดต่อมาเกินกำลังก็คงต้องปล่อยผ่านคะ
เป็นไงเป็นกันแก้ปัญหาเฉพาะหน้าวันต่อวัน ต้องมีสักวันที่เป็นของเรา สู้ไปด้วยกันคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88802 โดย vitadada
วันนี้ได้ติดต่อไปKTC ตามเบอร์ที่คุณนกกระจอกเทศแจ้งมา คุณลัลนาเจ้าหน้าที่พูดจาดีมากคะ แจงว่าจะประสานงานให้ ก็หวังว่าจะได้คำตอบโดยเร็ววัน ไว้คืบหน้าอย่างไร จะมาแจ้งข่าวเป็นระยะๆ ถ้าจบตัวนี้ได้จะได้เล่าประสบการ์ณการเป็นไทแท้จริงให้เพื่อนๆสักที เหนื่อท้อ แต่ก็สู้ๆ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88818 โดย vitadada
มาอัพเดทข้อมูล KTC โทรมาแล้วคะ แต่ดอกโหดมากคะ จากเงินต้น 40,000 บอกว่าลดให้ได้65,000 พอเราต่อบอกได้เต็มที่ 58,000 มีความตั้งใจจะจ่ายนะคะ ถึงได้พยายามติดต่อไปแต่ยอดมันเกินขาดคะ เขาบอกลดไม่ได้แล้วคะ แต่พรุ่งนี้จะลองขออีกที ยอดที่เตรียมไว้มันไม่พอค่ะ ไม่อยากไปกู้ด้วย แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ให้ดอกนะคะ แต่ถ้าจะเยอะขนาดนี้เราจะทำไงดีละ :ไม่ยอม: :wake:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88881 โดย vitadada
คิดอยู่นานจะลงเรื่องตัวเองดีไหม :wake: หลังจากที่ติดต่อไปแล้วKTC แจ้งมา เฮ้อเงินไม่พอ ลองปรึกษาที่บ้านคือพึ่งโดนยึดเนอะ เงินเก็บก็มัดจำค่าเช่าบ้านและ เมื่อบ้านแฟนรู้ก็เหมือนจะช่วยตอนแรก พอวันนี้แฟนโทรมาในใจคิดว่าคงเป็นข่าวดี ผิดคะแฟนบอกว่า ม่าม๊าบอกว่าคิดดูแล้วยังไม่แต่งทำไมต้องเอาเงินไปช่วยเยอะแยะ เลิกๆกันไปดีกว่า ผู้หญิงเป็นหนี้ไม่พอบ้านช่องก็ไม่มีอยู่เป็นหลักแหล่งมันไม่คุ้มที่จะเสี่ยงใช้ชีวิตคู่ เราเข้าใจคะ เลยบอกแฟนนะ ว่าม่าม๊าเขาคิดถูกแล้ว :cry2: ชีวิตคนเป็นหนี้มันมีเรื่องราวมากมายแต่เราทำใจและ สู้ต่อไปตัวสุดท้ายเมื่อไหร่เมื่อนั้น 4ยอดที่มาก็จ่ายเองหมด ใครไม่รักช่างมันฉันรักตัวฉันรักครอบครัวฉัน คนที่เป็นหนี้คนอื่นอย่าท้อนะคะ สู้ o_) o_)

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88899 โดย Na99
สู้ๆไปด้วยกันครับ เป็นกำลังใจให้ :bye: :bye:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88925 โดย vitadada

Na99 เขียน: สู้ๆไปด้วยกันครับ เป็นกำลังใจให้ :bye: :bye:

คะขอบคุณนะคะ สู้อยู่แล้วคะ สวย และสตรอง หนี้ฉันๆสร้างเองใช้เองคะ ไม่มีแฟนไม่ตาย 555 ปลอบใจตัวเองอย่างนึง ^^

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88991 โดย yaowa3455
แนะนำลองโทรเข้าไปที่เจ้าหน้าที่ตามชื่อเอกสารที่ส่งถึงบ้านคะ หรือไม่ก็คอลเซนเตอ บอกว่าต้องการชำระหนี้คะ ของเค้าก้อมีหนี้กรุงไทยเหมือนกัน เข้าสู่เดือนที่ 5 เลยโทรสอบถามเพื่อขอชำระคะ ทางธนาคารยินดีนะคะ แต่แค่จะหยุดดอกให้ผ่อน ไม่มีส่วนลดต้นเลย ของตัวเอง เป็นหนี้ 32,000 เด้งไป 34,200 บาท ธนาคาร ให้แบ่งชำระ 6 งวด เป็นรายเดือนคะ เดือนละ 5,700 บาท แต่เอานะ ดีกว่าโดนฟ้อง เดือนนี้เริ่มผ่อนงวดแรกแล้วคะ สู้ๆๆ นะคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88992 โดย vitadada

yaowa3455 เขียน: แนะนำลองโทรเข้าไปที่เจ้าหน้าที่ตามชื่อเอกสารที่ส่งถึงบ้านคะ หรือไม่ก็คอลเซนเตอ บอกว่าต้องการชำระหนี้คะ ของเค้าก้อมีหนี้กรุงไทยเหมือนกัน เข้าสู่เดือนที่ 5 เลยโทรสอบถามเพื่อขอชำระคะ ทางธนาคารยินดีนะคะ แต่แค่จะหยุดดอกให้ผ่อน ไม่มีส่วนลดต้นเลย ของตัวเอง เป็นหนี้ 32,000 เด้งไป 34,200 บาท ธนาคาร ให้แบ่งชำระ 6 งวด เป็นรายเดือนคะ เดือนละ 5,700 บาท แต่เอานะ ดีกว่าโดนฟ้อง เดือนนี้เริ่มผ่อนงวดแรกแล้วคะ สู้ๆๆ นะคะ

เจ้าหน้าที่ติดต่อมาลดดอกให้ คือเต็มที่58000 คะ แต่เราไม่ไหวมันสูงไปแล้วตอนแรกแฟนเราจะช่วยพอเลิกกัน อย่าว่าแต่58000 เลยคะ แค่เงินต้น40000ยังต้องหาเพิ่มเลย หนี้ก็ผ่านมา6ปีและ ปลงดีกว่าคะ 5555คิดบวก

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89109 โดย vitadada
อัปเดตข้อมูลกันหน่อย KTC โทรมานะคะ แต่โทรมาเพื่อยืนยัน58,000 เราก็บอกพี่ไม่สะดวกคะ คือมีความสงสัยว่าเราเสนอยอดต้น+ดอกให้ บอกไม่ได้ๆลดไม่ได้ แต่ทำไมพอเรื่องไปศาลเหลือแต่ต้นก็เอา KTC นี้แปลกนะ แต่สำหรับเราถ้าตอนนี้จะศาลไหนก็เอามาเฮะ นานเกินฟ้องและแม่คุณ เจอกันที่ศาลก็ได้ อ่านข้อมูลมาและ ^^

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89127 โดย อ้อย
ผมก็กำลังผ่อนจ่ายKTCหลังจากไปศาลมา
ยอดเกือบแสน ผ่อนเดือนละ2พัน
ลองคุยเรื่องขอผ่อนดูครับ
และลองโทรหาคุณนกฯ สายด่วน ตามเวลาที่กำหนดดูนะครับ
สู้ๆ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89187 โดย vitadada

อ้อย เขียน: ผมก็กำลังผ่อนจ่ายKTCหลังจากไปศาลมา
ยอดเกือบแสน ผ่อนเดือนละ2พัน
ลองคุยเรื่องขอผ่อนดูครับ
และลองโทรหาคุณนกฯ สายด่วน ตามเวลาที่กำหนดดูนะครับ
สู้ๆ

คุณนกฯ สายด่วนคือใคร หรือคะ แล้วสายด่วนคือเบอร์ไหนคะ สองจิตสองใจจะเอาเงินก้อนทีเก็บไว้ปิดไปศัลยกรรมเกาหลี เพื่อกับมาได้สามีรวยๆ ดีไหม555 ล้อเล่นนะคะ ถ้าไม่เสนอยอดที่มากเกินเงินต้นขนาดนี้เราก็ปิดแล้วแหละคะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.672 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena