ได้เวลาถอดหัวโขน กลับสู่ความเป็นจริง

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82184 โดย tb1
พิมพไปตั้งเยอะแยะ ยังไม่ทันเสร็จ เน็ตมีปัญหาซะงั้น เซ็ง. นอนดีกว่า เดี๋ยวตื่นมาให้นมลูกอีก
แล้วจะมา อัพเดทใหม่นะคะ :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :sweat: :say:

:sleep:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82240 โดย tb1
วันนี้ได้รับสายจากอิออน โทรมาให้จ่าย1งวดก่อน 2300ภายในวันที่2มีนานี้ เราเลยยอกไปว่ากำลังเก็บเงินอยู่ เพราะมีอีกบัตร ให้ส่วนลดมาแล้ว. จนท. บอกว่าทางเราก็มีให้นะคะ ไม่ทราบว่าลดให้กี่%ค่ะ

เราก็บอกยอดไป ว่าประมาณ61208 ลดเหลือ. 37000

เค้าบอกว่าประมาณ 35% แต่ทางเราคงให้ได้แค่. 30%. นะคะ (จนท.บอกปกติไม่ให้บอก % ลูกค้านะเนี่ย)

จากยอดเต็ม 47,588. ลดเหลือ. 34,000 ลูกค้าจะจ่ายก้อนเดียว. หรือจะแบ่งจ่ายเป็นงวดๆก็ได้นะคะ

ทีแรกให้ 2 งวดๆละ. 17000

คุยไปคุยมา. ให้พิเศษ3 งวด. 12,000/11,000/11,000

เอกสารมีเพียง ให้แฟกซ์. สำเนาบัตรประชาชน เขียนขอส่วนลด แล้วงวดสุดท้ายจะมีเอกสารให้เซนต์ปิดยอด

ไม่ทราบว่าขอเสนอนี้ น่าสนใจไหมคะ

ขอลดเหลือ 30,000 แล้วไม่ได้ค่ะ. ถ้าเราไม่จ่ายจนถึงเดือนหน้า พี่ๆคิดว่าเค้าจะลดให้ไหมคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82272 โดย jackTs
สำหรับหนี้ของอิอ้อน...หากต้องการใช้วิธี Haircut กับมัน
ให้จ่ายปิดหนี้กับมันเป็นรายสุดท้ายเลย เพราะมันให้ส่วนลดน้อยกว่าเจ้าอื่น
แถมมันยังไม่ยอมฟ้องลูกหนี้อีกด้วย สามารถไปดูตัวอย่างได้จากกระทู้เหล่านี้

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบกดดันลูกหนี้...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป
www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tb1

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82273 โดย jackTs
.
วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง
และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82292 โดย tb1
ขอบคุณมากนะคะ พี่นกกระจอกเทศ

ปลืมมากๆ ที่พี่เข้ามาแนะนำ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82333 โดย Theeraphat
สู้ๆนะครับ ผมก็เจอมาเยอะ เข้าใจอารมณ์คุณตอนนี้ เชื่อว่าต้องผ่านไปและดีขึ้นครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82592 โดย tb1
คืบหน้าค่ะ

Aeon นะคะ หลังจาก พนง.โทรแจ้งส่วนลดให้จากยอด 47,000 กว่าบาท ลดให้เหลือ 34,000 บาท

โดย 1. จ่ายครั้งเดียว

หรือ 2. แบ่งจ่าย 2 งวด หรือ 3 งวดก็ได้

หรือถ้าไม่มี ให้จ่ายเข้ามาก่อน 2300 บาท ภายในวันที 2/3/59 นี้

แล้วหลังจากนั้น จะทำยอดปิดบัญชีเลยก็ได้ โดยจะนำ ยอดที่จ่าย 2300 หักจากยอด 34000 ให้ด้วย

ถือเป็นข้อเสนอที่ดีนะคะ (ถ้ามีเงิน)

ล่าสุดได้รับเอกสารจาก บริษัท เอซีเอส เซอร์วิสซิ่ง (ประเทศไทย) จำกัด ให้ส่วนลดพิเศษปิดบัญชีในคราวเดียว ตามเอกสารแนบท้าย

บอกตรงๆๆ อยากปิดหนี้มี คิดหาวิธี

เอารถ(พี่สาว) ไปรีไฟแนนซ์ออกมา มีแนวโน้มให้ 50/50

เข้าข่าย
วิธีที่ 3 THIRDWAY OUT (จริงๆทราบดีว่าทางชมรมไม่แนะนำ)

แต่ตอนนีเครียดหนักมาก

First choice ยอดปัจจุบัน 62,000 เคยเสนอส่วนลดให้เหลือ 39,000 บาท แต่เรายังหาเงินไม่ได้ ความหวังเดียว คืด รีไฟแนนซ์ รถยนต์

พนง.พูดจาดี เห็นอกเห็นใจเรา ว่าเราเลี้ยงลูก ลูกยังเล็ก (เข้าทางเลย) อยากให้มองอนาคต ตอนนี้ยังไม่เสียเครดิด เครดิตยังไม่ขึ้นสถานะ อยากให้พยายามมาหาจ่ายก่อน เต็มที่ก่อนวันที่ 10 มี.ค. 59 นี้สัก 1 งวดก่อน 1700 บาท (นี่ที่เค้าเรียกว่าจ่ายหยอดใช่ไหม) แล้วหลังจากนั้นมีเงินแล้วขอให้ติดต่อปิดหนี้
ให้คุณมีตัวเงินก่อน 37,000 ดิฉันก็ให้คุณได้ ขอให้ติดต่อกัน ปรึกษากัน อย่านิ่งเฉย

บอกตรงเลยค่ะ อยากหาเงินมาปิดมันทุกบัตร ยอมเป็นหนี้เจ้าเดียว

เครียดๆๆ :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82594 โดย tb1
SCB

Speedy และ บัตรเครดิต ก็ต่างให้ชำระเข้ามาก่อน 1 งวด เพื่อระงับการปิดบัตรถาวร

Speedy 42000

บัตรเครติด 20,000 หรือจ่ายเปิดบัตร 79,000 บาท เท่ากับเราได้ใช้วงเงินเต็ม 1 แสนบาท คุณพี่จะมีเงินออกมาใช้อีก 2 หมื่นนะครับ (โฆษณาชวนเชื่อจริงๆ)

แอบเสียดาย วงเงินบัตรเครติด

กรอกตาไปมา 3 ที มารขาว มารดำ มาสู้กันในหัว (ออกแนวฟุ้งซ่าน 555)

มารขาว : เสียดายบัตรอะ เผื่อมีไว้ใช้ยามฉุกเฉิน เช่น จ่ายประกันของลูก

มารดำ : ไม่ต้องเสียดายหรอก มันเป็นหนี้สิน เด๋วก็กลับมาเป็นหนี้อีก ไม่จบไม่สิ้น

:shy:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82595 โดย tb1
การเป็นหนี้ ทำไมมันช่างเครียดอะไรอย่างนี้

มีลูกเตือนลูก มีหลานเตือนหลาน

จงอยู่กับเงินในกระเป๋าปัจจุบัน อย่าอยู่กับความเพ้อฝันในบัตร

มิฉะนั้น คุณจะเจอฝันร้าย ที่จะตามหลอกหลอนไปจนกว่าคุณจะเป็นไท

(แอบระบาย ยามลูกหลับ)

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82686 โดย tb1
ฟุ้งไปแล้ว คิดวนเวียน ไม่จบ ไม่หนักแน่นเลย

ท่องไว้ สติมา ปัญญาเกิด สติมา ปัญญาเกิด :pray:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82688 โดย saen_chai
สู้ๆนะครับ ผมก็หยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 58 เหมือนกัน นี่ก็ปาเข้าไป 3 เดือนแล้วครับ แถมช่วงนั้นตกงานด้วยเครียดเหมือนกัน สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้คนสู้ชีวิตเพื่อลูกๆครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82736 โดย tb1

saen_chai เขียน: สู้ๆนะครับ ผมก็หยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 58 เหมือนกัน นี่ก็ปาเข้าไป 3 เดือนแล้วครับ แถมช่วงนั้นตกงานด้วยเครียดเหมือนกัน สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้คนสู้ชีวิตเพื่อลูกๆครับ

ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจ

นอกจากเป็นหนี้แล้ว ที่แย่ที่สุดคือไม่มีงาน ไม่มีรายได้เนี่ยหละคะ

สู้ๆนะคะ :สู้ๆ: เราต้องหาทางออกได้สักวัน

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82761 โดย tb1
เอกสารจาก AEON

เงินยังไม่พอเลยค่ะ

เสียดายจัง
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82765 โดย Him
เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายอิออน โทรมาทุกวันเลย พูดเยิ่นเย้อมาก แต่ก็ไม่เป็นไรเค้าทำตามหน้าที่เค้า แอบรำคาญแต่ก็นะ รอไปก่อนแล้วกัน ขอบคุณที่นำมาแชร์นะคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82795 โดย saen_chai

tb1 เขียน: เอกสารจาก AEON

เสียดายจัง

รบกวนสอบถามนะครับ Aeon กี่เดือนถึงจะส่งเอกสารมาให้แบบของคุณ tb1 น่ะครับ
(o_O)

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82824 โดย tb1

Him เขียน: เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายอิออน โทรมาทุกวันเลย พูดเยิ่นเย้อมาก แต่ก็ไม่เป็นไรเค้าทำตามหน้าที่เค้า แอบรำคาญแต่ก็นะ รอไปก่อนแล้วกัน ขอบคุณที่นำมาแชร์นะคะ

โทรมาบ่อยจริงค่ะ :No:

บางครั้งไม่รับสายทั้งวันเลยคะ เห็นเบอร์ก็จำได้แล้ว 555

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82825 โดย tb1

saen_chai เขียน:

tb1 เขียน: เอกสารจาก AEON

เสียดายจัง

รบกวนสอบถามนะครับ Aeon กี่เดือนถึงจะส่งเอกสารมาให้แบบของคุณ tb1 น่ะครับ
(o_O)

ของเราเริ่มหยุดจ่าย ครั้งแรก 2 ธ.ค. 58 ค่ะ จ่ายงวดสุดท้าย ก็ พ.ย.58 ค่ะ รวมแล้วก็ประมาณ 4 รอบบิลค่ะ

ต้นเดือนกุมภาพันธ์ มีจนท.โทรมาให้ส่วนลดค่ะ จำได้ว่าถ้าไม่มีเอกสารห้ามจ่าย ข้อเสนอเค้าก็ดีนะ (ุถ้ามีเงิน ปิดไปแล้วค่ะ)

จาก 47,xxx (จำไม่ได้) ลดเหลือ 34,000 บาท เราก็ใช้กลวิธีเหมือนที่อ่านมาเลย ว่าบัตรโน้น นี่นั่น ให้ส่วนลดมากกว่า น่าสนใจกว่า อาจจะไปปิดเค้าก่อน เค้าก็ว่าได้เท่านี้จริงๆ

พิเศษให้ผ่อนด้วยนะคะ 2 งวด หรือ 3 งวดก็ได้

หลังจากนั้นถึงได้รับ จ.ม. ค่ะ แต่ในจ.ม.เป็นยอด 35,700 ซึ่งมากกว่า ที่ พนง.แจ้งมา
พอ พนง. โทรมาอีก เลยเล่าให้นางฟัง นางมีน้ำเสียงประหลาดใจ แล้วนางก็ว่า ลูกค้าจะจ่ายตามเอกสารที่ บริษัทส่งมาก็ได้นะคะ แต่ดิฉันให้ลดมากกว่านะคะ

ยังแอบนึกแปลกใจ รึว่า เจ้าหนี้จะรุ้ทันเรา เริ่มจะเปลี่ยนวิธีการทวงหนี้แล้วนะ

ติดตามตอนต่อไปนะคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82836 โดย tb1
กลับมาคิดหนักอีกแล้ว

:เฮ้อ:

First Choice :bye: พนง.คนเดิม เธอพูดให้เราหวั่นไหว คล้อยตาม

พนง. สวัสดิค่ะดิฉัน...ดูแลบัญชีลูกค้าในส่วนของบัตรกรุงศรีเฟิร์สชอยส์นะคะ ยังไม่มียอดลูกค้าตัดเข้ามาเลยคะ อย่างที่เคยเรียนให้ทราบว่า ที่เสนอส่วนลดให้จาก 61,xxx ลดเหลือ 37,xxx (จริงๆนางบอกให้ 39,000 ดิฉันโมเม) มันเยอะอยู่นะคะ 2หมื่นกว่า

เรา : ค่ะ

พนง. ลูกค้าควรจะจ่ายเข้ามาก่อนเพื่อให้ทาง บ.เห็นว่าลุกค้ามีความพยายามจะชำระ อยากให้ชำระเข้ามาก 1600 บาท เพื่อไม่ให้สถานะ เข้ารอบบิลที่ 5

เรา : ค่ะ อาจจะมีปิดช่วงสิ้นเดือน กำลังทำเรื่องยืมพี่สาวอยู่

พนง. ถ้าลูกค้าสนใจยอดปิดบัญชีจริงๆ ดิฉันยังเสนอส่วนลดเท่าเดิมนะคะ แต่ถ้าไม่มีการจ่ายเข้ามาดอกเบี้ยที่เดินทุกวัน และยอดส่วนลดอาจจะไม่ใช่เท่านี้นะคะ หรือถ้าลูกค้าจะรอ 50% สถานะบัญชีลูกค้าก็จะติดไปแล้ว ดอกเบี้ยที่เพิ่มทุกวัน ปรับลดแล้วอาจจะได้ไม่มากเท่านี้นะคะ :shy:

เรา : ค่ะๆ จะลองพยายามดูนะคะ แล้วถ้าจะปิดต้องทำยังไงคะ

พนง. ลูกค้ายังไม่ต้องจ่ายเข้ามานะคะ ทางเราจะขอเอกสารและข้อมูลเพิ่มเติม ส่งให้บริษัทพิจารณาอนุมัติว่าลูกค้าเข้าร่วมโครงการปิดบัญชี รอให้ บ.อนุมัติก่อน ลูกค้าค่อยชำระเข้ามานะคะ

เรา : ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

(ใจอ่อนเลย อยากมีตัวเงินปิดจังเลย แต่เก็บไม่ได้สักที นึกอยากขอยืมญาติมาปิดมันให้จบๆ แล้วไปขอ่ผ่อนกันญาติแทน)

พี่ๆเพื่อนๆคิดว่า หนูจะมีโอกาสได้ส่วนลดที่งามกว่านี้อีกไหมคะ หรือควรจะจ่าย 1600 ไปก่อนนี้ แต่มันก็เข้าข่ายจ่ายหยอดนะ มีผลกับอายุความด้วย

พนง. ยืนยันว่าจะนำไปลดต้นให้ ไม่ได้ไปจ่ายค่าปรับ หรือค่าทวงหนี้ ค่าจ่ายล่าช้า

ปล.เชื่อนางได้ไหมเนี่ย :เฮ้อ:

AEON ก็เคยบอกแบบนี้นะ ยอดลดให้เหลือ 34000 ให้จ่ายเข้ามาก่อน 2200 จะนำไปตัด เงินต้นให้ แล้วค่อยทำผ่อนจากยอด 34000 ก็ได้

ทำใจเชื่อยาก :say: หรือควรเชื่อดี เริ่มไม่หนักแน่นอีกแล้วเรา :pray:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82837 โดย jackTs

tb1 เขียน: พี่ๆเพื่อนๆคิดว่า หนูจะมีโอกาสได้ส่วนลดที่งามกว่านี้อีกไหมคะ หรือควรจะจ่าย 1600 ไปก่อนนี้ แต่มันก็เข้าข่ายจ่ายหยอดนะ มีผลกับอายุความด้วย

พนง. ยืนยันว่าจะนำไปลดต้นให้ ไม่ได้ไปจ่ายค่าปรับ หรือค่าทวงหนี้ ค่าจ่ายล่าช้า

ปล.เชื่อนางได้ไหมเนี่ย

AEON ก็เคยบอกแบบนี้นะ ยอดลดให้เหลือ 34000 ให้จ่ายเข้ามาก่อน 2200 จะนำไปตัด เงินต้นให้ แล้วค่อยทำผ่อนจากยอด 34000 ก็ได้

ทำใจเชื่อยาก หรือควรเชื่อดี เริ่มไม่หนักแน่นอีกแล้วเรา

ลองไปอ่านดูสิครับ

ตัดสินใจหยุดเพื่อชีวิตที่ดีกว่​า (อยู่ในอันล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43558&Itemid=64#79130

รบกวนปรึกษาเรื่องการหยุดจ่ายค่​ะ เป็นหนี้ทั้งหมด 3 แสนกว่า (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้เช่นกัน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43617&limitstart=40&Itemid=64#79075

.

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83268 โดย mukgu
วันนี้ก้ได้รับโทรฯจากเฟิร์สชอย ลูกน้องกล่อมล่ะไม่ได้ หัวหน้าโทรมาเอง ทั้งๆวันก่อนบอกวันสุดท้าย เราก้บอกตามระบบเลยเพราะให้ปิดตอนนี้ไม่มีหรอก วันนี้ก้ยังโทรมาบอกวันนี้วันสุดท้าย ให้จ่ายเจ้ามาก่อน2500 ไม่งั้นถ้าส่งไปที่อื่นจะไม่ได้รับส่วนลดอีกแล้ว (หยุดมา5เดือนละ) เด๋วคืนนี้สองทุ่มจะให้ลูกน้องโทรมาสอบถาม
ใจแข็งไว้ใช่มั้ยคะ ขอลด 20000 นางไม่ให้จะให้ปิด 35000 ... เอ้อ....

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.940 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena