หมายศาลมาแล้วยังต่อลองส่วนลดได้หรือไม่

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82113 โดย orange29
ตอนนี้หมายศาลของ citybank มาแล้วค่ะ นัดไปศาลสมุทรสาครวันที่ 7/3/59 นี้ แต่เจ้าหน้าที่ยังติดต่อมาอยู่แต่ไม่ได้รับสาย กรณีแบบนี้ถ้าขอส่วนลดแล้วทางเค้าโอเค เราก็โอเค ต้องไปศาลอีกหรือไม่ค่ะ หรือจบตรงที่คุยกันแล้วจ่ายจบเลย ยอดหนี้โดยรวมมีเยอะมากค่ะ ตามนี้เลยค่ะ

1. ธนาคารไทยพาณิชย์ บัตรกดเงินสด 50,000 บาท
2. ธนาคารกสิกร บัตรกดเงินสด 46,000 บาท
3. ธนาคารกสิกร บัตรเครดิต 50,000 บาท
4. ธนาคารกสิกร สินเชื่อ 43,000 บาท
5. อิออน บัตรกดเงินสด 40,000 บาท
6. อิออน บัตรเครดิต 50,000 บาท
7. ยูเมะพลัส บัตรกดเงินสด 32,000 บาท
8. ธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ บัตรกดเงินสด 46,000 บาท
9.ซิตี้แบงก์ บัตรกดเงินสด 45,000 บาท
10. ธนาคารกรุงไทย สินเชื่อ 150,000 บาท
12. ธนาคารออมสิน สินเชื่อ 2 ประเภท 300,000 บาท

รอแต่ละธนาคารติดต่อมาให้ส่วนลดอีกทีค่ะ นี่หยุดจ่ายมา 1 ปี 2 เดือนแล้วค่ะ มีหมายของ city ตัวเดียวที่ส่งมาค่ะ ตัวอื่นน่าจะทะยอยมาอีกทีค่ะ รบกวนผู้มีประสบการณ์ชี้แจงด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82117 โดย pfs
ขึ้นอยูกับว่าเงินคุณพร้อมอยู่ในมือหรือเปล่า ถ้าพร้อมก็ต่อรองเลย ควรต่อรอง 50% ค่ะ ส่วนถ้าตัดสินใจปิดจบแล้วยังต้องไปศาลอีกหรือไม่รอผู้รู้มาตอบดีกว่า ก่อนจ่ายต้องมีเอกสารยืนยันมาก่อนถึงจะจ่ายนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82118 โดย tuck_123

orange29 เขียน: ตอนนี้หมายศาลของ citybank มาแล้วค่ะ นัดไปศาลสมุทรสาครวันที่ 7/3/59 นี้ แต่เจ้าหน้าที่ยังติดต่อมาอยู่แต่ไม่ได้รับสาย กรณีแบบนี้ถ้าขอส่วนลดแล้วทางเค้าโอเค เราก็โอเค ต้องไปศาลอีกหรือไม่ค่ะ หรือจบตรงที่คุยกันแล้วจ่ายจบเลย ยอดหนี้โดยรวมมีเยอะมากค่ะ ตามนี้เลยค่ะ

1. ธนาคารไทยพาณิชย์ บัตรกดเงินสด 50,000 บาท
2. ธนาคารกสิกร บัตรกดเงินสด 46,000 บาท
3. ธนาคารกสิกร บัตรเครดิต 50,000 บาท
4. ธนาคารกสิกร สินเชื่อ 43,000 บาท
5. อิออน บัตรกดเงินสด 40,000 บาท
6. อิออน บัตรเครดิต 50,000 บาท
7. ยูเมะพลัส บัตรกดเงินสด 32,000 บาท
8. ธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ บัตรกดเงินสด 46,000 บาท
9.ซิตี้แบงก์ บัตรกดเงินสด 45,000 บาท
10. ธนาคารกรุงไทย สินเชื่อ 150,000 บาท
12. ธนาคารออมสิน สินเชื่อ 2 ประเภท 300,000 บาท

รอแต่ละธนาคารติดต่อมาให้ส่วนลดอีกทีค่ะ นี่หยุดจ่ายมา 1 ปี 2 เดือนแล้วค่ะ มีหมายของ city ตัวเดียวที่ส่งมาค่ะ ตัวอื่นน่าจะทะยอยมาอีกทีค่ะ รบกวนผู้มีประสบการณ์ชี้แจงด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

หยุดนานจังค่ะ ระหว่างนี้ไม่มีที่ไหนเสนอส่วนลดมาเลยเหรอค่ะ

ส่วนเรื่อง ได้หมายศาลแล้วยังมีการติดต่อ เท่าที่อ่านกระทู้ยังไงก็ต้องไปนะคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82119 โดย orange29
คงไปตามศาลนัดมาอะคะ ตอนนี้ปัญหาประเดประดังเข้ามาทีเดียวพยายามตั้งสติรับให้ทัน แต่อยากทราบว่าถ้าเราไม่มีเป็นก้อน เค้าจะให้เวลาเราผ่อนจ่ายคืนนานแค่ไหนค่ะ พอทราบมั้ยค่ะ ?

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82122 โดย orange29
คือตอนนี้รอคุยกับเจ้านายอยู่ค่ะ ว่าเจ้านายอาจช่วยออกให้ก่อนและมาผ่อนกับทางบริษัทอีกที แต่ยังไม่แน่ใจว่าเค้าจะช่วยยังไง ถ้าเป็นไปตามที่เราคิดไว้ก็ดีค่ะ จะได้ผ่อนทางเดียว แต่ถ้าไม่เปนไปตามที่คิดก็คงต้องผ่อนเป็นงวดๆไป แต่ติดหลายบัตร ถ้าแต่ละที่ๆละ 2,000 รวมกัน 8 ที่ ก็ 16,000 ซึ่งก็ไม่ไหวอยู่ดี แบบนี้เราควรต่อลองยังไงดีค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82123 โดย pfs
คุณมีเจ้าหนี้หลายเจ้าถึงคุณจะตกลงผ่อน รวมหลายเจ้าก็ไปไม่รอดอยู่ดี ขึ้นอยู่กับว่าคุณมีทรัพย์สินในชื่อคุณที่เจ้าหนี้เขายึดไหม ถ้าคำตอบคือไม่มี คุณน่าจะเลือกแนวทางให้อายัดเงินเดือนเพราะการอายัดทำได้ทีละเจ้าจนกว่าจะหมดรายอื่นถึงจะอายัดต่อได้ ตามกฏหมายอายัดได้ 30% (แต่คุณสามารยื่นขอลดการอายัดได้เหลือ 15%) สำหรับ City น่าจะผ่อนได้ 12 งวด

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82124 โดย orange29
มีชื่อของตัวเองคือรถยนต์ค่ะ แต่กำลังจะโอนเป็นชื่อพี่สาว และเดี๋ยวรอดูเจ้านายคุยอีกทีว่าจะช่วยแบบไหนแล้วคงเอามาคิดดูอีกทีว่าจะเอายังไงต่อค่ะ และปัญหาอีกอย่างคือ ทางบริษัทแจ้งเงินเดือนไป 39,000 แต่รับจริงไม่ถึงค่ะ ทีนี้เวลาไปคุยกับศาลต้องแจ้งภาระหนี้ที่เรามีด้วยใช่มั้ยค่ะ เพื่อขอความเห็นใจต่อศาลอีกที ที่หยุดจ่ายมานานเพราะหนี้นอกระบบเยอะมาก เป็นหนี้ที่พี่สาวก่อไว้และพี่สาวหนีไปแล้วคะ ต้องจ่ายแต่ดอกเบี้ยเดือนนึงเกือบหมื่น เลยทำให้ไม่ได้ชำระหนี้พวกบัตรเลย ช่วงที่จ่ายดอกเบี้ยนอกระบบไม่ทัน ก็กดจากบัตรต่างๆมาชำระแทน จนพอกหางหมู ซึ่งเป็นความคิดที่ฆ่าตัวเอง และเราก็ต้องรับกับสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นค่ะ ตอนนี้คงตั้งสติและอ่านกระทู้มากๆ เพื่อเป็นแนวทางในการเจรจาและแก้ปัญหาต่อไป

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82140 โดย BananaBoat
ได้หมายศาลแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าโอนรถเป็นชื่อคนอื่นได้ไหม ถ้ายังไงระวังเรื่องกฏหมายข้อนี้หน่อยนะครับ เดียวยังไงจะลองหามาให้

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82155 โดย Na99
เข้ามาให้กำลังใจคุณ orange29 ครับ ขึ้นศาล citi ยังไงมา update ให้ฟังด้วยครับ

สู้ไปด้วยกันครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82192 โดย orange29
เพื่อนส้มก็มีรถนะคะชื่อตัวเอง ไม่ได้โอนให้ใคร ก็ไปขึ้นศาลมา6-7 ครั้งแล้ว เรื่องรถไม่มีปัญหานะคะ เห็นเค้าว่า ส่วนตัวนก รถเหลืออีก 3 ปีผ่อนหมด โดยส่วนตัวจะไม่ใช้ก็ได้แต่ต้องพาพ่อพาแม่ไปหาหมอ และพี่สาวคนนึงสติไม่ดีเวลาป่วยก็ต้องพาไปรพ. มันเลยเป็นสิ่งจำเป็นที่ต้องใช้ เดี๋ยวคงลองคุยกับศาลดูอีกทีค่ะว่าเค้าจะว่ายังไงบ้าง ขอบคุณนะคะที่จะหาข้อมูลมาให้อ่าน

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82193 โดย orange29
ได้เลยค่ะ ยังก็เป็นกำลังใจซึ่งกันและกันนะคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82218 โดย jackTs
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82236 โดย orange29
ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศมากๆค่ะ อ่านแล้วแต่ยังอ่านไม่จบค่ะ เดี๋ยวจะไปอ่านให้ละเอียดอีกครั้งค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82248 โดย orange29
ส้มจะไปศาลเพื่อไปขอเลื่อนนัดก่อน และคิดว่าจะ Hair Cut เจ้าหนี้รายแรกที่ฟ้องไปก่อน เลื่อนเพื่อขอเวลาหาเงินมาปิดทีเดียว พี่นกกระจอกเทศว่าดีหรือไม่ค่ะ เพราะไปวันนัดไปศาลยังมีเงินหรืออะไรไปต่อรองได้เลยค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82251 โดย chanisorn
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้สุ้ ค่ะ citi bank ส่วนลดดีค่ะ ยอดก็ไม่สูงจนเกินไป
วันนัดไปขอเลื่อนนัดศาล ยื้อได้อีกสัก สองเดือน เก็บเงิน ในระหว่างนี้เจรจาต่อรอง
ขอสัก จ่ายสัก 2 หมื่น แบ่งจ่าย 2 งวด หรือ 3 งวด ค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82257 โดย jackTs

orange29 เขียน: ส้มจะไปศาลเพื่อไปขอเลื่อนนัดก่อน และคิดว่าจะ Hair Cut เจ้าหนี้รายแรกที่ฟ้องไปก่อน เลื่อนเพื่อขอเวลาหาเงินมาปิดทีเดียว พี่นกกระจอกเทศว่าดีหรือไม่ค่ะ เพราะไปวันนัดไปศาลยังมีเงินหรืออะไรไปต่อรองได้เลยค่ะ

ไปศาลเพื่อขอเลื่อนคดี ก็เลื่อนได้แค่ประมาณ 1-2 เดือน เท่านั้น (เลื่อนได้แค่เพียงครั้งเดียว)
แล้วคุณจะเก็บเงิน Haircut ทันหรือครับ?

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82262 โดย orange29

มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้สุ้ ค่ะ citi bank ส่วนลดดีค่ะ ยอดก็ไม่สูงจนเกินไป
วันนัดไปขอเลื่อนนัดศาล ยื้อได้อีกสัก สองเดือน เก็บเงิน ในระหว่างนี้เจรจาต่อรอง
ขอสัก จ่ายสัก 2 หมื่น แบ่งจ่าย 2 งวด หรือ 3 งวด ค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ
[/color][/i]
ขอบคุณมากๆค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82263 โดย orange29
ไปศาลเพื่อขอเลื่อนคดี ก็เลื่อนได้แค่ประมาณ 1-2 เดือน เท่านั้น (เลื่อนได้แค่เพียงครั้งเดียว)
แล้วคุณจะเก็บเงิน Haircut ทันหรือครับ?

พี่นกกระจอกเทศ ส้มตัดสินใจจะไปศาลแล้วค่ะ แล้วจะขอผ่อนกับทางทนายแบงค์ไปตามขั้นตอน แต่ถ้าระหว่าผ่อน เจ้านายจะช่วยส้มค่อยโทรไปขอปิด Hair cut อีกทีค่ะ พี่ว่าดีกว่ามั้ยค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82281 โดย Noina2171
ไปศาลวันเดียวกันเลยค่ะที่เดียวกันด้วยแบงค์เดียวกันอีกแล้วเจอกันน่ะค่ะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82371 โดย orange29
คุณ Noina2171

ไปศาลวันเดียวกันเลยค่ะที่เดียวกันด้วยแบงค์เดียวกันอีกแล้วเจอกันน่ะค่ะ

ไปครั้งแรกหรือป่าวค่ะ มีอะไรแนะนำมั้ยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.707 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena