ผมไม่ได้ไปศาล แต่ผ่านมานานแล้ว ยังไม่มีคำตัดสินส่งมาแล้ว เจ้าหนี้ยังส่งจดหมายทวงปกติ มี

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91186 โดย toon1988

assadong2558 เขียน:

toon1988 เขียน: ไม่ทราบว่ายอด พรอมมิสเท่าไหร่คะ ของเราก็ไม่มีส่วนลดเงินต้นเหมือนกันค่ะ ลดแต่ดอกเบี้ยเท่านั้นค่ะ

ยอดฟ้องตามหมาย 6 หมื่นถ้วนครับ

หยุดมา 5 รอบบิลหรอคะ ของเราเป็นปีแล้วอ่ะคะ แต่ยอดเงินแค่ หมื่นกว่าบาท เลยไม่แน่ใจว่ายอดน้อยหรือเปล่าเลยยังไม่ฟ้อง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91204 โดย assadong2558
Replied by assadong2558 on topic อัพเดท พรอมิสครับ

toon1988 เขียน:

assadong2558 เขียน:

toon1988 เขียน: ไม่ทราบว่ายอด พรอมมิสเท่าไหร่คะ ของเราก็ไม่มีส่วนลดเงินต้นเหมือนกันค่ะ ลดแต่ดอกเบี้ยเท่านั้นค่ะ

ยอดฟ้องตามหมาย 6 หมื่นถ้วนครับ

หยุดมา 5 รอบบิลหรอคะ ของเราเป็นปีแล้วอ่ะคะ แต่ยอดเงินแค่ หมื่นกว่าบาท เลยไม่แน่ใจว่ายอดน้อยหรือเปล่าเลยยังไม่ฟ้อง

จากสอบถามพี่ๆน้องๆที่รู้จัก และเผชิญปัญหาหนี้เหมือนผม ส่วนมากที่ได้ยินมา ถ้ายอดไม่ถึง 2 หมื่น ไม่ค่อยโดนฟ้องครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91339 โดย LionZa
Replied by LionZa on topic .............................
ยอดเปะๆ คือ ยูเมะ ผม 34,811 ของภรรยา 18,600 อิออน ผม 25,000 ผ่อนสินค้าเหลือ 2000 อันนี้ควรปิดเลยไหมครับ แฟน 53,000 พรอมิส ผม 42,900 แฟน 57,700 ใช้แบบประหยัด สุดๆ น่าจะเหลือเก็บได้ เดือนละ 4500 ยังไม่รวมรายได้เสริม แบบนี้จะสามารถหาทันไปปิดก่อนเขาฟ้องไหมครับ

จากประสพการณ์ของผมนะครับ
1. ยูเมะ หยุดจ่ายไปก่อนเลย 1 ปี รบส่วนลดจนกว่าจะ 50% ขึ้น ขึ้นอยู่กับระยะเวลาที่คุณใช้บัตรมานานขนาดไหนของผมยอด 65,000 ลดเหลือ 15,000 บาทครับ
2. อิออน รวมผ่อนสินค้า ก็เช่นกันครับ หยุดไปประมาณ 1 ปี ส่วนลด 50% ขึ้น ค่อยจ่าย อิออนไม่ค่อยฟ้อง
3. พร้อมมิส ยอดฟ้องเร็ว ประมาณ 6 เดือน แต่ถ้ายอดความหน้าศาลเขาจะให้จ่ายน้อย ดอกเบี้ย 0% ถ้าผ่อนไหวก็ยอมไป

ที่สำคัญไม่ต้องกลัวคนทวง คนโทรเจรจาสัญญานรก บอกอย่างเดียวไม่มีเงินไม่พร้อม และกำหนดเวลาให้โทรมา 12.00-13.00น. และหลัง 17.00 น.เลิกงานเท่านั้น บอกไป 2-3 ครั้ง โทรมาผิดเวลา ด่าไปเลย แล้วเขาจะมีมารยาทกับคุณทันที

ทุกรายการที่หยุดจ่ายสมควรศึกษา สำหรับคำให้การสำหรับสู้คดี กรณีถ้าโดนฟ้องเผื่อๆ ทำการบ้านไว้นะครับ และไปศาลไม่ได้หน้ากลัวอย่างที่คิดเลยครับ ดีสะด้วยซ้ำ ดอกเบี้ยถูกลง หักคอจ่ายก็ได้ สู้ต่อไปครับ
ของผม เกือบ 2 ล้าน ตอนนี้เหลือ 6 แสนครับ สู้ๆ :laughing: :laughing:

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91342 โดย toon1988
ไม่ทราบว่าของคุณ LionZA ยอดฟ้องเท่าไหร่คะ สำหรับพรอมมิส

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91345 โดย Pheonix
ข้อ ๑. ตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ ความว่า มาตรา ๓ ในพระราชบัญญัตินี้ “ข้อสัญญา” หมายความว่า ข้อตกลง ความตกลง และความยินยอม รวมทั้งประกาศ และคำแจ้งความเพื่อยกเว้นหรือจำกัดความรับผิดด้วย
“ผู้บริโภค” หมายความว่า ผู้เข้าทำสัญญาในฐานะ ผู้ซื้อ ผู้เช่า ผู้เช่าซื้อ ผู้กู้ ผู้เอาประกันภัย หรือ ผู้เข้าทำสัญญาอื่นใดเพื่อให้ได้มา ซึ่งทรัพย์สิน บริการ หรือประโยชน์อื่นใดโดยมีค่าตอบแทน ทั้งนี้ การเข้าทำสัญญานั้นต้องเป็นไปโดยมิใช่เพื่อการค้า ทรัพย์สิน บริการ หรือประโยชน์อื่นใดนั้น และให้หมายความรวมถึงผู้เข้าทำสัญญาในฐานะผู้ค้ำประกันของบุคคลดังกล่าวซึ่งมิได้กระทำเพื่อการค้าด้วย “ผู้ประกอบธุรกิจการค้าหรือวิชาชีพ” หมายความว่า ผู้เข้าทำสัญญาในฐานะผู้ขาย ผู้ให้เช่า ผู้ให้เช่าซื้อ ผู้ให้กู้ ผู้รับประกันภัย หรือผู้เข้าทำสัญญาอื่นใดเพื่อจัดให้ซึ่งทรัพย์สิน บริการ หรือประโยชน์อื่นใด ทั้งนี้ การเข้าทำสัญญานั้นต้องเป็นไปเพื่อการค้า ทรัพย์สิน บริการ หรือประโยชน์อื่นใดนั้นเป็นทางค้าปกติของตน “สัญญาสำเร็จรูป” หมายความว่า สัญญาที่ทำเป็นลายลักษณ์อักษรโดยมีการกำหนดข้อสัญญาที่เป็นสาระสำคัญไว้ล่วงหน้า ไม่ว่าจะทำในรูปแบบใด ซึ่งคู่สัญญาฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดนำมาใช้ในการประกอบกิจการของตน มาตรา ๔ ข้อตกลงในสัญญาระหว่างผู้บริโภคกับผู้ประกอบธุรกิจการค้า หรือวิชาชีพ หรือในสัญญาสำเร็จรูป หรือในสัญญาขายฝาก ที่ทำให้ผู้ประกอบธุรกิจการค้า หรือวิชาชีพ หรือผู้กำหนดสัญญาสำเร็จรูป หรือผู้ซื้อฝาก ได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่งเกินสมควร เป็นข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม และให้มีผลบังคับได้เพียงเท่าที่เป็นธรรมและพอสมควรแก่กรณีเท่านั้น ในกรณีที่มีข้อสงสัยให้ตีความสัญญาสำเร็จรูปไปในทางที่เป็นคุณแก่ฝ่ายซึ่งมิได้เป็นผู้กำหนดสัญญาสำเร็จรูปนั้น ข้อตกลงที่มีลักษณะ หรือมีผลให้คู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง ปฏิบัติหรือรับภาระเกินกว่าที่วิญญูชนจะพึงคาดหมายได้ตามปกติ เป็นข้อตกลงที่อาจถือได้ว่า ทำให้ได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง เช่น (๒) ข้อตกลงให้ต้องรับผิดหรือรับภาระมากกว่าที่กฎหมายกำหนด รายละเอียดปรากฎตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข ๑ ข้อ ๒. จำเลยขอให้การว่า ตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข ๒ “ดอกเบี้ย” หมายความว่า (กฎ) น. ค่าตอบแทนที่บุคคลหนึ่งต้องใช้ให้แก่บุคคลอีกคนหนึ่ง เพื่อการที่ได้ใช้เงินของบุคคลนั้น หรือเพื่อทดแทนการไม่ชำระหนี้หรือชำระหนี้ไม่ถูกต้อง ดังนั้น ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน ค่าปรับ ค่าติดตามหนี้ เป็นค่าตอบแทนที่จำเลยต้องใช้ให้แก่โจทก์ เพื่อการที่ได้ใช้เงินของโจทก์ หรือเพื่อทดแทนการไม่ชำระหนี้หรือชำระหนี้ไม่ถูกต้อง จึงเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม ที่โจทก์กำหนดเรียกชื่ออย่างอื่น ตามคำฟ้องข้อ ๒. จำเลยได้มาขอกู้ยืมเงินจากโจทก์ เมื่อวันที่ ๘ ตุลาคม ๒๕๕๕ โจทก์พิจารณาอนุมัติเงินกู้ให้จำเลย ๓ ครั้ง ครั้งที่ ๑ เมื่อวันที่ ๑๐ ตุลาคม ๒๕๕๕ จำนวน ๒๐,๐๐๐ บาท ครั้งที่ ๒ เมื่อวันที่ ๑๓ ธันวาคม ๒๕๕๕ จำนวน ๒๐,๐๐๐ บาท ครั้งที่ ๓ เมื่อวันที่ ๑๑ พฤษภาคม ๒๕๕๖ จำนวน ๔๙,๐๐๐ บาท รวมเป็นเงินที่จำเลยรับเงินไปจากโจทก์ทั้งสิ้น ๘๙,๐๐๐ บาท คิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ ๑๕ ต่อปี คิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินในอัตราร้อยละ ๑๓ ต่อปี ค่าใช้จ่ายในการติดตามทวงถามหนี้วันละ ๑๐ บาท ตามตารางการชำระเงินค่างวด และการหักชำระดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียม สำเนาเอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข ๘ จำเลยได้จัดทำตารางสรุป ตารางการชำระเงินค่างวด ฯ สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข ๓ ปรากฏว่า โจทก์ให้จำเลยกู้ยืมเงินจำนวน ๘๙,๐๐๐ บาท จำเลยชำระหนี้ให้โจทก์ไปแล้วเป็นเงิน ๗๖,๕๙๖ บาท หักแล้ว จำเลยคงค้างชำระเงินต้นจำนวน ๑๒,๔๐๔ บาท โจทก์คิดดอกเบี้ยจำนวน ๓๒,๖๙๙ บาท คิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินจำนวน ๒๘,๓๓๗ บาท ค่าทวงถามจำนวน ๑,๓๓๐ บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น ๖๒,๓๖๖ บาท ซึ่งเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม เมื่อเปรียบเทียบกับจำเลยค้างชำระเงินต้น ๑๒,๔๐๔ บาท คิดเป็น ๕.๐๓ เท่าหรือ ๕๐๒.๗๙% ของเงินต้นคงค้าง จึงเป็นข้อตกลงในสัญญาระหว่างผู้บริโภคกับผู้ประกอบธุรกิจการค้า และในสัญญาสำเร็จรูป ที่ทำให้โจทก์ผู้ประกอบธุรกิจการค้า และผู้กำหนดสัญญาสำเร็จรูปได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่งเกินสมควร เป็นข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรมและให้มีผลบังคับได้เพียงเท่าที่เป็นธรรมและพอสมควรแก่กรณีเท่านั้น ตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ มาตรา ๔ ตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ มาตรา ๔ วรรค ๓ ข้อตกลงที่มีลักษณะ หรือมีผลให้คู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง ปฏิบัติหรือรับภาระเกินกว่าที่วิญญูชนจะพึงคาดหมายได้ตามปกติ เป็นข้อตกลงที่อาจถือได้ว่า ทำให้ได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง เช่น (๒) ข้อตกลงให้ต้องรับผิดหรือรับภาระมากกว่าที่กฎหมายกำหนด ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๖๕๔ ท่านห้ามมิให้คิดดอกเบี้ยเกินร้อยละ ๑๕ ต่อปี โจทก์ให้จำเลยกู้ยืมเงินจำนวน ๘๘,๙๐๐ บาท คิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ ๑๕ ต่อปี ไปแล้ว โจทก์ยังกำหนดคิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินในอัตราร้อยละ ๑๓ ต่อปี คิดค่าใช้จ่ายติดตามทวงถามวันละ ๑๐ บาท ซึ่งเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม จึงเป็นข้อตกลงให้จำเลยต้องรับผิดหรือรับภาระมากกว่าที่กฎหมายกำหนด เป็นข้อตกลงที่ถือได้ว่าทำให้โจทก์ได้เปรียบคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่งเกินสมควร เป็นข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรมและให้มีผลบังคับได้เพียงเท่าที่เป็นธรรมและพอสมควรแก่กรณีเท่านั้น ตามพระราชบัญญัติ ว่าด้วยข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม พ.ศ. ๒๕๔๐ มาตรา ๔ ข้อ ๓. ตามพระราชบัญญัติว่าด้วยข้อสัญญาไม่เป็นธรรม มาตรา ๑๐ ในการวินิจฉัยว่าข้อสัญญาจะมีผลบังคับเพียงใดจึงจะเป็นธรรมและพอสมควรแก่กรณี ให้พิเคราะห์ถึงพฤติการณ์ทั้งปวง รวมทั้ง (๑) ความสุจริต อำนาจต่อรอง ฐานะทางเศรษฐกิจ ความรู้ความเข้าใข ความสันทัดจัดเจน ความคาดหมาย แนวทางที่เคยปฏิบัติ ทางเลือกอย่างอื่น และทางได้เสียทุกอย่างของคู่สัญญาตามสภาพที่เป็นจริง (๒) ปกติประเพณีของสัญญาชนิดนั้น (๓) เวลาและสถานที่ในการทำสัญญาหรือในการปฏิบัติตามสัญญา (๔) การรับภาระที่หนักกว่ามากของคู่สัญญาฝ่ายหนึ่งเมื่อเปรียบเทียบกับคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง จำเลยขอกราบเรียนว่า เมื่อได้พิจารณาถึงความสุจริต อำนาจต่อรอง ฐานะทางเศรษฐกิจ ความรู้ความเข้าใจ ความสันทัดจัดเจน ความคาดหมาย แนวทางที่เคยปฏิบัติ ทางเลือกอย่างอื่นระหว่างโจทก์และจำเลยแล้ว จะเห็นได้ว่า ไม่ว่าจะเป็นอำนาจในการต่อรอง ฐานะทางเศรษฐกิจ โจทก์มีเหนือกว่าจำเลยทุกประการ มีความสันทัดจัดเจนในการทำสัญญา ด้วยมีบุคลากรทรงคุณวุฒิมีความเชี่ยวชาญในทางกฎหมายเพื่อร่างข้อตกลงดังกล่าว หรือทางเลือกของจำเลยในการทำสัญญาประเภทนี้ ไม่ว่าจะเป็นธนาคารพาณิชย์ หรือบริษัทใด ก็มีข้อตกลงในการคิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินแบบเดียวกัน จำเลยจึงมีทางเลือกน้อยกว่า ทางได้เสียของคู่สัญญา โจทก์เป็นผู้กำหนดอัตราดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินได้เองฝ่ายเดียว แม้จะอยู่ภายใต้ประกาศธนาคารแห่งประเทศไทย แต่เมื่อเปรียบเทียบค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ในการดำเนินธุรกิจสินเชื่อของโจทก์แล้ว ทางได้เสียของโจทก์ดีกว่าคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง ข้อตกลงเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ย และค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินดังกล่าว จำเลยในฐานะผู้บริโภคต้องรับภาระที่หนักกว่าโจทก์ซึ่งเป็นผู้ประกอบธุรกิจการค้าเป็นอย่างมาก ทำให้โจทก์ได้เปรียบจำเลยซึ่งเป็นคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่งเกินสมควร ๔) การรับภาระที่หนักกว่ามากของคู่สัญญาฝ่ายหนึ่ง เมื่อเปรียบเทียบกับคู่สัญญาอีกฝ่ายหนึ่ง ภาระของโจทก์ในการทำธุรกิจ พิจารณาจากดอกเบี้ยเงินฝาก ซึ่งเป็นต้นทุนการให้สินเชื่อ ตามข้อมูลธนาคารแห่งประเทศไทย อัตราดอกเบี้ยเงินฝากสำหรับบุคคลธรรมดาของธนาคารพาณิชย์ ประจำวันที่ ๑ ธันวาคม ๒๕๕๙ สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข ๔ ธนาคารพาณิชย์จดทะเบียนในประเทศไทย ๕ อันดับแรก กรุงเทพ กรุงไทย กสิกรไทย ไทยพาณิชย์ กรุงศรีอยุธยา กำหนดให้ดอกเบี้ยเงินฝากประจำ ๑๒ เดือน แก่ผู้ฝากเงิน ในอัตราร้อยละ ๑.๕๐, ๑.๔๐, ๑.๓๐, ๑.๔๐, ๑.๓๕ ต่อปี สูงสุดเท่ากับอัตราร้อยละ ๑.๕๐ ต่อปี สินเชื่อกู้ยืมเงินจำนวน ๘๙,๐๐๐ บาท อัตราดอกเบี้ยเงินฝากสูงสุดร้อยละ ๑.๕๐ ต่อปี ต้นทุนเงินให้สินเชื่อ คิดเป็นเงินจำนวน ๑,๑๕๗ บาท (๘๘,๙๐๐ คูณ ๑.๕๐ หาร ๑๐๐ เท่ากับ ๑,๑๕๗) จำเลยกู้ยืมเงินโจทก์วันที่ ๑๐ ตุลาคม ๒๕๕๕ คิดถึงวันฟ้องวันที่ ๒๗ กรกฎาคม ๒๕๕๙ เป็นเวลาเกือบ ๔ ปี คิดเป็นต้นทุนเงินให้สินเชื่อจำนวน ๔,๖๒๘ บาท (๑,๑๕๗ คูณ ๔ เท่ากับ ๔,๖๒๘) แต่โจทก์คิดดอกเบี้ยจำนวน ๓๒,๖๙๙ บาท คิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินจำนวน ๒๘,๓๓๗ บาท ค่าทวงถามจำนวน ๑,๓๓๐ บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น ๖๒,๓๖๖ บาทซึ่งเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม เมื่อเปรียบเทียบกับต้นทุนเงินให้สินเชื่อจำนวน ๔,๖๒๘ บาท ต่างกันถึง ๕๗,๗๓๘ บาท (๖๒,๓๖๖ ลบ ๔,๖๒๘ เท่ากับ ๕๗,๗๓๘) คิดเป็น ๑,๒๔๗.๕๘% ของต้นทุนเงินฝาก จึงเห็นได้ว่า จำเลยผู้บริโภคต้องรับภาระที่หนักกว่าโจทก์ซึ่งเป็นผู้ประกอบธุรกิจการค้าอย่างมาก จึงเป็นสัญญาที่ไม่เป็นธรรม และให้มีผลบังคับได้เพียงเท่าที่เป็นธรรมและตามสมควรแก่กรณีเท่านั้น ข้อ ๔. ตามประกาศกระทรวงการคลัง เรื่อง กิจการที่ต้องขออนุญาตตามข้อ ๕ แห่งประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ ๕๘ (เรื่อง สินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกำกับ) อาศัยอำนาจตามความในข้อ ๕ ข้อ ๗ ข้อ ๘ และข้อ ๑๔ แห่งประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ ๕๘ ลงวันที่ ๒๖ มกราคม ๒๕๑๕ ว่าด้วยการควบคุมกิจการค้าขายอันกระทบถึงความปลอดภัยหรือผาสุกแห่งสาธารณชน สำเนาเอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข ๙ จำเลยกู้เงินโจทก์จำนวน ๘๙,๐๐๐ บาท จำเลยชำระหนี้ให้โจทก์ไปแล้วเป็นเงิน ๗๖,๕๙๖ บาท หักแล้ว จำเลยคงค้างชำระเงินต้นจำนวน ๑๒,๔๐๔ บาท โจทก์คิดดอกเบี้ยจำนวน ๓๒,๖๙๙ บาท คิดค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินจำนวน ๒๘,๓๓๗ บาท ค่าทวงถามจำนวน ๑,๓๓๐ บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น ๖๒,๓๖๖ บาท ซึ่งเป็นดอกเบี้ยตามพจนานุกรม เมื่อเปรียบเทียบกับจำเลยค้างชำระเงินต้น ๑๒,๔๐๔ บาท คิดเป็น ๕.๐๓ เท่า หรือ ๕๐๒.๗๙% ของเงินต้นคงค้าง ก่อให้เกิดความเดือดร้อน และความไม่ผาสุกแก่จำเลยเป็นอันมาก จึงไม่เป็นไปตามเจตนารมณ์ของประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ ๕๘ ว่าด้วยการควบคุมกิจการค้าขายอันกระทบถึงความปลอดภัยหรือผาสุกแห่งสาธารณชน การกระทำของโจทก์จึงเป็นการฝ่าฝืนประกาศของคณะปฏิวัติ ฉบับที่ ๕๘ อันเป็นกฎหมายเกี่ยวกับความสงบเรียบร้อยของประชาชน จึงตกเป็นโมฆะ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๕๐ และตามมาตรา ๑๗๓ ถ้าส่วนหนึ่งส่วนใดของนิติกรรมเป็นโมฆะ นิติกรรมนั้นย่อมตกเป็นโมฆะทั้งสิ้น ตามใบสมัคร/หนังสือสัญญาเงินกู้ สำเนาเอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข ๕ จำเลยทำงานที่บริษัท เสเวนเซ่นส์ (ไทย) จำกัด ฝ่าย Operation คำแหน่ง Cashier เงินเดือน ๑๑,๓๐๔ บาท พยายามจ่ายชำระหนี้ให้โจทก์มาโดยตลอด แต่ยอดหนี้ยังคงสูงมาก สุดท้ายก็ไม่สามารถจ่ายได้ จำเลยจึงกราบขอศาลท่านได้โปรดเมตตา เพื่อให้โอกาสจำเลยสามารถชำระหนี้ให้โจทก์ได้หมด การปล่อยให้ทุนต่างชาติคิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินซึ่งเป็นดอกเบี้ยสูงมากเช่นนี้ ก่อให้เกิดความเดือดร้อนแก่ประชาชนผู้บริโภคเป็นอันมาก ดังจะเห็นได้จาก มีคดีประชาชนผู้บริโภคถูกฟ้องต่อศาลเต็มไปหมด

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91733 โดย LionZa
ส่วนตัวผม ทุกบัตรตั้งธง 50% ครับ หนี้ก็เหมือนผลไม้ เจ้าหนี้ยิ่งปล่อยไว้นาน ผลไม้สุก งอม ยิ่งไม่มีค่า
ราคาก็จะถูกลงครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91849 โดย assadong2558
Replied by assadong2558 on topic อัพเดท พรอมิสครับ
อีซี ปิดไปแล้ว 1 ครับ ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไปครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91884 โดย LionZa
พร้อมมิส ฟ้องเร็วมากครับ ไม่เกิน 6 เดือนฟ้องครับ โทรทวงก็งั้นๆ เงื่อนไขคือถ้ายอมความหน้าศาล ก็จะให้จ่ายตามยอดฟ้อง แต่ดอกเบี้ย 0% (แม้งบวกไปหมดแล้ว) แต่ถ้าต้องการสู้คดี ก็ไปศึกษาข้อมูลขึ้นศาล การหักคอจ่าย แล้วลองตัดสินใจดูครับ ถ้าไม่ไหวอย่าฝึกคำนวนเผื่ออนาคตให้ดีครับ
สู้ๆ ขอให้โชคดี

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92354 โดย toon1988
แวะมาอัพเดตล่าสุด สดๆ ร้อนๆ
โดนพรอมมิสหักเงินในบัญชีไปค่ะ อย่างนี้เท่ากับเราจ่ายปิดบัญชีเลยหรือเปล่าคะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92369 โดย Aida
รอลุ้นพรอมิสเหมือนกันค่ะ เงียบไปเลย ไม่โทรมาหลายเดือนแล้ว อยากรู้ว่ามีใครได้ H/C บ้าง เราหยุดจ่ายมา 6 เดืนแล้วค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92375 โดย จอยสู้หนี้
Replied by จอยสู้หนี้ on topic อัพเดท พรอมิสครับ
พึ่งหยุดได้ 1 เดือน เจ้าหนี้ที่โทรมาน้ำเสียงไม่ดี เมื่อไหร่จะพร้อม สิ้นเดือนแล้วจ่ายได้ไหม
พูดมาไม่ดี ก็พูดไม่ดีกลับเหมือนกัน ยอดหนี้ 44,000 บาท จากต้น 80,000 ส่งแต่ขั้นต่ำเป็นปี

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92697 โดย assadong2558
อัพเดท พรอมิส ผมได้ เอกสาร คำบังคับ หมายคดีดำ ผมยังสามรถเจรจาขอแบ่งชำระกับเจ้าหนี้ได้ไหมครับ หรือต้องชำระทั้งหมด ซึงคงเป็นไปไม่ได้ หรือต้องรอให้เจ้าหนี้ยื่นบังคับคดี อย่างเดียวครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92698 โดย jackTs

assadong2558 เขียน: อัพเดท พรอมิส ผมได้ เอกสาร คำบังคับ หมายคดีดำ ผมยังสามรถเจรจาขอแบ่งชำระกับเจ้าหนี้ได้ไหมครับ หรือต้องชำระทั้งหมด ซึงคงเป็นไปไม่ได้ หรือต้องรอให้เจ้าหนี้ยื่นบังคับคดี อย่างเดียวครับ

เอกสารคำบังคับ จะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อ ต้องเป็นคดีแดง อย่างเดียวเท่านั้นครับ...ไม่มีคำว่าคดีดำ

คุณเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ?

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล (ความแตกต่างระหว่าง คดีดำ กับ คดีแดง )
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64#29601

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92899 โดย assadong2558
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากๆครับ จากที่ไปอ่านในตัวอย่างเอกสารจากศาล เอกสารที่ผมได้รับคือ คำพิพากษา ครับ และผมได้โทรไปหาเจ้าหนี้แล้วเจ้าหนี้ถามว่าไม่ได้ไปศาลใช่ไหม ผมก็ตอบไปว่า ไม่ได้ไป แต่ทางเจ้าหนี้บอกว่า ศาลยังไม่ตัดสิน และขอเบอร์ผมไว้เพื่อจะติดต่อมาใหม่ ประมาณกลางเดือน ทางเจ้าหนี้แจ้งมาแบบนี้ครับ คงต้องรอเขาโทรมา :shy:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92957 โดย Hippocrite

assadong2558 เขียน: ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากๆครับ จากที่ไปอ่านในตัวอย่างเอกสารจากศาล เอกสารที่ผมได้รับคือ คำพิพากษา ครับ และผมได้โทรไปหาเจ้าหนี้แล้วเจ้าหนี้ถามว่าไม่ได้ไปศาลใช่ไหม ผมก็ตอบไปว่า ไม่ได้ไป แต่ทางเจ้าหนี้บอกว่า ศาลยังไม่ตัดสิน และขอเบอร์ผมไว้เพื่อจะติดต่อมาใหม่ ประมาณกลางเดือน ทางเจ้าหนี้แจ้งมาแบบนี้ครับ คงต้องรอเขาโทรมา :shy:

ควรหาเวลาไปติดต่อที่ศาลอึกทางนึงดีมั้ยครับ?

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96848 โดย assadong2558
หนี้บัตร พรอมิส เหตุการณ์มีดังนี้ครับมีหมายมาแต่ผมไม่ได้ไปศาล ผมติดต่อไปหลังจากนัดขึ้นศาล 2 เดือน ก็บอกว่าเด๊่ยวจะให้เจ้าหน้าที่ ที่ดูแลติดต่อกลับ เเล้วก็เงียบครับยังไม่มีคำตัดสินส่งมาแล้ว เจ้าหนี้ยังส่งจดหมายทวงแบบเก่า มีค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน สามสี่เดือนส่งมาที โทรไปก็บอกว่าเจ้าหน้าที่ดูแลเรื่องจะติดต่อกลับ ยอดฟ้อง 5หมื่น 6 ตอนนี้ผ่านมา จากวันฟ้อง 12 เดือน ยอดในใบแจ้ง 792200 ดอกเบี้ย 15 ธรรมเนียมการใช้วงเงิน 13 ผมต้องติดต่อฝ่ายไหนครับ หรือสามารถเข้าไปที่สำนักงานพรอมิสได้เลยเพื่อขอเจรจา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.667 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena