ขอคำแนะนำ จะสู้เพื่อลูก

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87351 โดย Anong
สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นต้องขอบคุณชมรมนี้มากมาย ที่ทำให้พบกับทางออกในการแก้ปัญหาหนี้ ตอนนี้กำลังหยุดจ่ายหนี้จำนวน 500,000 เข้ามาอ่านทุกวันได้ 2 อาทิตย์กว่าแล้ว ตอนนี้รู้สึกว่าเข้มแข็งขึ้น จึงอยากมาขอคำแนะนำผู้รู้ทุกท่าน และคิดว่าเงินเดือน 18000 จะจ่ายหนี้ไห้หมดไห้ได้ ดิฉันมีหนี้ดังนี้
1.UOB สินเชื่อเงินสด 61000 หยุด 7/59
2. ธ.กรุงศรี สินเชื่อเงินสด 77000 หยุด 6/59
3. ซิตี้แบงค์ สินเชื่อเงินสด 84000 หยุด 6/59
4. ซิตี้แบงค์ บัตรเครดิต 32000 หยุด 6/59
5 TMB สินเชื่อเงินสด 64000 หยุด 7/59
6. TMB บัตรเครดิต 29000 หยุด 7/59
7. KTC สินเชื่อเงินสด 19000 หยุด 6/59
8. อิออน บัตรกดเงินสด 45000 หยุด 7/59
9. อิออน สินเชื่อเงินสด 40000 หยุด 7/59
10. FC สินเชื่อเงินสด 45000 หยุด 7/59
11. อิซี่บาย สินเชื่อเงินสด 55000 หยุด 7/59
ตอนนี้ อิซี่บายโทรทวงทุกวัน น้องใหม่เพิ่งหยุด ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87353 โดย nippon44
สู้ๆนะครับ ของผมเข้าเดือนที่ 3 แล้วรับ รับทุกสายเลยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87360 โดย ally
รับบ้างไม่รับบ้างคะหลัง 6 เดือนก็จะโทรมาน้อยลง ally เป็นกำลังใจให้นะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87361 โดย Rasitayee
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้เพื่อลูกเหมือนกันค่ะ ต้องปลดหนี้ให้ได้ ลูกเราจะได้ไม่ลำบาก สู้ ๆ นะค่ะ คุณเพิ่งเริ่มต้องเจออะไรอีกเยอะค่ะ แต่จะเป็นแค่ช่วงแรกค่ะ อาจมีโทรมากดดันบ้าง พูดแรงบ้าง แต่มันก็เป็นหน้าที่ของเขาที่ต้องทวง หน้าที่เราคือการอดทน อย่าหวั่นไหวในการทวง เก็บเงินเพื่อปิดให้ได้ รับทุกสายค่ะ จะได้รู้เขารู้เรา สู้ ๆ นะค่ะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87363 โดย วินนี่
สู้ๆ นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ เราก็สู้เพื่อลูกเหมือนกันค่ะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87367 โดย Anong
ขอคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะคะ มีลูกชาย1 คนตอนนี้ลูกได้ 4 ขวบครึ่ง เป็นเด็กกินเก่ง แต่ร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงเป็นไข้ชักต้องหาหมอเป็นประจำ ทนจนไม่มีทางออก อดจนไม่รู้จะอดยังไง ก็เลยหาข้อมูลบังเอิญได้เจอชมรมนี้ จึงทำให้รู้ว่า คนที่อดยากไม่ควรที่จะเป็นลูกเรา เราต้องยืนอยู่ได้ เพราะเราเป็นหนี้ไม่ใช่ ฆาตกร

-ซิติ้แบงค์โทรมาให้ปรับโครงสร้างหนี้แล้วค่ะ แต่ไม่ปรับ
-อิซี่ บาย โทรทุกวันพูดจาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ให้จ่ายแค่ พันกว่าบาทยอดช่วยเหลือลูกค้าที่ดี เช๊ะ เราเริ่มมีภูมิคุ้มกันจากที่นี่แล้วไม่จ่าย แต่รับโทรศัพท์แล้วบางทีก็หวั่นๆเป็นคนที่ไม่ชอบทะเลาะกับใคร จะพยายามพูดจาดีๆตลอด
เดี่ยวจะมาอัพเดทให้ฟังต่อนะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87373 โดย วินนี่

Anong เขียน: ขอคุณมากๆสำหรับกำลังใจนะคะ มีลูกชาย1 คนตอนนี้ลูกได้ 4 ขวบครึ่ง เป็นเด็กกินเก่ง แต่ร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงเป็นไข้ชักต้องหาหมอเป็นประจำ ทนจนไม่มีทางออก อดจนไม่รู้จะอดยังไง ก็เลยหาข้อมูลบังเอิญได้เจอชมรมนี้ จึงทำให้รู้ว่า คนที่อดยากไม่ควรที่จะเป็นลูกเรา เราต้องยืนอยู่ได้ เพราะเราเป็นหนี้ไม่ใช่ ฆาตกร

-ซิติ้แบงค์โทรมาให้ปรับโครงสร้างหนี้แล้วค่ะ แต่ไม่ปรับ
-อิซี่ บาย โทรทุกวันพูดจาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ให้จ่ายแค่ พันกว่าบาทยอดช่วยเหลือลูกค้าที่ดี เช๊ะ เราเริ่มมีภูมิคุ้มกันจากที่นี่แล้วไม่จ่าย แต่รับโทรศัพท์แล้วบางทีก็หวั่นๆเป็นคนที่ไม่ชอบทะเลาะกับใคร จะพยายามพูดจาดีๆตลอด
เดี่ยวจะมาอัพเดทให้ฟังต่อนะคะ

เยี่ยมเลยค่ะ มีเกราะป้องกันตัวเอง แล้วยังสร้งเกราะภูมิคุ้มกันให้ลูกชายด้วย บางที จิตใจเราเข้มแข็งขึ้น ไม่เครียด ทำให้เราดูแลลูกได้ดีขึ้น ลูกชายอาจจะดีขึ้นนะค่ะ ขอให้ลูกชายแข็งแรงขึ้นนะค่ะ สู้ๆ ค่ะ :สู้ๆ:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87376 โดย Anong
ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
วันนี้ อิซี่บาย โทรมา 3 รอบแล้วจะให้ชำระขั้นต่ำให้ได้ภายใน 1 ชม. นี้เขาบอกยังไงก็หยุดไม่ได้ ให้หายืมคนอื่นไปจ่ายก่อน ดิฉันควรอดทนไว้ แล้วบอกไปว่าไม่มีแบบนี้ใช่หรือเปล่าค่ะ สมคำร่ำรือจริงๆ จิกตลอดเลย ควรเอาไงดีต่อไปค่ะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87389 โดย ally

Anong เขียน: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
วันนี้ อิซี่บาย โทรมา 3 รอบแล้วจะให้ชำระขั้นต่ำให้ได้ภายใน 1 ชม. นี้เขาบอกยังไงก็หยุดไม่ได้ ให้หายืมคนอื่นไปจ่ายก่อน ดิฉันควรอดทนไว้ แล้วบอกไปว่าไม่มีแบบนี้ใช่หรือเปล่าค่ะ สมคำร่ำรือจริงๆ จิกตลอดเลย ควรเอาไงดีต่อไปค่ะ

อดทนไว้นะคะ เก็บเงินรอ h/cคะ จ่ายหยอดไม่มีประโยชน์ นับอายุความไม่ได้คะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87404 โดย Anong
ขอบคุณนะคะ คุณ allly

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87403 โดย Anong
ขอบคุณนะคะ คุณ allly

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87405 โดย Anong
ขอบคุณนะคะ คุณ ally

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87551 โดย Anong
ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์หน่อยนะคะ วันนี้ทางซิตี้แบงค์ บัตรเรดดี้ กับบัตรเครดิต แจ้งมาเข้ารอบบิลที่3 แล้วชวนทำสัญญาระยะสั้น1ปี เรดดี้ลดดอกให้ 10% จ่าย1ปี เดือนละ 1700
ส่วนบัตรเครดิต ลดให้6% จ่าย1ปี เดือนละ 700
แบบนี้มันคือสัญญาปรับโครงสร้างใช่ใหมคะ แต่ตอนนี้ยังไม่ตกลงเพราะยังไม่มีเงินเก็บเลย เพิ่งได้เก็บเงินเดือนแรก ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
-ยูแมะ โทรจิกเช้า กลางวัน เย็น วันนี้เงินเดือนออก จะให้จ่ายให้ได้ โดนบ่อย เริ่มหวั่นๆในใจนิดๆ เหมือนกันคะ
ใครพอมีวิธีที่พูดแล้วเขาเข้าใจบ้าง บางทีอยากด่าไปว่า กูไม่มี เอิ๊กๆพูดแต่คำเดิมๆซำ้ๆ แต่รุ่นพี่ในชมรมบอกให้อดทนเข้าไว้ ดิฉันเดินมาถูกทางแล้วใช่ใหมคะ....เฮ้อ....แค่ด่านแรก เนาะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87563 โดย jackTs

Anong เขียน: ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์หน่อยนะคะ วันนี้ทางซิตี้แบงค์ บัตรเรดดี้ กับบัตรเครดิต แจ้งมาเข้ารอบบิลที่3 แล้วชวนทำสัญญาระยะสั้น1ปี เรดดี้ลดดอกให้ 10% จ่าย1ปี เดือนละ 1700
ส่วนบัตรเครดิต ลดให้6% จ่าย1ปี เดือนละ 700
แบบนี้มันคือสัญญาปรับโครงสร้างใช่ใหมคะ แต่ตอนนี้ยังไม่ตกลงเพราะยังไม่มีเงินเก็บเลย เพิ่งได้เก็บเงินเดือนแรก ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

ใช่แล้วครับ มันกำลังหลอกให้คุณทำสัญญานรกครับ

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

Anong เขียน: ยูแมะ โทรจิกเช้า กลางวัน เย็น วันนี้เงินเดือนออก จะให้จ่ายให้ได้ โดนบ่อย เริ่มหวั่นๆในใจนิดๆ เหมือนกันคะ
ใครพอมีวิธีที่พูดแล้วเขาเข้าใจบ้าง บางทีอยากด่าไปว่า กูไม่มี เอิ๊กๆพูดแต่คำเดิมๆซำ้ๆ แต่รุ่นพี่ในชมรมบอกให้อดทนเข้าไว้ ดิฉันเดินมาถูกทางแล้วใช่ใหมคะ....เฮ้อ....แค่ด่านแรก เนาะ

ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0

ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87581 โดย Anong
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศ มากๆนะคะ
อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆคะ จะเดินตามนำแนวทางและเสริมกำลังใจทำ 3 อ.ต่อไปค่ะ :cheer:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89056 โดย Anong
:555: updat วันนี้ตกลงปลดหนี้ใบแรกแล้วจร้า เข้ารอบบิลที่3 ทางอิซี่บายเสนอส่วนลดรอบแรก
จาก 55,000 ลดเหลือ 39,000 ไม่รับ
ต่อรอง 25,000ไม่ได้
ได้แค่27,600ตกลงจ่าย 5 งวด งวดละ5000 บ. ลดประมาณ 50%
06ก.ย 59 งวดแรก
ดีใจมากๆที่จะได้ปลดหนี้ใบแรก ขอบคุณพี่ๆในชมรมที่แนะนำให้อดทน อดออม อดกลั้น
2เดือนแรกแทบบ้า 3เวลาหลังอาหารแต่พี่ๆบอกอดทน ส่วนลดเยอะเลยทำตาม
คิดว่าตัวเองไหว ก็เลยรับและไม่รอ จะได้เก็บเงินรอเจ้าอื่นอีก เย็นนี้จะไปจ่ายให้นะคะเจ้าหนี้ที่รักอิๆ
จากเงินเหลือเก็บเดือนละ 8000 บ. ท่านใดที่กำลังสู้เพื่อลูกอยู่เหมือนเรา อดทนนะเราจะยิ้มสู้หนี้ :555: :cheer: ^^

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89077 โดย Anong
:shy: ถามผู้รู้เพื่อความมั่นใจหน่อยคะ :)
วันนี้กำลังจะจ่ายใบแรก เอกสารที่ได้มาเช็คเลขสัญญากับเลขลูกค้าตรงกันกับใบแจ้งหนี้ที่เขาเคยส่งมา
ถ้าเราจะจ่ายเงินเราให้เค้าเตอร์เซอวิซ ยิงบาร์โค๊ดในใบแจ้งหนี้เก่าได้เลยใช่ใหมคะ
รบกวนหน่อยนะค่ะ วันนี้นัดจ่ายใบแรก งวดแรกคะ (o_O)

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91810 โดย Anong
ได้รับหมายศาลตัวแรก นัดไปฟังวันที่ 6 มี.ค 60
แต่วันนี้ได้ตกลงทำเรื่องปิดบัญชีไป จากยอด 89,000 ลดเหลือ 47,000
จ่าย 2 งวดแต่สำนักทนายความไม่มีใบเงื่อนไขส่งมาให้
ให้จ่ายเงินเข้าบัญชีได้เลย เขาบอกว่าหมายศาลออกแล้ว เขาออกจดหมายเงื่อนไขการจ่ายให้ไม่ได้
และให้เราเข้าไปเช็คที่ธ.ซิตี้แบงค์ได้เลยว่าทำเรื่องส่วนลดให้แล้ว
ตกลงเชื่อเขาได้ไหมค่ะ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยค่ะ งวดแรกที่จะจ่าย 40,000 วันที่ 13 ม.ค 60 นี้ค่ะ
ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91819 โดย jackTs

Anong เขียน: ได้รับหมายศาลตัวแรก นัดไปฟังวันที่ 6 มี.ค 60
แต่วันนี้ได้ตกลงทำเรื่องปิดบัญชีไป จากยอด 89,000 ลดเหลือ 47,000
จ่าย 2 งวดแต่สำนักทนายความไม่มีใบเงื่อนไขส่งมาให้
ให้จ่ายเงินเข้าบัญชีได้เลย เขาบอกว่าหมายศาลออกแล้ว เขาออกจดหมายเงื่อนไขการจ่ายให้ไม่ได้
และให้เราเข้าไปเช็คที่ธ.ซิตี้แบงค์ได้เลยว่าทำเรื่องส่วนลดให้แล้ว
ตกลงเชื่อเขาได้ไหมค่ะ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยค่ะ งวดแรกที่จะจ่าย 40,000 วันที่ 13 ม.ค 60 นี้ค่ะ
ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ

เชื่อถือไม่ได้ครับ

ที่สำคัญ การทำ Hair cut จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสาร

ยืนยันว่า จะลดหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง

โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้

ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ Hair cut ใดๆ

อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันในทางกฏหมายได้)

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการ

ลดหนี้ (หนังสือ Hair cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด...!

ระวัง...ถูกหลอกให้จ่ายเงินเข้าไปเพื่อหักหนี้ในราคาเดิม(ไม่มีส่วนลด) โดยโกหกว่าจะยอมลดราคา Hair cut ให้ด้วยคำพูด หรือการรับปากกันทางโทรศัพท์ แต่แล้วก็ไม่ยอมทำ Hair cut ให้จริงๆ

มีลูกหนี้โดนหลอกมานับไม่ถ้วนแล้วนะครับ ...ขอเตือน...

สำหรับตัวอย่างหนังสือ Hair cut สามารถไปดูได้จากใน Link นี้

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=829&Itemid=52

อ้างอิงข้อมูลจาก
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ไฟล์เสียง จากเจ้าหน้าที่ของศาล คดีฟ้องบัตรเครดิต ในห้องพิจารณาไกล่เกลี่ย

ไฟล์แรก 17 นาที
www.sendspace.com/file/w1cha7

ไฟล์สอง 1.30 นาที
www.sendspace.com/file/v1oq0q

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93683 โดย Anong
Update เพื่อเป็นกำลังใจนะคะ 8 เดือนด้วยเงินเดือนน้อยนิด แต่รายจ่ายมากมาย
ตอนนี้ปิดได้ 3 ใบแล้ว
1.UOB สินเชื่อเงินสด 61000 หยุด 7/59
2. ธ.กรุงศรี สินเชื่อเงินสด 77000 หยุด 6/59
3. ซิตี้แบงค์ สินเชื่อเงินสด 84000 หยุด 6/59 ฟ้องแล้วยอด 89,000[/b]
4. ซิตี้แบงค์ บัตรเครดิต 32000 หยุด 6/59(ยอดปิด 16,500)
5 TMB สินเชื่อเงินสด 64000 หยุด 7/59
6. TMB บัตรเครดิต 29000 หยุด 7/59
7. KTC สินเชื่อเงินสด 19000 หยุด 6/59
8. อิออน บัตรกดเงินสด 45000 หยุด 7/59
9. อิออน สินเชื่อเงินสด 40000 หยุด 7/59
10. FC สินเชื่อเงินสด 45000 หยุด 7/59(ยอดปิด 24,000)
11. อิซี่บาย สินเชื่อเงินสด 55000 หยุด 7/59 (ยอดปิด 27,600 5งวด)

ขอบคุณชมรม ตอนนี้รู้สึกว่ามีแรงพอที่จะหาเงินใช้หนี้ต่อไปได้ เพราะพอจะมีเงินซื้อข้าวกินให้อิ่มท้องแล้ว และมีเงินพอที่จะซื้อข้าวและนมให้ลูกกิน แรงที่จะต่อสู้ก็มาเยอะเลย ขอบคุณชมรมจริงๆนะคะ
ส่วนที่เหลือ กำลังเก็บเงินเพื่อปิดต่อไป เจ้าหนี้ใจเย็นๆนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.800 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena