มือใหม่เริ่มหยุดจ่าย Aeon&First Choice

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93090 โดย ดอกไม้สีขาว
Replied by ดอกไม้สีขาว on topic มือใหม่เริ่มหยุดจ่าย Aeon&First Choice
nipit พอจะเล่าเรื่องขึ้นศาลของอีออนหน่อยได้มั้ยคะ
คิดว่าตัวเองคงโดนเร็วๆ นี้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93102 โดย Blackm275

nipit เขียน: อิออนให้ส่วนลดน้อยมากครับ และอิออนจะไม่ฟ้องเอง เขาจะขายหนี้ไปให้บริษัทอื่น แล้วให้บริษัทนั้นติดตามหนี้ และทำเรืองฟ้องครับ

ของผมพึ่งไปขึ้นศาลมา

ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ เผื่อเก็บไว้เป็นข้อมูลบ้าง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93130 โดย Aida

Blackm275 เขียน: ตอนนี้ปิดเฟริสช้อยแล้วนะครับ T_T
จากยอดหยุดจ่าย สิงหาคม 59 81,709.60
ณ ปัจจุบัน ยอดคงค้างรวมดอกเบี้ย+ค่าปรับ 98,×××
เจรจาขอปิดยอดได้ที่ 40,000
ตอนนี้เหลืออิออนอีกเจ้า เล่นตัวนัก ลดนิดเดียว เอาไว้ก่อน 5555

ดีจังค่ะ คุณ Blackm275 ของเรานี่ ไม่ให้ส่วนลดเลย เราก็รอไปก่อน บอกเราแค่ว่า ทำเรื่องตามขั้นตอน จะส่งฟ้องอีก 3 เดือน :say:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93154 โดย nipit
ขอโทษทีที่ตอบช้าเนื่องจากไม่ค่อยได้อยู่ที่ office

ของผมยอดหนี้ประมาณ 60,000 บาท แต่ยอดฟ้องประมาณเกือบแสน

ตอนแรกผมลองโทรไปบริษัทเพื่อขอส่วนลด แต่บริษัทไม่ยอมลดให้เลย บอกไปเจอกันที่ศาล
ผมก็เลยจ้างทนายสู้คดีเลย

จากที่บริษัทติดตามหนี้น่าจะได้เงินจากผมบ้าง ตอนนี้ก็เลยไม่ได้สักบาท เนื่องจากผมสู้ในเรื่องอายุความ ซึ่งหมดไปนานมากแล้ว ไม่ต่ำกว่า 6 ปีแล้ว

ศาลมีคำตัดสินในวันนั้นเลยครับ ว่าให้ยกฟ้องครับ

ดังนั้นเพื่อน ๆ คนไหนก็ตามเมื่อได้รับหมายศาลแล้ว ห้ามหนี้ศาล ไม่ไปศาลนะครับ ไม่งั้นจะเสียเปรียบทุกอย่าง ศาลท่านจะตัดสินให้เป็นไปตามที่โจยท์ฟ้องทั้งหมดครับ

เราสามารถจะสู้ในกรณีความไม่เป็นธรรมเรื่องดอกเบี้ย หรืออายุความได้ครับ หรือถ้ากรณีที่ไม่สามารถในสู้ในกรณีดังกล่าวได้ ก็สามารถชี้แจงศาล ขอความเป็นธรรมในเรื่องอัตราดอกเบี้ย หรือค่าดอกเบี้ย หรือจำนวนเงินที่ต้องผ่อนในแต่ละงวดได้ครับ แต่ต้องนำหลักฐานไปแสดงด้วย

จำเป็นมาก ๆ ที่เราจะต้องเก็บหลักฐานการจ่ายเงินทั้งหมดไว้ โดยเฉพาะวันเวลาที่เราจ่ายครั้งสุดท้าย เพื่อตรวจสอบรายละเอียดในคำฟ้อง ว่าวันที่เราผิดนัดการชำระประมาณวันไหน ซึ่งเราสามารถใช้ข้อมูลดังกล่าวเป็นข้อต่อสู้ในชั้นศาลได้

ของผมค่อนข้างง่ายเนื่องจาก ผิดนัดครั้งสุดท้ายปี 52 หมดอายุความปี 54 (ของผมเป็นบัตรเครดิค ที่สามารถใช้ซือสินค้า บริการและกดเงินสดได้)

ผมจ้างทนายสู้ก่อนขึ้นศาลแค่ 2 สัปดาห์เท่านั้นเองครับ เพื่อน ๆ คนไหนได้หมายศาล อย่าลืมอ่านสำนวนฟ้องในหมายศาลในหน้าแรก ๆ และรายการการจ่ายเงินและวันที่เราผิดนัดให้ดี เราสามารถนำมาเป็นข้อต่อสู้ในชั้นศาลได้นะครับ

แบ่งปันประสบการณ์ เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อน ๆ ครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93184 โดย Blackm275
ขอบคุณมากๆครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93213 โดย Hippocrite

nipit เขียน: ขอโทษทีที่ตอบช้าเนื่องจากไม่ค่อยได้อยู่ที่ office

ของผมยอดหนี้ประมาณ 60,000 บาท แต่ยอดฟ้องประมาณเกือบแสน

ตอนแรกผมลองโทรไปบริษัทเพื่อขอส่วนลด แต่บริษัทไม่ยอมลดให้เลย บอกไปเจอกันที่ศาล
ผมก็เลยจ้างทนายสู้คดีเลย

จากที่บริษัทติดตามหนี้น่าจะได้เงินจากผมบ้าง ตอนนี้ก็เลยไม่ได้สักบาท เนื่องจากผมสู้ในเรื่องอายุความ ซึ่งหมดไปนานมากแล้ว ไม่ต่ำกว่า 6 ปีแล้ว

ศาลมีคำตัดสินในวันนั้นเลยครับ ว่าให้ยกฟ้องครับ

ดังนั้นเพื่อน ๆ คนไหนก็ตามเมื่อได้รับหมายศาลแล้ว ห้ามหนี้ศาล ไม่ไปศาลนะครับ ไม่งั้นจะเสียเปรียบทุกอย่าง ศาลท่านจะตัดสินให้เป็นไปตามที่โจยท์ฟ้องทั้งหมดครับ

เราสามารถจะสู้ในกรณีความไม่เป็นธรรมเรื่องดอกเบี้ย หรืออายุความได้ครับ หรือถ้ากรณีที่ไม่สามารถในสู้ในกรณีดังกล่าวได้ ก็สามารถชี้แจงศาล ขอความเป็นธรรมในเรื่องอัตราดอกเบี้ย หรือค่าดอกเบี้ย หรือจำนวนเงินที่ต้องผ่อนในแต่ละงวดได้ครับ แต่ต้องนำหลักฐานไปแสดงด้วย

จำเป็นมาก ๆ ที่เราจะต้องเก็บหลักฐานการจ่ายเงินทั้งหมดไว้ โดยเฉพาะวันเวลาที่เราจ่ายครั้งสุดท้าย เพื่อตรวจสอบรายละเอียดในคำฟ้อง ว่าวันที่เราผิดนัดการชำระประมาณวันไหน ซึ่งเราสามารถใช้ข้อมูลดังกล่าวเป็นข้อต่อสู้ในชั้นศาลได้

ของผมค่อนข้างง่ายเนื่องจาก ผิดนัดครั้งสุดท้ายปี 52 หมดอายุความปี 54 (ของผมเป็นบัตรเครดิค ที่สามารถใช้ซือสินค้า บริการและกดเงินสดได้)

ผมจ้างทนายสู้ก่อนขึ้นศาลแค่ 2 สัปดาห์เท่านั้นเองครับ เพื่อน ๆ คนไหนได้หมายศาล อย่าลืมอ่านสำนวนฟ้องในหมายศาลในหน้าแรก ๆ และรายการการจ่ายเงินและวันที่เราผิดนัดให้ดี เราสามารถนำมาเป็นข้อต่อสู้ในชั้นศาลได้นะครับ

แบ่งปันประสบการณ์ เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อน ๆ ครับ

ขออนุญาต​คุณ Blackm275 นะครับ อยากให้คุณ nipit ช่วยบอกเล่าเพิ่มเติมหน่อยว่าใช้พยานหลักฐานเอกสารอะไรยื่นต่อศาลว่าเริ่มผิดนัดตั้งแต่เมื่อไร เช่น หลักฐานการชำระครั้งสุดท้าย รายงานจากเครดิตบูโร หนังสือทวงหนี้ที่ระบุจำนวนงวดที่ค้าง/จำนวนวันที่ผิดนัดชำระ หรือเพียงแต่แจ้งต่อศาลด้วยวาจาในฐานะพยาน

พอดีผมกำลังพิจารณาว่าหลักฐานที่ผมมีอยู่มันจะใช้สู้เรื่องอายุความได้ขนาดไหนน่ะครับ (^_-)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93259 โดย nipit
ของผมเอาข้อมูลในหมายศาล ที่มีการสรุปการจ่ายงวดสุดท้ายมาเป็นหลักฐานในศาลครับ
ซึ่งเป็นเอกสารของฝ่ายโจทย์เอง

ผมให้ทนายเขียนคำคัดค้าน แล้วยื่นให้ศาลในวันตามหมายศาลเลย

ศาลเห็นเอกสารแล้วคำคัดค้าน ก็เลยตัดสินยกฟ้องครับ

อย่างที่ผมเล่าในตอนแรก case ผมนี้ค่อนข้างง่ายเนื่องจาก ไม่ได้ส่งเลยตั้งแต่ปี 52 และในหมายศาลก็มีเอกสารของฝ่ายโจทย์ระบุว่าจ่ายครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่

ทุกอย่างก็เลยเป็นไปตามที่เล่านะครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93260 โดย Hippocrite

nipit เขียน: ของผมเอาข้อมูลในหมายศาล ที่มีการสรุปการจ่ายงวดสุดท้ายมาเป็นหลักฐานในศาลครับ
ซึ่งเป็นเอกสารของฝ่ายโจทย์เอง

ผมให้ทนายเขียนคำคัดค้าน แล้วยื่นให้ศาลในวันตามหมายศาลเลย

ศาลเห็นเอกสารแล้วคำคัดค้าน ก็เลยตัดสินยกฟ้องครับ

อย่างที่ผมเล่าในตอนแรก case ผมนี้ค่อนข้างง่ายเนื่องจาก ไม่ได้ส่งเลยตั้งแต่ปี 52 และในหมายศาลก็มีเอกสารของฝ่ายโจทย์ระบุว่าจ่ายครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่

ทุกอย่างก็เลยเป็นไปตามที่เล่านะครับ

ขอบคุณ​ครับ​

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95174 โดย Noey2556

Blackm275 เขียน: ตอนนี้อีออนและเฟริสช้อยเสนอส่วนลดแล้วครับ รบกวนผู้รู้ช่วยพิจารณาทีว่ายอดส่วนลดดังกล่าวสามารถลดได้อีกไหมครับ
อิออน ยอดค้าง 60,000 ยอดลด 45,000 เบื้องต้นเจรจาขอยอด 30,000
เฟริสช้อย ยิดค้าง 90,000 ยอดลด 50,000 เบื้องต้นเจราขอยอด 40,000

ขอเรามีอิออน ยอดประมาณ 80000 หยุดส่ง 3 เดือน โทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้ เราปฏิเสธไปเขาแจ้งว่าจะส่งเรื่องหักเงินเดือน และฟ้อง แล้วอะคะ รับมืออย่างไรดีคะ ยังไม่พร้อมปิดตอนนี้ด้วยอะคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95176 โดย Noey2556

nipit เขียน: อิออนให้ส่วนลดน้อยมากครับ และอิออนจะไม่ฟ้องเอง เขาจะขายหนี้ไปให้บริษัทอื่น แล้วให้บริษัทนั้นติดตามหนี้ และทำเรืองฟ้องครับ

ของผมพึ่งไปขึ้นศาลมา

ขาดส่งประมาณกี่เดือนคะ อิออนถึงฟ้อง เราขาด 3 รอบบิล แจ้งจะฟ้องแล้วคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95199 โดย nipit
ของผมไม่ได้ส่งมาตั้งแต่ปี 52 ขึ้นศาลปี 60 เดือนกุมภาที่ผ่านมาครับ

ต้องทนการทวงถามให้ได้ครับ เกิน 6 เดือนก็สบายหูแล้วครับ ของผมช่วงแรกโทรทุกวัน วันละหลาย ๆ ครั้ง เกิน 6 เดือนก็ไม่ค่อยโทรมาหา จนบางครั้งเหงาเหมือนกัน ไม่ค่อยมีคนโทรหาเหมือนเคย

อย่าไปกลัวขึ้นศาลครับ ผมเคยยุให้ฟ้องมาตลอดตั้งแต่ปี 52 แล้ว พึ่งมาฟ้องจริง ๆ ตอนปี 60 ฟ้องมาผมก็ค้านเรืองอายุความ ศาลท่านก็เลยตัดสินยกฟ้อง ตามรายละเอียดที่ผมเคยเขียนไว้นะครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97308 โดย tommancity
รบกวนคุณnipitนิดนึ่งครับ. ค่าจ้างทนายสู้คดีเท่าไหร่ครับ. ถามเป็นแนวทางครับ. ผมกังวนในเรื่องค่าใช้จ่ายในส่วนของทนายครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98009 โดย ดอกไม้สีขาว
Replied by ดอกไม้สีขาว on topic มือใหม่เริ่มหยุดจ่าย Aeon&First Choice
ของอิออน เป็นยังไงบ้าง
ส่งข่าวด้วยค่ะ
ติด JMT เจ้านี้เหมือนกัน
มันบอกว่าจะโทรมาถามที่ออฟฟิศ
ว่าเราทำงาน แล้วทำไมไม่มีเงินใช้หนี้
อยากปาขี้ใส่บ้านมันจริงๆ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104387 โดย siripiroon
ตอนนี้ต้องการทราบเช่นกันคะ
กำลังคิดจะปรึกษาคุณอาโพโรจน์อยู่คะ

เพราะ เจเอ็มทีไม่ลดให้เลยแถมวันนี้ล่าสุดยังขู่จะฟ้องและอาจยึดบ้านที่เราเป็นเจ้าบา้นอีกนะเออ
ยอดเราหยุดจ่ายที่ 7หมื่น ขอลดที่ 4 หมื่นไม่ให้
จะขู่ฟ้องเราที่ 160,000

เครียดเหมือนกัน นี่ก็รอหมายศาลอยุ่คะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107162 โดย nukatae2525
อยากทราบว่าหลังจากขึ้นศาลแล้ว ศาลตัดสินว่าไงบ้างค่ะ JMT

siripiroon เขียน: ตอนนี้ต้องการทราบเช่นกันคะ
กำลังคิดจะปรึกษาคุณอาโพโรจน์อยู่คะ

เพราะ เจเอ็มทีไม่ลดให้เลยแถมวันนี้ล่าสุดยังขู่จะฟ้องและอาจยึดบ้านที่เราเป็นเจ้าบา้นอีกนะเออ
ยอดเราหยุดจ่ายที่ 7หมื่น ขอลดที่ 4 หมื่นไม่ให้
จะขู่ฟ้องเราที่ 160,000

เครียดเหมือนกัน นี่ก็รอหมายศาลอยุ่คะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107251 โดย Natkidta538
ขึ้นศาลหรือยังคะ รบกวนอัพเดทข้อมูล แชร์ประสบการณ์ให้ด้วยนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.637 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena