เริ่มหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86142 โดย manon
สวัสดีครับ
ผมเป็นสมาชิกใหม่หยุดจ่ายหนี้ทุกอย่าง 2 เดือนแล้วรายการหนี้ดังนี้ครับ
บัตรกดเงินสด A Money 32100
บัตรกดเงินสด U May+ 22600
สินเชื่อรีไฟแนนย์ CIMB 80000
บัตรเครดิต TMB 48000
บัตรเครดิต First choice 35000
บัตรเครดิต กสิกรไทย 29000
หยุดจ่ายไปแล้ว มีของ อีซี่บายโทรมาทุกวันครับ ผมไม่สะดวกรับสาย โทรไปหาแม่ผมที่ต่างจังหวัดครับเครียดมากเลยไม่รู้จะไปต่อทางไหนดีขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86144 โดย kohinata007
ผมว่ารับบ้างไม่รับบ้างน่าจะดีกว่าไม่รับเลยนะครับ เพราะยังไงเค้าก้อต้องพยายามติดต่อคุณอยู่ดีไม่ทางใดก็ทางนึง รับก้อบอกไปตามตรงว่าไม่มีครับ ไม่หนี กำลังเก็บเงินจ่ายครับ ^^ ผมก้อรับบ้างไม่รับบ้างรอข้อเสนอดีๆเพื่อปิดบัตรครับ สู้ๆครับ :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86145 โดย manon

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86146 โดย INSEE
รับสายไปเถอะค่ะ ก็แจ้งเจ้าหน้าที่เค้าไปเลย ว่าพยายามอยู่ ไม่ได้นิ่งนอนใจ ขอเวลาเก็บเงินปิดบ/ช ยูเมะโทรกระหน่ำจริงค่ะ เดือนแรกเราก็เครียดเลย แต่ก็ผ่านมาได้ เดือนนี้ก็บิลที่3แล้วค่ะ เงียบๆไปบ้างแล้ว สู้ๆนะคะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86147 โดย manon
สดๆร้อนๆครับกำลังอ่านข้อมูลอยู่ ยุเมะโทรมาเลยบอกไปว่ากำลังหาอยู่ครับไม่มีจริงๆถ้ามีจะไปจ่ายครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86148 โดย manon
จะไล่อ่านกระทู้ให้เยอะๆครับเพื่อเป็นแนวทางในการรับมือกับเจ้าหนี้

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86180 โดย manon
อัพเดทครับ 14/6/2559
บ.อี่ซี่บาย โทรมาครับ บอกให้จ่ายขั้นต่ำ 600 บาท ก่อนเพื่อรักษาบัญชี :cry2:
พูดหว่านล้อมนานมากเกือบเคลิ้มแล้ว แต่ผมยังไม่มีนะครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86193 โดย น้าชู
สวัสดีครับคุณmanon
ผมอ่านแล้วสรุปเบื้องต้นที่ผมเข้าใจมาได้แบบนี้ครับ
หลักการเบื้องต้นคือ
"จะต้องหยุดหมุนเงิน หยุดหาหนี้ใหม่มาจ่ายหนี้เก่าโดยเด็ดขาด"
และ
"จะต้องอยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง"
วิธีแก้ไขปัญหาหนี้สินมี 3 วิธี
3.1firstway out
การจ่ายขั้นต่ำเพื่อรักษาบัญชีและเครดิต หากใครทำบัญชีรายรับรายจ่ายแล้วไม่ติดลบก็สามารถใช้วิธีนี้ได้
คิดว่าหลายๆคน คิดได้ก็สายเกินกว่าจะใช้วิธีนี้แล้ว 555
3.2secondway out
การหยุดจ่ายทุกบัญชี เก็บเงินรอแฮร์คัตเจรจาชำระหนี้ครั้งเดียวเพื่อปิดบัญชีหนี้
วิธีนี้เหมาะกับคนที่มีหนี้เยอะมากๆเรียกได้ว่าหมุนจ่ายจนหนี้ท่วมตัว เหมือนพวกเรา
ยอดการจ่ายหนี้ในแต่ละเดือนเกินรายได้ที่มีหรือสูงเป็นเท่าตัวของรายได้ที่มีอยู่
3.3thirdway out
การรวมหนี้หลายที่ไว้ที่เดียวกัน แล้วชำระที่เดียว
การไปกู้เงินที่ใหม่หากได้เงินมาไม่พอจ่ายหนี้เก่าให้หมดภายในครั้งเดียวก็ไม่ควรทำ
เพราะจะกลายเป็นว่าหนี้เก่าไม่หมดแล้วยังมีหนี้ใหม่เพิ่มมาอีก 1 รายการ
สรุปได้ประมาณนี้ครับ เลือกเอาอย่างที่เราทำได้ครับ และเหมาะกับเราที่สุดครับ
ไม่มีกฎตายตัว ขึ้นกับเหตุการณ์ที่ตัวเราเป็นผู้กำหนดครับ
ไงก็สู้ๆครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86199 โดย manon
ขอบคุณครับ น้าชู เงินเดือนผมจ่ายขั้นต่ำก็หมดแล้วครับ :cry2:
และเมื่อเร็วๆนี้ อีซี่บายก็โทรมาบอกให้จ่ายเข้าไปก่อน 600 บาท บัตร A money ก็โทรมาบอกให้จ่ายเข้าไปก่อนเพื่อเดินบัญชี ผมก็ตอบไปเหมือนเดิมครับว่าไม่มี
ผมก็ใช้วิธีที่ 2 ครับคือ secondway out ครับ เก็บตังค์ให้ได้มากที่สุดแล้วค่อยจ่ายทีเดียว

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86223 โดย manon
15/6/2559
อีซี่บายโทรมาบอกให้จ่ายยอด 800 เพิ่มจากเดิม 200 บอกว่าถ้าไม่มียืมใครมาจ่ายก่อนก็ได้ :เฮ้อ:
TMB โทรมา ถามว่าจะชำระไหม ผมบอกไปว่าไม่มี ก็วางสายไปบอกจะติดต่อมาใหม่
CIMB โทรมา บอกไม่มีสไตล์เดียวกับ อีซี่บายเลยให้ไปหายืมมาจ่ายก่อน
อีวี่บายโทรทมากระหน่ำมากเลยครับเจ้าอื่นๆยังเงียบอยู่

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86225 โดย tomyumkung
อดทน เก็บเงิน 5-6 เดือน ขึ้นไป เริ่ม เบาหู 8-12 เดือน ส่วนลดเริ่มมา

พอเริ่มปิดใบ สองใบ แรกได้ จะเข้าที่เข้ทางครับผม หนี้ใช้เวลาสร้าง ก็ต้องใช้เวลาสาง ครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86228 โดย manon
ขอบคุณครับ คุณ tomyumkung ผมทำรายรับ-รายจ่ายแล้วเหลือต่อเดือนน่าจะ 5500 ครับ
รอและอดทนต่อไปครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86250 โดย Ceaza
ผมก็หยุดมาเกือบปีแล้วครับ

เริ่มมีส่วนลดมาให้หลายใบแล้ว

แนะนำให้รับสายครับ
บอกว่ามีปัญหาเรื่องเงิน ไม่ต้องอาย เดียวก็ชินครับ
เก็บเงินไว้รอ HC ก่อน HC มาดูหนังสือที่นี่ก่อนด้วยว่าถูกหรือเปล่า

อย่าเพิ่จ่าย

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86259 โดย manon
ขอบคุณครับ คุณ Ceaza
ผมก็เก็บตังค์รอ H/C ครับ แต่ที่โทรมาบ่อยก็อีซี่บายครับ วันละ 3-4 ครั้ง รับบ้างไม่รับบ้างครับ
แต่จ้าวอื่นยังเงียบอยู่ครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86329 โดย manon
ล่าสุด อีซี่บายโทรมาบอกจ่ายขั้นต่ำมาก่อนก็ได้
แต่บอกไปว่าไม่มีจ่าย ถ้าเราตอบไปว่าเก็บตังค์รอส่วนลดเขาจะว่าไงมั่งไม่รู้ ^^

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86334 โดย น้าชู

manon เขียน: ล่าสุด อีซี่บายโทรมาบอกจ่ายขั้นต่ำมาก่อนก็ได้
แต่บอกไปว่าไม่มีจ่าย ถ้าเราตอบไปว่าเก็บตังค์รอส่วนลดเขาจะว่าไงมั่งไม่รู้ ^^

สวัสดีอีกครั้งครับคุณmanon
ผมคิดว่าถ้าตอบไปว่า เก็บตังค์รอส่วนลด
กลัวพวกคนทวงหนี้จะตีความว่าเรา หัวหมอเอาน๊ะครับ เอาเป็นว่า
น่าจะบอกพวกเค้าว่าเรา ยังไม่พร้อม หรือ ยังไม่สะดวก น่าจะดีกว่าครับ
เมื่อมีพร้อมแล้ว จะรีบจ่ายคืนให้เลย และเมื่อเวลาผ่านไปสัก 3-4 เดือน
หรือเราพอมีเงินที่คิดว่าจะปิดเค้าได้ ก็ จีบไปว่า
ถ้ามีอะไรดีๆ ช่วยได้ขอให้บอกมาด้วยน๊ะ
อะไรประมาณนี้ครับ
ผมใช้วิธีนี้คุยผ่านมาได้ กับเจ้าหนี้หลายเจ้าครับ
สู้ๆครับ ผ่านไป 4 เดือนโดยประมาณ เจ้าหนี้จะคิดถึงเราน้อยลงมากครับ
เหงาหูเลยครับ สู้ๆครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86335 โดย AJack
กฎข้อห้ามเพื่อการหลุดพ้น
1. ห้ามจ่ายขั้นต่ำหรือจ่ายหยอด (กลายเป็นดอกเบี้ยหมด) เพราะมันแสดงให้รู้ว่าคุณยังมีกำลังจ่ายได้ และคุณจะไม่มีโอกาศได้ข้อเสนอส่วนลดเลย
2. ห้ามประนอมหนี้เด็ดขาด เพราะมันคือสัญญานรกที่จะเกาะกินชีวิตคุณไปไม่มีที่สิ้นสุด
3. ห้ามหลบหนี้จนเขาติดต่อคุณไม่ได้ เพราะสุดท้ายถ้าเขาหาไม่เจอจะเป็นเรื่องใหญ่ ถึงขึ้นโรงขึ้นศาลและอายัดเงินเดือนเลยทีเดียว พยายามรับบ้างเพือให้โอกาสเขาและเราคุยกัน ไม่ม่ก็บอกผลัดไปก่อน

ประมาณนี้ครับ
ชิวิตปลดหนี้ได้แน่นอก

โชคดีครับ (ผมก็เป็นคนนึงที่เคยเป็นแบบคุณ ตอนนี้ผมผ่านมันได้อย่างดีมาครึ่งทางแล้วตามแนวทาที่บอกไปครับ) สู้ๆ :No:

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86358 โดย manon
ขอบคุณครับ น้าชู คุณ Ajack รับสายเค้าแต่ก็บอกว่ายังไม่สะดวกหรือยังไม่พร้อมใช่ไหมครับ :เฮ้อ:
สู้ต่อไปครับเพื่อการหลุดพ้น (จากการเป็นหนี้)

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86681 โดย manon
สวัสดีครับ หลังจากที่หายไป 1 สัปดาห์

บัตรกดเงินสด A Money ส่งข้อความมาให้หาทางแก้ไขปัญหา (น่าจะปรับโครงสร้างหนี้)
บัตรกดเงินสด U May โทรมาบ่อยมากแต่บอกไปว่าไม่มี
สินเชื่อรีไฟแนนย์ CIMB 80000 เงียบมากไม่โทรมาเลย
บัตรเครดิต TMB 48000 เงียบมากไม่โทรมาเลย
บัตรเครดิต First choice 35000 เงียบมากไม่โทรมาเลย
บัตรเครดิต กสิกรไทย 29000 เงียบมากไม่โทรมาเลย
รอดูสัปดาห์นี้ว่าจะเป็นยังไงครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86745 โดย manon
มาอัพเดทครับ
วันนี้ TMB โทรมาแต่ผมตอบตกลงว่าจะไปจ่ายสิ้นเดือนถ้าผมไม่จ่ายจะมีปัญหาไหมครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.606 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena