มหากาฬการต่อลองกับสำนักทนายกับ​กรุงศรีครับ (โพสล่าสุดครับ)

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #87017 โดย skyblue
สวัสดีครับ

อยากจะสอบถามเกี่ยวกับปัญหาที่ผมเจอครับ ตอนนี้ผมมีเจ้าหนี้หลายตัวเเละได้ทำการหยุดจ่ายมาประมาณ 4-5 เดือนเเล้ว เเต่ตอนนี้มีความประสงค์อยากจะปิดตัวที่ปิดได้ คือ CIMB ดอกวิ่ง 86000 hair cut ที่ตกลง 52000 เเต่ทาง CIMB เเจ้งว่าไม่สามารถออกเอกสารยื่นยันให้ผมได้ครับ ผมกลัวว่าถ้ายอมจ่ายไปเเละไม่ hair cut ให้ผมจะเเย่เอาครับ เลยอยากสอบถามท่านผู้รุ้ว่าผมพอจะมีวิธีดำเนินการยังไงได้บางครับเพื่อจะได้มันใจว่า CIMB ยอม hair cut จริงๆ เเต่ทางพนักงานเค้าเเจ้งผมว่าตอนนี้ยังไม่หลุดไปถึงสำนักทนายนอกเราจึงไม่สามารถออกเอกสารให้ได้เเลยอยากทราบว่ามันจริงหรอครับ

ขอบพระคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87034 โดย chai202519
ไม่มีเอกสารก็อย่าไปจ่ายครับตามแนวทางชมรมเลยครับ ถ้าจ่ายไปมันก็เอาไปตัดดอกหนี้ยังไม่จบครับ ทำอะไรมันก็ต้องมีเอกสารท้งนั้นครับ ซื้อของตามห้างยังมีบิลใบเสร็จเลย รอบคอบไว้ก่อนครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87035 โดย skyblue

chai202519 เขียน: ไม่มีเอกสารก็อย่าไปจ่ายครับตามแนวทางชมรมเลยครับ ถ้าจ่ายไปมันก็เอาไปตัดดอกหนี้ยังไม่จบครับ ทำอะไรมันก็ต้องมีเอกสารท้งนั้นครับ ซื้อของตามห้างยังมีบิลใบเสร็จเลย รอบคอบไว้ก่อนครับ

ครับผม ผมก็ว่าจะไม่ปิดเเละครับ เพราะดูเเล้วเหมือนพยายามให้จ่ายไปเเบบที่บอกเลยครับ ขอบคุณมากๆครับผม

ขอบคุณครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87039 โดย IndyGirL
ลองโทรเช็คไปที่ คอลเซ็นเตอร์ ของทางแบงก์โดยตรงดูดีมั้ยคะ เผื่อทางนั้นมีการบันทึกไว้ในระบบ

เราเองเคยเสี่ยงจ่ายของ แสตนดาร์ดบัตรเครดิตไป เพราะเค้าบอกหนังสือ HC ไปรับจากสำนักงานใหญ่ของแบงก์ไม่ทัน เราเลยลองโทรไปที่ คอลเซ็นเตอร์ลองสอบถามดูเค้าบอกว่ามีบันทึกไว้ในระบบแล้วและแจ้งเงื่อนไขเหมือนที่เราได้ตกลงกับทาง สนง.กฏหมาย เราเลยตัดสินใจจ่ายไปเลย พออีกวันทางนั้นก็ส่งแฟกเอกสารตามมาให้

(o_O) (o_O) ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ทาง คุณ skyblue จะพิจารณานะคะเราแค่อยากบอกเล่าแนวทาง เผือไว้ตรวจเช็คกับทางแบงก์ได้ก็จะได้ไม่พลาดส่วนลดดี ๆ ไป

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87251 โดย skyblue
มีคำถามเพิ่มเติมครับผม
ต้องบอกก่อนเลยนะครับผม ผมมีความตั้งใจที่จะจ่ายหนี้ กยศ อยุ่เเล้วครับ ต้องขอเล่าเรื่องก่อนว่า ผมเป็นหนี้ กยศ ประมาณ 400000 บาท เเต่ผมโดนเรียกไปประนอมหนี้มาเเล้วตอนปี 2556 ที่เรียกไปประนอมหนี้กันเยอะมากเป็นพันๆคน เเละก็ได้ประนอมหนี้โดย ต้องจ่ายประมาน 4600 บาท ต่อเดือนเวลา 9 ปี เเต่เนื่องด้วยผมก็เป็นหนี้บัตรหลายใบ ทำให้ ใช้หนี้ไปบ้าง ไม่ได้ใช้บ้าง หรือบางเดือนก็จ่ายไปเเต่ไม่ครบตามขั้นตำ่บ้างเช่น 4600 บาท ผมจ่าย 1000-1500 บาท เเต่ผมก้อจ่ายเข้าใบ เเต่ตอนนี้ผมได้ทำการหยุดจ่ายทุกบัตร ทุกเจ้า เเต่เนื่องด้วย ผมคิดว่า บางเจ้าอาจจะฟ้องศาลเเละทำการอายัดเงินเดือนผมได้ เลยอยากทราบว่า เราสามารถเอาเรื่องที่ต้องผ่อน กยศ ไปขอลดการอายัดเงินเดือน 30% ได้ไหมครับ เเละถ้าสมมุติทาง กยศ ดำเนินการฟ้องเเละขออายัดเงินเดือนผมเพราะผมจ่ายบ้าง ไม่จ่ายบ้าง ครบบ้าง ไม่ครบบ้าง ทาง กยศ จะต้องไปต่อเเถวเข้าอายัดเเบบเจ้าอื่นๆหรือป่าวครับ เเต่ผมอยากจะจ่าย กยศ ไปด้วยอยุ่เเล้วครับ อยากสอบถามเเนวทางครับผม

ขอบพระคุณครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87258 โดย jackTs

skyblue เขียน: อยากทราบว่า เราสามารถเอาเรื่องที่ต้องผ่อน กยศ ไปขอลดการอายัดเงินเดือน 30% ได้ไหมครับ

ได้ครับ จำเลยสามารถอ้างภาระเรื่องการผ่อนจ่ายหนี้กับ กยศ.กับทางกรมบังคับคดีได้

skyblue เขียน: เเละถ้าสมมุติทาง กยศ ดำเนินการฟ้องเเละขออายัดเงินเดือนผมเพราะผมจ่ายบ้าง ไม่จ่ายบ้าง ครบบ้าง ไม่ครบบ้าง ทาง กยศ จะต้องไปต่อเเถวเข้าอายัดเเบบเจ้าอื่นๆหรือป่าวครับ

คุณอย่าลืมนะครับว่า หนี้ของ กยศ.นั้นแตกต่างกับหนี้ประเภทอื่นๆ ตรงที่กยศ.มีบุคคลค้ำประกันเซ็นต์ชื่ออยู่ในสัญญาด้วย ส่วนหนี้บัตรต่างๆนั้น ไม่มีผู้ค้ำประกันเลย

แต่ก่อนที่ กยศ.จะไปเข้าแถวอายัดเงินเดือนเหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ
กยศ.จะต้องยื่นฟ้องลูกหนี้ของ กยศ.ให้ขึ้นศาลเสียก่อน โดยทำการฟ้องผู้ที่กู้เงินของ กยศ.ให้เป็นจำเลยที่ 1. และฟ้องผู้ค้ำประกันหนี้ของ กยศ.ให้เป็นจำเลยที่ 2. ขึ้นสู่คดีความของศาลด้วย

ซึ่งคำพิพากษาของศาล ส่วนมาก ท่านก็จะพิพากษาออกมาว่า หากผู้กู้(จำเลยที่ 1.)ไม่สามารถชำระหนี้คืนได้ ก็ให้ผู้ค้ำประกัน(จำเลยที่ 2.)ต้องเป็นผู้ชดใช้หนี้แทนทั้งหมด
หากผู้คำประกัน(จำเลยที่ 2.)มีเงินเดือนหรือทรัพย์สิน ก็ให้ทาง กยศ.(โจทก์)สามารถไปทำเรื่องอายัดเงินเดือนหรือยึดทรัพย์สินของจำเลยที่ 2. เพื่อนำมาชำระหนี้ตามคำพิพากษาได้ด้วย

แล้วจำเลยที่2.(ผู้ค้ำประกัน)เป็นใครล่ะครับ?...ถ้าไม่ใช่ พ่อ/แม่ , ลุง/ป้า , น้า/อา , หรือญาติผู้ใหญ่...ของผู้กู้ (จำเลยที่1.)

ถ้าคุณปล่อยให้ทาง กยศ.ฟ้องต่อศาล นั่นก็หมายความว่า คุณกำลังทำให้ผู้ที่ค้ำประกันหนี้ของ กยศ.ต้องมาเดือดร้อนไปด้วยนะครับ

ดังนั้น ทางชมรมฯของเรา จึงเขียนเตือนมาโดยตลอดเลยว่า หากใครเป็นหนี้ของ กยศ.แล้ว ต้องห้ามหยุดจ่ายโดยเด็ดขาด

ยังมีเหตุผลอื่นๆสำหรับเรื่องหนี้ของ กยศ.อยู่อีก ที่ผมเคยตอบอธิบายในกระทู้มาแล้ว ลองไปอ่านดูนะครับ

การงดจ่ายเพื่อรอทำHair cut ทำไมถึงยกเว้นเงินกู้ กยศ.
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42953&Itemid=64#70058

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87290 โดย Fah
ขอสอบถามด้วยคนค่ะ
พอดีเมื่อกี้ทางเฟิร์สช้อยส์โทรมาเสนอปิดส่วนลด โดยบอกว่าให้จ่ายได้ถึงวันที่ 25 ก.ค 59
เจ้าหน้าที่ให้เราโทรคอนเฟิร์มปิดยอดในวันศุกร์ที่ 23
แต่ไม่มีเอกสารมาให้ค่ะ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าส่งมาให้ไม่ทัน
แต่แจ้งว่าสามารถไปแจ้งตอนจ่ายที่ธนาคารว่ามาปิดยอด
แบบนี้เราสามารถใช้อะไรเป็นหลักฐานอ้างอิงได้บ้างมั้ยคะ หรือต้องรอเอกสารก่อน
ขอบคุณมากค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87460 โดย nukatae2525
ของเราfaxบัตรประชาชนไปให้เขียนกำกับว่าเพื่อขอส่วนลดบัญชีจำนวนเงิน...และจะชำระภายในวันที่......
แล้ววันนี้เจ้าหน้าที่ก้อfax หนังสือเงื่อนไขการชำระมาให้(ตามเอกสารแนบ)แต่ไม่รู้ว่าใช้ได้ไหมจึงอยากให้adminและผู้รู้ช่วยดูอีกทีค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87462 โดย jackTs

nukatae2525 เขียน: ของเราfaxบัตรประชาชนไปให้เขียนกำกับว่าเพื่อขอส่วนลดบัญชีจำนวนเงิน...และจะชำระภายในวันที่......
แล้ววันนี้เจ้าหน้าที่ก้อfax หนังสือเงื่อนไขการชำระมาให้(ตามเอกสารแนบ)แต่ไม่รู้ว่าใช้ได้ไหมจึงอยากให้adminและผู้รู้ช่วยดูอีกทีค่ะ

ตัวอย่างหนังสือ Haircut ของสถาบันการเงินต่างๆ ก็มีนี่ครับ
ลองไปเปรียบเทียบดูสิครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64#837

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87547 โดย airin
สอบถามเพิ่มเติมด้วยคนคะ
พึ่งได้รับอนุมัติ(ทางโทรศัพท์)สด ๆ เมื่อกี้นี้ ของบัตรกรุงศรี
ยอดหนี้ 32000 ให้ปิดที่ 15000 ภายในวันที่ 29 กค.59
แต่ส่งเจ้าหนี้ส่งเอกสารให้ไม่ทันเพราะพึ่งแจ้งเปลี่ยนที่อยู่ส่งเอกสารไปเมื่อวันที่ 26/7/59
ให้ชำระเข้ามา ก่อน โดยเราสามารถโทรเช็คกับCALL CENTER ได้ ว่าจะปิดยอดให้จริง
มีการอนุติมยอดแล้ว หากเราไม่ไว้ใจ
แบบนี้เชื่อได้มั้ยคะ เริ่มสับสน ถ้าเราโทรเช็คแล้วเขาบอกว่าโอเค สามารถจ่ายได้มั้ย
รบกวนผู้มีประสบการณ์คะ

ขอบคุณมาก ๆคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87550 โดย IndyGirL

airin เขียน: สอบถามเพิ่มเติมด้วยคนคะ
พึ่งได้รับอนุมัติ(ทางโทรศัพท์)สด ๆ เมื่อกี้นี้ ของบัตรกรุงศรี
ยอดหนี้ 32000 ให้ปิดที่ 15000 ภายในวันที่ 29 กค.59
แต่ส่งเจ้าหนี้ส่งเอกสารให้ไม่ทันเพราะพึ่งแจ้งเปลี่ยนที่อยู่ส่งเอกสารไปเมื่อวันที่ 26/7/59
ให้ชำระเข้ามา ก่อน โดยเราสามารถโทรเช็คกับCALL CENTER ได้ ว่าจะปิดยอดให้จริง
มีการอนุติมยอดแล้ว หากเราไม่ไว้ใจ
แบบนี้เชื่อได้มั้ยคะ เริ่มสับสน ถ้าเราโทรเช็คแล้วเขาบอกว่าโอเค สามารถจ่ายได้มั้ย
รบกวนผู้มีประสบการณ์คะ

ขอบคุณมาก ๆคะ

เคสเราเอกสารไม่ทันแต่โทรเช็คได้คือแสตนดาร์ดคะ กับสินเชื่อ citiadvance นอกนั้นเค้าจะไม่ตอบเลยให้ไปคุยกับคนดูแลบัญชีอย่างเดียว. ลองพิจารณาดูนะคะ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93772 โดย skyblue

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94478 โดย skyblue
สวัสดีสมาชิกครับ

จากที่เป็นหนี้หลายบัตรหลายใบ ผมก็ได้ทยอยปิดไปได้หลายเจ้า จนตอนนี้หยุดจ่ายครบ 1 ปี ล่าสุดตอนนี้โดนเจ้า tmb ฟ้อง เงินต้น 46000 ฟ้อง 59000 โดนเจ้านี้ ตั้งเเต่หยุดจ่ายโทรตามเพียง 2 ครั้งเท่านั้น เเละล่าสุดเดือนมีนา มีข้อเสนอมาปิดยอด 46000 ยอดตอนนั้นเงินต้น 45000 เเต่ผมกำลังปิดตัวอื่นอยุ่เลยไม่ได้รับข้อเสนอเเละต้องจ่ายงวดเดียวด้วย ล่าสุดพอได้หมายศาล ก็ลองโทรไปติดต่อคนตามหมาย เค้าเสนอ hair cut 50000 โดยจ่ายงวดเดียว เเละจึงจะไปถอนฟ้องให้ โดนบอกว่า ที่ลดไม่ได้เพราะคิดค่าดำเนินการ

ขอถามครับ
1.ผมอยากถามพี่ๆว่า หรือจริงๆเเล้วไปหน้าศาลจะต่อลองจะได้ลดอีกครับ
2.ผมอยากถามพี่ๆว่า ถ้าผมยอมตัดจบ จ่าย 50000 ผมจะต้องขอเอกสารอะไรบ้างเพื่อยืนยันว่าเค้าจะถอนฟ้อง นอกจากเอกสาร hair cut เเละวันนัดที่ศาลผมไม่ต้องไปใช้ไหมถ้ายอม hair cut เลยเเบบจ่ายการไปศาล
3.ผมอยากถามพี่ๆว่า มีพี่ทนายเเนะนำว่าควรไปจ่ายปิดที่ศาลเลยเเละให้ทาง tmb เตรียมเอกสารถอนฟ้องไปเลยครับ จะดีไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ

:shy:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94480 โดย jackTs

skyblue เขียน: 1.ผมอยากถามพี่ๆว่า หรือจริงๆเเล้วไปหน้าศาลจะต่อลองจะได้ลดอีกครับ

มันก็ไม่แน่เสมอไปหรอกครับ เพราะทนายโจทก์ไม่มีอำนาจตัดสินใจในการให้ส่วนลดกับลูกหนี้ได้เยอะๆ
ไม่เหมือนกับ TMB(โจทก์) ในฐานะที่มันเป็นเจ้าหนี้ตัวจริง และมีอำนาจในการตัดสินใจได้อย่างเบ็ดเสร็จ

skyblue เขียน: 2.ผมอยากถามพี่ๆว่า ถ้าผมยอมตัดจบ จ่าย 50000 ผมจะต้องขอเอกสารอะไรบ้างเพื่อยืนยันว่าเค้าจะถอนฟ้อง

หากลูกหนี้ทำการเจรจา Haircut ก่อนถึงวันที่จะไปขึ้นศาล เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ลูกหนี้ก็จะได้แค่หนังสือ Haircut เพียงอย่างเดียวเท่านั้น...ไม่มีเอกสารยืนยันในการถอนฟ้องให้หรอกครับ

skyblue เขียน: นอกจากเอกสาร hair cut เเละวันนัดที่ศาลผมไม่ต้องไปใช้ไหมถ้ายอม hair cut เลยเเบบจ่ายการไปศาล

ตัวอย่างของลูกหนี้ที่ทำ Haircut เสร็จเรียบร้อย แต่ไม่ยอมไปขึ้นศาลตามวันที่ศาลนัด แล้วโดนหักหลังจากทนายโจทก์...ก็มีเยอะแยะนี่ครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45279&Itemid=64

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44045&limitstart=120&Itemid=64#88109

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42727&Itemid=64#68840

skyblue เขียน: 3.ผมอยากถามพี่ๆว่า มีพี่ทนายเเนะนำว่าควรไปจ่ายปิดที่ศาลเลยเเละให้ทาง tmb เตรียมเอกสารถอนฟ้องไปเลยครับ จะดีไหมครับ

ขอย้ำอีกครั้งว่า...ตัวทนายโจทก์ไม่มีอำนาจในการตัดสินใจให้ส่วนลดกับลูกหนี้ได้แบบเยอะๆ
เพราะทนายโจทก์ มีหน้าที่แค่ถูกจ้างมาเพื่อฟ้องลูกหนี้ ให้ลูกหนี้ต้องเสียเปรียบในทางคดีให้มากที่สุดเท่านั้น
หากลูกหนี้อยากจะได้ส่วนลดหนี้เยอะๆ ก็ต้องไปเจรจากับเจ้าหนี้ตัวจริง(TMB)เอาเอง เพราะทนายโจทก์ไม่มีอำนาจตัดสินใจแทนในส่วนนี้ได้

แล้วอีกอย่าง หนังสือยืนยันส่วนลดหนี้(หรือหนังสือ Haircut)นั้น ตัวของทนายโจทก์เอง ก็ไม่สามารถออกเอกสารดังกล่าวให้กับลูกหนี้ได้ด้วย...เพราะว่ามันไม่มีอำนาจ

ดังนั้น หากไม่มีหนังสือ Haircut ออกมาเสียก่อน ก็จะทำการถอนฟ้องไม่ได้
.

.

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94767 โดย skyblue
เนื่องจากผมได้ตกลงที่จะปิดกับธนาคารกรุงศรี เพราะเห็นว่าเคยโทรมาต่อลองกันอยุ่บ้าง เเต่ได้หายไป เลยมีความประสงค์จะปิด เลยโทรไปที่สำนักทนายความที่เคยตามมา เเต่เหมือนว่าทางสำนักทนายความเก่าบอกว่าเรื่องไม่ได้อยุ่ที่เค้าเเล้ว ผมจึงโทรไปที่ธนาคาร ทางธนาคารก็ได้เเจ้งว่าตอนนี่เรื่องของผมไปอยุ่อีกที่นึงเเล้ว ผมจึงโทรเข้าไปเพื่อเจรจา ก็ได้ต่อลองกันไปต่อลองกันมากินระยะเวลา 1 เดือน ทางสำนักทนายค่อนข้างเล่นตัวพอสมควร ไม่รุ้เพราะผมโทรเข้าไปเองหรือป่าว จนเมื่อประมานกลางเดือน ผมได้ขอจบด้วยเงิน 75000 ระยะเวลา 12 เดือนจะจ่ายไงก็ได้จัดเเต่ละเดือนมาเอง ทางคนติดต่อก็บอกจะคุยกับธนาคารให้เเละจะเเจ้งกลับมา โดนก่อนคุยก็ลูกเล่นบอกให้ผมจ่ายไปก่อน 500-1000 ก็โดนไป 1 ลูกเล่น ต่อมาประมาณช่วงปลายเดือน ก็โทรบอกทางธนาคารตกลงเเละนะ มีจ่ายมาก่อนได้เลยนะงวดเเรก โดนไปลูกเล่นที่ 2 ผมบอกผมจะไม่จ่ายเด็ดขาดจนกว่าจะได้เอกสารยืนยัน ผมเลยบอกงั้นช่วยส่งอีเมล ถ่ายรุป หรืออะไรก็ได้เพื่อให้ผมเช็คเบื้องต้นก่อน มาอีกเเล้วลูกเล่นที่ 3 ไม่ยอมส่งครับ อ้างผิดพรบคอม เเต่ผมไม่เเน่ใจนะครับว่าผิดจริงไหม ยังไงก็ไม่ยอมส่งเด็ดขาด ผมก็ยืนยันไม่ได้เอกสาร ไม่จ่าย จนทางสำนักทนายยอมส่ง เเต่จะให้คนไปส่งเท่านั้น มาอีกเเล้วลูกเล่นที่ 4 ผมรอ 3 วัน บอกคนส่งออกไปตั้งเเต่วันเเรก ติดต่อไม่ได้ ไม่รุ้ไปส่งถึงไหน จนมาถึงเมื่อวาน วันที่ 30 เกือบจะสิ้นเดือน ผมก็ตามว่าสรุปจะเอายังไงผมรอจ่าย ทางสำนักทนายมาลูกเล่นที่ 5 ให้ผมเอาสำเนาบัตรประชาชนส่งไปเเละเขียนว่ายินยอมให้ส่งเอกสารทางเเฟ็ก ผมก็ทำตามขั้นตอนเเละทำการส่งไป พอรอซักพักเกือบ 5 โมงเย็นเค้าก็ส่งมา พอเห็นเอกสารก็ตกใจ เเต่ก็ยังโอเคคือ งวด 1-12 2000 บาท งวด 12 53000 หุหุ กะให้ผมจ่ายไม่ไหวเดือนสุดท้ายเเละโมฆะ เเละหมายเลขบัญชีไม่ตรงกับบัตรผม ผมก็รีบโทรไปธนาคารเลย เพื่อเช็คว่ามันเกิดอะไรขึ้น เเละสำนักทนายนี้ได้รับมอบอำนาจมาทางผมจริงไหม เเต่ดันเย็นเกินไป ธนาคารฝ่ายบัญชีปิดเเล้วต้องติดต่อวันพรุ้งนี้คือ 31 พ.ค. เเละในสัญญาระบุชัดเจนเลยว่าถ้าผิดนัดเเม้เเต่งวดเดียวทุกอย่างถือเป็นโมฆะ เเต่เรื่องที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นลูกเล่นที่ 4 หนักเลย งวดแรก 30 พ.ค. คือวันส่งเอกสาร เเละผมต้องรอเช็คต่างๆในวันที่ 31 พ.ค. เเละผมก็ตกลงไว้เเล้วว่าเอาสิ้นเดือนทุกเดือน 12 เดือน โดยในสัญญาระบุถุกหมดยกเว้นเดือนเเรก พอผมมาเห็นตอนถึงที่ธนาคารที่จะจ่ายเเละด้วยยอมรับเลยไม่รอบคอบเอง ก็เลยโทรหาสำนักทนายว่าจะเอาไงดี เลยวันงวดเเรก คนที่ติดต่อบอกจ่ายได้ค่ะ ??? มันจะได้ไงครับ คุณระบุมาว่าถ้าผิดเเม้เเต่นัดเดียวก็ถือว่าโมฆะ ทางสำนักเลยบอกโทรหาธนาคาร ทางธนาคารบอกต้องคุยกับสำนักเเละให้สำนักรับรองเเละจำชื่อคนคุยไว้ คือผมก็ถามว่าให้ผมจำปากป่าวงี้หรอ ธนาคารบอกให้คุยกันเอง ต่อมาผมก็เลยโทรหาสำนักเลยว่าจะเอาไง ใครรับรองผมได้ว่าจะไม่มีปัญหาทีหลัง ผมเสนอไปว่างั้นคุณเขียนรับรองมาเลยว่าสามารถจ่ายได้ล่าช้า 4-5 วัน ผมรออยุ่ที่ธนาคารเเล้ว พร้อมให้ส่งเเฟ็ก ทางสำนักไม่ยอมทำให้ครับ เเละพูดจาไม่ดีด้วย ผมเลยขอคุยกับหัวหน้า ซักพักโทรมาเลยครับ เเจ้งเเสดงตัวชัดเจนจากธนาคาร ??? ผมถามกลับสรุปคุณสำนักทนายหรือธนาคาร เค้าเลยตอบเสียงนึ่งๆ สำนักทนาย ผมบอก เเละบอกได้ไงจากธนาคาร ถึงเเม้ได้รับมอบอำนาจก็เถอะจะพยายามพูดว่าจ่ายได้ ผมก็ไม่ยอม คุยไปคุยมายังไม่ยอมออกใบให้ ผมบอกทีคุณอยากได้อะไรๆก็จะเอาเอกสารยืนยัน ทีผมขอคุณไม่ให้ เเละจะเอาไงผมไม่สบายใจ เค้าก็ยังบอกว่ายังไม่ก็ออกอะไรไห้ไม่ได้ งั้นลูกค้าเอาที่สบายเถอะ เหอๆ ดูเค้าพูด ทางสำนักทนายเลยบอกงั้นก็ต้องคุยกันใหม่ เซงมากเลยครับ ผมอยากจะปิดเเท้ๆเลยไม่ได้จ่าย เเต่ทำไมลูกเล่นเยอะจัง

ผมเลยอยากจะถามความคิดเห็นพี่ๆครับว่า
1.ผมทำถูกไหมที่ไม่ยอมจ่าย
2.มันจะเป็นการเร่งให้เกิดการฟ้องศาลไหมครับ
3.ผมสามารถคุยเองกับธนาคารได้ไหมครับ โดยไม่ผ่านสำนักทนายความนี้

ขอบคุณครับผม

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.644 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena