ลาที...ชีวิตหนี้

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90789 โดย bermuda
Replied by bermuda on topic ลาที...ชีวิตหนี้
ของผมหยุด UOB ประมาณ 5-6 เดือนแล้วครับ
ยอดสองใบประมาณ 55000 ครับ
เค้าก็เงียบหายไปเลยไม่โทรทวงมาเป็นเดือนแล้วครับ
แต่จดหมายทวงเงินตามปกติที่ส่งมาที่บ้านครับ

แอบกลัวๆอยู่ว่าจะโดนฟ้องเหมือนกันครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90861 โดย The sea
Replied by The sea on topic ลาที...ชีวิตหนี้
อัพเดท 9/11/2559
วันนี้ตัดสินใจปิดจบ FC จ่ายก้อนเดียว 21,000 คิดเป็น 39.75%
จากยอดหยุด 32,000 ยอดปัจจุบัน 34,850
ส่วนลดแค่นี้เราโอเค จะได้หมดศัตรูไปหนึ่งราย :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91292 โดย The sea
อัพเดทไปขึ้นศาลแขวงจังหวัด เมื่อวันที่ 3/12/2559 (ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด)

เวลานัด 9.00น. แต่ไปถึงศาลตั้งแต่ 8.00น. ปรากฏว่าเจอเคสแบบเราหลายคนมานั่งรอก่อนแล้ว
พอ 9.00น. ก็จะมี จนท.KTC ไล่ถามชื่อว่าใครมาบ้างแล้ว และก็เรียกให้เข้าไปในห้องไกล่เลี่ย
พอเราเข้าไปทนายของ KTC (ยังเด็กอยู่เลยอ่ะ) ก็ส่งเอกสารยอมความมาให้เราอ่าน และให้เราเซ็นต์ชื่อ
เราก็นั่งอ่านๆๆๆๆและแอบมองคนรอบข้างว่าจะเอายังไงกันบ้าง
บางคนก็ขอเลื่อน และส่วนใหญ่ก็จะเซ็นต์เอกสารยอมความกัน
จำนวนเงินที่ระบุในหนังสือยอมความ คือ จำนวนเงินรวมดอกเบี้ย 103,000 บาท
จากเงินต้นบัตรเครดิต 56,000 บาท และบัตรกดเงินสด 39,000 บาท
อัตราดอกเบี้ย 10% ผ่อนชำระ 36 งวดๆ 2,000 บาท
เราก็เลยคุยกับทนายว่าขอลดค่างวดผ่อนชำระให้น้อยลงอีกหน่อยได้มั๊ย
ทนายบอกว่าไม่ได้เนื่องจากยอดรวมเกิน 1 แสน ต้องผ่อนต่องวดเท่านี้
เราก็บอกว่าหากให้ศาลตัดสินเลยล่ะ ทนายมีทีท่าตกใจนิดนึงและบอกว่าถ้าศาลตัดสินดอกเบี้ยจะอยู่ที่ 15% ไม่ลดแล้วนะ ทำยอมความจะดีกว่านะ พยายามโน้มน้าวให้เรายอมความบอกถึงข้อดีต่างๆ
เราก็นั่งคิดๆๆๆๆ(เอาไงดีว่ะ) จึงตัดสินใจบอกไปว่าขอให้ศาลตัดสินเลยค่ะ จนท.KTC (ผู้ชาย) ก็พูดเสียงดังขึ้นมาว่างั้นขึ้นไปรอที่ห้องบัลลังก์ 1 เลยครับ (ท่าทางหงุดหงิดด้วยอ่ะ)
หน้าห้องบัลลังก์ 1 จนท.ศาลก็ถามชื่อและถามว่าจะสู้คดีหรือไม่ เราตอบว่าไม่สู้ค่ะ
พอศาลท่านนั่งบัลลังก์ก็เรียกชื่อเราให้ยืนขึ้น และถามเราว่าทำไมไม่รับข้อเสนอจากโจทย์
เราตอบไปว่าจำนวนเงินที่ผ่อนชำระต่องวดยังสูงอยู่ เกรงว่าจะไม่ไหว จึงขอให้ท่านช่วยพิจารณายอดผ่อนต่อเดือนให้น้อยลง และจำนวนงวดให้มากขึ้น และท่านได้ชี้แจงเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด บลาๆๆๆๆ
และท่านได้ตัดสินด้วยปากเปล่าว่าจะพิจารณาอัตราดอกเบี้ยหลังฟ้องและค่างวดผ่อนชำระให้
จนท.ศาลก็ให้เราเซ็นต์เอกสาร เราก็เลยถามว่าจะทราบผลการตัดสินประมาณกี่วัน
จนท.ศาลแจ้งว่าประมาณ 2 สัปดาห์และจะมี จนท.ไปส่งคำพิพากษาให้ที่บ้าน
***รอลุ้นว่าคำตัดสินจะออกมาแบบไหน (แอบหวั่น) :เฮ้อ: :เฮ้อ:

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91295 โดย titimon22
Replied by titimon22 on topic ลาที...ชีวิตหนี้
เราก็เป็นหนี้บัตร KTC และศาลฟ้อง ไปศาลมาแล้วเดือน ธ.ค. 58 เราเป็นหนี้ทั้งบัตรเครดิต+บัตรเงินสด
รวม 100,577 บาท แต่ KTC ฟ้องเรา ปีกว่าๆ
KTC มีทางให้เลือก 2 ทาง
1. ปิดยอดทีเดียวลดแต่ดอกไม่ลดเงินต้น
2. ผ่อนทั้งหมด 36 งวด 1,500/บัตร ผ่อนให้จบภายใน 36 งวด ดอกเบี้ย 10%
เราเลือกทางเลือกที่ 2 ทางทนายที่มาวันนั้นให้เราเซ็นต์ต่อหน้าศาล และเริ่มจ่ายเดือน ม.ค. 59 เป็นต้นมาจนถึงปัจจุบันนี้ การไปขึ้นศาลก็ไม่มีอะไรมาก เรียกมารวมกันที่ห้องไกล่เกลี่ย และแจ้งเงื่อนไข ใครจะรับเงื่อนไขไหน แล้วไปที่หน้าบัลลังค์ เซนต์เอกสารอีกครั้ง เราจำรายละเอียดคราวๆ แค่นี้ เราเป็นกำลังใจให้เพื่อนทุกคนที่เป็นหนี้ ให้ผ่านพ้นมันไปให้ได้

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92154 โดย The sea
Replied by The sea on topic ลาที...ชีวิตหนี้
อัพเดท 25/1/2560

รอคำพิพากษาบัตร KTC ที่ไปขึ้นศาลเมื่อ 3 ธ.ค. 59 ผ่านมาเดือนกว่าๆละยังไม่มา
ปิดกสิกร 2 บัตร จากยอดปัจจุบัน 89,xxx ปิดจบก้อนเดียว 50,000 เมื่อ 24 ม.ค. 60
ส่วน Citi ready ส่งหมายศาลมาแล้ว นัดขึ้นศาลวันที่ 20 มี.ค. 60
ตอนนี้ตังก็หมดแล้ว เริ่มเก็บใหม่ สู้สู้ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92155 โดย HappyEveryDay
Replied by HappyEveryDay on topic ลาที...ชีวิตหนี้
มายินดีด้วยนะคะ หลุดพ้นแน่นอน เริ่มเสียแต่วันนี้ อนาคตสดใสรออยู่นะคะ ขอให้ทำให้สำเร็จดั่งตั้งใจ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92748 โดย The sea
รบกวนผู้มีประสบการณ์ค่ะ
ผ่านไปจะครบ 3 เดือนแล้วคำพิพากษา KTC ยังไม่มา
หากหักคอจ่ายทั้งสองบัตรเดือนละ 2,000 บาท
ซึ่งเท่ากับยอดที่ไกล่เกลี่ย จะสามารถชำระได้หรือไม่???
:shy: :shy:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92755 โดย เหมียวยิ้มสู้
Replied by เหมียวยิ้มสู้ on topic ลาที...ชีวิตหนี้

The sea เขียน: อัพเดท 25/1/2560

รอคำพิพากษาบัตร KTC ที่ไปขึ้นศาลเมื่อ 3 ธ.ค. 59 ผ่านมาเดือนกว่าๆละยังไม่มา
ปิดกสิกร 2 บัตร จากยอดปัจจุบัน 89,xxx ปิดจบก้อนเดียว 50,000 เมื่อ 24 ม.ค. 60
ส่วน Citi ready ส่งหมายศาลมาแล้ว นัดขึ้นศาลวันที่ 20 มี.ค. 60
ตอนนี้ตังก็หมดแล้ว เริ่มเก็บใหม่ สู้สู้ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

Citi ready ได้หมายศาลหยุดกี่รอบบิลคะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92768 โดย bermuda
Replied by bermuda on topic ลาที...ชีวิตหนี้
Citi ready ให้ผมทำเอกสารเพื่อขอส่วนลดแล้ว fax กลับไปให้ครับ
ใครเคยเจอเคสแบบนี้บ้างครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92771 โดย The sea

เหมียวยิ้มสู้ เขียน:

The sea เขียน: อัพเดท 25/1/2560

Citi ready ได้หมายศาลหยุดกี่รอบบิลคะ

คุณแมวเหมียวยิ้มสู้
เราหยุดตั้งแต่เดือน ส.ค. 59 ก็ประมาณ 6 เดือนค่ะ
รับโทรศัพท์ทุกสายก็ยังฟ้องเร็วอยู่ดี
:เฮ้อ: :เฮ้อ:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92772 โดย The sea

bermuda เขียน: Citi ready ให้ผมทำเอกสารเพื่อขอส่วนลดแล้ว fax กลับไปให้ครับ

คุณ bermuda
คุณยังดีนะคะที่ citi ready ยังเจรจาส่วนลดได้
แต่ของ The sea จากยอดปัจจุบัน 80,000 เสนอให้ปิดจบก้อนเดียว 55,000
เราขอไปที่ 40,000 จนท.ก็บอกว่าไม่สามารถให้ส่วนลดได้ขนาดนั้น
โทรคุยกันหลายรอบก็ไม่ลดให้ :-( :-(

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92784 โดย bermuda

The sea เขียน:

bermuda เขียน: Citi ready ให้ผมทำเอกสารเพื่อขอส่วนลดแล้ว fax กลับไปให้ครับ

คุณ bermuda
คุณยังดีนะคะที่ citi ready ยังเจรจาส่วนลดได้
แต่ของ The sea จากยอดปัจจุบัน 80,000 เสนอให้ปิดจบก้อนเดียว 55,000
เราขอไปที่ 40,000 จนท.ก็บอกว่าไม่สามารถให้ส่วนลดได้ขนาดนั้น
โทรคุยกันหลายรอบก็ไม่ลดให้ :-( :-(

คุณ The sea ผมยังไม่ได้ส่งเอกสารไปเลยครับ แอบไม่แน่ใจว่าจะมีลูกเล่นอะไรหรือป่าวครับ
เห็น จนท โทรจากสำหนักกฎหมาย บอกว่าให้ส่งเอกสารคำร้องขอส่วนลดไปครับ แล้วเค้าจะไปคุยกับแบงค์ให้ ไม่รู้ว่าจะมาไม้ไหนครับ พยายามหาข้อมูลก็ไม่ค่อยมีเลยครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92795 โดย The sea
เป็นกำลังใจให้นะคะคุณ bermuda

อัพเดท 24/2/2560
-วันนี้ได้รับใบ h/c ของ citi m visa ปิดจบก้อนเดียว 18,000 จากยอด 28,563.98 ชำระภายใน 25/2/2560
-SCB ส่งเรื่องให้ สนง.กฎหมาย เสนอปิด 3 งวดรวมเป็นเงิน 48,000 จากยอด 79,000 เราบอกไปยังไม่สามารถชำระได้ค่ะ (ก็เงินหมดแล้วนิ่) :-( :-(

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92799 โดย jinnyja
Replied by jinnyja on topic ลาที...ชีวิตหนี้

bermuda เขียน:

คุณ bermuda

คุณ The sea ผมยังไม่ได้ส่งเอกสารไปเลยครับ แอบไม่แน่ใจว่าจะมีลูกเล่นอะไรหรือป่าวครับ
เห็น จนท โทรจากสำหนักกฎหมาย บอกว่าให้ส่งเอกสารคำร้องขอส่วนลดไปครับ แล้วเค้าจะไปคุยกับแบงค์ให้ ไม่รู้ว่าจะมาไม้ไหนครับ พยายามหาข้อมูลก็ไม่ค่อยมีเลยครับ

ส่งไปได้ค่ะ คุณ bermuda ของ jinnyja เอง ก็ ส่งไปเหมือนกัน ค่ะ ของ citibank ready แต่ ต้องเขียน ให้ชัดเจน นะค่ะ ว่า ส่งไป ทำอะไร ของ เรา ให้เขียน ใน สำเนาบัตรประชาชนเลยค่ะ เราส่งไป ปะมาน 1 อาทิตย์ รู้ผล ว่าไม่ได้ตามที่ขอ ตอนที่เรา ส่งไป น่าจะหยุดได้ประมาน 4 เดือน ค่ะ พอเดืือน ที่ 7 ก้ เจรจา ส่วนลดปิดบัญชี แบบ แบ่งผ่อนได้ 6 งวดค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92806 โดย bermuda

jinnyja เขียน:

bermuda เขียน:

คุณ bermuda

ส่งไปได้ค่ะ คุณ bermuda ของ jinnyja เอง ก็ ส่งไปเหมือนกัน ค่ะ ของ citibank ready แต่ ต้องเขียน ให้ชัดเจน นะค่ะ ว่า ส่งไป ทำอะไร ของ เรา ให้เขียน ใน สำเนาบัตรประชาชนเลยค่ะ เราส่งไป ปะมาน 1 อาทิตย์ รู้ผล ว่าไม่ได้ตามที่ขอ ตอนที่เรา ส่งไป น่าจะหยุดได้ประมาน 4 เดือน ค่ะ พอเดืือน ที่ 7 ก้ เจรจา ส่วนลดปิดบัญชี แบบ แบ่งผ่อนได้ 6 งวดค่ะ

ขอบคุณมากเลยครับ ถ้าอย่างนั้นเดี๋ยวผมจะทำส่งไปครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92807 โดย walker65
Replied by walker65 on topic ลาที...ชีวิตหนี้
สอบถามเรื่องขึ้นศาลหน่อยค่ะ แล้วค่าทนายเราต้องจ่ายเปล่าคะหรือว่าต้องรอคำพิพากษาิกำลังจะไปเหมือนกันค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92817 โดย The sea

walker65 เขียน: สอบถามเรื่องขึ้นศาลหน่อยค่ะ แล้วค่าทนายเราต้องจ่ายเปล่าคะหรือว่าต้องรอคำพิพากษาิกำลังจะไปเหมือนกันค่ะ

ตอนนี้เรารอคำพิพากษาอยู่ค่ะ (o_O) (o_O)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92818 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ลาที...ชีวิตหนี้

walker65 เขียน: สอบถามเรื่องขึ้นศาลหน่อยค่ะ แล้วค่าทนายเราต้องจ่ายเปล่าคะหรือว่าต้องรอคำพิพากษาิกำลังจะไปเหมือนกันค่ะ

ตอนนี้เรารอคำพิพากษาอยู่ค่ะ (o_O) (o_O)

ตัวอย่างการ"หักคอจ่าย "...ภายหลังมีคำพิพากษา

ตัวสุดท้าย!!
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41932&limitstart=20&Itemid=64#79611

หักคอจ่ายมาได้ปีครึ่ง และแล้วก็มีส่วนลด
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41932&limitstart=60&Itemid=64#85569

อ่านมา 1 ปีแล้ว ครับ ขอความรู้หน่อยครับ โดนเหมือนกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&Itemid=64&limitstart=0#82368

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&Itemid=64&limitstart=20

โดนบังคับคดีบัตรกรุงศรี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44818&Itemid=64#88498

ขออนุญาติสอบถามนะคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44139&Itemid=64#82199

ศาลพิพากษาแล้ว ควรหักคอจ่ายเดือนเท่าไหร่ดีคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44891&Itemid=64#89403

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: The sea, walker65

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92887 โดย The sea
ขอบคุณท่านประธานที่เข้ามาชี้แนะค่ะ :) :)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93353 โดย The sea
อัพเดท 22/3/2560

เมื่อวันที่ 20/3/2560 ไปขึ้นศาล Citi Ready ทำยอมความจากยอดปัจจุบัน 80,000 ดอกเบี้ย 0% โดยชำระเดือนละ 2,000X12 งวดสุดท้ายปิดจบ :) :)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.674 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena