หนี้ก้อนสุดท้ายในชีวิต ต้องพิชิตให้ได้

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82718 โดย pfs
ใช่ค่ะ โดยเฉพาะเคื่อซิตี้ต้องหาทางปิดจบให้ได้ก่อนฟ้อง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82735 โดย kcp

pfs เขียน: ใช่ค่ะ โดยเฉพาะเคื่อซิตี้ต้องหาทางปิดจบให้ได้ก่อนฟ้อง

ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82866 โดย kcp
มาอัพเดทค่ะ

วันนี้ cimb ติดต่อเข้ามาตอนเช้าเลย เจ้าหน้าที่ขอให้ชำระค่างวดเข้าไป ตอนนี้ดอกเบี้ยวิ่่งไปสามพันกว่าบาทแล้ว

เราได้ยินแค่ดอกเบี้ยก็สะดุ้งแล้ว :crying:

เจ้าอื่นๆ ก็โทรเข้ามาครบแล้วค่ะ แต่ยังทวงไม่โหดเท่าไหร่ ได้แต่ตอบว่าไม่สะดวกค่ะ
ส่วน scb จะเริ่มหยุดเดือนนี้เดือนแรกค่ะ ได้ข่าวว่าเจ้าหน้าที่ฝ่ายเร่งรัดตื้อสุดๆ :sweat:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82943 โดย kcp
2 วันที่ผ่านมาออกมาทำงานนอกสถานที่ ทำให้ไม่สามารถรับโทร.ได้เลย เจ้าหนี้โทรมาเพียบ กลับเข้าออฟฟิส เด็กบอกว่า พี่คะวันนี้มีคนโทรมาหาพี่เยอะเลย :sweat:

ไม่ใช่ไม่อยากรับนะ แต่ว่าไม่สะดวกรับจริงๆ :-(

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83290 โดย kcp
มาอัพเดทค่ะ

เมื่อวานเทสโก้ โลตัสโทรมาชวนประนอมหนี้ แจ้งว่ายอดปัจจุบันอยู่ที่ 103,000.- จะลดดอกเบี้ยให้เหลือ 15% ผ่อน 72 งวด เดือนละสองพันกว่าๆ ถ้าภายในระยะเวลาที่ผ่อนอยู่ มีเงินก้อน สามารถปิดได้เลย เราลังเลใจว่าจะตอบตกลงดีมั้ย เค้าเลยจะโทรมาอีกทีวันจันทร์เพื่อเอาคำตอบ

เรายังเก็บเงินไม่ได้ตามเป้าเลยค่ะ กลัวว่าตอนที่เค้าเสนอ H/C จะมีเงินไม่พอ เลยลังเลใจว่าจะทำดีมั้ย ยืดระยะเวลาออกไป ไม่อยากโดนฟ้อง

ส่วนวันนี้ทาง CIMB โทรมาบอกว่าจะเข้างวดที่ 4 แล้วนะคะ ให้ชำระภายในวันที่ 28 นี้ ให้จ่ายยอดเดียวก็ได้ ยอด 3,600 เราได้แต่แจ้งไปว่าจะพยายามดูให้
เจ้านี้เห็นบอกว่าฟ้องเร็ว แถมไม่ค่อยมีส่วนลดให้ ยังคิดว่าจะจ่ายไปก่อนยอดนึงมั้ย ดึงเวลาไปอีกหน่อย

เนื่องจากเรามียอดใหญ่ๆ เยอะมาก เก็บเงินไม่ทันจริงๆ กะว่าจะปิด central, first choice, citi m visa ก่อน เพราะยอดไม่เยอะ

UOB, Citi Adv., CIMB,คงฟ้องเร็วๆนี้ ยอดสูงๆ ทั้งนั้น เก็บเงินไม่ทันแน่ๆ เลยค่ะ
เดือนนี้ค่าใช้จ่ายค่อนข้างเยอะ ลูกป่วย แถมต้องกันเงินไว้ให้ลูกเข้ามหาวิทยาลัยอีก

บางทีก็คิดนะคะ ว่าจะปล่อยให้ฟ้อง อายัดเงินเดือนดีมั้ย???
เรากลัวว่าถ้าฟ้องพร้อมกัน แล้วยอดที่ต้องชำระต่อเดือน แต่ละเจ้าสูงกว่าที่เราจะจ่ายได้ เราจะทำยังไงดี เครียดจริงๆ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83291 โดย jackTs

kcp เขียน: บางทีก็คิดนะคะ ว่าจะปล่อยให้ฟ้อง อายัดเงินเดือนดีมั้ย???
เรากลัวว่าถ้าฟ้องพร้อมกัน แล้วยอดที่ต้องชำระต่อเดือน แต่ละเจ้าสูงกว่าที่เราจะจ่ายได้ เราจะทำยังไงดี เครียดจริงๆ

เราต้องยอมความทุกคดี หรือไม่ ถ้าเรากำลังจะต้องถูกอายัดเงินเ​ดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42116&Itemid=64#81458

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83299 โดย kcp
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากค่ะ

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83764 โดย kcp
วันนี้ TMB โทรมาสอบถามเรื่องค้างชำระ ว่าจะจ่ายได้มั้ย หรือว่าจะยืดระยะเวลาในการชำระออกไปอีก โดยการลดค่าผ่อนชำระต่อเดือนลง หรือจะปรับปรุงโครงสร้างหนี้ก็ได้ ดอกเบี้ยอยู่ที่ 13% คำนวณจากเงินต้น ณ ปัจจุบัน ถ้ามีเงินก้อนสามารถปิดได้เลย แต่ต้องจ่ายเข้าไปก่อน 1 งวด (6,500.-) จากนั้นจะส่งเรื่องปรับปรุงโครงสร้างหนี้ให้

เราบอกว่าตอนนี้ให้จ่ายเลย 1 งวด คงไม่ได้ เงินไม่พอ แต่สนใจอยากปรับปรุงโครงสร้างหนี้ เพราะผ่อนแค่ 3,000 ต่อเดือน เจ้าหน้าที่ถามว่า ตอนนี้คุณยังไม่สามารถจ่ายได้เลย แล้วปรับปรุงโครงสร้างหนี้แล้ว จะหามาจ่ายได้ทุกเดือนมั้ย คุณจะหยุดจ่ายไม่ได้นะ ถ้าหยุดจ่ายทางธนาคารจะฟ้องทันที

ถ้าไม่รับข้อเสนอ จะแจ้งเรื่องไปที่บริษัทกฏหมายด้านนอกแล้ว ให้ช่วยตัดสินใจตอนนี้ด้วย เพราะต้องปิดเรื่องให้หัวหน้าภายในวันนี้

เราเลยแจ้งไปว่า งั้นคุณทำตามระบบของคุณเลยแล้วกันค่ะ เพราะเราคงหามาจ่ายให้ภายในวันนี้ไม่ได้

แล้วเค้าก็วางหูไป :เฮ้อ:

ไม่รู้ว่า TMB จะฟ้องเร็วมั้ยน้าาาา ยังเก็บเงินก้อนใหญ่ไม่ได้เลย มีแค่พอจะปิด Citi M หรือ FC หรือ Central ตัวใดตัวนึงเท่านั้นเอง :cry2:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85095 โดย kcp
เข้ามาอัพเดทค่ะ

วันนี้อยู่ๆ ก็มีผู้ชายเข้ามาพบถึงที่ทำงานเลยค่ะ แจ้งว่ามาจาก UOB เข้ามาแบบได้ทันได้ตั้งตัวเลย กำลังจะเข้าประชุมพอดี แต่ดีหน่อยที่เค้าพูดจาดี ไม่มีกระโชกโฮกฮาก เค้าถามว่ามีแนวทางการชำระหนี้บ้างไหม จะแก้ปัญหายังไงบ้าง ไม่ได้ชำระมา 4 เดือนแล้วนะ ช่วยชำระเข้ามาก่อนได้มั้ยสักงวดนึง ไม่อย่างนั้นจะเข้าสู่ขั้นตอนกฏหมายแล้วนะ

เราแจ้งว่าตอนนี้ไม่มีจริงๆ ขอยืดระยะเวลาหน่อย พยายามเก็บเงินอยู่ ไม่คิดหนีไปไหน เค้าเลยบอกว่าวันที่ 20 จะโทรมาตามผลอีกทีนึง แล้วเค้าก็จากไป :cry2:

เฮ้อออออ น่าจะแจ้งกันหน่อยนะว่าจะเข้ามา ตั้งตัวไม่ทันจริงๆ

เจ้านี้คงใกล้ฟ้องแล้วมั้ง ได้ข่าวว่าฟ้องเร็ว แถมไม่ค่อยมีส่วนลดอีกต่างหาก เงินก็ยังเก็บได้ไม่เท่าไหร่เลย เศร้าจริง (o_O)

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85608 โดย kcp
มารายงานความคืบหน้าค่ะ
วันนี้ปิดได้แล้ว 1 ตัว หลังจากหยุดมา 4 เดือน
เทสโก้ พรีเมียร์
ยอดหยุด 100,800.- / ยอดล่าสุด 107,300.- / ได้ส่วนลดเหลือ 56,000.- / คิดเป็นส่วนลดประมาณ 52%

เมื่อประมาณเดือนที่แล้ว ทางเทสโก้ พรีเมียร์แจ้งว่า ได้ส่งเรื่องออกสำนักงานข้างนอกแล้ว ให้เรารอการติดต่อจากสำนักงานกฏหมาย เราก็ได้แต่รับคำและเฝ้ารอ

ปรากฏว่าเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว มีเจ้าหน้าที่จากสำนักงานกฏหมายโทรมาเสนอส่วนลดปิดบัญชีของเทสโก้ โดยลดเหลือ 56,000.- เงื่อนไขต้องจ่ายภายใน 1 งวดเท่านั้น และต้องชำระภายในวันที่ 2 มิถุนายน ซึ่งจริงๆแล้วเรายังไม่มีเงินก้อน ทำให้เกิดอาการลังเลว่าจะหาเงินที่ไหนมาปิดดี เนื่องจากว่าทางเจ้าหน้าที่พูดดีมาก ส่วนลดเยอะด้วย จึงขอคิดก่อนว่าจะหาเงินได้มั้ย

นั่งคิดนอนคิดมา 2 คืน จึงตัดสินใจกู้สวัสดิการบริษัท แล้วผ่อนคืนภายใน 6 เดือนไม่มีดอกเบี้ย โดยหักจากเงินเดือนทุกเดือน

ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าจะเสนอเข้าไปที่เทสโก้ ให้เรารอฟังผลอีกที ผ่านไป 3 วัน เจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่ผ่าน เค้าให้จ่ายที่ยอด 57,700 เจ้าหน้าที่แจ้งว่าให้เราส่งใบแจ้งหนี้ พร้อมชี้แจงภาระของเราเข้าไป เพื่อที่ทางเทสโก้จะให้ส่วนลดในยอดแรก (จริงๆเราโอเคกับยอด 57,700.- แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า ให้ลองยื่นไปก่อนเผื่อจะได้ ไม่มีอะไรจะเสียแล้ว) เราจัดส่งเอกสารไปให้เรียบร้อย รออีกเกือบอาทิตย์ เจ้าหน้าที่คนเดิมแจ้งว่าผ่านแล้ว ได้ยอด 56,000.- วันจันทร์ให้รอเอกสารยืนยันยอดปิดได้เลย

และวันจันทร์เราก็ได้เอกสารยืนยันยอดเพื่อปิดบัญชีค่ะ
รู้สึกโล่งใจอย่างบอกไม่ถูก :P

หนทางเรายังอีกยาวไกล แต่ก็ต้องสู้ต่อไป จะสู้ไหวไม่ไหวเป็นเรื่องของอนาคตอีกที :ลั่ลล้า:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87005 โดย kcp
มาอัพเดทค่ะ

First Choices เสนอส่วนลดมาให้ค่ะ จากยอดหยุดประมาณ 32,000.- ตอนนี้วิ่งไปที่ 45,000.- (ปัดยอดเป็นเลขกลมๆค่ะ) เค้าเสนอส่วนลดมาที่ 18,000.- ปิดทีเดียว หรือผ่อนชำระ 5 เดือน แต่ยอดต้องเป็น 22,000.- ซึ่งเราขอเวลาเค้าคิดก่อน เพราะไม่รู้จะหาเงินจากทางไหนมาปิด เจ้าหน้าที่ก็ดีนะคะ พูดจาดี บอกว่าเดี๋ยวจะโทรมาอีกครั้งนึง

เจ้าหน้าที่โทรมาอีกคี้ง เราจึงแจ้งไปว่าขอปิดยอดเดียว เค้าบอกว่าจะส่งเรื่องไปให้ทันที ให้รอฟังผล
ปรากฏว่า "ไม่ผ่าน" ทางเจ้าหนี้ขอให้ปิดที่ยอด 19,000.- ขอเพิ่มอีกนิดนึง หรือว่าถ้าผ่อนก็ให้ผ่อนที่ 6 เดือน ยอด 22,000.- เราพยายามต่อรองแล้ว แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้แล้ว เราจึงยอมตกลงที่ยอด 19,000.-

ตอนนี้รอใบยืนยันการชำระปิดบัญชี ให้ชำระภายในวันที่ 15 ก.ค. นี้ค่ะ

แต่วันนี้มีเจ้าหนี้มาทวงถาม 2 เจ้า
1. มีผู้ชายเข้ามาพบที่ทำงานค่ะ แจ้งว่ามาจาก Citi Ad. เข้ามาให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ โดยเสนอดอกเบี้ยที่ 5% ยอดเงินต้นเราตอนนี้คือ 254,000.- แต่ถ้าเราปล่อยให้ฟ้อง ยอดฟ้องจะพุ่งไปที่สามแสนกว่าเกือบสี่แสนเลย

และถ้าตกลงทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้ตอนนี้ ต้องจ่ายเข้าไป 5,000.- พร้อมทำสัญญาตัวใหม่ โดยปรับยอดหนี้เป็นสองแสนแปดหมื่นกว่าๆ และให้เริ่มจ่ายงวดแรกเดือน ก.ย. ผ่อนเดือนละเกือบๆ 6,000.-

เราแจ้งไปว่าเรายังไม่มีจ่ายนะ ต่อให้ปรับปรุงไปเราก็ไม่มีให้ทุกเดือนหรอก เค้าก็บอกเราว่าทำไปก่อน เพราะว่า ยอดดอกเบี้ยอย่างนี้ ไม่มีที่ไหนให้แล้ว ส่วนเดือนต่อไปเราจะมีให้หรือไม่มีให้ก็แล้วแต่เรา แต่อย่างน้อยยอดหนี้ที่จะฟ้องก็แค่สองแสนแปดกว่าๆ ไม่ใช่เกือบสี่แสน

เราก็ยังยืนยันว่าไม่มีจ่าย และให้ฟ้องไปตามระบบเลย เค้าเลยกลับไป

ถ้าตอนฟ้องยอดพุ่งไปที่เกือบสี่แสนจริง เราก็คงต้องยอมรับค่ะ เพราะตอนนี้เรายังไม่มีให้จริงๆ

2. สำนักกฏหมายจากทาง SCB โทรมาให้หาจ่ายเข้าไปก่อน 1 งวด แล้วจะทำปรับปรุงโครงสร้างให้ ถ้าวันจันทร์ยังไม่มียอดเข้าไป จะดำเนินการขึ้นต่อไปแล้ว เราแจ้งไปว่ายังไม่มีให้ แต่เจ้าหน้าที่ต่อว่ากลับมาว่าเรามีเจตนาที่จะไม่จ่าย ทำไมไม่ไปหยิบยืมใครมาก่อน ไม่ยอมทำอะไรเพื่อช่วยเหลือตัวเองเลย อย่างนี้คงต้องปล่อยตามระบบแล้วมั้ง
เราตอบไปว่า ปล่อยไปตามระบบเลยค่ะ เพราะไม่มีจริงๆ

คงใกล้ฟ้องกันแล้วมั้งคะ เฮ้อออออ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87013 โดย IndyGirL
First choice ลดเยอะดีจังเลยคะ เราปิดไม่ทันโดนฟ้องตอนประมาณเดือนที่9. มานึกเสียดายส่วนลดที่เคยเสนอมาเลยทีเดียว

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87167 โดย kcp
เมื่อวานได้รับจดหมายยืนยันจากตัวแทนของเฟิร์สช้อยส์ เราหงุดหงิดมากเลยค่ะ เนื่องจากว่าตอนเราคุยกับเจ้าหน้าที่ทางโทรศัพท์ เค้าแจ้งยอดเราว่า ยอดของเราวิ่งไปถึง 45,000 บาทแล้ว และได้ทำการต่อรองส่วนลด ได้มาที่ 19,000 บาท

แต่พอได้รับจดหมาย กลายเป็นว่ายอดหนี้อยู่ที่ 35,800 บาท และได้รับส่วนลดในการปิดบัญชีที่ 19,000 บาท เราก็ติดต่อไปที่เจ้าหน้าที่ ว่ายอดไม่เห็นตรงกับที่แจ้งทางโทรศัพท์เลย เจ้าหน้าที่บอกว่าเราฟังผิด แต่เราได้ยืนยันยอดกับเค้าไปถึง 2 ครั้งแล้ว แต่เค้าก็บอกว่าเค้าบอกไม่ผิดแน่นอน และขอให้เราไปชำระภายในกำหนดด้วย แล้วก็วางหูไป // เราได้แต่โมโหตัวเองที่ไม่ได้เช็คกับทางเฟิร์สช้อยส์ให้ดีก่อน แต่ก็นะ ทำอะไรไม่ได้แล้ว ยังไงก็ต้องจ่ายยอดนี้อยู่ดี :say:

วันนี้ทางมารยู โทรมาแจ้งว่า บัญชีทั้ง 3 บัญชี จะดำเนินการส่งฟ้องแล้ว เพราะว่าไม่ได้ส่งมาตั้งแต่เดือน กพ. ต้องการคำตอบว่า ทางเราจะมีแนวทางในการชำระยังไง เพราะเค้าจะทำเสนอเรื่องการปรับโครงสร้างให้ จะได้จ่ายต่อเดือนน้อยลง ไม่อย่างนั้นส่งฟ้องแน่นอน เค้าแจ้งว่าเราส่งไปยังไม่ถึงปียังไงก็ไม่มีส่วนลดแน่นอน

เราถามว่าที่ว่ายอดน้อยนี่ ยอดประมาณเท่าไหร่ เค้าบอกว่าพรุ่งนี้จะโทรแจ้งอีกทีเพราะว่าต้องส่งให้อีกแผนกคำนวณให้ก่อน

อยากทราบว่า ถ้าเราปล่อยให้ฟ้อง แล้วไปเจรจายอมความที่ศาล โดยส่วนมากเจ้านี้เค้าจะให้ผ่อนได้ประมาณกี่เดือนคะ แล้วดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่ หรือว่า 15% ตามกฎหมายเลย

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87168 โดย kcp

IndyGirL เขียน: First choice ลดเยอะดีจังเลยคะ เราปิดไม่ทันโดนฟ้องตอนประมาณเดือนที่9. มานึกเสียดายส่วนลดที่เคยเสนอมาเลยทีเดียว

โชคดีว่าเรา เล่นแชร์ไว้ค่ะ เลยเปียแชร์มาใช้หนี้อ่ะค่ะ แต่ยอดใหญ่ๆ ของเรายังเหลืออีกเยอะเลย ยังไม่มีเงินก้อนใหญ่ไปปิดแน่นอน กำลังคิดว่าคงปล่อยให้ฟ้องทั้งหมดดีมั้ย คือมันลังเลใจอ่ะค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87491 โดย kcp
อัพเดทค่ะ

วันนี้ตัดสินใจปรับปรุงโครงสร้างหนี้กับ ยูโอบี ค่ะ ทำรวมทั้งหมด 3 ใบเลย พอดีเค้าเสนอดอกเบี้ยมา 13% ต่อปี ผ่อนชำระได้ไม่เกิน 60 งวด

บัตรเครดิต ยอดหยุด 43,800, ยอดหลังปรับ 47,800.-, จำนวน 60 งวด ดอกเบี้ย 13 % ชำระเดือนละ 1,000.- สามารถชำระได้มากกว่า 1,000.- ลดต้นลดดอก
บัตรกดเงินสด ยอดหยุด 76,200, ยอดหลังปรับ 84,300.-, จำนวน 60 งวด ดอกเบี้ย 13 % ชำระเดือนละ 1,800.- สามารถชำระได้มากกว่า 1,800.- ลดต้นลดดอก
สินเชื่อ ยอดหยุด 93,200, ยอดหลังปรับ 105,000.-, จำนวน 57 งวด ดอกเบี้ย 13 % ชำระเดือนละ 2,200.- สามารถชำระได้มากกว่า 2,200.- ลดต้นลดดอก

ที่ยอมทำปรับปรุงโครงสร้าง เนื่องจากเราคิดว่า ยอดที่ชำระต่อเดือนเรายังพอชำระไหว ดอกเบี้ย 13% และกะว่าตอนโบนัสออก อาจจะเอาไปโปะได้บ้างเพื่อลดเงินต้นลงมา อาจจะส่งไม่ถึง 60 งวด อีกอย่างเราคิดว่าถ้าโดนฟ้อง ยอดฟ้องก็คงใกล้เคียงกัน แล้วดอกเบี้ยก็ไม่รู้ว่าจะได้ 13% หรือเปล่า ก็เลยตัดสินใจทำค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89041 โดย kcp
มาอัพเดทค่ะ

เมื่อเดือนที่ผ่านมาสามารถเจรจาและปิดยอดได้อีก 2 ตัวค่ะ
เป็น Central Exclusive cash กับ Citi M Visa

Central Exclusive cash สินเชื่อ ยอดหยุด 40,000, ยอดปิด 48,000 กว่าๆ เกือบ 49,000, ปิดที่ 24,000.- ผ่อน 6 งวด จ่ายงวดแรกเมื่อวันที่ 25 ส.ค. 59

Citi M Visa บัตรเครดิต ยอดหยุด 25,000, ยอดปิด 29,000 กว่าๆ เกือบ 30,000, ปิดที่ 14,000.- เมื่อวันที่ 31 ส.ค. 59

ตอนนี้เงินเก็บหมดเกลี้ยงเลยค่ะ กว่าจะเริ่มเก็บเงินได้อีกทีก็เดือนพฤศจิกายนเลย :sweat:

ส่วนตัวอื่นยังเงียบๆ อยู่เลยค่ะ คงใกล้ฟ้องแล้วแน่ๆ เลย ตอนนี้ได้แต่ตั้งตารอหมายศาลอย่างเดียวแล้ว :say:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92147 โดย kcp
เข้ามาอัพเดทค่ะ

วันนี้ปิดไปอีก 3 บัญชี

CIMB สินเชื่อ ยอดก่อนปิด 138,806.-, ยอดปิด 71,800.- เมื่อวันที่ 25 มค.2560

SCB บัตรเครดิต ยอดก่อนปิด 96,874.-, ยอดปิด 55,000.- เมื่อวันที่ 25 ม.ค.2560

Central Exclusive cash จ่ายงวดสุดท้าย เมื่อวันที่ 25 ม.ค.2560

ส่วน TMB ได้มอบอำนาจให้ญาติไปศาลแทนค่ะ พอดีว่ามีงานด่วนทำให้ลางานไม่ได้ สรุปทำยอมความ ผ่อนทั้งหมด 48 งวด, 1 ปีแรกชำระ 3,000.- / เดือน, ปีที่ 2 4,000.- / เดือน, เริ่มจ่ายงวดแรกเดือนหน้าแล้ว

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้รับหมายศาลของ สินเชื่อ Citi ค่ะ ยอดพุ่งไป 3 แสนกว่าแล้ว เห็นยอดแล้วจะเป็นลม จากยอดที่หยุดเมื่อปีที่แล้ว 254,000.- ศาลนัดไกล่เกลี่ยวันที่ 14 มีนานี้ค่ะ

กรุงศรีฯ smile cash โทรมาถามว่าจะปิดยอดมั้ย ลดให้จาก 130,000 เหลือ 100,000 เราแจ้งว่าไม่มีให้ คงต้องปล่อยไปตามระบบ เค้าบอกว่าหมายน่าจะออกไม่เกินต้นเดือนมีนานี้

SCB speedy loan โทรมาเจรจาปิดยอด จากยอด 161,000.- ลดให้เหลือ 90,000.- เราแจ้งว่าไม่มีเงินปิด ปล่อยตามระบบได้เลย

เจ้าหนี้คงเห็นว่าต้นปีโบนัสน่าจะออกแล้ว เลยกระหน่ำโทรมาให้ส่วนลดกันใหญ่เลย เราก็อยากปิดใจจะขาด ถ้ามีเงินพอใครจะไม่อยากปิดหนี้ละคะ :cry2:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92151 โดย IndyGirL
TMB ได้ผ่อนยาวจังเลยคะ ยอดฟ้องเท่าไหร่คะ่ แล้วไม่ทราบว่าแบงก์คุยง่ายมั้ยอ่าคะ อินดี้เองก็น่าจะใกล้ ๆ ได้หมายแล้วถือว่าฟ้องช้าด้วยนะคะหยุดมา 2ปีนิดๆแล้ว

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92152 โดย kcp

IndyGirL เขียน: TMB ได้ผ่อนยาวจังเลยคะ ยอดฟ้องเท่าไหร่คะ่ แล้วไม่ทราบว่าแบงก์คุยง่ายมั้ยอ่าคะ อินดี้เองก็น่าจะใกล้ ๆ ได้หมายแล้วถือว่าฟ้องช้าด้วยนะคะหยุดมา 2ปีนิดๆแล้ว

TMB หยุดจ่ายเมื่อเดือน กพ 59 ยอดฟ้อง 180,000 กว่าๆ ค่ะ จำตัวเลขเป๊ะๆ ไม่ได้ค่ะ
พอดีเคสนี้ไม่ได้ไปเองค่ะ ให้ญาติไป เค้าเล่าให้ฟังว่า ทนายฝ่ายโจทย์ คุยดีค่ะ อธิบายชัดเจน ตอนแรกเค้าให้ผ่อนเดือนละ 3,900 ทุกเดือน แต่เราขอให้ไปต่อรองให้หน่อย ว่ามันเยอะเกินไปส่งไม่ไหว

ทนายขอเบอร์โทรศัพท์ไป แล้วให้เจ้าหน้าที่ธนาคารโทรมาคุยเอง ต่อรองได้ 3,000 ปีแรกค่ะ ปีที่ 2 4,000 เท่านั้น

เราว่าตอนนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดี ทางธนาคารเลยฟ้องเร็วขึ้นหรือเปล่าคะ อันนี้เราเดาๆ เอานะคะ เพราะญาติเราบอกว่า คนที่ไปไกล่เกลี่ยวันนั้นเยอะมากๆ เลยค่ะ

คุณ Indy สู้ๆนะคะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93221 โดย kcp
Update ค่ะ

เมื่อวานไปศาลคดีซิตี๋คอร์ป ยอดฟ้อง 300,000 กว่าๆ จากยอดเงินต้น 254,000 เจรจากับทนายแล้วได้แค่ ผ่อน 24 งวด งวดละ 5,000 งวดสุดท้ายปิดจบ เค้าให้ดอกเบี้ย 15%

ทนายแจ้งว่าไม่สามารถลดได้มากกว่านี้แล้ว ไม่อย่างนั้นก็ให้ศาลพิพากษาเลย เพราะเค้าไม่สามารถต่อรองให้ได้แล้ว เพราะทางซิตี๋ให้ได้แค่นี้ เค้ายังต่อโทรศัพท์ให้เราคุยเองเลย ทางโน้นก็แจ้งว่าไม่ได้แล้ว ยืนยันยอดนี้เลย

จริงๆ เราอยากให้ลดมากว่านี้สักหน่อย เพราะว่าตอนนี้ตึงมากๆเลย มีรายจ่ายที่จำเป็นต้องจ่ายถึงเดือนสิงหา ถ้าหลังจากนั้นจะโล่งขึ้นอีก ทำให้เราไม่สามารถเก็บเงินได้เลย

แต่ก็ตกลงยอมความไปค่ะ ก็อย่างที่ศาลท่านว่าแหล่ะค่ะ เป็นหนี้เค้าก็ต้องจ่าย เอาเงินเค้ามาแล้ว

ส่วนกรุงศรี สไมล์แคช ได้ขึ้นศาลเดือน พ.ค.นี้ค่ะ แต่ยังไม่ได้รับหมาย มีแต่โทรมาแจ้งว่า จากยอด 100,000 ตอนนี้ยอดฟ้อง 130,000 ให้ปิดทีเดียวที่ยอด 110,000 ไม่มีผ่อน ถ้าอยากผ่อนให้ไปเจรจาหน้าศาลเลย

เฮ้อออออออ :sweat:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.757 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena