หนี้เกือบหกแสน เดินตามเส้นทางของชมรมเพื่อปลดหนี้

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92054 โดย วินนี่

การะเกด เขียน:

การะเกด เขียน:

วินนี่ เขียน: 1.UOB I Cash ยอดหยุด 95,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
2.City advance ยอด 16*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
3.City visa ยอด 35,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
4.กสิกร มี 2 บัตร รวมยอดประมาณ 30,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
5.SCB ยอด 93,*** บาท หยุดมา 1 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 2
6.KTC ยอดหยุด 65,*** พึ่งเริ่มหยุด
7.เฟิร์สช้อย ยอด 11*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เข้าเดือนที่ 3

อ่านแล้วทั้งรายได้ ทั้งยอดหนี้และเริ่มหยุด 1,2,3,6 เท่าๆกับเราเลยค่ะ แต่ของเรามี central อีกใบ วันนี้ทะยอยโทรกันมาแต่เช้าแต่กับรับสายนะคะ

เขียนเป็นบันทึกหนี้ไว้ที่ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=44515&Itemid=64

ขอเป็นกำลังใจให้และสู้ไปด้วยกัน แล้วมาอัพเดทให้ฟังบ้างนะคะ :สู้ๆ:[/quote]

**อัพเดทค่ะ เราหยุดใกล้เคียงกันเลยคุณวินนี่โชคดีมากที่ยังไม่ได้รับหมายศาล UOB กับ Citi ก็ให้ส่วนลดเร็วมาก ผิดกับการะเกดเลยค่ะได้รับหมายศาลมา3ใบแล้วค่ะ KTC, Citi Advance, Citi Ready (citi2ตัวก่อนหมายมาได้เสนอส่วนลดให้แค่30% จะมีของ Citi advance นี่แหละมาเสนอให้ส่วนลดหลังจากได้รับหมาศาลค่ะ) ตอนนี้ก็สู้ต่อไปเพื่อรอต่อรองกับอี 2เจ้าที่เหลือ เลยขออัพเดทยอดหนี้ของการะเกดมาให้เพื่อเป็นกำลังใจและกรณีตัวอย่างสู้ไปพร้อมกันนะคะ***

:love:

สินเชื่อบุคคล
1.UOB iCash 91,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >>ใกล้ฟ้องแล้ว ยอดปัจจุบัน 107,000
2.Citi Advance 164,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >> หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 186,000 และปิดแล้วที่ 100,000 รอถอนฟ้อง

บัตรกดเงินสด

1.KTC Cash 143,000 บาท (หยุด 2 มิ.ย.59) ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก ยอดฟ้อง 143,000 จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
2.Citi Ready 140,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)>>หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 155,000 กำลังต่อรองส่วนลด

บัตรเครดิต

1.Citi Cash Back 30,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59) >>ยอดปัจจุบัน 35,000 ปิดแล้วที่ยอด 20,000
2.KTC Visa 85,000 บาท (หยุด 25 ส.ค.59) ยอดฟ้อง 85,000 ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
3.UOB 60,000 บาท (หยุด 28 เม.ย.29) >>ใกล้ฟ้องแล้ว ยอดปัจจุบัน 92,000
4.Central 57,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)>>ยอดหยุด 63,000 ปิดแล้วที่ยอด 27,000

ยอดหนี้พวกนี้ที่เรามี มันจะเกินแสนหรือใกล้แสน ส่วนใหญ่ถ้าตามยาก ถึงดิวก็ฟ้องค่ะ แต่จะเจ้าจี๊ดๆ ทั้งนั้น ของวินนี่คงโชคดีหน่อย เจอเจ้าหน้าที่คุยดี ก็คุยตรงๆ ว่าเจตนาอยากปิด แต่ไม่ใช่เร็วๆ นี้ก็บอกไปตามสเตปว่าแผนของเราคืออะไร ไม่ได้หนี ที่สำคัญมาหาที่บ้านด้วย 55 อันนี้สุดจริงค่ะ คุณการะเกดสู้ๆ นะค่ะ ใกล้ปิดได้หมดแล้วเหมือนกัน ถ้าไม่ไหวก็คงปล่อยฟ้องค่ะ แค่ตัดสินใจเดินทางนี้ รู้เลยว่าสบายใจมาก ไม่ต้องหมุนทุกเดือน เก็บเงินก้อนปิดแบบสบายใจเลยค่ะ ไว้มาอัพเดทอีกนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92335 โดย วินนี่
ปิดไปอีกหนึ่ง scb ที่เหลือ ทยอยปิดอยู่
เหลืออีก 2 ที่ ยังไม่สรุป เดือนนี้ยังไม่โทรมา รอๆๆ ไม่รู้ว่ามีข้อเสนอดีๆ หรือเปล่า :ลั่ลล้า:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92339 โดย Hippocrite

วินนี่ เขียน: ปิดไปอีกหนึ่ง scb ที่เหลือ ทยอยปิดอยู่
เหลืออีก 2 ที่ ยังไม่สรุป เดือนนี้ยังไม่โทรมา รอๆๆ ไม่รู้ว่ามีข้อเสนอดีๆ หรือเปล่า :ลั่ลล้า:

ยินดีด้วยนะครับ​ (^_-)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92757 โดย วินนี่
มีเวลาหายใจเป็นพักๆ วันนี้มาล่ะ แจ้งว่าทำเรื่องส่งฟ้องล่ะ ตั้งแต่ต้นเดือน (แต่ยังไม่ได้หมาย) และแจ้งวันที่ให้ไปศาลเสร็จสรรพ
เจ้าหน้าที่ก็บอกว่า ยังขอส่วนลดได้นะ แต่สิ้นเดือนนี้ต้องจ่ายเข้าไปก่อนจำนวนหนึ่ง ซึ่งเรายังไม่มี และคงไม่มีจ่ายแน่ๆ (กลัวเข้าข่ายหลอกจ่ายหยอด)
ในระหว่างนี้ เรายังคงผ่อนปิดกับอีก 2 เจ้าอีก 2 เดือน ซึ่งทำให้เราไม่มีเงินมาให้เจ้านี้แน่ๆ
ก็ต้องหาแนวทางการรับมือกับหมายศาลและการขึ้นศาลต่อไป ... เฮ้อ เมื่อไรจะตกลงได้นะ ไม่ยอมแบ่งจ่ายให้เลย จะเอาเป็นก้อนอย่างเดียว :cry2:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92870 โดย วินนี่
ในที่สุดก็ได้หมายศาลแรก และคาดว่าจะเป็นหมายเดียว ลงวันนัดไปศาลกลางเดือนพค. ยังพอมีเวลาอีก 2 เดือนกว่าๆ กว่าจะถึงวันขึ้นศาล
มีคำถามคะ หากเราสามารถคุยกับเจ้าหนี้และปิดจบได้ก่อน เรายังต้องไปขึ้นศาลไหมค่ะ เนื่องจากคุยกับเจ้าหน้าที่ไว้ ว่าอาจจะมีส่วนลด และเราน่าจะเก็บเงินได้ทันคะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92881 โดย Hippocrite

วินนี่ เขียน: ในที่สุดก็ได้หมายศาลแรก และคาดว่าจะเป็นหมายเดียว ลงวันนัดไปศาลกลางเดือนพค. ยังพอมีเวลาอีก 2 เดือนกว่าๆ กว่าจะถึงวันขึ้นศาล
มีคำถามคะ หากเราสามารถคุยกับเจ้าหนี้และปิดจบได้ก่อน เรายังต้องไปขึ้นศาลไหมค่ะ เนื่องจากคุยกับเจ้าหน้าที่ไว้ ว่าอาจจะมีส่วนลด และเราน่าจะเก็บเงินได้ทันคะ

ได้หมายแล้วไม่ไปตามนั้นก็คือหนีศาลครับ ถึงปิดจบได้ก่อน แต่ก็ต้องไปครับ จะเชื่อใจเจ้าหนี้ได้ไงว่าจะไม่ยึกยัก นำเอกสารที่ตกลงปิดยอดกันแล้ว ใบเสร็จรับเงินแสดงยอดตามใบปิดไปด้วย

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92889 โดย วินนี่

Hippocrite เขียน:

วินนี่ เขียน: ในที่สุดก็ได้หมายศาลแรก และคาดว่าจะเป็นหมายเดียว ลงวันนัดไปศาลกลางเดือนพค. ยังพอมีเวลาอีก 2 เดือนกว่าๆ กว่าจะถึงวันขึ้นศาล

ได้หมายแล้วไม่ไปตามนั้นก็คือหนีศาลครับ ถึงปิดจบได้ก่อน แต่ก็ต้องไปครับ จะเชื่อใจเจ้าหนี้ได้ไงว่าจะไม่ยึกยัก นำเอกสารที่ตกลงปิดยอดกันแล้ว ใบเสร็จรับเงินแสดงยอดตามใบปิดไปด้วย

ขอบคุณมากคะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92892 โดย ploy1

วินนี่ เขียน: อัพเดท 16/8

วันนี้ได้รับจดหมายทวงหนี้เยอะแยะไปหมด จากที่หายไป เพราะปณ.คงขี้เกียจส่ง แต่วันนี้พิเศษ มีจม.จากธนาคารที่กู้บ้านเข้ามา เนื่องจากเราค้างจ่ายของสิ้นเดือนที่แล้ว ตั้งใจว่าจะจ่ายเดือนเว้นเดือน ซึ่งจะทำให้เราเก็บเงินได้มากขึ้น แต่พอมีจม. มาแลบนี้ชักใจไม่ดี ธนาคารแจ้งให้ชำระหรือติดต่อกลับภายใน 7 วัน คงจะติดต่อกลับ เพื่อบอกความจำเป็นไป

ส่วนเจ้าหนี้อื่นๆ อัพเดทดังนี้
สินเชื่อซิตี้ แจ้งยกเลิกสัญญาหนี้ และรายละเอียดยอดค้าง จำนวนวัน
บัตรเครดิตซิตี้ แจ้งยกเลิกบัตร และรายละเอียดยอดค้าง และจะดำเนินการตามระบบ
2 รายการนี้ โทรหนักหน่วง โทรทุกวัน เปลี่บนคนโทรหลายคน มีมาเสนอวินเชื่อเพิ่มเติมด้วย บอกไปที่มีอยู่ก็จ่ายไม่ไหวแล่ว บ่นเราอีก ว่าไม่คิดจะทำอะไรบ้างเหรอ ... ก็เพราะทำอ่ะดิ ถึงเป็นหนี้มาซะชนาดนี้อ่ะ เสียอารมณ์กับคนตามของที่นี่มาก รับทันบ้าง ไม่ทันบ้าง แล้วแต่สถานการ์

uob จดหมายแจ้งยอดและค้างมา 60 วันแล้ว โทรยังห่างๆ แต่มาทีก็เครียดเหมือนกัน ยอดรวมดอกแตะแสนแล้ว อยากเคลียร์เจ้านี้มาก รีบเก็บเงิน

เฟิร์ชช้อย แจ้งยกเลิกบัตร ยอดหนี้และจำนวนค้าง 70 วัน เสียวพอๆ กัน น้องที่ดูแลบัญชียังคุยดี บอกจะดึงเรื่องไว้สิ้นเดือนนี้ พยายามอยู่ แต่ยอดก็แสนกว่าเช่นกัน ...เฮ้อ!

scb จดหมายแจ้งหนี้ปกติ โทรมาแจ้งยอด และสอบถามปกติ

ktc โทรน้อยมาก แทบจะไม่ตาม มี sms สรุปยอดมาเป็นช่วงๆ

กสิกร โทรมาล่าสุดต้นเดือน แล้วหายเงียบไป ลุ้นๆๆ อยากจะเคลียร์กสิกรเหมือนกัน ยอดไม่เยอะ ตามดีที่สุด

จะมีเครียดก็เรื่องบ้านนี่แหละค่ะ ใครมีคำแนะนำไหมค่ะ อยากเก็บบ้านไว้ ไม่อยากขาย จากยอดหนี้ของเรา และเราได้คำนวนและวางแผนไว้ จากที่เราจะได้โบนัสช่วงปลายปีและกลางปีหน้า น่าจะพออยู่ เพียงแต่ช่วงนี้เราอยากจะเก็บเงินไว้จ่ายให้กับเจ้าหนี้ที่ให้ส่วนลดมา จะได้ปิดหนี้เร็วๆ จะมีทางเป็นไปได้ไหมคะ :shy:

คุณวินค่ะมีเจ้าหนี้แจ้งไหมค่ะว่า จะมาหาที่ทำงาน

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93545 โดย วินนี่

ploy1 เขียน:

วินนี่ เขียน: อัพเดท 16/8

วันนี้ได้รับจดหมายทวงหนี้เยอะแยะไปหมด จากที่หายไป เพราะปณ.คงขี้เกียจส่ง แต่วันนี้พิเศษ มีจม.จากธนาคารที่กู้บ้านเข้ามา เนื่องจากเราค้างจ่ายของสิ้นเดือนที่แล้ว ตั้งใจว่าจะจ่ายเดือนเว้นเดือน ซึ่งจะทำให้เราเก็บเงินได้มากขึ้น แต่พอมีจม. มาแลบนี้ชักใจไม่ดี ธนาคารแจ้งให้ชำระหรือติดต่อกลับภายใน 7 วัน คงจะติดต่อกลับ เพื่อบอกความจำเป็นไป

ส่วนเจ้าหนี้อื่นๆ อัพเดทดังนี้
สินเชื่อซิตี้ แจ้งยกเลิกสัญญาหนี้ และรายละเอียดยอดค้าง จำนวนวัน
บัตรเครดิตซิตี้ แจ้งยกเลิกบัตร และรายละเอียดยอดค้าง และจะดำเนินการตามระบบ
2 รายการนี้ โทรหนักหน่วง โทรทุกวัน เปลี่บนคนโทรหลายคน มีมาเสนอวินเชื่อเพิ่มเติมด้วย บอกไปที่มีอยู่ก็จ่ายไม่ไหวแล่ว บ่นเราอีก ว่าไม่คิดจะทำอะไรบ้างเหรอ ... ก็เพราะทำอ่ะดิ ถึงเป็นหนี้มาซะชนาดนี้อ่ะ เสียอารมณ์กับคนตามของที่นี่มาก รับทันบ้าง ไม่ทันบ้าง แล้วแต่สถานการ์

uob จดหมายแจ้งยอดและค้างมา 60 วันแล้ว โทรยังห่างๆ แต่มาทีก็เครียดเหมือนกัน ยอดรวมดอกแตะแสนแล้ว อยากเคลียร์เจ้านี้มาก รีบเก็บเงิน

เฟิร์ชช้อย แจ้งยกเลิกบัตร ยอดหนี้และจำนวนค้าง 70 วัน เสียวพอๆ กัน น้องที่ดูแลบัญชียังคุยดี บอกจะดึงเรื่องไว้สิ้นเดือนนี้ พยายามอยู่ แต่ยอดก็แสนกว่าเช่นกัน ...เฮ้อ!

scb จดหมายแจ้งหนี้ปกติ โทรมาแจ้งยอด และสอบถามปกติ

ktc โทรน้อยมาก แทบจะไม่ตาม มี sms สรุปยอดมาเป็นช่วงๆ

กสิกร โทรมาล่าสุดต้นเดือน แล้วหายเงียบไป ลุ้นๆๆ อยากจะเคลียร์กสิกรเหมือนกัน ยอดไม่เยอะ ตามดีที่สุด

จะมีเครียดก็เรื่องบ้านนี่แหละค่ะ ใครมีคำแนะนำไหมค่ะ อยากเก็บบ้านไว้ ไม่อยากขาย จากยอดหนี้ของเรา และเราได้คำนวนและวางแผนไว้ จากที่เราจะได้โบนัสช่วงปลายปีและกลางปีหน้า น่าจะพออยู่ เพียงแต่ช่วงนี้เราอยากจะเก็บเงินไว้จ่ายให้กับเจ้าหนี้ที่ให้ส่วนลดมา จะได้ปิดหนี้เร็วๆ จะมีทางเป็นไปได้ไหมคะ :shy:

คุณวินค่ะมีเจ้าหนี้แจ้งไหมค่ะว่า จะมาหาที่ทำงาน

ไม่มีมาหาที่ทำงานนะคะ เรารับสายทุกสายเท่าที่รับทันคะ และที่อยู่ส่งเอกสารเป็นที่บ้าน เข้าใจว่าเค้ามาตามที่อยู่คะ

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93546 โดย วินนี่
หลังจากที่หยุดจ่ายมา 8 เดือนกว่า วันนี้ปิดจบงวดสุดท้ายของซิตี้คอปแล้ว และ FC ก็ยื่นข้อเสนอมา ปิดจบแล้วเช่นกัน รอเอกสารปิด 15 วัน ดีใจมาก
เหลือของกรุงไทยอีก อีกไม่กี่งวด และอีกเจ้า ซิตี้เครดิตยอดไม่ถึง 5 หมื่น น่าจะจบได้เร็วๆ นี้

ดีใจมากที่เจอชมรมนี้ และอดทนเก็บเงิน รับโทรศัพท์ โดนกดดันหลายๆ อย่าง แต่สบายใจกว่าตอนที่วิ่งหาเงินมาจ่ายขั้นต่ำมาก

บันทึกไว้อีก 1 วัน ก้าวแห่งอิสระภาพ 31/3/2560 :ลั่ลล้า:

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93548 โดย Taeyong
สู้ๆ นะครับ ที่ปลดหนี้ได้ผมยินดีด้วย

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93555 โดย วินนี่

Taeyong เขียน: สู้ๆ นะครับ ที่ปลดหนี้ได้ผมยินดีด้วย[/quote

ขอบคุณมากๆคะ สู้แน่นอน

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94134 โดย วินนี่
อัพเดท ซิตี้ที่ค้าง ตอนนี้คุยจบเรียบร้อย ได้ตัวเลขที่เรารับได้และพอมีจ่ายพอดี ก็เตรียมปิดจบตัวสุดท้ายค่ะ

ส่วน FC ที่ปิดจบ ตอนนี้ได้เอกสารปิดเรียบร้อยแล้ว รอไปถอนฟ้องที่ศาลตามวันเวลาที่นัด เตรียมหมายศาล ใบเสร็จ และเอกสารปิดจบแล้ว แต่มีข้อสงสัย มาอ่านในเอกสาร เห็นว่า เราต้องจ่ายค่าถอนฟ้องเอง ซึ่งไม่รู้รายละเอียดตรงนี้ รวมถึงยอดด้วย ใครมีประสบการณ์ตรงนี้บ้างคะ ตอนนี้เท่าที่หาเจอ ก็ 2% จากยอดหนี้ และกำลังหาข้อมูลอื่นๆ หากใครมีข้อมูล รบกวนแชร์ให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

(o_O)

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94190 โดย daybearing
ขอบสอบถามหน่อยครับ fc กลับ เทสโก้ ดอกเบี้ยเดินเร็วเเละฟ้องเร็วใหมครับผมหยุดเข้ารอบบิลที่ 3 เเล้วครับเป้นบัตรเครดิตหมดเลย

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94280 โดย วินนี่

daybearing เขียน: ขอบสอบถามหน่อยครับ fc กลับ เทสโก้ ดอกเบี้ยเดินเร็วเเละฟ้องเร็วใหมครับผมหยุดเข้ารอบบิลที่ 3 เเล้วครับเป้นบัตรเครดิตหมดเลย

เทสโก้ ไม่แน่ใจคะ แต่ Fc ของเรา 6 เดือนก็ขู่ฟ้องแล้ว นี่ขนาดคุยกันตลอดนะคะ รวมๆ ที่คุยจนได้หมายศาลก็ราว 8 เดือนคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94284 โดย s.chalitta

วินนี่ เขียน: สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ทุกท่าน เริ่มเข้ามาอ่านได้พักนึงแล้ว เริ่มหยุดแล้วด้วย เป็นหนี้มาเกือบ 10 ปี วนเวียนอยู่แบบนี้ จ่ายแบบเดิม ไม่หมดหนี้แน่ๆ
เริ่มต้นจากการอยากรีไฟแนนซ์บ้านเพื่อให้ดอกเบี้ยลดลง ทั้งๆ ที่จ่ายขั้นต่ำมาตลอดเพื่อรักษาเครดิต แต่สุดท้ายเรากู้ไม่ผ่านค่ะ เริ่มกลับมามองยอดหนี้เราคงสูงไป ก็โอเคเริ่มหาข้อมูล สุดท้ายเจอเวปนี้ ดีใจมากๆ สุ่มอ่านมาพักนึง ตัดสินใจหยุดทุกตัวค่ะ บางตัวหยุดได้ 1 2 เดือนตามลำดับ บางบัตรเริ่มเข้าเดือนที่ 3 ล่ะค่ะ โดนทวงทุกเจ้าค่ะ แต่ยังพอรับมือได้ แต่ไม่ท้อแน่ๆ รับทุกสายบอกไปตรงๆ ว่ายังไม่มีเลย ตอนนี้ลำบากค่ะ ไม่มีเงินเก็บเลย เดือนนี้เข้าเดือนที่ 3 บางบัตรล่ะค่ะ คิดว่าคงเจอแบบเพื่อนๆ แน่ๆ แต่จะสู้ค่ะ
มาดูยอดหนี้ของเราค่ะ
1.UOB I Cash ยอดหยุด 95,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
2.City advance ยอด 16*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
3.City visa ยอด 35,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
4.กสิกร มี 2 บัตร รวมยอดประมาณ 30,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
5.SCB ยอด 93,*** บาท หยุดมา 1 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 2
6.KTC ยอดหยุด 65,*** พึ่งเริ่มหยุด
7.เฟิร์สช้อย ยอด 11*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เข้าเดือนที่ 3

ส่วนรายได้ของเราอยู่ที่ประมาณ 47,000 หักค่าผ่อนบ้าน 14,000 หักผ่อนค่าเทอมลูก และค่าใช้จ่ายในครอบครัว เราจะเหลือเก็บได้ประมาณ 16,000 บาทต่อเดือน กำลังจะเริ่มเก็บสิ้นเดือนนี้ เพราะเดือนที่แล้วป่วย ไม่มีเงินผ่อนบัตร แถมต้องเอาเงินมาใช้ตรงนี้อีก รู้ซึ้งถึงควมลำบาก และยามไม่มีจะกินนี่ทรมานมากค่ะ ตัดสินใจตั้งกระทู้เพราะต้องการกำลังใจ ข้อชี้แนะ และเก็บไว้เป็นบันทึกของตัวเอง ไม่ให้ท้อค่ะ (o_O)

สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ ของเรายอด 8 แสน เริ่มหยุดทุกใบเดือนเมษา Umay โทรวันละ 4 รอบ ต้องใช้ความอดทนและเข้าใจว่าเป็นหน้าที่ของเค้า ฮึบๆๆๆ สุ้ไปด้วยกันคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94337 โดย วินนี่

s.chalitta เขียน:

วินนี่ เขียน: สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ทุกท่าน เริ่มเข้ามาอ่านได้พักนึงแล้ว เริ่มหยุดแล้วด้วย เป็นหนี้มาเกือบ 10 ปี วนเวียนอยู่แบบนี้ จ่ายแบบเดิม ไม่หมดหนี้แน่ๆ
เริ่มต้นจากการอยากรีไฟแนนซ์บ้านเพื่อให้ดอกเบี้ยลดลง ทั้งๆ ที่จ่ายขั้นต่ำมาตลอดเพื่อรักษาเครดิต แต่สุดท้ายเรากู้ไม่ผ่านค่ะ เริ่มกลับมามองยอดหนี้เราคงสูงไป ก็โอเคเริ่มหาข้อมูล สุดท้ายเจอเวปนี้ ดีใจมากๆ สุ่มอ่านมาพักนึง ตัดสินใจหยุดทุกตัวค่ะ บางตัวหยุดได้ 1 2 เดือนตามลำดับ บางบัตรเริ่มเข้าเดือนที่ 3 ล่ะค่ะ โดนทวงทุกเจ้าค่ะ แต่ยังพอรับมือได้ แต่ไม่ท้อแน่ๆ รับทุกสายบอกไปตรงๆ ว่ายังไม่มีเลย ตอนนี้ลำบากค่ะ ไม่มีเงินเก็บเลย เดือนนี้เข้าเดือนที่ 3 บางบัตรล่ะค่ะ คิดว่าคงเจอแบบเพื่อนๆ แน่ๆ แต่จะสู้ค่ะ
มาดูยอดหนี้ของเราค่ะ
1.UOB I Cash ยอดหยุด 95,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3

ส่วนรายได้ของเราอยู่ที่ประมาณ 47,000 หักค่าผ่อนบ้าน 14,000 หักผ่อนค่าเทอมลูก และค่าใช้จ่ายในครอบครัว เราจะเหลือเก็บได้ประมาณ 16,000 บาทต่อเดือน กำลังจะเริ่มเก็บสิ้นเดือนนี้ เพราะเดือนที่แล้วป่วย ไม่มีเงินผ่อนบัตร แถมต้องเอาเงินมาใช้ตรงนี้อีก รู้ซึ้งถึงควมลำบาก และยามไม่มีจะกินนี่ทรมานมากค่ะ ตัดสินใจตั้งกระทู้เพราะต้องการกำลังใจ ข้อชี้แนะ และเก็บไว้เป็นบันทึกของตัวเอง ไม่ให้ท้อค่ะ (o_O)

สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ ของเรายอด 8 แสน เริ่มหยุดทุกใบเดือนเมษา Umay โทรวันละ 4 รอบ ต้องใช้ความอดทนและเข้าใจว่าเป็นหน้าที่ของเค้า ฮึบๆๆๆ สุ้ไปด้วยกันคะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ อยู่ที่นี่ อ่านเยอะๆ มีกำลังใจมากขึ้นคะ เราจะผ่านมันไปให้ได้ สู้ๆค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94338 โดย วินนี่
ไปศาลมาเรียบร้อยค่ะ นัด 9 โมงเราไปตั้งแต่ยังไม่ 8 โมง ตื่นเต้นมาก ไปก็เกินสำรวจรอบๆ มีคนมาประปราย เจ้าหน้าที่ บอกให้เราเช็คชื่อก่อน เจอแล้ว บอกให้เราไปกินข้าวก่อนเลยหนู เจ้าหน้าศาลใจดีทุกคนเลยคะ หายเกร็งไปเยอะ เราไปกับแฟนค่ะ ขึ้นมาห้องไกล่เกลี่ย ก็รอทนายของ FC แต่เราเฉยๆ ไม่ตื่นเต้น เพราะเราปิดเรียบร้อยและมีเอกสารยืนยัน แต่ดูคนอื่นๆ ดูหน้าเครียดๆ กันหมดเลย
พอทนายมา ก็บอกว่า ของเราไม่มีอะไร เค้าจะทำเรื่องถอนฟ้องให้ บอกเราว่า ถ้ารีบไปก่อนก็ได้ แต่เรารอคะ ลางานมาแล้ว รอได้ จริงๆ แป๊บเดียว ไม่ถึงครึ่งชม. เจ้าหน้าที่ก็เอาเอกสารถอนฟ้องมาให้เซนต์รับทราบพร้อมทนาย เราเลยขอคัดไป1 ชุด เจ้าหน้าที่ศาลบอกอธิบายด้วยว่า ถอนฟ้องก็ไม่มีคดีแล้วนะ หลังจากนี้ค่อยเช็คเครดิตบูโร
การมาศาลไม่น่ากลัวเลย เราก็แอบฟังเทคนิคการคุยของทนายแต่ละท่าน ก็ดูโปรทั้งนั้นเลย แต่เราเชื่อเลยอ่ะคะว่า หากเตรียมตัวมาดี ที่นี่มีทุกคำตอบที่เราจะคุยได้เลยจริงๆ คะ .. จบแล้วกับเจ้าหนี้ที่อยู่ด้วยกันมา 10 กว่าปีของ FC โล่งเลยคะ ยอดเยอะที่สุดด้วย
หลังจากนี้ เรามีของซิตี้อีก 1 งวด และของ KTC อีก 2 งวด ...จะเป็นไทแล้ว ดีใจมากๆ ค่ะ

นับๆ ดูแล้ว หยุดมายังไม่ครบปีดี จะหมดหนี้สักที กินอิ่ม นอนหลับขึ้นเยอะเลยคะ ขอบคุณประสบการณ์ของเพื่อนๆ ที่มาแชร์ มีประโยชน์มากๆ :love:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94833 โดย วินนี่
เคลียร์จบอีกเจ้าแล้ว ตอนนี้เหลือแค่ KTC จ่ายงวดดดือนหน้าอีกเดือนเดียวก็เป็นไทสักที หลังจ่กเป็นหนี้บัตรมาเรื่อยๆ สิบกว่าปี ตัดสินใจทำตามที่ชมรมแนะนำไม่ถึงปี ก็จะหมดหนี้แล้ว

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ ตั้งใจและอดทน เราทำได้แน่นอนค่ะ :สู้ๆ:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95430 โดย วินนี่
ในที่สุดวันนี้ก็มาถึง วันที่เป็นไท จากบัตรเครดิตทั้งหลาย ขยาด จนไม่คิดอยากจะทำอีกเลย เดือนนี้จะเป็นเดือนแรกที่มีเงินเหลือติดบัญชี
ประสบการณ์ตลอดระยะเวลาสิบปีที่ผ่านมา วนเวียนกับวังวนการจ่ายหนี้ ใช้บัตรรูดซื้อของคิดว่าเท่ห์ แต่ตอนนี้ใช้เงินสดซื้อทุกอย่าง สบายใจจริงๆ ช่วงระยะเวลาหนึ่งปี ที่เริ่มตัดสินใจจะปลอดหนี้อย่างจริงจัง เรามีการวางแผน และทำบัญชีรายรับจ่าบให้รอบคอบมากขึ้น มีสติต่อการใช้เงินมากๆ นี่คือสิ่งที่เราควรคงไว้
ฝากถึงเพื่อนๆ ที่พึ่งเริ่มต้นนะคะ ว่าต้องใช้ความอดทนบวกความตั้งใจจริง รวมถึงกำลังใจจากคนรอบตัว เชื่อว่าเพื่อนๆ ก็จะผ่านไปได้เช่นกันน้า

เก็บไว้ในความทรงจำ 29/6/2560

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.790 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena