หนี้เกือบหกแสน เดินตามเส้นทางของชมรมเพื่อปลดหนี้

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90818 โดย วินนี่
หายไปเกือบเดือน เนื่องจากสภาพร่างกายไม่ไหว มันแอบเครียด จนต้องเข้า รพ. ป่วยถึงขั้นเกือบตาย แต่รอดมาได้ คงเพราะยังไม่ได้ใช้หนี้ให้เจ้าหนี้สักรายแน่ๆ เงินเก็บที่มีลดฮวบ แถมเจอเจ้าหนี้โหดๆ อีก
อัพเดท 7/11
กสิกรมีหนังสือจากทนายมาแล้ว ซึ่งเราพลาดเองที่ไม่เช็คให้ละเอียด เรามีบ้านผ่อนที่นี่ซึ่งจ่ายบ้านปกติ แต่เราค้างจ่ายบัตร มันเตรียมขายทอดตลาดบ้านของเรา (หนังสือจากสำนักงานกฏหมาย ลงชื่อทนาย)ลองอ่านจากหลายๆ เคสไม่เจอคล้ายๆ ยอดบัตรไม่เยอะ แต่เงินถูกดึงมารักษาตัวเลยอาจจะไม่พอ .. อันนี้ทำให้เครียดไปอีก
ใครพอจะมีเคสคล้ายๆ หรือมีคำแนะนำให้บ้างคะ ไม่รู้ว่า ถ้ากลับไปจ่ายค่าบัตรแล้ว เรื่องบ้านจะเว้นไหม ไม่อยากเสียบ้านไปจริงๆ คะ

อ้อ และมีเจ้าหยี้มาเยือนถึงบ้านแล้ว พี่ซิตี้ อันนี้พอคุยกันได้ เราบอกจุดประสงค์ของเราไป ว่าเราตั้งใจปิดสิ้นปี พี่เค้าพูดดี ดูเห็นใจ แต่มีให้เราจ่ายเข้าไปสิ้นเดือนนี้ก่อน 1 งวด ซึ่งก็ยังไม่รู้ว่าจะมีหรือเปล่า พี่เค้าว่า หากจ่ายให้เค้า 1 เดือนเค้าจะได้ให้ส่วนลดเยอะขึ้น

เจ้าอื่นๆ มีโทรเข้ามาเรื่อยๆ รับทันบ้าง ไม่ทันบ้าง อยากจะให้เวลามันผ่านไปเร็วๆ มีเงินในมือ จะได้ปิดให้หมดๆ ซะที

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90887 โดย การะเกด

วินนี่ เขียน: ขอบคุณค่ะคุณการะเกด สู้ๆ ไปด้วยกันค่ะ เข้าไปตามอ่านกระทู้เพื่อเป็นแนวทางนะค่ะ

คุณวินนี่คะ ไม่ทราบว่า KTC ส่งฟ้องรึยัง ตอนนี้การะเกดได้รับหมายศาลนัดให้ไปไกล่เกลี่ยและสืบฯ 26 พ.ย.นี้แล้วค่ะ ส่วนเจ้าอื่นๆก็ได้รับจดหมายว่าส่งช่วงให้สนง.กฎหมายดูแลแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90915 โดย วินนี่
ยังไม่มีของเจ้าไหนค่ะ พยายามคุยกับเจ้าหนี้ทุกๆ รายดีๆ ไป
ของวินนี่เอง ยังไม่ค่อยเจอแบบโหดๆ เท่าไร ก็คุยกันดีๆคะ
มีมาที่บ้านของซิตี้ แต่เค้าเห็นเราป่วย พนักงานพูดดีค่ะ
มีลุ้นหลายเจ้าเลยเหมือนกัน รอลุ้นทุกวันเลยคะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90916 โดย siratirange

วินนี่ เขียน: ยังไม่มีของเจ้าไหนค่ะ พยายามคุยกับเจ้าหนี้ทุกๆ รายดีๆ ไป
ของวินนี่เอง ยังไม่ค่อยเจอแบบโหดๆ เท่าไร ก็คุยกันดีๆคะ
มีมาที่บ้านของซิตี้ แต่เค้าเห็นเราป่วย พนักงานพูดดีค่ะ
มีลุ้นหลายเจ้าเลยเหมือนกัน รอลุ้นทุกวันเลยคะ

มาถึงบ้านเลยเหรอค่ะ ค้างกี่บิลค่ะถึงบุกมา แอบกลัวเราก็มีหนี้ยอดสูงอยู่กับเจ้านี้ แล้วบ้านคุณวินนี่หาลำบากป่ะค่ะ
ไม่อยากให้มาบ้านเลย กลัวแม่ตกใจแม่แก่แล้วด้วยอ่ะ T-T
รบกวนถามเพื่อนๆคนอื่นเรามีสิทธิ์แจ้งล่วงหน้าไม่ให้มาที่บ้านได้รึปล่าวค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90919 โดย jackTs

siratirange เขียน: มาถึงบ้านเลยเหรอค่ะ ค้างกี่บิลค่ะถึงบุกมา แอบกลัวเราก็มีหนี้ยอดสูงอยู่กับเจ้านี้ แล้วบ้านคุณวินนี่หาลำบากป่ะค่ะ
ไม่อยากให้มาบ้านเลย กลัวแม่ตกใจแม่แก่แล้วด้วยอ่ะ T-T
รบกวนถามเพื่อนๆคนอื่นเรามีสิทธิ์แจ้งล่วงหน้าไม่ให้มาที่บ้านได้รึปล่าวค่ะ

บรรดาพวกเจ้าหนี้ทั้งหลายแหล่ (โดยเฉพาะอิออน กับ City) พวกมันจะโทรศัพท์ไปทวงหนี้ และส่งจดหมายทวงหนี้ หรือส่งพนักงานทวงหนี้ โดยติดต่อไปยังทุกๆสถานที่ เท่าที่มันมีข้อมูลของลูกหนี้อยู่ในมือของมัน โดยไม่สนว่าข้อมูลที่มันมีอยู่นั้น จะเป็นข้อมูลใหม่หรือข้อมูลเก่าก็ตาม

หากมันมีข้อมูลสถานที่ติดต่อของลูกหนี้ 10ที่ มันก็จะโทรศัพท์ไปทวงหนี้/ส่งจดหมายทวงหนี้ และส่งพนักงานทวงหนี้ไปยังสถานที่ตามข้อมูลนั้นๆ 10ที่เช่นกัน(ส่งจดหมายไป 10ฉบับ) ทั้งที่บ้านและที่ทำงานของลูกหนี้...ตามเท่าที่มันมีข้อมูล

ทางชมรมฯ จึงได้เขียนแนะนำในกระทู้ปักหมุดเอาไว้ว่า

ใครเลือกใช้วิธีที่ 2
ก็ต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมรับกับทุกเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นดังนี้

1.หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอดอย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2.ต้องบอกครอบครัวให้รู้จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3.ต้องบอกที่ทำงาน(หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อนคนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร)ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไรและจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชีห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักทีให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่าแล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนรวมงานตามความเหมาะสม

4.จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15,000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10,000 เหลือ 5,000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3,500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1,500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัวสำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวพยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม
5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆที่มีสารพัดรูปแบบ

อ้างอิงข้อมูลจาก
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64#216

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90923 โดย วินนี่

siratirange เขียน:

วินนี่ เขียน: ยังไม่มีของเจ้าไหนค่ะ พยายามคุยกับเจ้าหนี้ทุกๆ รายดีๆ ไป

มาถึงบ้านเลยเหรอค่ะ ค้างกี่บิลค่ะถึงบุกมา แอบกลัวเราก็มีหนี้ยอดสูงอยู่กับเจ้านี้ แล้วบ้านคุณวินนี่หาลำบากป่ะค่ะ

ค้างเข้างวดที่ 5 แล้วคะ เป็นเจ้าที่โทรบ่อยมาก โทรทุกที่ ทั้งมือถือ ที่ทำงาน และตามทุกที่เช่นกันคะ แต่เราว่าเค้าทำตามหน้าที่นะค่ะ ว่าเรายังมีงานทำ ยังไม่ได้หนีไปไหน บ้านของเราหาไม่ยากคะ ของเราดีหน่อย ที่เราอยู่กันเอง และแถวบ้านเราเงียบๆ เลยไม่อะไร
ส่วนเรื่องที่จะห้ามคุณแม่ทราบ อันนี้เราว่า ถ้าทางเจ้าหนี้เค้ามีข้อมูลเราอยู่ เค้าก็จะตามเราทุกที่คะ เพียงแต่จะมารูปแบบไหน เราจะได้รับมือถูกคะ ตั้งใจเดินทางนี้แล้ว สู้ๆ นะค่ะ
อ้อ ลืมบอก ยอดเจ้านี้ของเราเกินแสนค่ะ ดูเป็นยอดใหญ่ เค้าก็จะมาแบบนี้คะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90924 โดย siratirange

วินนี่ เขียน:

ค้างเข้างวดที่ 5 แล้วคะ เป็นเจ้าที่โทรบ่อยมาก โทรทุกที่ ทั้งมือถือ ที่ทำงาน และตามทุกที่เช่นกันคะ แต่เราว่าเค้าทำตามหน้าที่นะค่ะ ว่าเรายังมีงานทำ ยังไม่ได้หนีไปไหน บ้านของเราหาไม่ยากคะ ของเราดีหน่อย ที่เราอยู่กันเอง และแถวบ้านเราเงียบๆ เลยไม่อะไร
ส่วนเรื่องที่จะห้ามคุณแม่ทราบ อันนี้เราว่า ถ้าทางเจ้าหนี้เค้ามีข้อมูลเราอยู่ เค้าก็จะตามเราทุกที่คะ เพียงแต่จะมารูปแบบไหน เราจะได้รับมือถูกคะ ตั้งใจเดินทางนี้แล้ว สู้ๆ นะค่ะ
อ้อ ลืมบอก ยอดเจ้านี้ของเราเกินแสนค่ะ ดูเป็นยอดใหญ่ เค้าก็จะมาแบบนี้คะ

ขอบคุณค่ะ คงต้องทำใจสู้พร้อมเผชิญหน้าแล้วล่ะค่ะ เครียดจัง นี่เข้าเดือนที่ 5 ของคุณวินนี่ยังไม่มีเจ้าไหนเสนอ HC เหรอค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90925 โดย siratirange

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90926 โดย วินนี่

วินนี่ เขียน:

ขอบคุณค่ะ คงต้องทำใจสู้พร้อมเผชิญหน้าแล้วล่ะค่ะ เครียดจัง นี่เข้าเดือนที่ 5 ของคุณวินนี่ยังไม่มีเจ้าไหนเสนอ HC เหรอค่ะ

ยังไม่มีเจ้าไหนเสนอคะ ช่วงนี้มีแต่ลดดอกเบี้ยกะเสนอโครงการ แต่เราไม่สะดวกจริงๆ ตั้งใจ HC แต่ยังไม่ถึงเวลาที่จะมีเงินคะ ลุ้นกันต่อไปคะ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91053 โดย วินนี่
อัพเดท
หลังจากที่เป็นกังวลเรื่องบ้าน และด้วยความที่ยอดของกสิกรพอไหว เราเลยตัดสินใจปิด ก่อนบัตรอื่นๆ ถึงตรงนี้ เราเลือกความสบายใจ ของที่บ้านและตัวเราเอง แม้ว่าจะไม่ได้ส่วนลดมาก แต่รู้สึกดีมากๆ ปิดไป 1 แล้ว :love:

ส่วนเจ้าอื่นๆ รอหน่อยนะ เราตั้งใจปิดจริงๆ ช่วงนี้ก็มาเริ่มเก็บเงินใหม่ และต่อรองกับเจ้าอื่นๆ ต่อไป :pray:

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91183 โดย วินนี่
สิ้นเดือนเนื้อหอมมาก ทุกเจ้าแจ้งให้จ่ายเข้าไป 1 งวด เพื่อรักษายอด ยังไม่มี เงินยังเก็บไม่ได้ ขืนจ่ายเข้าไป ที่ตั้งใจไว้ก็ไม่มีประโยชน์
มีอยู่ 1 ที่ หายไปเลบ scb เงียบสุดๆ :shy:

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91385 โดย วินนี่
ปิดจบอีก 2 เจ้า จอมมารยู ได้ลดจากยอดหยุดนิดหน่อย พอรับได้ จบกันด้วยดี น้องที่ดูแลบัญชีคุยดีมาก เคสนี้ เราส่งเอกสารและรายละเอียดหนี้คะ
ส่วนอีกที่ม้ามืดคะ scb มาในจังหวะที่เราพอจะวางแผนได้ ตกลงกันได้ลดไม่เยอะ แต่เราพยายามจะปิดให้หมดจริงๆ ถ้ามีหรือพอวางแผนได้ เราจะแจ้งกับทางคนที่ดูแลบัญชีเราเลย

แต่ก็ยังมีเจ้าที่เคี่ยวๆ อยู่ ยังไม่เสนอส่วนลด หรือมาช่วงที่เราไม่มี เราก็ผ่านก่อน แทบทุกเจ้ามีให้จ่ายเค้าไป 1 งวดบ้าง แต่เราไม่มีก็ผ่านคะ พยายามไม่จ่ายเข้าไป ใกล้แล้วๆ :vomit:

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91455 โดย วินนี่
KTC ติดต่อมาแล้ว ยังคุยกันอยู่ ไม่ได้ตกลงอะไร ดูตัวเลขที่เสนอมาแล้วก็ปวดใจ ไม่มีลดแบบที่เพื่อนๆ ว่าไว้จริงๆ แถมดอกเบี้ยก็ยังลดให้น้อยมาก เจ้าหน้าที่บอกว่าลดให้เต็มเพดานแล้ว :sweat:

ส่วนซิตี้เครดิต นี่เร่งให้จ่ายยอดเต็ม บอกว่าไม่มีส่วนลดใดๆให้ ก็บอกไปว่า ยังไม่มีหรอก แต่โทรมาบ่อยมาก ตามยิกๆ เฮ้อ ส่วนแอดวานซ์เงียบไปเลย หลังจากที่มาหาที่บ้านสองครั้ง ไม่รู้ว่าเจ้านี้ จะเอายอดมารวมกันไหม :shy:

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91479 โดย Tumaung

วินนี่ เขียน: หายไปเกือบเดือน เนื่องจากสภาพร่างกายไม่ไหว มันแอบเครียด จนต้องเข้า รพ. ป่วยถึงขั้นเกือบตาย แต่รอดมาได้ คงเพราะยังไม่ได้ใช้หนี้ให้เจ้าหนี้สักรายแน่ๆ เงินเก็บที่มีลดฮวบ แถมเจอเจ้าหนี้โหดๆ อีก
อัพเดท 7/11
กสิกรมีหนังสือจากทนายมาแล้ว ซึ่งเราพลาดเองที่ไม่เช็คให้ละเอียด เรามีบ้านผ่อนที่นี่ซึ่งจ่ายบ้านปกติ แต่เราค้างจ่ายบัตร มันเตรียมขายทอดตลาดบ้านของเรา (หนังสือจากสำนักงานกฏหมาย ลงชื่อทนาย)ลองอ่านจากหลายๆ เคสไม่เจอคล้ายๆ ยอดบัตรไม่เยอะ แต่เงินถูกดึงมารักษาตัวเลยอาจจะไม่พอ .. อันนี้ทำให้เครียดไปอีก
ใครพอจะมีเคสคล้ายๆ หรือมีคำแนะนำให้บ้างคะ ไม่รู้ว่า ถ้ากลับไปจ่ายค่าบัตรแล้ว เรื่องบ้านจะเว้นไหม ไม่อยากเสียบ้านไปจริงๆ คะ

อ้อ และมีเจ้าหยี้มาเยือนถึงบ้านแล้ว พี่ซิตี้ อันนี้พอคุยกันได้ เราบอกจุดประสงค์ของเราไป ว่าเราตั้งใจปิดสิ้นปี พี่เค้าพูดดี ดูเห็นใจ แต่มีให้เราจ่ายเข้าไปสิ้นเดือนนี้ก่อน 1 งวด ซึ่งก็ยังไม่รู้ว่าจะมีหรือเปล่า พี่เค้าว่า หากจ่ายให้เค้า 1 เดือนเค้าจะได้ให้ส่วนลดเยอะขึ้น

เจ้าอื่นๆ มีโทรเข้ามาเรื่อยๆ รับทันบ้าง ไม่ทันบ้าง อยากจะให้เวลามันผ่านไปเร็วๆ มีเงินในมือ จะได้ปิดให้หมดๆ ซะที

City มาที่บ้านเลยเหรอคะ ถ้ามาบ้านเรา สงสารพ่อกับแม่จัง
เราอยู่ต่างจังหวัด เค้าคงไม่มามั้ง

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91485 โดย วินนี่

Tumaung เขียน:

วินนี่ เขียน: หายไปเกือบเดือน เนื่องจากสภาพร่างกายไม่ไหว มันแอบเครียด จนต้องเข้า รพ. ป่วยถึงขั้นเกือบตาย แต่รอดมาได้ คงเพราะยังไม่ได้ใช้หนี้ให้เจ้าหนี้สักรายแน่ๆ เงินเก็บที่มีลดฮวบ แถมเจอเจ้าหนี้โหดๆ อีก
อัพเดท 7/11

City มาที่บ้านเลยเหรอคะ ถ้ามาบ้านเรา สงสารพ่อกับแม่จัง
เราอยู่ต่างจังหวัด เค้าคงไม่มามั้ง

ของเรามาตอนหยุดได้ 5 รอบบิล ของแอดวานซ์นะคะ เราว่าเค้ามาตามที่อยู่ที่ส่งบิลกับทะเบียนบ้านคะ ของเราดีหน่อยที่มาแล้วพูดดี ก็คุยกับเค้าว่าเราอยากปิด แต่ไม่พร้อมจริงๆ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91488 โดย malila125

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91497 โดย วินนี่

malila125 เขียน: เราก็มีเฟริสช้อยค่ะ

ช่วงนี้ของเงียบไป ก่อนหน้านี้ก็มีแต่ให้ประนอมหนี้อย่างเดียว รอส่วนลดอยู่ :shy:

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91581 โดย วินนี่
อัพเดท
ตอนนี้เจรจาได้4 เจ้า
เจ้าแรก จอมมารยู หยุดมา 7 เดือน ปิดจบเรียบร้อย
เจ้าที่สอง scb หยุด 7 เดือน แบ่งเป็นสองงวด ลดประมาณ 30%
เจ้าที่สาม ซิตี้แอดวานซ์ หยุด 7 เดือน แบ่งสี่งวด ลด 50%
เจ้าที่สี่ ktc หยุด 5 เดือนเข้าเดือนที่ 6 ได้ลดเฉาะดอกเบี้ย
ทั้งสี่เจ้าของเรา ได้ลดไม่เยอะคะ แต่เราพอเก็บเงินได้ และเจ้าหนี้ที่ที่ดูแลเริ่มเสนอส่วนลดมา เลยขอปิดเลย เพื่อความสบายใจด้วยคะ

ส่วนที่กำลังมีคุยอยู่ก็ซิตี้บัตรเครดิต มีเสนอมาให้แล้ว แต่เงินยังไม่พอ แจ้งเจ้าหน้าที่ไปว่า กำลังปิดที่อื่นอยู่ เดือนหน้าให้ลองเสนอมาอีก
และเจ้าสุดท้ายเฟิร์สช้อย มีจดหมายจากสำนักงานกฎหมาย ลงชื่อทนาย ให้จ่ายภายใน 30 วัน เจ้านี้ยังไม่มีโทรเข้ามา รอหลังปีใหม่ก่อนละกัน ค่อยคุย
ช่วงนี้หยุดปีใหม่แบบสบายใจ ไม่มีโทรทวง เจอกันอีกทีหลังปีใหม่เลยน้า เจ้าหนี้ทั้งหลาย ลดให้เยอะๆ จะได้ปิดให้จ้า ลดน้อย ตังค์ไม่พอจริงๆ :ลั่ลล้า:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92036 โดย วินนี่
ในที่สุด FC ก็โทรมา เราเลยเปิดฉากด้วยการขอเจรจา เพราะยอดพุ่งปรี๊ดมาก ที่เสนอมาก็ยังหลักแสน บอกไปตรงๆ เลยว่ายังไม่มี มีแย่บว่า ให้จ่ายก้อนนึงเค้าไปก่อนเดือนนี้แล้วจะแบ่งเป็นงวดให้ บอกตรงๆ ว่ายังไม่มี เพราะยอดที่เสนอมาสูงอยู่เลย และกำลังทำเรื่องปิดจบของเจ้าอื่นด้วย เก็บเงินไม่ทันแน่ๆ
เจ้าหน้าที่มีถามข้อมูลเราด้วย ถามเยอะเชียว ตบท้าบที่ว่า มีเจ้าไหนฟ้องหรือยัง นี่ก็เสียวๆ อยู่ว่าจะโดนฟ้อง แต่มาถึงขนาดนี้แล้ว ก็ลุยต่อ
ของเพื่อนๆ มีใครโดน FC ฟ้องบ้าง เร็วไหมอ่ะ อยากดึงไปอีกสัก 2 เดือน จะได้เงินก้อน ไม่รู้ว่าจะพอมีหวังไหม :shy:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92042 โดย การะเกด

การะเกด เขียน:

วินนี่ เขียน: 1.UOB I Cash ยอดหยุด 95,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
2.City advance ยอด 16*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
3.City visa ยอด 35,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
4.กสิกร มี 2 บัตร รวมยอดประมาณ 30,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 3
5.SCB ยอด 93,*** บาท หยุดมา 1 เดือน เริ่มเข้าเดือนที่ 2
6.KTC ยอดหยุด 65,*** พึ่งเริ่มหยุด
7.เฟิร์สช้อย ยอด 11*,*** บาท หยุดมา 2 เดือน เข้าเดือนที่ 3

อ่านแล้วทั้งรายได้ ทั้งยอดหนี้และเริ่มหยุด 1,2,3,6 เท่าๆกับเราเลยค่ะ แต่ของเรามี central อีกใบ วันนี้ทะยอยโทรกันมาแต่เช้าแต่กับรับสายนะคะ

เขียนเป็นบันทึกหนี้ไว้ที่ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=44515&Itemid=64

ขอเป็นกำลังใจให้และสู้ไปด้วยกัน แล้วมาอัพเดทให้ฟังบ้างนะคะ :สู้ๆ:[/quote]

**อัพเดทค่ะ เราหยุดใกล้เคียงกันเลยคุณวินนี่โชคดีมากที่ยังไม่ได้รับหมายศาล UOB กับ Citi ก็ให้ส่วนลดเร็วมาก ผิดกับการะเกดเลยค่ะได้รับหมายศาลมา3ใบแล้วค่ะ KTC, Citi Advance, Citi Ready (citi2ตัวก่อนหมายมาได้เสนอส่วนลดให้แค่30% จะมีของ Citi advance นี่แหละมาเสนอให้ส่วนลดหลังจากได้รับหมาศาลค่ะ) ตอนนี้ก็สู้ต่อไปเพื่อรอต่อรองกับอี 2เจ้าที่เหลือ เลยขออัพเดทยอดหนี้ของการะเกดมาให้เพื่อเป็นกำลังใจและกรณีตัวอย่างสู้ไปพร้อมกันนะคะ***

:love:

สินเชื่อบุคคล
1.UOB iCash 91,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >>ใกล้ฟ้องแล้ว ยอดปัจจุบัน 107,000
2.Citi Advance 164,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >> หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 186,000 และปิดแล้วที่ 100,000 รอถอนฟ้อง

บัตรกดเงินสด

1.KTC Cash 143,000 บาท (หยุด 2 มิ.ย.59) ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก ยอดฟ้อง 143,000 จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
2.Citi Ready 140,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)>>หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 155,000 กำลังต่อรองส่วนลด

บัตรเครดิต

1.Citi Cash Back 30,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59) >>ยอดปัจจุบัน 35,000 ปิดแล้วที่ยอด 20,000
2.KTC Visa 85,000 บาท (หยุด 25 ส.ค.59) ยอดฟ้อง 85,000 ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
3.UOB 60,000 บาท (หยุด 28 เม.ย.29) >>ใกล้ฟ้องแล้ว ยอดปัจจุบัน 92,000
4.Central 57,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)>>ยอดหยุด 63,000 ปิดแล้วที่ยอด 27,000

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.859 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena