เป็นหนี้ต้องอยู่ได้ "ยิ้มสู้ฟ้อง"

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105416 โดย love yourself

Strongly เขียน: :No: มาแล้วจ้าหมายศาลฉบับแรก หลังจากปิดไปเกือบหมด เหลือแค่ 3 ใบคือ อิออนบัตรเครดิต อิออนบัตรกดเงินสด และ ktc ที่ไม่ได้หยุดจ่าย ล่าสุด 8/6/2018 ได้หมายศาลของอิออนแล้วค่ะ ฟ้องรวม 2 ใบยอดรวมฟ้อง 117,xxx นัดขึ้นศาล 6/8/2018 ซึ่งหลังจากตรวจสอบข้อมูลแล้ว อยากสอบถามผู้รู้ค่ะว่า ถ้าบัตรเครดิตอิออน วันผิดสัญญาจ่ายคือ 2/4/2016 ซึ่ง ณ วันฟ้องอายุความเกิน 2 ปีแล้ว แต่บัตรกดเงินสดหยุดพร้อมกัน แต่อายุความยังไม่เกิน 5 ปี สามารถเขียนยื่นคำร้องเรื่องหมดอายุความได้ไหมคะ

เป็นบัตรเครดิตประเภทไหนคะ ใช้รูดค่าสินค้าและบริการ กดเงินสดผ่อนสินค้า รวมในบัตรเดียวใช่มั้ยคะ ของเราเป็นบัตรเครแิออนวีซ่า อายุความ 2 ปี เหมือนบัตรอิออนโกลการด์หรือเปล่าคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105694 โดย Strongly
ใช่ค่ะอิออนโกล์ด และอีกบัตรเป็นบัตรกดเงินสดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105715 โดย love yourself
รบกวนสอบถามเรื่องยื่นคำให้การคะ จากนัดที่สองยื่นคำให้การใหม่นั้น ศาลจะให้เบิกความสดเลยใช่มั้ยคะ ต้องท่องคำให้การและต้องจำให้ได้มากที่สุด เกรงว่าถึงเวลาแล้วเกิดอาการประหม่าคะ กรุณาช่วยอัพข้อมูลการขึ้นศาล ให้พอทราบรายละเอียดด้วยคะ พอดีนัดไกล่เกลี่ย ให้การและสืบพยานวันที่ 1 ตค.61
ว่าจะไปเองคะ ไม่มีค่าจ้างทนายคะ ขอบคุณคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106069 โดย Strongly
หลังขึ้นศาลรอบ 2 ยื่นคำให้การณ์พยานแล้วศาลท่านถามว่าเบิกความตามนี้นะ บอกค่ะ ศาลนัดฟังคำพิพากษา 31/10/2018 ค่ะ แอบหวั่นๆ อยู่เหมือนกันทนายอิออนเอาคำให้การณ์โจทก์ให้ดู เค้าสู้เรื่องเค้าฟ้องรวม ตอนแรกไปแบบมั่นใจมากค่ะว่าบัตรเครดิตหมดอายุความแน่แล้ว แต่ไม่แน่ใจที่เค้าฟ้องรวมว่าศาลจะตัดสินยังไง เดี๋ยวถ้าไปฟังคำพิพากษาแล้วจะมาอัพเดทอีกทีนะคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106070 โดย Strongly
ท่องไปค่ะ แต่ศาลเราให้แค่สาบานตนต่อหน้าศาลโดยมีคำให้อ่าน เสร็จแล้วศาลไม่ได้สืบอะไร ท่านถามว่าสืบพยานตามนี้ใช่มั๊ย เราบอกใช่ค่ะ ท่านก็พยักหน้า และให้นั่งรอ สักพักก็ให้กลับบ้านได้ค่ะ รออีกทีฟังคำพิพากษา 31/10/2018 ค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106075 โดย Tiffy

Strongly เขียน: ท่องไปค่ะ แต่ศาลเราให้แค่สาบานตนต่อหน้าศาลโดยมีคำให้อ่าน เสร็จแล้วศาลไม่ได้สืบอะไร ท่านถามว่าสืบพยานตามนี้ใช่มั๊ย เราบอกใช่ค่ะ ท่านก็พยักหน้า และให้นั่งรอ สักพักก็ให้กลับบ้านได้ค่ะ รออีกทีฟังคำพิพากษา 31/10/2018 ค่ะ

รบกวนติดตามด้วยคนนะคะ เราขึ้นศาลมกราปีหน้าก็ท่องจำและทำความเข้ากับคำให้การที่จะยื่นอยู๋ ยังไงอัพเดทให้ฟังหน่อยนะคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106078 โดย eakkachai
การขึ้นสืบพยานเองไม่ใช่ว่าคุณจะขึ้นไปสืบด้วยปากเปล่าเสริมอีกได้ เพราะศาลท่านจะถามแค่จริงกับไม่จริง หรือ จะรับหรือปฎิเสธ แค่นั้น การตัดสินของศาลจะเน้นตรงเอกสารที่คุณยื่นคำให้การเท่านั้น เพราะศาลจะต้องกลับไปตรวจตรงคำแย้งก่อน แล้วถึงจะตัดสินในนัดถัดไป

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107273 โดย Strongly
มาอัพเดทหลังจากไปฟังคำพิพากษาศาลมาวันนี้ค่ะ
1.บัตรเครดิต ได้ยกฟ้องเรื่องอายุความเกิน 2 ปี :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:
2.บัตรกดเงินสดได้ลดเฉพาะดอกเบี้ย และต้องจ่ายค่าทนายความ 3 พันบาท
แค่ฟังว่าได้ยกฟ้องบัตรเครดิต ก็น้ำตาจะไหลแล้วค่ะ พอฟังบัตรกดเงินสดต่อ
ก็สติแตกจำยอดไม่ได้แล้วค่ะว่าสรุปต้องจ่ายเท่าไหร่ เดี๋ยวอีก 2 อาทิตย์ไปขอคัด
สำเนาคำพิพากษาแล้วจะมาบอกยอดเพิ่มเติมนะคะ ความตั้งใจคือขอแค่ยกฟ้องไป
สักใบ อีกใบขอผ่อนชำระทั้งหมดไม่ได้ลดอะไรก็ยอมค่ะ แต่ได้ลดดอกเบี้ยด้วยค่ะ
ศาลท่านใจดีมากค่ะ เราเป็นแค่ประชาชนธรรมดาไม่มีทนายไป เวลาขึ้นศาล 2 ครั้ง
ที่ผ่านมา เวลาติดเรื่องยื่นเอกสารหรือแก้เอกสารท่านจะให้ทนายโจทก์ช่วยบอกเราตลอด

#ขอบคุณคุณอาไพโรจน์ที่ช่วยเขียนคำให้การณ์ให้ และขอบคุณทางชมรมที่มีข้อมูลดีๆ
ให้ศึกษา ขอบคุณทุกๆ กำลังใจนะคะ :love: :love:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107279 โดย Yakcute99

Strongly เขียน: มาอัพเดทหลังจากไปฟังคำพิพากษาศาลมาวันนี้ค่ะ
1.บัตรเครดิต ได้ยกฟ้องเรื่องอายุความเกิน 2 ปี :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:
2.บัตรกดเงินสดได้ลดเฉพาะดอกเบี้ย และต้องจ่ายค่าทนายความ 3 พันบาท
แค่ฟังว่าได้ยกฟ้องบัตรเครดิต ก็น้ำตาจะไหลแล้วค่ะ พอฟังบัตรกดเงินสดต่อ
ก็สติแตกจำยอดไม่ได้แล้วค่ะว่าสรุปต้องจ่ายเท่าไหร่ เดี๋ยวอีก 2 อาทิตย์ไปขอคัด
สำเนาคำพิพากษาแล้วจะมาบอกยอดเพิ่มเติมนะคะ ความตั้งใจคือขอแค่ยกฟ้องไป
สักใบ อีกใบขอผ่อนชำระทั้งหมดไม่ได้ลดอะไรก็ยอมค่ะ แต่ได้ลดดอกเบี้ยด้วยค่ะ
ศาลท่านใจดีมากค่ะ เราเป็นแค่ประชาชนธรรมดาไม่มีทนายไป เวลาขึ้นศาล 2 ครั้ง
ที่ผ่านมา เวลาติดเรื่องยื่นเอกสารหรือแก้เอกสารท่านจะให้ทนายโจทก์ช่วยบอกเราตลอด

#ขอบคุณคุณอาไพโรจน์ที่ช่วยเขียนคำให้การณ์ให้ และขอบคุณทางชมรมที่มีข้อมูลดีๆ
ให้ศึกษา ขอบคุณทุกๆ กำลังใจนะคะ :love: :love:

กำลังรอฟังคำพิพากษาเหมือนกันคับ
กดเงินสดโดนฟ้องยอดเท่าไหร่คับ
มาอัพเดทให้ฟังน่อยน้าา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107850 โดย Strongly
มาสรุปคำพิพากษาศาลให้ฟังนะคะ
1.ยอดฟ้องบัตรเครดิต 57,681.98 บาท (หมดอายุความ 2 ปี ศาลยกฟ้อง)
2.บัตรกดเงินสดยอดฟ้อง 60,172.47 บาท (ศาลให้ชำระ 60,172.47 บาท พร้อมดอกเบี้ย 15% จากยอดเงินต้น 49,609.70 บาท นับจากวันฟ้องเป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จและให้ชำระค่าทนายความ 3,000 บาท)

ตอนนี้กำลังติดต่อเจรจากับทางอิออนขอแบ่งจ่ายบัตรกดเงินสดอยู้จ้า โทรไปเค้ายังไม่ได้สรุปยอดให้ เดี๋ยวโทรกลับมาอีกทีค่ะ เนื่องจากไปคัดคำพิพากษาวันนี้ก็เพิ่งเจอทนายฝ่ายอิออนเพิ่งไปคัดเหมือนกัน และให้เบอร์โทรที่สำนักงานมา โทรไปแล้วแต่เค้าบอกคร่าวๆ มาว่า เนื่องจากคดีขึ้นศาลแล้วจะต่อรองได้แค่แบ่งจ่าย 3 งวด งวดแรก 50% หรืออาจชำระทั้งก้อนงวดเดียวอาจมีส่วนลดให้ รอๆ จ้า

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107923 โดย love yourself

Strongly เขียน: มาสรุปคำพิพากษาศาลให้ฟังนะคะ
1.ยอดฟ้องบัตรเครดิต 57,681.98 บาท (หมดอายุความ 2 ปี ศาลยกฟ้อง)
2.บัตรกดเงินสดยอดฟ้อง 60,172.47 บาท (ศาลให้ชำระ 60,172.47 บาท พร้อมดอกเบี้ย 15% จากยอดเงินต้น 49,609.70 บาท นับจากวันฟ้องเป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จและให้ชำระค่าทนายความ 3,000 บาท)

ตอนนี้กำลังติดต่อเจรจากับทางอิออนขอแบ่งจ่ายบัตรกดเงินสดอยู้จ้า โทรไปเค้ายังไม่ได้สรุปยอดให้ เดี๋ยวโทรกลับมาอีกทีค่ะ เนื่องจากไปคัดคำพิพากษาวันนี้ก็เพิ่งเจอทนายฝ่ายอิออนเพิ่งไปคัดเหมือนกัน และให้เบอร์โทรที่สำนักงานมา โทรไปแล้วแต่เค้าบอกคร่าวๆ มาว่า เนื่องจากคดีขึ้นศาลแล้วจะต่อรองได้แค่แบ่งจ่าย 3 งวด งวดแรก 50% หรืออาจชำระทั้งก้อนงวดเดียวอาจมีส่วนลดให้ รอๆ จ้า

ขออนุญาตถามเรื่องยกฟ้องบัตรเครดิต ถ้ากรณียกคำฟ้องแล้วภาระหนี้บัตรเครดิต ทางเจ้าหนี้ยังทวงให้ชำระอยู่หรือเปล่า หรือคุยขอลดปิดหนี้

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107927 โดย eakkachai
ขออนุญาตถามเรื่องยกฟ้องบัตรเครดิต ถ้ากรณียกคำฟ้องแล้วภาระหนี้บัตรเครดิต ทางเจ้าหนี้ยังทวงให้ชำระอยู่หรือเปล่า หรือคุยขอลดปิดหนี้

หากจำเลยยื่นคำให้การสู้แล้วศาลท่านตัดสินยกฟ้องให้กรณีคดีขาดอายุความฟ้องแล้ว ถือว่าคดีนั้นสิ้นสุดจำเลยไม่ต้องชดใช้หนี้ที่โจทย์ฟ้อง แต่ โจทย์อาจอุทธรณ์ก็ได้หากว่าอายุความมันเคลือบแคลงเรื่องแห่งอายุความบัตร หากโจทย์ไม่ติดใจอุทธรณืก็ถือว่าคดีจบจำเลยก็ไม่ต้องใช้หนี้และโจทย์ก็เอากลับมาฟ้องอีกไม่ได้แล้ว และ จำเลยก็ต้องไปคัดสำนวนคำตัดสินใว้ด้วยหลังศาลท่านตัดสินแล้วประมาณ1เดือนและสามารถเอาไปคัดชื่อออกจากเครดิตบูโรได้ถ้าคดีจบแล้ว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.603 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena