หนี้บัตร 8 ใบ สี่แสน++ ขอคำแนะนำ ชี้แนะ ด้วยนะคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95119 โดย MakeMeSmile
ของเราเคยมีบัตรเครดิต ซิตี้แบงค์ ยังไม่ได้ฟ้อง
หยุดจ่ายประมาณ 1 ปีั
เราได้ส่วนลดประมาณ 65%
เราเจอคนทวงพูดดีคุยดี เราก็ขอให้เค้าช่วยๆเราหน่อย
สู้ๆ กันไปจ้า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95131 โดย siratirange
บัตรเครดิต citibank ของเราเจอสำนักงานกม.เชฐษ์ โหดมากทนายพูดไม่ดีเลยหยุด6-7เดือนได้ส่วนลดแค่26%ขู่ฟ้องตลอดบอกเราเตรียมรับหมายได้เลบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95132 โดย Mujee

siratirange เขียน: บัตรเครดิต citibank ของเราเจอสำนักงานกม.เชฐษ์ โหดมากทนายพูดไม่ดีเลยหยุด6-7เดือนได้ส่วนลดแค่26%ขู่ฟ้องตลอดบอกเราเตรียมรับหมายได้เลบ

ตอนนี้ของซิตี้เครดิตอีกใบ ก็เจอเจ้าเดียวกันคะ เชฐษ์ เอเชีย ส่งจดหมายมาหลายฉบับแจ้งจะฟ้องดำเนินคดีแล้วถ้าไม่ติดต่อกลับ เมื่อเช้าโทรมาเลยแต่ก็ยังพูดดี เราเลยบอกไปว่าสิ้นเดือนที่ผ่านมาเราเพิ่งจ่ายปิดไปหลายใบรวมถึงของซิตี้ด้วย เราต้องใช้เวลาเก็บเงินก่อน ไม่รู้ยังไงเหมือนกัน ลุ้นกันต่อไป

เอาของอิออนก่อนเนี่ยใกล้วันไปศาลแล้วไม่รู้จะยอมถอนฟ้องจริงหรือเปล่า :เฮ้อ:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95134 โดย siratirange
ของaeon มีส่วนลดให้ค่ะเราเพ่งได้มาเมื่ออาทิตนร้ แต่ให้ประมาณ36%แต่เราก็ยอมค่ะ เพราะอ่านจากที่สมาชิคในนี้บอกว่าaeonลดไม่เยอะ ของเราหยุด 7เดือนค่ะ สำนักกฎหมายประชาชน พูดดีค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95136 โดย Mujee

siratirange เขียน: ของaeon มีส่วนลดให้ค่ะเราเพ่งได้มาเมื่ออาทิตนร้ แต่ให้ประมาณ36%แต่เราก็ยอมค่ะ เพราะอ่านจากที่สมาชิคในนี้บอกว่าaeonลดไม่เยอะ ของเราหยุด 7เดือนค่ะ สำนักกฎหมายประชาชน พูดดีค่ะ

เจ้าหนี้รายเดียวกันคะ เหมือนอิออนจะเปลี่ยนนโยบายฟ้องก่อนหมดอายุความ ของเราได้ที่ 50% แต่ยังไม่ยอมถอนฟ้องให้คะ รอผลไปศาลวันที่ 20 นี้

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95237 โดย Mujee
สวัสดีจร้า จะมาแชร์ประสบการณ์ไปศาลครั้งแรกให้ฟังคะ

เจ้าแรกที่เราโดนฟ้องคือ อิออน แต่ของเราจ่ายปิดไปแล้ว ไปศาลเพื่อไปเช็คให้แน่ใจว่าเค้าจะถอนฟ้อง เคสของเราถอนฟ้องปกติ ได้สำเนาสำนวนถอนฟ้องมาเรียบร้อย

แต่จะมาเล่ากระบวนการของศาลที่เราไปให้ฟังคะ (กรณีของลูกหนี้รายอื่น)

1.เริ่มจากเราเช็คชื่อว่าชื่ออยู่บัลลังก์ไหน
2.เจ้าหน้าที่ศาลจะแจ้งให้ขึ้นไปรอหน้าห้องคดีผู้บริโภค
3.เจ้าหน้าที่ของศาลจะพูดคุยขอดูหมายศาลแล้วเจ้าหนี้ที่ฟ้อง
4.หลังจากนั้นจะจัดให้นั่งรวมกลุ่มแต่ละเจ้าหนี้เพื่อรอพูดคุยกับทนาย
5.ทนายมาแล้ว.... :ลั่ลล้า:
6.ทนายจะคุยรายบุคคลตามยอดหนี้ที่ฟ้องและเจรจาให้ประณีประนอมยอมความ
ซึ่งเราฟังแล้วตกใจมากทุกคนเหมือนต้องมนต์สะกดยินดีและเซ็นต์ประณีประนอมทุกคน ยกเว้นคนนึงที่เค้าบอกไม่ไหวจริงๆยอมให้ศาลพิพากษา

รายละเอียดการเจรจาคือทุกคนต้องจ่าย 2500 ทุกวันที่ 5 ของเดือน ผ่อนทั้งหมด 36 งวด และส่วนต่างที่เหลือจ่ายโปะให้หมดในงวดที่ 36 ไม่มีดอกเบี้ย ไม่ต้องเสียค่าทนาย ไม่ค้องเสียค่าฤาชาธรรมเนียม แต่ผิดนัดเพียงงวดเดียวเจ้าหนี้ออกใบตั้งทันที(ใบตั้งคืออะไรไม่แน่ใจเท่าไหร่คะ)

7.หลังจากทุกคนเซ็นต์เอกสารเรียบร้อย ก็นั่งคอยคะ คอย คอย จนเจ้าหน้าที่สรุปสำนวน
8.เจ้าหน้าที่ศาลเรียกชื่อเข้าบัลลังก์ อันนี้ละแปลกสุดๆ คือทนายโจทย์ไม่เข้าบัลลังค์นะคะ สรุปตามสำนวนทั้งหมดที่ได้เจรจากันก่อนเข้าบัลลังก์
9.สรุปเสร็จ ปิดคดี ทุกคนกลับบ้านได้

มันไม่ค่อยเหมือนที่เคยอ่านของหลายๆคนคะ ผู้พิพากษา พิพากษาตามคำของทนายโจทย์ ไม่ค่อยเข้าข้างจำเลย หรือเป็นเพราะทุกคนประณีประนอม อันนี้ก็ไม่แน่ใจคะ

รายละเอียดทั้งหมดก็มีเท่านี้คะ แต่กว่าจะเสร็จก็ใช้เวลาพอสมควรคะ เนื่องจากคดีเยอะจริงๆแทบล้นศาลเลยละคะ

แสดงแล้วว่าเศรษฐกิจบ้านเราน่าเศร้าจริงๆ 555

เป็นกำลังให้ทถกคนต่อไปนะคะ :สู้ๆ:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95238 โดย jackTs

Mujee เขียน: รายละเอียดการเจรจาคือทุกคนต้องจ่าย 2500 ทุกวันที่ 5 ของเดือน ผ่อนทั้งหมด 36 งวด และส่วนต่างที่เหลือจ่ายโปะให้หมดในงวดที่ 36 ไม่มีดอกเบี้ย ไม่ต้องเสียค่าทนาย ไม่ค้องเสียค่าฤาชาธรรมเนียม แต่ผิดนัดเพียงงวดเดียวเจ้าหนี้ออกใบตั้งทันที(ใบตั้งคืออะไรไม่แน่ใจเท่าไหร่คะ)

คำว่า"ใบตั้ง" มันย่อมาจากคำว่า"ใบตั้งเรื่องบังคับคดี "(ยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน) ตามที่ผมเขียนเอาไว้อยู่ในแนวทางที่ 2. ยังไงล่ะครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95646 โดย Mujee
สวัสดีคะ
เรามีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับ กยศ. คะ
พอดีเพื่อนโดนฟ้องหนี้ กยศ. จากรายละเอียดเพื่อนหยุดจ่าย 2 ปี เนื่องประประสบปัญหาหลายอย่างทำให้การจ่ายต้องชะงักไป ยอดคร่าวๆทั้งหมด น่าจะ 360,000 โดยประมาณคะ คำถามที่สงสัยคือ

1.ทางโจทย์ยื่นฟ้องผู้กู้เป็นจำเลยที่หนึ่ง และผู้ค้ำและคู่สมรส เป็นจำเลยที่สอง ถ้ากรณีผู้ค้ำไม่สามารถไปศาลได้ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคะ เนื่องจากไม่สามารถติดต่อผู้ค้ำได้

2.อายุความของเงินกู้ กยศ. มีอายุความกี่ปีคะ

3.ปกติแล้วแนวทางที่โจทย์จะเจรจากับจำเลยเป็นไปทำนองไหนได้บ้างคะ เช่นลดดอกเบี้ย หรือเบี้ยปรับก่อนมั้ยคะ เนื่องจากเบี้ยปรับแพงมาก ทางเพื่อนไม่มีรายได้เกรงว่าจะจ่ายไม่ไหว

4.ถ้าเจรจาแล้วเพื่อนไม่สามารถชำระได้ตามรายละเอียดทางโจทย์แจ้งมา และปล่อยให้ศาลพิพากษา และถ้าไมีมียอดชำระ หลังจากบังคับคดี จะมีอายุความกี่ปีคะ ปล.เพื่อนมีที่ดินติดจำนอง และ รถที่กำลังผ่อนคะ

ยังไงขอผู้รู้ชี้แนะด้วยนะคะ
ขึ้นศาล 24 สิงหาคมนี้แล้วคะ :pray:

ขอบคุณคะ :wake:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98293 โดย Mujee
สวัสดีคะ
ห่างหายไปนานหลังจากปิดไปได้หลายใบ ตอนนี้เหลือ 3 ใบคะ ของเคที่ซี บัตรหลัก . บัตรเสริม

แล้วก็บัตร ซิตี้แบงค์ รีวอร์ด ยอดเดินไปถึงไหนแล้วไม่ทราบคะ ใบแจ้งหนี้ไม่ส่งมาแล้วคะ

ตอนนี้มีเจ้าหน้าที่ของ บริษัททวงหนี้ โทรมาแจ้งว่าได้รับหมายนัดของซิตี้แบงค์แล้วหรือยัง เราก็งงๆคะ

หมายนัดอะไรคะ ไม่ได้รับหรอกคะ เหมือนเจ้าหน้าที่ ก็มึนๆใส่ แต่พูดจาดีนะคะ เราก็ขี้เกียจพูดอะไรมาก คะ

คะ อย่างเดียว เพราะบอกตรงๆเลยคะ ตอนนี้รายได้เป็นอัมพาตไปแล้วคะ แต่รายจ่ายไม่ได้แค่เดินหน้านะคะ

วิ่งใส่แบบไม่ยั้ง :vomit: เฮ้ออออ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ o_)

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98315 โดย siratirange
Citibank นี่สำนักกฎหมายเชษ รึป่าวค่ะ เจ้านี้อย่างโหดเล่เหลี่ยมแพรวพราว ยิ่งคนที่อ้างว่าเป็นหัวหน้าผู้ชายนี่ สุดยอดเลย กลับกลอก ถามมันไปเลยค่ะว่าที่บอกว่าฟ้อง หมายเลขคดีดำคือเลขไร ของเราก็โดนบอกว่าส่งฟ้องแล้วเลยลดให้ไม่ได้ แต่พอถามหาหมายเลขคดีดันตอบไม่ได้

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98574 โดย Mujee

siratirange เขียน: Citibank นี่สำนักกฎหมายเชษ รึป่าวค่ะ เจ้านี้อย่างโหดเล่เหลี่ยมแพรวพราว ยิ่งคนที่อ้างว่าเป็นหัวหน้าผู้ชายนี่ สุดยอดเลย กลับกลอก ถามมันไปเลยค่ะว่าที่บอกว่าฟ้อง หมายเลขคดีดำคือเลขไร ของเราก็โดนบอกว่าส่งฟ้องแล้วเลยลดให้ไม่ได้ แต่พอถามหาหมายเลขคดีดันตอบไม่ได้

ใช่คะของ เชษเอเชีย ฟ้องในนามซิตี้แบงค์ แต่ของเราผู้หญิงโทรมาคุยคะ เพิ่งได้หมายศาลเมื่อวาน ให้ไปศาลวันที่ 13 ธันวานี้คะ แต่ก็ยังไม่มีเงินก้อน เลยจะให้ศาลพิพากษาไปเลยคะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98575 โดย atcharos

Mujee เขียน:

siratirange เขียน: Citibank นี่สำนักกฎหมายเชษ รึป่าวค่ะ เจ้านี้อย่างโหดเล่เหลี่ยมแพรวพราว ยิ่งคนที่อ้างว่าเป็นหัวหน้าผู้ชายนี่ สุดยอดเลย กลับกลอก ถามมันไปเลยค่ะว่าที่บอกว่าฟ้อง หมายเลขคดีดำคือเลขไร ของเราก็โดนบอกว่าส่งฟ้องแล้วเลยลดให้ไม่ได้ แต่พอถามหาหมายเลขคดีดันตอบไม่ได้

ใช่คะของ เชษเอเชีย ฟ้องในนามซิตี้แบงค์ แต่ของเราผู้หญิงโทรมาคุยคะ เพิ่งได้หมายศาลเมื่อวาน ให้ไปศาลวันที่ 13 ธันวานี้คะ แต่ก็ยังไม่มีเงินก้อน เลยจะให้ศาลพิพากษาไปเลยคะ

ขอตามเรื่อง citybank ด้วยค่ะ ของเรามียอด สินเชื่อส่วนบุคคลอยู่ 103,000 บาทและ city ready 98,000 บาท(ตัวนี้ทำปรับโครงสร้างไปแล้วด้วย) ทั้งสองตัวนี้ค้างเข้า 4 งวดแล้วค่ะ ไม่รู้จะฟ้องเร็วมั้ย ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะคะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98614 โดย Mujee
สวัสดีคะ คุณ atcharos

ของเราน่าจะประมาณปีกว่าคะ ถึงฟ้อง แต่เราปิดไปแล้วใบหนึ่ง ซิตี้ เรดี้ เหลือ อีกใบที่เค้ากำลังฟ้องคะ
ยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะคะหลังจากไปศาลมาเรียบร้อยคะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98652 โดย atcharos

Mujee เขียน: สวัสดีคะ คุณ atcharos

ของเราน่าจะประมาณปีกว่าคะ ถึงฟ้อง แต่เราปิดไปแล้วใบหนึ่ง ซิตี้ เรดี้ เหลือ อีกใบที่เค้ากำลังฟ้องคะ
ยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะคะหลังจากไปศาลมาเรียบร้อยคะ

ขอบคุณมากค่ะ ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะนอกจาก ซิตี้แบงค์แล้ว เราเองก็ยังมีอีกหลายที่อยู่เหมือนกันค่ะ ค่อนข้างเครียดมากเลย - -

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99025 โดย Mujee
สวัสดีคะ

ตามหมายศาลต้องขึ้นศาลวันนี้ 13.12.60 แต่ติดปัญหาบางอย่างไม่สามารถไปตามหมายศาลได้ เนื่องจากเราตั้งท้องและอายุครรภ์ใกล้คลอด แฟนไม่อยู่ทำให้เดินทางไกลด้วยรถโดยสารไม่ได้ อยากขอคำปรึกษา

1.หากเราถูกพิพากษาแล้ว เราสามารถไกลเกลี่ยกับเจ้าหนี้ก่อนถูกบังคับคดีได้หรือไม่

2.แล้วถ้าถูกบังคับคดีแล้ว จะมี จนท. มายึดทรัพย์ที่บ้านหรือไม่ หากสืบทรัพย์แล้ว ไม่มีสมบัติใดๆ ไม่มีเงินเดือน นอกจากเครื่องดำรงชีพที่มีในบ้านเท่านั้นซึ้งเป็นบ้านพี่สามี เราเป็น ผุ้อาศัย

3.หากถูกบังคับคดีแล้ว ระหว่างนั้นเรามีเงินก้อนต้องเจรจาปิดยอดหนี้กับใคร แล้วถ้าจ่ายหนี้หมดแล้ว กรมบังคับคดียังตามยึดทรัพย์อีกมั้ย

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ปล. เรามีหนี้ทั้งหมด 8 ใบคะ ปิดไปได้แล้ว 5 ใบ เหลือ 3 ใบ แต่ด้วยเศรฐกิจ และตอนนี้ตั้งครรภ์ทำให้เก็บเงินก้อนยากมากๆคะไม่คิดเบี้ยวศาล แต่ท้องแก่เดินทางคนดียวไม่ได้จริงๆ

ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะคะ จะได้หาหนทางต่อไป. (o_O)

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99032 โดย ReFreshZzz
Replied by ReFreshZzz on topic ขึ้นศาล ซิตี้ 13/12/60

Mujee เขียน: สวัสดีคะ

ตามหมายศาลต้องขึ้นศาลวันนี้ 13.12.60 แต่ติดปัญหาบางอย่างไม่สามารถไปตามหมายศาลได้ เนื่องจากเราตั้งท้องและอายุครรภ์ใกล้คลอด แฟนไม่อยู่ทำให้เดินทางไกลด้วยรถโดยสารไม่ได้ อยากขอคำปรึกษา

1.หากเราถูกพิพากษาแล้ว เราสามารถไกลเกลี่ยกับเจ้าหนี้ก่อนถูกบังคับคดีได้หรือไม่

2.แล้วถ้าถูกบังคับคดีแล้ว จะมี จนท. มายึดทรัพย์ที่บ้านหรือไม่ หากสืบทรัพย์แล้ว ไม่มีสมบัติใดๆ ไม่มีเงินเดือน นอกจากเครื่องดำรงชีพที่มีในบ้านเท่านั้นซึ้งเป็นบ้านพี่สามี เราเป็น ผุ้อาศัย

3.หากถูกบังคับคดีแล้ว ระหว่างนั้นเรามีเงินก้อนต้องเจรจาปิดยอดหนี้กับใคร แล้วถ้าจ่ายหนี้หมดแล้ว กรมบังคับคดียังตามยึดทรัพย์อีกมั้ย

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ปล. เรามีหนี้ทั้งหมด 8 ใบคะ ปิดไปได้แล้ว 5 ใบ เหลือ 3 ใบ แต่ด้วยเศรฐกิจ และตอนนี้ตั้งครรภ์ทำให้เก็บเงินก้อนยากมากๆคะไม่คิดเบี้ยวศาล แต่ท้องแก่เดินทางคนดียวไม่ได้จริงๆ

ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะคะ จะได้หาหนทางต่อไป. (o_O)

ตอบ
ข้อ1. การไกล่เกลี่ย สามารถทำได้ครับ ถึงแม้จะอยู่ในชั้นบังคับคดี ก็ยังทำได้ครับ โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ในการขอไกล่เกลี่ย เป็นบริการของ กรมบังคับคดีครับ (คุณสามารถติดต่อศูนย์ไกล่เกลี่ยของกรมบังคับคดีได้ครับ)

ข้อ2. ถ้าคุณไม่ได้จดทะเบียนสมรส หรือ คุณไม่ได้มีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์สินนั้น ๆ ก็ไม่ต้องกังวลใด ๆ ครับ

ข้อ3. ผมตอบให้รวมใน ข้อ1 แล้วนะครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99033 โดย Mujee

ReFreshZzz เขียน:

Mujee เขียน:
ตอบ
ข้อ1. การไกล่เกลี่ย สามารถทำได้ครับ ถึงแม้จะอยู่ในชั้นบังคับคดี ก็ยังทำได้ครับ โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ในการขอไกล่เกลี่ย เป็นบริการของ กรมบังคับคดีครับ (คุณสามารถติดต่อศูนย์ไกล่เกลี่ยของกรมบังคับคดีได้ครับ)

ข้อ2. ถ้าคุณไม่ได้จดทะเบียนสมรส หรือ คุณไม่ได้มีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์สินนั้น ๆ ก็ไม่ต้องกังวลใด ๆ ครับ

ข้อ3. ผมตอบให้รวมใน ข้อ1 แล้วนะครับ

ขอบคุณมากๆคะ :ลั่ลล้า: เดี๋ยวลองหาข้อมูลกรมบังคับคดีในพื้นที่ดุคะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99278 โดย Mujee
สวัสดีคะ

หลังจากเหตุการณ์ขึ้นศาล ของซิตี้ ผ่านพ้นไป วันรุ่งขึ้น เจ้าหนี้โทรมาแต่เช้าเลยคะ โทรมาแจ้งว่าไม่ได้ขึ้นศาลก็ไม่เป็นไรคะ ยังไงหากต้องการเจรจาปิดเงินก้อนติดต่อได้ตลอดเวลา พูดจาดีเลยคะ ไพเราะเสนาะหูมาก อันนี้กำลังรอสำเนาคำพิพากษาและรอบังคับคดีอยู่คะ

และอีกบัตรที่เหลือ คือ เคทีซี เจ้านี้ไม่เคยทวง ส่งใบแจ้งหนี้ไม่ขาดทุกเดือน จนกระทั่งเมื่อวานได้เอกสารให้ชำระหนี้ภายใน 20 วัน อันนี้พอทราบคร่าวๆคะ ว่าขอลดยากมาก แต่ตอนนี้เงินหายากคะ เลยไม่มีเงินก้อนแน่ๆ

คำถามที่สงสัยคะ :shy:
1. เคทีซี เรามีบัตรหลัก และ บัตรเสริม หากถูกฟ้องจะฟ้องในนามบัตรหลัก หรือฟ้องทั้ง บัตรหลักและเสริมคะ

2. หากเจรจาปิดยอดสามารถทำได้ทีละบัตรมั้ยคะ หากฟ้องรวมมายอดเดียว

3. หากปิดยอดเดียวเราสามารถขอลดในส่วนค่าธรรมเนียมหรือดอกเบี้ยได้มั้ยคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าคะ :love:

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99296 โดย ReFreshZzz

Mujee เขียน: สวัสดีคะ

หลังจากเหตุการณ์ขึ้นศาล ของซิตี้ ผ่านพ้นไป วันรุ่งขึ้น เจ้าหนี้โทรมาแต่เช้าเลยคะ โทรมาแจ้งว่าไม่ได้ขึ้นศาลก็ไม่เป็นไรคะ ยังไงหากต้องการเจรจาปิดเงินก้อนติดต่อได้ตลอดเวลา พูดจาดีเลยคะ ไพเราะเสนาะหูมาก อันนี้กำลังรอสำเนาคำพิพากษาและรอบังคับคดีอยู่คะ

และอีกบัตรที่เหลือ คือ เคทีซี เจ้านี้ไม่เคยทวง ส่งใบแจ้งหนี้ไม่ขาดทุกเดือน จนกระทั่งเมื่อวานได้เอกสารให้ชำระหนี้ภายใน 20 วัน อันนี้พอทราบคร่าวๆคะ ว่าขอลดยากมาก แต่ตอนนี้เงินหายากคะ เลยไม่มีเงินก้อนแน่ๆ

คำถามที่สงสัยคะ :shy:
1. เคทีซี เรามีบัตรหลัก และ บัตรเสริม หากถูกฟ้องจะฟ้องในนามบัตรหลัก หรือฟ้องทั้ง บัตรหลักและเสริมคะ

2. หากเจรจาปิดยอดสามารถทำได้ทีละบัตรมั้ยคะ หากฟ้องรวมมายอดเดียว

3. หากปิดยอดเดียวเราสามารถขอลดในส่วนค่าธรรมเนียมหรือดอกเบี้ยได้มั้ยคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าคะ :love:

ตอบ
ข้อ 1. debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45074&Itemid=64#91758

ข้อ 2. ถ้ามีหมายศาลแล้ว เจ้าหนี้อาจจะไม่ยอมครับ เพราะการทำสำนวนส่งฟ้องมีค่าใช้จ่าย

ข้อ 3. ได้ครับ ถ้าคุณสามารถทำได้ และ เจ้าหนี้ยอมลดให้ครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99355 โดย Mujee
ขอบคุณคะ คุณReFreshZzz

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.717 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena