เป็นหนี้ต้องอยู่ได้ "ยิ้มสู้ฟ้อง"

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87379 โดย Strongly
เริ่มเป็นหนี้มาเกือบ 10 ปีแล้วค่ะ แรก ๆ ก็หลักหมื่น พอเริ่มเงินเดือนสูงขึ้นก็ยิ่งมีบัตรหลายใบมากขึ้น จากหลักหมื่นก็เพิ่มมาเป็นหลักแสน จ่ายขั้นต่ำและวนกดมาใช้วนอยู่อย่างนี้มาหลายปี พอเริ่มไม่ไหวเงินเดือนเพิ่มขึ้นแต่ก็ยังไม่พอใช้ ก็ไปขอวงเงินเพิ่ม จากมีบัตร 3-4 ใบก็เพิ่มมาเป็นเกือบ 10 ใบ มาจบที่เริ่มขอวงเงินเพิ่มไม่ได้ และสมัครสินเชื่อไม่ผ่าน จึงหาทางออกสุดท้ายมาเจอชมรมนี้ ทำให้รู้ว่าปัญหานี้ไม่ได้มีเพียงเรา เริ่มอ่านกระทู้หลายๆคน และเริ่มปฏิบัติตามค่ะ ตอนนี้หยุดมาเข้ารอบบิลที่ 4 แล้วค่ะ กับหนี้เกือบ 5 แสนดังนี้
-Aeon gold card 50,xxx หยุดเมษา 59
-Aeon your cash 50,xxx หยุดเมษา 59
-Citibank cash back 86,xxx หยุดเมษา 59
-กสิกร บัตรเครดิต 45,xxx หยุดเมษา 59
-กสิกร บัตรกดเงินสด 30,xxx หยุดเมษา 59
-Firtchoice 69,xxx หยุด พ.ค.59
-Tesco Lotus visa 42,xxx หยุด พ.ค.59
-กรุงศรีเลดี้เครดิต 30,xxx หยุด พ.ค. 59
-KTC Proud 30,xxx จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 1,000 ไม่หยุด
ช่วง 1-2 เดือนแรกโหดสุดคือ Aeon โทรทุกวันบางวัน 2 ครั้ง พูดดีบ้าง ไม่ดีบ้าง รองมาคือ citibank. ทุกวันเช่นกัน FC ก็โทรบ่อยแต่ไม่ทุกวัน เจ้านี้พูดจาไม่ค่อยดี กสิกรพูดจาดีโทรเดือนละ 1-2 ครั้ง
ตอนนี้เข้ารอบบิลที่ 4 แล้ว ค่อนข้างเงียบจนแอบกลัวค่ะ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87385 โดย tha

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87393 โดย Strongly
23/7/2559 วันนี้หลังตั้งกระทู้ได้ไม่กี่ชั่วโมงก็มีเสนอส่วนลดมาแล้วค่ะ ของ citi จาก 98,xxx ลด 30% เหลือ 63,xxx รอไปก่อนนะคะ ยังไม่มีเงินจ้า :wake: :wake:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87528 โดย Strongly
วันนี้ citi เปลี่ยนบริษัททวงแล้วจ้าน่าจะชื่อบริษัทแม็กเนจไรนี่แหละ จากหนี้ 98,xxx กลายเป็นแจ้งมา 91,xxx ชวนประนอมหนี้ดอก 6% ยังไม่สนใจค่ะ รอเก็้บเงินปิดบัตรค่ะ :wo: :wo:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87610 โดย Strongly
อยากสอบถามผู้รู้ค่ะ ถ้าเรามีหนี้บัตรกสิกรอยู่ และขาดส่งมา 4 งวดแล้ว และตอนนี้ผ่อนรถอยู่กับลิสซิ่งกสิกร ถ้าอยากรีไฟแนนซ์รถยนต์กับลิสซิ่งกสิกรจะไม่ผ่านเพราะติดเรื่องเครดิตบูโรบัตรกสิกรแล้วรึป่าวคะ (o_O) (o_O)

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90048 โดย Strongly
ได้ส่วนลดน่าสนใจใบแรกมาแล้วจ้า tesco visa จาก 46,xxx เสนอ 28,000 แบ่งจ่ายได้ 5 งวด ต่อรอง 24,000 แบ่ง 2 งวด อีก 2 วันให้คำตอบจ้า

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91205 โดย Strongly
29/11/2016
ตอนนี้ปิดไปได้ 2 ตัวแล้วจ้า
1.Tesco Lotus Visa ยอด ณ.วันปิด 46,xxx ลดเหลือ 24,000 แบ่งชำระ 2 งวด ชำระครบ 20/11/2016
2.citibank cash back ยอด ณ.วันปิด 95,075 ชำระงวดเดียว 40,000 บาท ชำระเรียบร้อย 28/11/2016
2 ตัวนี้ปิดจบแล้วสถานะตอนนี้รอใบปิดหนี้ประมาณ 30-45 วัน

3.First choice ยอด ณ.วันปิด 80,xxx ลดเหลือ 40,000 แบ่งชำระ 2 งวด จ่ายแล้ว 1 งวด วันที่ 25/11/2016

สถานการณ์ตอนนี้โทรทวงกันน้อยมาก ส่วนมากโทรมาเสนอส่วนลด แต่เดือนนี้งบหมดแล้วจ้า ขอส่วนลดดีๆ ใบที่เหลือเดือนหน้านะ รอโบนัสออกน่าจะปิดได้อีกสัก 2 ใบ เดือนมาจะครึ่งทางแล้ว สู้ต่อไปจ้า

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91214 โดย aom1boy2
ดีใจด้วยครับ ที่ได้ปิดไปบางบัตรแล้ว :ลั่ลล้า:

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91215 โดย Strongly
ขอบคุณค่ะ aom1boy2 :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91363 โดย jackaew

Strongly เขียน: 29/11/2016
ตอนนี้ปิดไปได้ 2 ตัวแล้วจ้า
1.Tesco Lotus Visa ยอด ณ.วันปิด 46,xxx ลดเหลือ 24,000 แบ่งชำระ 2 งวด ชำระครบ 20/11/2016
2.citibank cash back ยอด ณ.วันปิด 95,075 ชำระงวดเดียว 40,000 บาท ชำระเรียบร้อย 28/11/2016
2 ตัวนี้ปิดจบแล้วสถานะตอนนี้รอใบปิดหนี้ประมาณ 30-45 วัน

3.First choice ยอด ณ.วันปิด 80,xxx ลดเหลือ 40,000 แบ่งชำระ 2 งวด จ่ายแล้ว 1 งวด วันที่ 25/11/2016

สถานการณ์ตอนนี้โทรทวงกันน้อยมาก ส่วนมากโทรมาเสนอส่วนลด แต่เดือนนี้งบหมดแล้วจ้า ขอส่วนลดดีๆ ใบที่เหลือเดือนหน้านะ รอโบนัสออกน่าจะปิดได้อีกสัก 2 ใบ เดือนมาจะครึ่งทางแล้ว สู้ต่อไปจ้า

สอบถามของเฟริยช้อยค่ะ
*มีให้จ่ายขั้นต่ำเข้าไปก่อนมั้ยค่ะ ก่อนเสนอให้ส่วนลด 50% ถ้ามีเสนอ แล้วไม่ทราบว่า คุณStrongly ได้จ่ายไปมั้ยค่ะ
*หรือเสนอส่วนลดให้เลยค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91664 โดย Strongly
ขอโทษที่ตอบช้านะคะ คุณ jackaew จำไม่ได้ค่ะว่ามีให้จ่ายขั้นต่ำรึป่าว แต่ถ้าเค้าเสนอให้จ่ายขั้นต่ำบอกไปเลยนะคะว่าไม่สะดวก คือ "ห้ามจ่ายขั้นต่ำเด็ดขาด" ให้รอส่วนลดอย่างเดียวค่ะ ของเราให้เค้าส่งเป็น ems มาให้ค่ะ ได้จดหมายแล้วเช็คเอกสารและก่อนจ่ายโทรเช็คเลขสัญญาอีกทีค่ะ หลังจ่ายมีเจ้าหน้าที่โทรกลับมาค่ะว่าได้รับยอดแล้ว :wo: :wo:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103340 โดย Strongly
:No: มาแล้วจ้าหมายศาลฉบับแรก หลังจากปิดไปเกือบหมด เหลือแค่ 3 ใบคือ อิออนบัตรเครดิต อิออนบัตรกดเงินสด และ ktc ที่ไม่ได้หยุดจ่าย ล่าสุด 8/6/2018 ได้หมายศาลของอิออนแล้วค่ะ ฟ้องรวม 2 ใบยอดรวมฟ้อง 117,xxx นัดขึ้นศาล 6/8/2018 ซึ่งหลังจากตรวจสอบข้อมูลแล้ว อยากสอบถามผู้รู้ค่ะว่า ถ้าบัตรเครดิตอิออน วันผิดสัญญาจ่ายคือ 2/4/2016 ซึ่ง ณ วันฟ้องอายุความเกิน 2 ปีแล้ว แต่บัตรกดเงินสดหยุดพร้อมกัน แต่อายุความยังไม่เกิน 5 ปี สามารถเขียนยื่นคำร้องเรื่องหมดอายุความได้ไหมคะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103342 โดย Badman
ติดต่อคุณอาไพโรจน์ที่สายด่วนคนเป็นหนี้ครับ ปรึกษาท่านก่อน

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103357 โดย Strongly
ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103360 โดย momayhot
อิออนของพี่ได้ความยังไงบ้างค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104961 โดย 10021986
อิออน ขึ้นศาลเป็นยังไงบ้างคะของเรายอดสูงมากคะ เป็นลูกค้ามา 11 ปี จนได้บัตรโกลด์ วงเงิน 2 แสน กดเงินสดและรูดเต็มวงเงิน เลยคะ เพราะเอามาลงทุน กลับถูกโกงตอนนี้ก็ขึ้นศาลไกล่เกลี่ยกับคนที่โกงไปอยู่แต่เค้าก็ยังไม่คืน แต่เรานี้ละคะช็อตกะทันหัน น๊อคทุกบัตรคะตอนนี้ยอดหนี้รวมๆเกือบ 5 แสน แต่อิออนหนักสุด

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105368 โดย Strongly
ขึ้นศาลนัดแรก ทนายฝั่งอิออนก็มายื่นข้อเสนอผ่อน 10 เดือน บราๆๆ คือหนี้แสนกว่าค่ะ ผ่อนเดือนละหมื่นกว่าบาท บอกคำเดียวไม่ไหวค่ะ ขอยื่นคำร้องเรื่องหมดอายุความ(บัตรเครดิต) และเรื่องดอกเบี้ย(บัตรกดเงินสด) แต่ศาลบอกคำให้การณ์ของเรายาวไปเยอะไป เราก็งงๆ ศาลบอกว่าให้กลับไปเขียนคำให้การณ์มาใหม่ประมาณให้เขียนให้กระทัดรัดและนัดสืบพยานอีกทีวันที่ 10/9/2018 ค่ะ เราก็กลับมาโทรปรึกษาคุณอาไพโรจน์คุณอาเขียนแก้คำให้การณ์ให้ใหม่ค่ะ แอบกังวลเหมือนกันเพราะเหมือนศาลที่เราขึ้นเหมือนจะผ่านยาก แล้วเราก็ขึ้นว่าความเองไม่มีทนายค่ะ แอบทำใจนิดๆ แต่ก็ต้องลองสู้ให้ถึงที่สุดค่ะ เดี๋ยวเดือนหน้ามาอัพเดทให้อีกทีนะคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105369 โดย 10021986

Strongly เขียน: ขึ้นศาลนัดแรก ทนายฝั่งอิออนก็มายื่นข้อเสนอผ่อน 10 เดือน บราๆๆ คือหนี้แสนกว่าค่ะ ผ่อนเดือนละหมื่นกว่าบาท บอกคำเดียวไม่ไหวค่ะ ขอยื่นคำร้องเรื่องหมดอายุความ(บัตรเครดิต) และเรื่องดอกเบี้ย(บัตรกดเงินสด) แต่ศาลบอกคำให้การณ์ของเรายาวไปเยอะไป เราก็งงๆ ศาลบอกว่าให้กลับไปเขียนคำให้การณ์มาใหม่ประมาณให้เขียนให้กระทัดรัดและนัดสืบพยานอีกทีวันที่ 10/9/2018 ค่ะ เราก็กลับมาโทรปรึกษาคุณอาไพโรจน์คุณอาเขียนแก้คำให้การณ์ให้ใหม่ค่ะ แอบกังวลเหมือนกันเพราะเหมือนศาลที่เราขึ้นเหมือนจะผ่านยาก แล้วเราก็ขึ้นว่าความเองไม่มีทนายค่ะ แอบทำใจนิดๆ แต่ก็ต้องลองสู้ให้ถึงที่สุดค่ะ เดี๋ยวเดือนหน้ามาอัพเดทให้อีกทีนะคะ

ให้ผ่อนแค่ 10 เดือนเองหรอคะ ดิฉันคิดว่าจะขึ้นศาลบัตรอิออน แต่ดูแล้วถ้าจะให้ผ่อนระยะเวลาแค่นี้คงไม่ไหว สงสัยคงได้ประนอมหนี้ ยอดดิฉันสูงทางอิออนคงส่งฟ้องเร็ว คงต้องคิดใหม่ละบัตรอิออน เพิ่งหยุดเดือนนี้รอบบิลแรก ช่วงที่หยุดอิออนมีเสนอส่วนลด หนี้ปรับโครงสร้างอะไรบ้างไหมคะเผื่อไว้เป็นแนวทาง เพราะอิออนน้อยคนมากคะที่จะถูกฟ้อง ส่วนมากอายุความขาดแต่ยอดเราสูงคิดว่าอิออนคงไม่ปล่อยไวถึง 2ปี แน่เลยเริ่มหวั่นๆ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105411 โดย Strongly
อิออนช่วงหลังๆ ก่อนฟ้องเสนอมาเหมือนกันค่ะ แต่ลดน้อยมากเหมือนจะลดแค่ดอกเบี้ยค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105415 โดย thida28

Strongly เขียน: อิออนช่วงหลังๆ ก่อนฟ้องเสนอมาเหมือนกันค่ะ แต่ลดน้อยมากเหมือนจะลดแค่ดอกเบี้ยค่ะ

.........หัวอกเดียวกันค่ะอิ..กับยู...เมื่อกี้ ยู..บอกว่า..หากไม่ประนอมหนี้ก็จ่ายเต็มเลยนะ :laughing:
แหมๆก็บอกว่า...ประนอหนี้ก็ไม่มีจ่าย จะให้จ่ายเต็มได้ไง?เราไม่ได้โกหกคุณจนท.นะ :เฮ้อ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.667 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena