สงสัยเรื่องการถูกฟ้องศาลค่ะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86898 โดย anutta
คือตอนนี้เราเริ่มหยุดจ่ายหนี้แล้วค่ะ
เพราะหมุนมานานแล้ว จนเป็นหนี้เพิ่มขึ้นๆ
เลยคิดว่าหยุดแล้วเก็บเงินปิดจะดีกว่า
เลยเข้ามาหาข้อมูลจากในนี้ ได้ความรู้เยอะเชียวค่ะ
ที่สงสัยคือ หากโดนฟ้องศาล หมายศาลจะส่งไปที่ไหนคะ
กลัวถ้าหากมีหมายศาลมา จะไม่ได้รับค่ะ

แล้วถ้าเราโดนฟ้องจริงๆ ถามแบบไม่รู้อะไรเลยนะคะ
เราต้องหาทนายใช่ไหมคะ แล้วค่าใช้จ่ายในการดำเนินเรื่อง
เขาคิดกันแพงไหม (แอบกลัวค่ะ กลัวจะไม่มีทนายด้วย)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86901 โดย jackTs

anutta เขียน: หากโดนฟ้องศาล หมายศาลจะส่งไปที่ไหนคะ
กลัวถ้าหากมีหมายศาลมา จะไม่ได้รับค่ะ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

anutta เขียน: แล้วถ้าเราโดนฟ้องจริงๆ ถามแบบไม่รู้อะไรเลยนะคะ
เราต้องหาทนายใช่ไหมคะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

anutta เขียน: แล้วค่าใช้จ่ายในการดำเนินเรื่อง เขาคิดกันแพงไหม (แอบกลัวค่ะ กลัวจะไม่มีทนายด้วย)

ไม่ทราบราคาครับ ขึ้นอยู่กับความเขี้ยวและความโหดของทนายแต่ละคนครับ

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86905 โดย IAMERK
ต้องอ่านตามที่คุณนกกระจอกเทศ แนะนำให้อ่านเลยครับ ปัญหาคือ สมาชิกส่วนใหญ่เราไม่ค่อยอ่าน เรื่องนี้เราต้องช่วยตัวเอง เพราะคนอื่นช่วยได้แค่แนะนำ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86943 โดย anutta
ขอบคุณค่ะ จะเข้าไปอ่านให้ละเอียดค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93940 โดย anutta
เราเป็นหนี้เยอะมากค่ะ รวมๆ แล้วห้าแสนได้
คือว่าจะหยุดจ่ายนานแล้ว ก็ยังจ่ายอยู่บางราย
ทำสัญญานรกไปแล้ว 3 รายค่ะ
คือ Citi 2 รายการ SCB 1 รายการ
คือ ไม่ควรเลย เราเข้ามาในนี้นานแล้วค่ะ
แต่พูดตรงๆ คือ เพิ่งมาอ่านรายละเอียด
ซึ่งอธิบายไว้ดีมากๆ

คราวนี้ 2 เจ้าที่หยุดจ่ายไป 5-6 เดือนแล้ว
เขาบอกว่ากำลังจะส่งฟ้อง คือ KTC
กับ UOB ค่ะ เขาเสนอให้เอาเงินไปจ่ายก่อน
เพื่อที่จะไม่ส่งฟ้อง แต่เราว่าเราจะทำตามที่เพื่อนๆ ในนี้บอกให้มากที่สุดค่ะ
จะไม่พลาดละ แต่เรายังไม่ได้เก็บเงิน คือเพิ่งตกงาน มีจ็อบอยู่บ้าง
ก็คงต้องเก็บเงินก่อน ทีนี้ที่อยากถามคือ
ที่เขาบอกส่งฟ้องนี่คือ เขาจะเอาหมายศาลมาแปะเลยไหม
ระยะดำเนินการจะยาวนานไหมคะ แอบกลัวที่จะต้องไปขึ้นศาลเหมือนกันนะ

แล้วถ้าเราไปขึ้นศาล มันต้องเลือก 3 แนวทางใช่ไหม
เราหนี้เยอะ ควรจะเป็นแนวทางที่ 3 ใช่ไหมคะ
คือ ขอโทษนะคะ ถ้าถามอะไรผิดๆ ถูกๆ ว่ากล่าวตักเตือนได้ค่ะ

กำลังกังวลว่าจะต้องเจอกับอะไรบ้างอะค่ะ พอมาอ่านในนี้ก็ใจชื้นขึ้นมาหน่อย
ที่ต้องทำให้ได้คือ เก็บเงินเพื่อต่อรอง ตอนนี้ก็พยายามลดค่าใช้จ่ายค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93944 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94090 โดย anutta
คือ กระทู้เคยตั้งไปแล้ว แต่เราตั้งไม่เป็นมั้ง
กระทู้มันเลยกลายไปเป็นตอบกระทู้เก่าของเราเอง
เลยเอามาตั้งใหม่ พร้อมความคืบหน้าค่ะ

เราเป็นหนี้เยอะมากค่ะ รวมๆ แล้วห้าแสนได้
คือว่าจะหยุดจ่ายนานแล้ว ก็ยังจ่ายอยู่บางราย
ทำสัญญานรกไปแล้ว 3 รายค่ะ
คือ Citi 2 รายการ SCB 1 รายการ
คือ ไม่ควรเลย เราเข้ามาในนี้นานแล้วค่ะ
แต่พูดตรงๆ คือ เพิ่งมาอ่านรายละเอียด
ซึ่งอธิบายไว้ดีมากๆ

คราวนี้ 2 เจ้าที่หยุดจ่ายไป 5-6 เดือนแล้ว
เขาบอกว่ากำลังจะส่งฟ้อง คือ KTC
กับ UOB ค่ะ เขาเสนอให้เอาเงินไปจ่ายก่อน
เพื่อที่จะไม่ส่งฟ้อง แต่เราว่าเราจะทำตามที่เพื่อนๆ ในนี้บอกให้มากที่สุดค่ะ
จะไม่พลาดละ แต่เรายังไม่ได้เก็บเงิน คือเพิ่งตกงาน มีจ็อบอยู่บ้าง
ก็คงต้องเก็บเงินก่อน ทีนี้ที่อยากถามคือ
ที่เขาบอกส่งฟ้องนี่คือ เขาจะเอาหมายศาลมาแปะเลยไหม
ระยะดำเนินการจะยาวนานไหมคะ แอบกลัวที่จะต้องไปขึ้นศาลเหมือนกันนะ
ตอนี้คือ UOB โทรมาบอกใ้ห้ประนอมหนี้ แต่ตอนที่เขาโทรมาเราไม่ว่างคุย
เลยบอกปัดไปให้โทรมาใหม่วันหน้า แล้วเขาก็เงียบไปเลยค่ะ สองวันแล้ว

อีกอันคือ KTC ที่บอกว่าเรื่องส่งศาลแล้วให้รอหมายภายในเจ็ดวันนี้ค่ะ
คืบหน้ายังไงจะเล่าอีกทีนะคะ

ถ้าเราไปขึ้นศาล มันต้องเลือก 3 แนวทางใช่ไหม
เราหนี้เยอะ ควรจะเป็นแนวทางที่ 3 ใช่ไหมคะ
คือ ขอโทษนะคะ ถ้าถามอะไรผิดๆ ถูกๆ ว่ากล่าวตักเตือนได้ค่ะ

กำลังกังวลว่าจะต้องเจอกับอะไรบ้างอะค่ะ พอมาอ่านในนี้ก็ใจชื้นขึ้นมาหน่อย
ที่ต้องทำให้ได้คือ เก็บเงินเพื่อต่อรอง ตอนนี้ก็พยายามลดค่าใช้จ่ายค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94094 โดย jackTs
.
ผมเป็นคนรวมกระทู้ให้เองแหละครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94096 โดย jackTs

anutta เขียน: ถ้าเราไปขึ้นศาล มันต้องเลือก 3 แนวทางใช่ไหม

ขอยิ้มสู้หนี้ ปลดหนี้ ด้วยอีกคนค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44556&limitstart=40&Itemid=64#89863

.

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94107 โดย anutta
ขอโทษค่ะ คอนแรกไม่เข้าใจ
ตอนนี้ข้าใจละ ว่าได้คนละกระทู้
ขอบคุณนะคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94121 โดย anutta
ตรงนี้เป็นเรื่องที่ทำให้เครียดมากค่ะ
เพราะจริงแล้ว ที่เป็นของเรากับพี่ชาย
แล้วคนขอกู้สร้างบ้าน เป็นเรา
เพราะตอนนั้นเรายังทำงาน ส่วนพี่ชายค้าขาย
การขอกู้สร้างบ้านจะยุ่งยากมาก
เลยเป็นเราที่ขอกู้ แต่พี่ชายเป็นคนผ่อนหลัก
เราช่วยนิดๆ หน่อยๆ
ผ่อนมาได้ 2 ปีแล้วค่ะ

คราวนี้ถ้าเรามีปัญหาตรงนี้
ทางเจ้าหนี้ จะมายึดบ้านได้ไหมคะ ยังผ่อนอยู่เลย
สงสัยมากๆ เครียดมากๆ ด้วย

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94122 โดย jackTs

anutta เขียน: ทางเจ้าหนี้ จะมายึดบ้านได้ไหมคะ ยังผ่อนอยู่เลย สงสัยมากๆ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
*** อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#54672

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94220 โดย anutta

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94984 โดย anutta
KTC ส่งฟ้องเร็วมากกกกกก
ตอนแรกเราเป็นกังวลมากค่ะ
กลัว เพราะไม่เคย

ยอดหนี้จากแปดหมื่นขึ้นไปเป็นแสนเลย
น่ากลัวมากกกกกก

เราไปถึงศาลแต่เช้าเลยค่ะ กลัวไปไม่ทัน
เพราะเขานัดแปดโมงเช้า
ไปถึงก็เจอพวกเจ้าหน้าที่ แนะนำดี พูดจาดีมากค่ะ
เขามีอบรมก่อนขึ้นศาลด้วย
เขาก็บอกมาวันนี้แหละดีแล้ว KTC นัดพิเศษเลยนะ
มีส่วนลดพิเศษให้ด้วย (แต่เราว่าไม่น่าจะพิเศษนะ)
เพราะลดน้อยมากกกกกก
เขาลดดอกค่ะ ไม่ได้ลดต้น

แล้วดูจากยอดแล้ว ที่เราส่งๆ ไปนี่ ไม่ได้ลดหนี้ลงเลย
ยิ่งมีช่วงหยอดด้วยนี่ ยอดไม่กระดิก อย่างที่
คนในนี้แนะนำเลยค่ะ ไม่น่าไปหยอดเล๊ยยยยย เสียดายจริงๆ

สรุปคือตกลงกันที่ลดดอกให้ 10% และผ่อน 3 ปี
ถ้ามีเงินก้อนก็ไปขอเจรจาปิดหนี้ได้เขาจะลดให้อีก
ก็ตามคำแนะนำเลยค่ะ ตกลง ต่อหน้าศาล ไม่ได้ตกลงกันเอง
เราขอผ่อนเท่าที่เราจะไหวค่ะ

บทเรียนครั้งนี้เราเข็ดแล้วจริงๆ จะไม่เอาเงินไปทำอะไรเสี่ยงๆ
ให้เป็นหนี้ขนาดนี้อีกแล้ว ยังมีอีกหลายเจ้าค่ะ
ก็ต้องปล่อยให้ทยอยขึ้นศาลไป แต่จะพยายามให้หมด
ใน 3 ปีนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.634 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena