ถึงเวลาของเราแล้วค่ะ ได้รับเอกสาร นัดให้ไปไกล่เกลี่ย พรุ่งนี้

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87106 โดย Estrella_Liora
:shy: :No: ตอนนี้ ตื่นเต้นและเกร็งๆ เพราะเราไม่เคยมาก่อน เลยไม่แน่ใจว่า ต้องเตรียมการ คำพูด ต่อรอง ยังไงบ้าง กลายเป้น case study ของเพื่อนที่ทำงาน เพราะกำลังจะโดนเหมือนเรา ท่านใดพอแนะนำได้ สามารถให้ความรู้ได้นะคะ จะได้เตรียมตัวทัน ส่วนตัวแล้ว ตอนนี้ มีผ่อนรถ และผ่อนบ้าน(กู้ร่วมกับพี่ชาย) เลยกังวลว่า จะมีผลด้วยรึป่าว อีกทั้ง เพื่อนที่ทำงานบางท่าน ไม่เคยไปขึ้นศาลเลย โดนหักเงินจากเงินเดือนไป ซึ่งตรงนีิ เราคงไม่สะดวก เพราะถ้าโดนหักแล้ว มีผลกระทบแน่่น่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87109 โดย jackTs

Estrella_Liora เขียน: ถึงเวลาของเราแล้วค่ะ ได้รับเอกสาร นัดให้ไปไกล่เกลี่ย พรุ่งนี้

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

Estrella_Liora เขียน: ตอนนี้ ตื่นเต้นและเกร็งๆ เพราะเราไม่เคยมาก่อน เลยไม่แน่ใจว่า ต้องเตรียมการ คำพูด ต่อรอง ยังไงบ้าง

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

Estrella_Liora เขียน: ส่วนตัวแล้ว ตอนนี้ มีผ่อนรถ และผ่อนบ้าน(กู้ร่วมกับพี่ชาย) เลยกังวลว่า จะมีผลด้วยรึป่าว

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

เจ้าหนี้สามารถยึด บ้าน/ที่ดิน ของลูกหนี้ ที่ยังติดผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารฯได้หรื​อไม่? (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#54672

Estrella_Liora เขียน: เพื่อนที่ทำงานบางท่าน ไม่เคยไปขึ้นศาลเลย โดนหักเงินจากเงินเดือนไป ซึ่งตรงนีิ เราคงไม่สะดวก เพราะถ้าโดนหักแล้ว มีผลกระทบแน่่น่ะค่ะ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87148 โดย Estrella_Liora
ขอบพระคุณมากนะคะ ที่ส่ง link มาให้ :wake: ดิฉันก็เริ่มๆอ่านมาก่อนละนค่ะ แต่อ่่านไปอ่านมา เริ่มงงๆ สับสน (หรือว่าบริโภคข้อมูลไปเยอะ) ตอนนี้พยายามตั้สติไว้นะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87238 โดย Estrella_Liora
ดิฉัน งง สับสน นิดๆ ตอนไปไกล่เกลี่ย ทนายอีออน เข้ามาอธิบาย (ซึ่งวันนั้นดิฉันก็นำเพื่อนไปด้วย) วันนั้นคุยกันหน้าห้อง ก็มีหลายราย มารอเหมือนดิฉัน ทนายอีออนก็จะพูดประโยคคล้ายๆกัน คือ ทำสัญญายอมไม่ได้ เพราะดูแล้ว ทำเอกสารไป ก็ไม่สามารถผ่อนได้ หลังจากนี้ คือ 45 ไปคัดคำพิพากษา ไปติดต่อ อีออน ให้ไปต่อรอง เจรจากับเค้า แต่ดิฉันก็งง ว่า คุยไกล่เกลี่ย คือ นั่งหน้าห้องนั่งคุยกัน แบบนี้เหรอคะ เค้าบอกว่า แบบนี้แหละ คือ ศาลตัดสิน (เราก็นึกว่าต้องเข้าไปยืนในแท่น)
มันแบบนี้เหรอคะ ดูง่ายๆ หรือดิฉํนคิดมากไป เราไม่มีความรู้อะไรมาก กับทนายเอง พูดไว พูดเข้าเอง พอดิฉั้นุามก็บอกฟังก่อน ตลอดเวลา เพราะดิฉันไม่เคยมาศาล ก็ไม่แปลกที่จะทำตัวไม่ถูก ดิฉันคำถามก็เป้นคำถามโง่ๆ เช่น เราไม่ต้องเข้าไปข้างใน(ในห้อง)หรือคะ เพราะงงไง นั่งมันตรงนี้เองหรือ ทนายตอบ คุณจะเข้าไปทำ เข้ายืน ละมาบอก หนูขอดูเฉยๆเหรอ !!! (กวนไม๊คะ) (ดิฉันก็อดทน) บอกว่า แล้วศาลท่านตัดสินแล้วเหรอคะ ทนายตอบก็นี่ไงศาลตัดสินให้แล้ว !!
ดิฉันเลยหมดคำถามที่จถามต่อไปเลยค่ะ รู้สึกแย่มาก ถ้ามองว่าไม่มีพิธีรีตรองอะไรก็ดี แต่มันดูแปลกๆน่ะค่ะ พอไปเล่าให้ที่บ้านฟัง ที่บ้านก็บอกว่ามันมีแบบนี้ด้วยเหรอ นั่งคุยกันหน้าห้องเนี่ยนะ
ยังไงก็แล้วแต่ ดิฉันกังวลอยู่ดีน่ะค่ะ
สรุป 45 วัน ดิฉันไปคัดคำพิพากษา แล้วไปติดต่ออีออน ขอผ่อนผัน ตามที่ทนายว่าละกัน ใช่ไม๊คะ (ไอ้เราก็เตรียมตัว แต่งตัว มาอย่างดี กลัวทางศาลจะว่าให้) ง่ายๆดีนะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #87248 โดย jackTs
.
เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

มีเบอร์ให้โทรปรึกษา แต่ก็ไม่ยอมโทรถาม

งั้นก็ถามต่อไปในกระทู้นี้เรื่อยๆเถอะครับ

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87259 โดย Estrella_Liora
ขอบพระคุณมากๆนะคะ สำหรับข้อมูล ยอมรับความผิดค่ะ เราสะเพร่าเอง ตามนี้นะคะ แต่เบื้องต้น ดิฉันได้แอบบันทึกเสียงที่สนทนากับเค้าไว้แล้ว(ผิดรึป่าวเนี่ย) เก็บไว้เจ็บใจทีหลัง ไม่ใช่ว่าเรา ไม่ถามว่าไม่ไข้าไปเหรอ แต่ดิฉันทองว่า ทนายก็ไม่ควรที่จะมาปิดกั้น การ้องขอ เพราะถือว่าขัดขวางวัตถุประสงค์ของเราเหมือนกัน ถ้าไม่ได้้ถมก็ว่าไปอย่าง อีกอย่างตอนนั้น คนที่โดนเครดิต มีเยอะมากในวันนั้น ทุกอย่างเหมือนถูกรวบรัดไปหมด เป็นการสืบพยานฝ่ายเดียว เอกสารเราก็ไม่ได้เซ้นอะไร...พูดไป เราก็แก้ไขหรือทำอะไรไม่ได้ละค่ะ เศร้า

ส่วนเรื่องบ้านเอง ดิฉันเป้นผู้กู้ร่วมกับพี่ชาย ชื่อในทะเบียนบ้าน เป็นเจ้าบ้าน ทั้ง 2 คน แต่ดิฉันมีหนี้บัตรเครดิตอยู่ link ที่อ่านมาแล้ว งงๆ ว่า สรุป ถ้าเราเป็นเจ้าบ้าน เค้าจะยึดทรัพย์ในบ้าน หรือ ตัวบ้าน คะ ?? เพราะทางบ้านก็งงว่า เราหนี้ 3 แสน แต่จะมายึดบ้านราคาเป้นล้าน เลยเหรอ ขอบพระคุณมากนะคะ

อย่างไรก็ฝากขอบพระคุณคุณนกกระจอกเทศอีกครั้งนะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #87265 โดย jackTs

Estrella_Liora เขียน: ส่วนเรื่องบ้านเอง ดิฉันเป้นผู้กู้ร่วมกับพี่ชาย

เจ้าหนี้สามารถยึด บ้าน/ที่ดิน ของลูกหนี้

ที่ยังติดผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารฯได้หรื​อไม่?

บ้าน/ที่ดิน ที่ยังติดผ่อนอยู่ สามารถถูกยึดได้ เพราะผู้ที่ผ่อนชำระกับธนาคาร

มีชื่อเป็นเจ้าของที่แท้จริงแล้ว ตั้งแต่ทำสัญญาจะซื้อจะขาย บ้าน/โฉนดที่ดิน

ธนาคารเป็นเพียงผู้ให้กู้เงิน ในฐานะ"ผู้รับจำนอง "เท่านั้น...แต่มิใช่เจ้าของ

(สามารถดูชื่อเจ้าของได้จาก สำเนาโฉนดที่ดินฉบับดังกล่าว ซึ่งจะมีรายชื่อ"เจ้าของที่ดิน " อยู่ในด้านหลังของโฉนด)

หากผู้ที่ผ่อนชำระเป็นลูกหนี้(จำเลย)ตามคำพิพากษาของศาล ในคดีบัตรเครดิตหรือคดีหนี้เงินต่างๆ

แล้วเจ้าหนี้ตามคำพิพากษา ในคดีของบัตรเครดิตหรือคดีหนี้เงินต่างๆเหล่านั้น

มันดันไปสืบเจอว่า บ้าน/ที่ดิน ดังกล่าวนี้ มีชื่อของลูกหนี้เป็นเจ้าของ

(ไม่ว่าจะเป็นเจ้าของในฐานะ "ผู้กู้หลัก" หรือ "ผู้กู้ร่วม" ก็ตาม)

และถึงแม้จะยังคงต้องจ่ายค่าผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารใดๆก็ตาม...ก็ไม่สามารถปฏิเสธจากการถูกยึดไปได้

เจ้าหนี้(โจทก์)สามารถไปแจ้งหลักฐานต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี

ให้มายึดเอา บ้าน/โฉนดที่ดิน ไปขายใช้หนี้ได้ตามกฏหมาย

อ้างอิงข้อมูลจาก
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#54672

Estrella_Liora เขียน: ชื่อในทะเบียนบ้าน เป็นเจ้าบ้าน ทั้ง 2 คน แต่ดิฉันมีหนี้บัตรเครดิตอยู่ link ที่อ่านมาแล้ว งงๆ ว่า สรุป ถ้าเราเป็นเจ้าบ้าน เค้าจะยึดทรัพย์ในบ้าน หรือ ตัวบ้าน คะ ??

ข้อสังเกตุ กรณีความเป็นเจ้าของบ้าน(เจ้าบ้าน)

และความเป็นเจ้าของที่ดิน(เจ้าของโฉนด)

ผู้ที่เป็น"เจ้าบ้าน"ในทะเบียนบ้าน จะมีชื่อเป็นคนเดียวกันกับ"เจ้าของโฉนด"...หรือเป็นจะคนละคนกันก็ได้

ยกตัวอย่างเช่น นายสมศักดิ์ไปเช่าที่ดินว่างเปล่าของนางราตรี โดยทำเป็นสัญญาเช่าระยะยาว(30ปี) เพื่อสร้างเป็นบ้านพักอาศัย และทำธุรกิจเล็กๆภายในบ้านของตัวเองด้วย

พอสร้างบ้านเสร็จเรียบร้อยแล้ว นายสมศักดิ์ก็ไปติดต่อที่ อำเภอ/เขต เพื่อขอเลขที่บ้านและเล่มทะเบียนบ้าน โดยนายสมศักดิ์แจ้งว่าตนเองเป็น"เจ้าของบ้าน"หลังดังกล่าว

นายสมศักดิ์ จึงมีชื่อเป็น"เจ้าบ้าน "ในเล่มทะเบียนบ้านหลังนี้

- นายสมศักดิ์จึงเป็นเจ้าของทรัพย์สินทุกอย่างที่มีอยู่ภายในบ้าน(รวมทั้งตัวอาคารบ้านด้วย)
แต่ นายสมศักดิ์ไม่ได้เป็นเจ้าของที่ดิน ซึ่งบ้านของนายสมศักดิ์ปลูกสร้างอยู่

- ส่วนนางราตรีเป็นเจ้าของที่ดิน ซึ่งมีบ้านของนายสมศักดิ์ ปลูกสร้างอยู่บนที่ดินของตน
แต่ นางราตรีไม่ได้เป็นเจ้าของบ้าน(อาคารที่ปลูกสร้างเป็นบ้าน) รวมทั้งทรัพย์สินต่างๆที่อยู่ภายในบ้านของนายสมศักดิ์

ดังนั้น ถ้าหากนายสมศักดิ์เป็นหนี้บัตรเครดิตหลายใบ จนกระทั่งถูกฟ้องร้องต่อศาลหมดแล้ว นายสมศักดิ์อาจต้องถูกยึดทรัพย์สินภายในบ้าน ภายใต้ข้อกฎหมายที่กำหนด
แต่บรรดาเจ้าหนี้ทั้งหมดของนายสมศักดิ์ จะไม่สามารถไปยึดที่ดินของนางราตรีได้ เพราะนางราตรีไม่ได้เป็นหนี้ใคร

ในมุมกลับกัน...ถ้าหากนายสมศักดิ์ไม่ได้มีปัญหาเรื่องหนี้ใดๆ แต่นางราตรีกลับมีหนี้สินเยอะแยะมากมาย จนกระทั่งถูกฟ้องศาลเสร็จแล้ว นางราตรีอาจต้องถูกเจ้าหนี้ยึดเอาโฉนดผืนนี้ไปขายทอดตลาดเพื่อนำมาชำระหนี้

เมื่อมีผู้ยกมือให้ราคาสูงสุดในการประมูลขายทอดตลาด ในที่ดินของนางราตรีเสร็จสิ้น เจ้าของที่ดินรายใหม่นี้(ผู้ที่ซื้อที่ดินได้) ก็มีสิทธิ์ที่จะขับไล่นายสมศักดิ์ให้ออกไปจากที่ดินของตนได้ตามกฎหมาย พร้อมกับมีสิทธิ์ยึดเอาบ้าน(ตัวอาคารบ้าน)ของนายสมศักดิ์อีกด้วย โดยที่นายสมศักดิ์ไม่มีสิทธิ์ร้องคัดค้านแต่อย่างใด

หากนายสมศักดิ์ไม่พอใจ นายสมศักดิ์ก็ต้องไปฟ้องร้องเรียกเอาเงินค่าเสียหายจากนางราตรีต่อไป เนื่องจากยังไม่ครบสัญญาเช่า(30ปี) แต่กลับต้องมาถูกฟ้องขับไล่จากเจ้าของที่ดินรายใหม่

*** ดังนั้น...ถ้าหากลูกหนี้รายใดที่มีหนี้สินเยอะมากแบบประเภท"หนี้ท่วมหัว เอาตัวไม่รอด" ***
แล้วยังมีชื่อเป็น"เจ้าบ้าน"และมีชื่อเป็น"เจ้าของโฉนด"อีกด้วย
หากถูกศาลฟ้องแล้ว และไม่มีหนทางไปเคลียร์หนี้สินตามที่ศาลพิพากษาได้

ก็อาจถูกยึดทรัพย์ได้ทั้งสองอย่างเลย (ยึดทั้งทรัพย์สินภายในบ้านและก็โฉนดที่ดินด้วย)

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#54671

อ่านแล้ว"งง"ตรงไหนครับ? ผมเขียนโดยใช้ภาษาแบบบ้านๆแล้วนะครับ...ไม่ได้ใช้ภาษากฎหมาย

Estrella_Liora เขียน: เพราะทางบ้านก็งงว่า เราหนี้ 3 แสน แต่จะมายึดบ้านราคาเป้นล้าน เลยเหรอ

กระทู้ตัวอย่าง ที่เกี่ยวข้องกับการยึด บ้าน/ที่ดิน

โดนยึดบ้านราคา 3ล้านบาท จากคดีบัตรเครดิต หนี้เงินแค่ 25,000 บาท
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=9039&view=flat&catid=2

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&id=9039&view=flat&catid=2&limitstart=6

ได้รับหมายบังคับคดี จากซิตี้คอร์ป
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41762&Itemid=64

ตอนนี้มีหมายศาลยึดบ้านจากกรมบังคับคดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41352&Itemid=64

โดนบังคับคดีสินเชื่อส่วนบุคคล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42751&Itemid=64

ผมก็ทำ Link กระทู้ตัวอย่างให้ดูแล้ว คุณไม่ยอมไปอ่านเองนี่ครับ
.

.

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87269 โดย Haruethai1984
รบกวนเจ้าของกระทู้นะคะ คือเป็นหนี้อิออนยอดเท่าไหร่คะ แล้วนานขนาดไหนหลังจากหยุดจ่ายถึงถูกฟ้องคะ(มีอิออนเหมือนกัน ยอดสูงด้วย) ขอบคุณค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87302 โดย Estrella_Liora
1แสน5หมื่นบาท + ดอกเบี้ยและอื่นๆอีก 4หมื่นนิดๆ = ยอดรวม 1แสน9 หมื่นกว่าๆค่ะ หยุดจ่าย ๅ30 กย. 57 น่ะค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87303 โดย Estrella_Liora
ขอบพระคุณมากค่ะ คุณนกกระจอกเทศ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87307 โดย Haruethai1984
รบกวนคุณเจ้าของกระทู้อีกนิดนะคะ ไม่ทราบว่าบริษัทที่ทวงหนี้คือบริษัทอะไรหรือคะ ส่วนใหญ่เป็นของacs แต่ของดิฉันเป็นสำนักงานกฏหมายทวงน่ะค่ะ สิงหาคมนี้ก็ครบปีพอดีเลย ใจตุ๊มๆต่อมๆ กลัวจะมาฟ้องชนกับแบงค์กรุงเทพ(นัดกันยายนนี้)
ขอบคุณค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87427 โดย Estrella_Liora
เอ๋เป็น เอกสารทางราชการตราครุฑเลยน่ะค่ะ พยายามจะแนบรูปมาตามที่แนะนำ แต่ทำไม่ได่ ทั้งๆที่รอ icon ขึ้นแล้ว นะ่ค่ืะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87430 โดย Estrella_Liora
เรียนคุณนกกระจอกเทศ ,
ณ ตอนนี้ ดิแันต้องทำยังไงต่อไปคะ รอคำพิพากษา 45 วัน หรือ หักคอจ่าย ค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87438 โดย Haruethai1984
เอ่อ หมายถึงบริษัทที่ทวงคุณเอ๋น่ะค่ะ เพื่อนๆคนอื่นส่วนมากจะเป็นบริษัททวงชืาอacsกัน แต่ของดิฉันเป็นสำนักงานกฏหมายโทรมาทวงน่ะค่ะ (เคยส่งใบทวงมาบอกว่าตัวเองเป็นสำนักงานกฏหมายได้รับมองหมายจากอิออน แต่เป็นสำนักงานกฏหมายที่ไม่มีชื่อบริษัทในใบทวงด้วยค่ะ )

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88804 โดย Estrella_Liora
เมื่อซักครู่ เพื่อนที่ทำงาน โทรมาเล่าให้ฟัง ว่า เพื่อนกู้สินเชื่อของ ซิตีิโรล ค้างจ่าย 2 เดือน ปรากฏว่า มีเจ้ากน้าที่มาตามถึงที่ทำงาน บอก ถ้าไม่จ่าย จะฟ้องศาล
1. ตอนนี้เค้าให้มาตามถึงที่ทำงานเลยเหรอคะ
2 . เพื่อนก็อาย เพราะกำลังทำงาน และทำงานในห้างด้วย เพื่อนร่วมงาน เห้นหมดทุกคนเลย
แต่เพื่อนก็ใจดีสู้เสือนิ่งๆไว้ น่ะค่ะ
แต่งงว่ามาตามถึงที่เลย อ้างโทรไปไม่รับสาย ซึ่งที่ทำงานก็ไม่อนุญาตให้ใช้โทรทรัพย์ น่ะค่ะ
:crying:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98357 โดย Estrella_Liora
ตอนนี้ ถูก อีออน อายัดเงินเดือน ตั้งแต่ กค. ตอนแรกโดน 30% แต่ขอลดจากกรมบังคับคดี เป้น 15% ตอนนี้ วันที่ 21 พย. จะมีไกล่เกลี่ยกับ ทาง ยูเมะ พลัสอีก

ถ้าเราไม่ไป ไกล่เกลี่ย คือ ให้ ยูเมะ ฟ้องไปแทน แล้วจะอายัดเงินเดือนได้อีกรึป่าวคะ
เพื่อนบอกไปไกล่เกลี่ย คือ เราต้องทำหนังสือยินยอมไกล่เกลี่ย ถ้าไม่มีเงิร แล้วจะไปบอกว่า เราไม่มีเงินที่จะไกล่เกลี่ยไป ...จะไปทำไม...

ขอบพระคุณมากๆนะคะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98358 โดย Estrella_Liora
อ่านแล่วค่ะ ถ้าเรา เข้าใจว่า อายัดเงินเดือนรวมไม่เกิร 30% เลยเข้าใจ่า เราทำเรื่องของส่วนบด 15% ไปแล้ว ก็ยัง โดนอีกเจ้า อยู่รึป่าวน่ะค่ะ
แต่ งง อีกเวป www.thanulaw.com/index.php/sequestrate1

6 เมื่อถูกอายัดเงินเดือน หรือรายได้ใดๆก็ตาม รวมแล้วลูกหนี้ต้องมีเงินเหลืออย่างน้อยเดือนละ 20,000 บาท แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้เงินมากกว่า 20,000 บาท เช่น มีภาระครอบครัว ต้องดูแลบุพการี หรือมีโรคประจำตัว ก็สามารถยื่นคำร้องต่อศาลให้เพิ่มจำนวนเงินมากกว่า 20,000 บาทได้ นอกจากนี้ ก็ยังสามารถขอลดหย่อนสัดส่วนการอายัดรายได้ให้น้อยกว่าร้อยละ 30 หากมีความจำเป็น

แต่ในนี้ บอก 1 หมื่นบาท น่ะคี่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98364 โดย ReFreshZzz

Estrella_Liora เขียน: อ่านแล่วค่ะ ถ้าเรา เข้าใจว่า อายัดเงินเดือนรวมไม่เกิร 30% เลยเข้าใจ่า เราทำเรื่องของส่วนบด 15% ไปแล้ว ก็ยัง โดนอีกเจ้า อยู่รึป่าวน่ะค่ะ
แต่ งง อีกเวป www.thanulaw.com/index.php/sequestrate1

6 เมื่อถูกอายัดเงินเดือน หรือรายได้ใดๆก็ตาม รวมแล้วลูกหนี้ต้องมีเงินเหลืออย่างน้อยเดือนละ 20,000 บาท แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้เงินมากกว่า 20,000 บาท เช่น มีภาระครอบครัว ต้องดูแลบุพการี หรือมีโรคประจำตัว ก็สามารถยื่นคำร้องต่อศาลให้เพิ่มจำนวนเงินมากกว่า 20,000 บาทได้ นอกจากนี้ ก็ยังสามารถขอลดหย่อนสัดส่วนการอายัดรายได้ให้น้อยกว่าร้อยละ 30 หากมีความจำเป็น

แต่ในนี้ บอก 1 หมื่นบาท น่ะคี่ะ

กฏหมายใหม่ ประกาศใช้แล้วครับ ไปอ่านด้วย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98375 โดย ZZZ

Estrella_Liora เขียน: อ่านแล่วค่ะ ถ้าเรา เข้าใจว่า อายัดเงินเดือนรวมไม่เกิร 30% เลยเข้าใจ่า เราทำเรื่องของส่วนบด 15% ไปแล้ว ก็ยัง โดนอีกเจ้า อยู่รึป่าวน่ะค่ะ

รายได้รวมผม 38500 หลังหักภาษีแล้ว แต่มีภาระที่ต้องผ่อน รถ 12000 และ ภาระค่าใช้จ่ายภายในบ้าน 10000 ,ค่าใช้จ่ายส่วนตัว ( ค่าข้าว + ค่าน้ำมัน) 10000

จะเหลือ เงิน 6500 บาท แบบนี้ถ้าโดนบังคับคดี หักเงินเดือนยังงั้ยครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98390 โดย jackTs

ZZZ เขียน: รายได้รวมผม 38500 หลังหักภาษีแล้ว แต่มีภาระที่ต้องผ่อน รถ 12000 และ ภาระค่าใช้จ่ายภายในบ้าน 10000 ,ค่าใช้จ่ายส่วนตัว ( ค่าข้าว + ค่าน้ำมัน) 10000

จะเหลือ เงิน 6500 บาท แบบนี้ถ้าโดนบังคับคดี หักเงินเดือนยังงั้ยครับ

กฏหมายอายัดเงินเดือน(ฉบับเก่า)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#57174

ประกาศ!! ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้(ฉบับใหม่)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64

กฎหมายใหม่อายัดเงินเดือน ถ้าเงินเดือนเกินสองหมื่นบาท โดนอายัดส่วนที่เกินหมดใช่ไหมคร​ับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45688&Itemid=64

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.822 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena