สอบถามยูเมะ ค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87965 โดย pinky03486
หยุดยูเมะมาประมาณ 8 เดือนค่ะ วันนี้ได้ส่วนลด ตกลงกันที่ 15,500 จาก 40,000 นัดชำระวันจันทร์ ที่15 สิงหานี้ แต่สงสัยว่า ไม่เห็นมีการออกใบเพื่อให้เราไปชำระเลยค่ะ มีแต่เลขสัญญา มาให้ แล้วแจ้งว่าหลังจากจ่าย 1 วัน จะออกหนังสือปิดบัญชีมาให้เลย เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆ ที่เคยปิดยูเมะไป ปกติเป็นแบบนี้รึป่าวค่ะ ไม่ต้องใช้ใบ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87966 โดย supattra1129
Replied by supattra1129 on topic สอบถามยูเมะ ค่ะ

pinky03486 เขียน: หยุดยูเมะมาประมาณ 8 เดือนค่ะ วันนี้ได้ส่วนลด ตกลงกันที่ 15,500 จาก 40,000 นัดชำระวันจันทร์ ที่15 สิงหานี้ แต่สงสัยว่า ไม่เห็นมีการออกใบเพื่อให้เราไปชำระเลยค่ะ มีแต่เลขสัญญา มาให้ แล้วแจ้งว่าหลังจากจ่าย 1 วัน จะออกหนังสือปิดบัญชีมาให้เลย เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆ ที่เคยปิดยูเมะไป ปกติเป็นแบบนี้รึป่าวค่ะ ไม่ต้องใช้ใบ ขอบคุณค่ะ

ยังไม่มีประสบการณ์ในการปิดแบบนี้ แต่เท่าที่อ่านมา จะต้องมีหนังสือยืนยันการปิดมาให้เราก่อนนะคะ ยังไงก็ต้องมีมาก่อน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87967 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic สอบถามยูเมะ ค่ะ

.
ที่สำคัญ การทำ Hair cut จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสาร

ยืนยันว่า จะลดหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง

โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้

ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ Hair cut ใดๆ

อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันในทางกฏหมายได้)

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการ

ลดหนี้ (หนังสือ Hair cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด...!

ระวัง...ถูกหลอกให้จ่ายเงินเข้าไปเพื่อหักหนี้ในราคาเดิม(ไม่มีส่วนลด) โดยโกหกว่าจะยอมลดราคา Hair cut ให้ด้วยคำพูด หรือการรับปากกันทางโทรศัพท์ แต่แล้วก็ไม่ยอมทำ Hair cut ให้จริงๆ

มีลูกหนี้โดนหลอกมานับไม่ถ้วนแล้วนะครับ ...ขอเตือน...

สำหรับตัวอย่างหนังสือ Hair cut สามารถไปดูได้จากใน Link นี้

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64#19730

อ้างอิงข้อมูลจาก
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87968 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic สอบถามยูเมะ ค่ะ
.
ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0

ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87983 โดย pinky03486
Replied by pinky03486 on topic สอบถามยูเมะ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ หลังจากที่ได้รับคำแนะนำก็เลยโทรไปที่ จนท.คนเดิม ว่าเราต้องการใบยืนยันการลดหนี้ จนท.ก็พูดจาดีมากกกค่ะ ขอเบอร์Fax และได้รับเอกสารเรียบร้อยค่ะ รอเอกสารยืนยันปิดบัญชี จบไป 1 ตัว

Umay ยอด 38xxx จบที่ 15500 หยุดไป 8 เดือน (เป็นลูกหนี้มา 1 ปีค่ะ)
อิออน ยอด 36xxx หยุดไป 8 เดือน ลดเหลือ 3หมื่น ยังไม่มี ตอนนี้เงียบไปเลย
เฟิสช้อย ยอด 33xxx หยุดไป 8 เดือน (ทำประนอมหนี้ไปแล้ว) โทรมาบ้างให้จ่ายหยอด

กรุงศรี ยอด55xxx หยุดไป 8 เดือน (ทำประนอมหนี้ไปแล้ว) ไม่โทรไม่ส่งเอกสาร อะไรเลย สงสัยใกล้ฟ้องแล้ว
ธนชาติ ยอด18xxx หยุดไป 1 ปี 6 เดือน ไม่มีทั้งโทรและส่งเอกสารทวงหนี้เลย
CIMB ยอด50xxx หยุดไป 1 ปี 6 เดือน (เคยให้ส่วนลด 20000ผ่อน4 เดือน ตอนนั้นไม่ไหว เลยไม่เอา) ไม่มีทั้งโทรและส่งเอกสารทวงหนี้เลย

เงินเดือน 9400 รายรับรวม 15000 หักรายจ่ายเหลือประมาณ5พันเก็บ ค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90499 โดย pinky03486
Update ค่ะ ปิดเฟิสช้อยแล้ว จาก34xxx จบที่ 13,000 หยุด 1ปี (เซ็นประนอมหนี้ไปแล้ว) :สู้ๆ:

Umay ยอด 38xxx จบที่ 15500 หยุดไป 8 เดือน (เป็นลูกหนี้มา 1 ปีค่ะ)

เฟิสช้อย ยอด 34xxx หยุดไป 1ปี (ทำประนอมหนี้ไปแล้ว) จบที่ 13,000 บาท

อิออน ยอด 36xxx หยุดไป 1 ปี ลดน้อยมาก โทรมาบ้างเป็นครั้งคราว
กรุงศรี ยอด 60xxx หยุดไป 1 ปี (ทำประนอมหนี้ไปแล้ว) ไม่โทรไม่ส่งเอกสาร อะไรเลย
ธนชาติ ยอด18xxx หยุดไป 2 ปี ไม่มีทั้งโทรและส่งเอกสารทวงหนี้เลย
CIMB ยอด50xxx หยุดไป 2 ปี (เคยให้ส่วนลด 20000ผ่อน4 เดือน ตอนนั้นไม่ไหว เลยไม่เอา) ไม่มีทั้งโทรและส่งเอกสารทวงหนี้เลย

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90519 โดย pinky03486
Replied by pinky03486 on topic สอบถามยูเมะ ค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90605 โดย pinky03486
ขอรบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ

พอมีบัตรใบนึง ส่งใบมาว่าขายหนี้ไปให้ อีกเจ้าหนึ่งเป็นคนรับผิดชอบแทน

วันนี้มีโทรศัพท์ โทรเข้ามาที่ทำงาน ขอสายเรา (แต่วันนี้ลาครึ่งวัน)

พอพี่ที่ทำงานเราแจ้งว่า วันนี้ไม่ได้มาทำงาน เค้ากลับไปขอสาย หัวหน้าใหญ่ เพื่อจะคุยเรื่องของเรา

แบบนี่ เค้าสามารถทำได้ไหมค่ะ หยุดมา 2 ปีกว่า เพิ่งเคยเจอ มีใครเคยเจอไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90609 โดย jackTs

pinky03486 เขียน: ขอรบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ

พอมีบัตรใบนึง ส่งใบมาว่าขายหนี้ไปให้ อีกเจ้าหนึ่งเป็นคนรับผิดชอบแทน

วันนี้มีโทรศัพท์ โทรเข้ามาที่ทำงาน ขอสายเรา (แต่วันนี้ลาครึ่งวัน)

พอพี่ที่ทำงานเราแจ้งว่า วันนี้ไม่ได้มาทำงาน เค้ากลับไปขอสาย หัวหน้าใหญ่ เพื่อจะคุยเรื่องของเรา

แบบนี่ เค้าสามารถทำได้ไหมค่ะ หยุดมา 2 ปีกว่า เพิ่งเคยเจอ มีใครเคยเจอไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คำถามแบบนี้ เคยตอบมาเยอะแล้วครับ

ตอนนี้กสิกรขายหนี้ให้กับสถาบันบริหารสินทรัพย์ชโยแล้ว มีการขมขู่ว่าจะฟ้องศาลขอคำแนะนำด่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44259&Itemid=64#84128

.

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90610 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง

เจ้าหนี้ได้ทำการ"ขายหนี้"ที่ขาดอายุความไปแล้ว แต่ถูกบริษัทที่ซื้อหนี้ มันไปฟ้องศาลเสียเอง

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.559 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena