UOB ดอกเบี้ย 7.8%ต่อปี ควรหยุดส่งหรือส่งต่อดีค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81387 โดย Nop6310
ดินฉันเป็นหนี้อยู่หลายตัว
1.บัตรอีอ่อน =40000 จ่ายขั้นต่ำ 3500
2.บัตรเครดิตกรุงศรี=10000 จ่ายขั้นต่ำ 1000
3.สินเชื่อ uob=20000 จ่ายขั้นต่ำ 1300
4.บัตรพาวเว่อบาย=40000 จ่ายขั้นต่ำ 1700
5.บัตรเครดิตกสิกร=20000 จ่ายขั้นต่ำ 2000
6.บัตรกดเงินสดกสิกร=30000 จ่ายขั้นต่ำ 1500
รวมหนี้ 160000บาทจ่ายต่อเดือน11000บาท
ดิฉันมีเงินเดือน 17000 บาท
ค่ายใช้จ่ายมีดังนี้
ส่งรถ=7000
ค่าจ่างเลี้ยงลูก=3000
ค่าน้ำ+ค่าไฟ=2200
ค่าใช้จ่ายประจำวัน=3000
ค่าใช้จ่ายต่อเดือน15200บาท
ตอนนี้เริ่มหยุดจ่ายแล้วค่ะยกเว้นกสิกรเพราะเงินเดือนเข้าและ กยศ ยังจ่ายอยู่ค่ะ จ่ายขั้นต่ำเอา
แต่มีปัญหาของธนาคาร UOB ค่ะดอกเบี้ย 7.8/ปี ยอด 26000 บาทจ่าย 24 เดือนเดือนละ 1253 บาท ซึงเป็นดอกเบี้ยที่ถูกมากเราควรหยุดหรือจ่ายต่อดีค่ะ กลัวว่า uob จะฟ้องเลยไม่ทำการ h/c

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81391 โดย IndyGirL
ดูจากรายได้และค่าใช้จ่ายของคุณมันเป็นโจทย์ที่ยากทีเดียวเลยคะ เพราะถึงคุณไม่ผ่อน UOB คุณก็จะเหลือเงินเก็บเพียงเดือนละ พันกว่าบาทเท่านั้น ไม่ทราบว่าในส่วนของค่างวดรถสามารถขอขยายเวลาการผ่อนได้หรือไม่เพื่อที่จะลดภาระค่าใช้จ่ายส่วนนั้นลง ยังไงก็แล้วแต่ สู้สู้นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81392 โดย jackTs
.
- UOB ควรจ่ายต่อไป เพราะดอกเบี้ย 7.8%ต่อปี ถือว่าถูกมาก(ต่ำกว่าที่กฎหมายกำหนด)
- กยศ. ต้องจ่ายต่อไป...ห้ามหยุด
- กสิกร จะหยุดก็ได้ แต่ต้องเล่นเกมส์กดให้ทัน

วิธีเล่นเกมส์กด (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44063&Itemid=64#81373

เหตุผลที่ไม่ควรหยุดจ่ายหนี้ กยศ.
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42953&Itemid=64#70063

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81397 โดย Nop6310

IndyGirL เขียน: ดูจากรายได้และค่าใช้จ่ายของคุณมันเป็นโจทย์ที่ยากทีเดียวเลยคะ เพราะถึงคุณไม่ผ่อน UOB คุณก็จะเหลือเงินเก็บเพียงเดือนละ พันกว่าบาทเท่านั้น ไม่ทราบว่าในส่วนของค่างวดรถสามารถขอขยายเวลาการผ่อนได้หรือไม่เพื่อที่จะลดภาระค่าใช้จ่ายส่วนนั้นลง ยังไงก็แล้วแต่ สู้สู้นะคะ

ใช้ค่ะปกติแล้วจ่ายแล้วก็กดมาใช้วนเวียนอยู่อย่างนี้ตลอดเลยคะ เรื่องรถโทรสอบถามแล้วคาดว่าน่าจะปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ผ่อนน้อยลงเหลือเดือนละ 4000 ดอกเบี้ยเท่าเดิมเพียงแค่ยืดระยะเวลาไปอีก 1 ปีคะ :crying:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81398 โดย Nop6310

นกกระจอกเทศ เขียน: .
- UOB ควรจ่ายต่อไป เพราะดอกเบี้ย 7.8%ต่อปี ถือว่าถูกมาก(ต่ำกว่าที่กฎหมายกำหนด)
- กยศ. ต้องจ่ายต่อไป...ห้ามหยุด
- กสิกร จะหยุดก็ได้ แต่ต้องเล่นเกมส์กดให้ทัน

วิธีเล่นเกมส์กด (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44063&Itemid=64#81373

เหตุผลที่ไม่ควรหยุดจ่ายหนี้ กยศ.
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42953&Itemid=64#70063

ขอบคุณมากเลยคะ คุณนกกระจอกเทศ สงสัยคงต้องเล่นเกมกดอย่างที่บอกแล้วละคะ ไม่อย่างนั้นคงไม่มีเงินเก็บเพื่อ h/c แน่ๆ
พรุ้งนี้คงต้องไปส่งค่างวดของ uob ก่อนเลยจะเข้ารอบบิลที่ 2 แล้ว :cry2:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81827 โดย Nop6310
สอบถามหน่อยค่ะ พอดีปิดบัตรอีซี่บายไปเมื่อเดือนมกราคม ถ้าเราไปกดมาจ่ายหนี้บัตร UOB เพื่อปิดบัตร แล้วก็จ่ายขั้นต่ำของอีซี่บายไปสัก 3 เดือนแล้วก็หยุดจ่ายเพื่อทำHC ดีมัยค่ะ เพื่อจะได้เก็บเงินเพื่อทำ HC กับบัตรอื่นด้วย ^^

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83591 โดย Nop6310
หลังจากหยุดจ่ายบัตรอีอ่อน ได้ 3 เดือน ก็มีเอกสารมาลดหนี้ให้ จาก 42000 เหลือ 32000 ลดไปตั้ง 10000 บาท แต่ยังไม่ตัดสินใจปิดค่ะ เพราะจากที่อ่านในกระทู้ส่วนมากจะจ่ายเป็นเจ้าสุดท้าย คิดว่าก็จะจ่ายเป็นรายสุดท้ายค่ะ
บอกตัวเองว่า สู้ๆๆๆ :สู้ๆ:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84196 โดย Nop6310
ขออนุญาติสอบถามคะ พอดีวันนี้พาวเว่อร์บายโทรมาเสนอยอด 28000 ยอดเติม 40000 หลังจากหยุดจ่ายมาได้ 4 งวด เราควรรับข้อเสนอหรือรอส่วนลด ต่อไปดีคะ ^^

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84223 โดย jackTs

Nop6310 เขียน: ขออนุญาติสอบถามคะ พอดีวันนี้พาวเว่อร์บายโทรมาเสนอยอด 28000 ยอดเติม 40000 หลังจากหยุดจ่ายมาได้ 4 งวด เราควรรับข้อเสนอหรือรอส่วนลด ต่อไปดีคะ

ถ้าคุณมีเงินพร้อมแล้ว ก็จ่ายปิดบัญชีไปเถอะครับ จะได้ลดศัตรูการทวงหนี้ไปได้อีกราย
ราคาส่วนลดนี้ ถือว่างามใช้ได้เลยนะครับ ลดหนี้ไป 30% จากยอดเงินต้นเดิม(ไม่ใช่ยอดหนี้ ณ ปัจจุบัน) หลังจากที่หยุดจ่ายมาแค่ 4เดือนเอง

เพราะปกติการ Haircut การคิดส่วนลดหนี้ จะคำนวณจากยอดหนี้ ณ ปัจจุบันนะครับ ไม่ใช่คิดเอาจากยอดหนี้ของเงินต้นในอดีตก่อนที่จะหยุดจ่าย

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84226 โดย Nop6310
ขอบคุณมากเลยค่ะคุณนกกระจอกเทศ
การปลดใบแรกเริ่มแล้ว รู้มีแรงพลักดัน

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85025 โดย Nop6310
กำลังจะจ่ายปิดยอดบัตรพาวเว่อบายแล้วคะ หลังจากต่อลองกันจนยอดหยุดอยู่ที่ 22000 บาท จากยอดบัตร 42000 บาท หยุดจ่ายมาเข้ารอบบิลที่ 4
ปัญหามีอยู่ว่าเขาให้เรานำใบชำระหนี้ใบเก่ามาจ่ายคะ เนื่องจากตอนแรกจะส่งแฟ๊กมาให้ แต่แฟ๊กที่ทำงานชำรุดคะ เราควรจะจ่ายหรือรอใบจากพาวเว่อร์บายดีคะ
อีกอย่างเรานัดจ่ายวันที่ 13 นี้แล้วคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85029 โดย jinnyja

Nop6310 เขียน: กำลังจะจ่ายปิดยอดบัตรพาวเว่อบายแล้วคะ หลังจากต่อลองกันจนยอดหยุดอยู่ที่ 22000 บาท จากยอดบัตร 42000 บาท หยุดจ่ายมาเข้ารอบบิลที่ 4
ปัญหามีอยู่ว่าเขาให้เรานำใบชำระหนี้ใบเก่ามาจ่ายคะ เนื่องจากตอนแรกจะส่งแฟ๊กมาให้ แต่แฟ๊กที่ทำงานชำรุดคะ เราควรจะจ่ายหรือรอใบจากพาวเว่อร์บายดีคะ
อีกอย่างเรานัดจ่ายวันที่ 13 นี้แล้วคะ

คุณได้รับเอกสารยืนยัน ส่วนลดเพื่อปิดบัญชีหรือยัง ค่ะ หากมีเอกสาร ยืนยันส่วนลดปิดบัญชีเรียบร้อยอยู่ในมือแล้ว ก้สามารถ นำใบชำระหนี้ใบเก่าที่มี บาโค้ด หรือ รหัสเลขสมาชิกเราไปจ่ายได้ค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85062 โดย Nop6310
ยังไม่ได้เลยคะ พอดีตกลงกันว่าให้ส่งแฟ๊กมาให้แต่แฟ๊กของเราดันใช้งานไม่ได้เลยตกลงที่จะส่ง ems มาแทนคะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะทันวันที่ 13 ที่นัดชำระกันไว้หรือเปล่าสิคะ ทางฝ่ายกฎหมายบอกว่าต้องจ่ายให้ทันวันนัดเท่านั้นคะ :cry2:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92801 โดย Nop6310
สอบถามคะ พอดีได้ใบคำขอลดหนี้ของธนาคารกสิกร จาก 58000 เหลือ 25000 และไส่งเอกสารสำเนาบัตรประชาชน+ บิลค่างวดรถ ไปให้แล้ว อยากรู้ว่าจะโดนหรอกให้ปรับโครงสร้างหนี้หรือเปล่าคะ ใบคำร้องขอลดหนี้ตามที่แนบมาคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100296 โดย Nop6310
สวัสดีคะขออนุญาติสอบถาม พอดีมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาเกี่ยวกับรถจักยานยนต์ที่โดยยึดไปเมื่อปี 2005 แล้วนำไปขายทอดตลาดขาดทุน 43,000 บาท ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าให้เราจ่ายส่วยต่างนี้ และมีขอเสนอให้ปิดจบเลยในจำนานเงิน 18,000 บาท แต่นะตอนนี้เรายังไม่มีเงินที่จะจ่าย เนื่องจากภาระยังเยอะอยู่
1.อยากถามว่ากรณีนีอายุความอยู่ได้กี่ปีคะ
2.แล้วถ้าเราไม่จ่ายจะเป็นรัยมัยคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100299 โดย ReFreshZzz

Nop6310 เขียน: สวัสดีคะขออนุญาติสอบถาม พอดีมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาเกี่ยวกับรถจักยานยนต์ที่โดยยึดไปเมื่อปี 2005 แล้วนำไปขายทอดตลาดขาดทุน 43,000 บาท ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าให้เราจ่ายส่วยต่างนี้ และมีขอเสนอให้ปิดจบเลยในจำนานเงิน 18,000 บาท แต่นะตอนนี้เรายังไม่มีเงินที่จะจ่าย เนื่องจากภาระยังเยอะอยู่
1.อยากถามว่ากรณีนีอายุความอยู่ได้กี่ปีคะ
2.แล้วถ้าเราไม่จ่ายจะเป็นรัยมัยคะ

1. การอายัดตามกฏหมายเป็นการอายัดอย่างต่อเนื่อง จะมีผลจนกว่าหนี้ตามคำพิพากษาจะได้รับชำระครบถ้วน แม้ระยะเวลาจะเกิน 10 ปี

2. ก็แล้วแต่เจ้าหนี้ของท่านครับ ว่าจะดำเนินการอะไรต่อไปกับ ท่านที่เป็นลูกหนี้ครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100304 โดย Nop6310
ขอบคุณมากคะ
สอบถามอีกนิดคะกรณีนี้เราสามารถต่อรองจำนวนเงินกับเจ้าหนี้ได้มัยคะ
หรือเราต้องรอหมายศาลเพื่อตกลงในชั้นศาลดีคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100319 โดย ReFreshZzz

Nop6310 เขียน: ขอบคุณมากคะ
สอบถามอีกนิดคะกรณีนี้เราสามารถต่อรองจำนวนเงินกับเจ้าหนี้ได้มัยคะ
หรือเราต้องรอหมายศาลเพื่อตกลงในชั้นศาลดีคะ

ได้สิครับ เจ้าหนี้ ยากได้เงินคืน และ คุณก็อยากชำระหนี้ ก็ตกลงกันแล้วหาตรงกลางที่พอดี เรื่องนี้ก็คงจบแบบสวย ๆ ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.608 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena