รบกวนขอปรึษากับบัตร 8 ใบ หนี้ 9 แสนครับ (เป็นไทแล้วครับ ลาแล้วไม่เอาอีกแล้วครับ)

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #79729 โดย น้าชู
ส่งขั้นต่ำแล้ว กดไปกดมา ดูอีกที่ ไม่มีให้กดแล้ว เป็นลูกหนี้ชั้นดีมาตลอด แต่พอจะใช้วิธีแก้หนี้แบบที่3
โดยเอาบ้านเข้าธนาคาร กลับไม่ผ่านเนื่องจากภาระหนี้เยอะ แล้วจะให้ทำไงดีละที่นี้
คงมีทางเดียวคือ Haircut ครับ
รายการดังนี้ครับ
1.first choice 53000 บาท ยอดปิด 56032บาท ยอดปิด 28500 บาท รวมประมาณ 5 เดือน
2.citi bank 170000 บาท ยอดปิด209000 บาท เหลือ 126000 บาท รวมประมาณ 5 เดือน
3.city advance 250000 บาท ปิดจบแล้ว ยอด270000บาทเหลือ 147000บาท รวมประมาณ 5 เดือน
4.uob visa 93000 บาท
5.uob กดเงินสด 75000 บาท
6.uob สินเชื่อ 70000 บาท
ยอดรวมทั้ง3บัตร275000 บาท ปิดที่ 230000 บาท ปิดจบด้วยความลำคาญ
7.กสิกร กดเงินสด 106000 บาท
8.กสิกร บัตรเครดิต 95000 บาท ยอดรวม 226000บาท ปิดที่ 113000 บาท

รวม 9 แสนกว่าบาท
ผมมีรายได้หลังหักประกันสังคม+ภาษีก็ประมาณ 48000 บาท ผ่อนรถ 7000 บาท ใช้จ่ายแล้ว
คาดว่าจะเก็บ เงินได้ประมาณ 20000 บาท ตั้งใจว่าจะทนต่อการทวงหนี้ทุกกรณีเพราะคืออาชีพ
ของเค้า แต่ดูแล้วเก็บเงินเท่านี้ไม่รู้ว่าจะทันไไหมครับ โบนัทผมก็ไม่หวังเพราะช่วงนี้โรงงานที่ทำ
งานน้อยกับพิษเศรษฐกิจ เหนื่อยจริงจริงครับ :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79735 โดย tomyumkung
ค่อยๆ ปิดไปทีละ บัตร สองบัตร ครับพี่

ตัวไหนลดเยอะกว่ามาก่อน ก็ปิดไป ตัวไหนเคี่ยวลดน้อยก็ปล่อยไปก่อน

อ่านศึกษาเยอะ ๆ ถ้าพี่เก็บได้เดือนละ 20000 จริง ผมว่า สองปี พี่ก้อน่าจะเคลียร์ได้เกือบหมดนะครับ

สู้ ๆ ครับพี่

ปล. ของพี่ เล็ง ๆ ยูโอบี กับ ตระกูลซิตี้ไว้ก่อนเลยครับ ฟ้องเร็วแต่ลดเยอะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79739 โดย น้าชู
ขอบคุณมากครับคุณtomyumkung
ปัญหาคือเรากลัวจะเก็บเงินไม่ทันครับ สมมุติน๊ะครับ เก็บเดือนละ20000บาท ได้ 4 เดือน เป็นเงิน
80000บาท ซึ่งดูแล้วยังห่างไกลยอกมากเลยครับ ผมมืดแปดด้าน จริงๆเลยครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79740 โดย tomyumkung
ตั้งสติครับ

อ่านประสบการณ์เพื่อน ๆ เยอะครับ

วางแผนสำหรับตัวเองครับ

จ้าวหนี้มีหลายลูกเล่น เราก้ต้องมีหลายลูกเล่นครับ

ผมสรุปคร่าว ๆ จากที่อ่านมากับประสบการณ์ตัวเองนะครับ

หากเราต้องการเวลาเก็บเงินเพิ่ม

-จ่ายหยอดขั้นต่ำ
-เลื่อนนัดพิพากษา
-เขียนคำร้องสู้คดี

จ้าวไหนเสนอ ลดเยอะมาก่อน มีเงินในมือพอดี ก็ปิดจบไป

จ้าวไหนจะดำเนินการกับเรายังไงถึงขั้นตอนไหน เราก็หามุขมาสู้กับมันครับ

ผมปิดหนี้ได้ไม่ใช่ว่าผมจะได้เปรียบเจ้าหนี้ทุกตัวนะครับ

ช่วงที่มันมาพร้อม ๆ กัน ผมหาเงินไม่ทันผมก็ ใช้กลวิธีที่ผมสังเคราะห์จากการอ่านประสบการณ์พี่ ๆในชมรมนี่ละครับ

ผมได้รับส่วนลดดี ๆ จากหลายจ้าว

จ่ายหยอด (ซื้อเวลา) ก็หลายตัว (ยอมเสียเปรียบ)

ต้องพลิกแพลงหน่ะครับ

สู้ ๆ ครับพี่

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79741 โดย น้าชู
ครับผม
จะพยายามอย่างเต็มที่ครับคุณtomyumkung
เพราะว่าถ้าไม่ได้อ่านข้อมูลจากเพื่อนๆในนี้ และไม่หาทางออกแบบนี้ก็คงต้องเป็นหนี้จนตาย
แน่ๆครับ :ไม่ยอม:
อีกไม่กี่วันผมคงเข้าสู่โหมดของการโดนทวงหนี้แล้วครับ แต่ไม่กลัวน๊ะครับกับการโดนทวงหนี้
แต่ผมกลัวว่า จะทำอย่างไร ให้มีเวลาพอที่จะเก็บเงินทันกับการจ่ายหนี้ครับ
เพราะอ่านหลายๆกระทู้ บางท่านได้ยื้อเป็นเวลานาน แต่บางท่าน เพียงแค่ 4 เดือนก็โดนฟ้องแล้ว
เลย เครียดครับ
อย่างไรก็ขอขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79742 โดย pfs
หนี้คุณเมื่อเทียบกับรายได้ยังไม่ถือว่าเป็นโจทย์ยากมากนัก ตั้งสติแล้วลองเข้าไปอ่านประสบการของ pfs
ยอดหนี้ตอนหยุดสองล้านสี่แสนกว่าๆ ผ่านมา 2 ปี 4 เดือน เหลือยอดหนี้ประมาณห้าแสน
เหลือ 2 เจ้าหนี้ KTC สามแสนกว่าเจรจาผ่อนจ่ายที่ศาล ส่วนตัวที่สองเฟิร์ช้อยจากยอดผ่อนจ่ายไปบ้างแล้วเหลือยอดหนี้สามแสนห้า มีข้อเสนอ H/C ลดไป 40% ผ่อนได้ 6 เริ่มผ่อนงวดแรกสิ้นเดือน ธค 2558
จากยอดหนี้สองล้าน ใช้เงินปิดหนี้โดยประมาณหนึ่งล้านบาท (ถ้ารวมของเฟิร์สช้อยที่เจรจาจบแล้วด้วย)
บ้านถ้าคุณกู้เองไม่ได้ก็ต้องกู้ในชื่อคนอื่น หรือต้องตัดใจขายค่ะ
ลิ้งค์กระทู้ของ pfs
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79745 โดย น้าชู
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณpfs
เป็นอย่างมากครับที่กรุณามาตอบคำถามให้ผม
เรื่องบ้าน ผมก็ว่าจะลองเอาไปปรึกษากับพี่ชาย
ดูอยู่ครับ ว่าจะเอาโฉนดโอนให้พี่ชายแล้วจะยืม
เงินมาสัก สามแสน ลองมือเพื่อปิดกรณีเจ้าที่ให้
ส่วนลดดีๆ
และกลัวกรณีโดนฟ้องจะได้ไม่ต้องกลัวเรื่องโดน
ยึดทรัพย์ ไม่ทราบว่าจะดีไหมครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79751 โดย pfs
ตั้งแต่ได้เข้ามาเป็นสมาชิกในเว็บนี้ก็มีโอกาสได้ช่วยเหลือเพื่อนใกล้ตัวได้มีทางออกในการจัดการหนี้
ยิ่งถ้าวางแผนดีความสำเร็จรออยู่ข้างหน้า อย่าคิดมากลุยเลย ยิ่งคุณมีบ้านที่จะเปลี่ยนเป็นเงินเพื่อรอเวลาที่เขาเสนอส่วนลดค่ะ เดินหน้าเลย

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79761 โดย น้าชู
ครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
คงต้องดูกันสักตั้งครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79790 โดย Na99
สู้ๆครับน้า เงินเก็บเยอะขนาดนี้ เดี๋ยวก็หมด :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79793 โดย rtana
เริ่มลงสนามพร้อมๆกันคะพี่ หนี้ 1.2. ล้าน ลุยเหมือนกันคะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79795 โดย น้าชู
ขอบคุณมากครับคุณNa99
ของขวัญปีใหม่ปีนี้ คิดว่าสิ้นเดือนธันวาปีนี้หรือต้นมกราคม 2559 คงเป็น
" คุณจ่ายค่าบัตรมายังครับ ไม่ทราบจะจ่ายได้เมื่อไหร่" แน่แน่เลย
สงสัยต้องไม่แคะหู จะได้ฟังเสียงพวกเค้าเบาลง :No:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79856 โดย น้าชู
ขอบคุณครับคุณNa99
เมื่อเป็นคนดีของแบงค์ไม่ได้
ก็ต้องสู้กันละครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79857 โดย น้าชู

rtana เขียน: เริ่มลงสนามพร้อมๆกันคะพี่ หนี้ 1.2. ล้าน ลุยเหมือนกันคะ

ครับผม เป็นกำลังใจสู้ๆ
ครับคุณ rtana

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79895 โดย kidzdevilz
ผมก็ล้านห้า กับหลายบัตร หลายสินเชื่อ หยุดมาครึ่งปี หมายศาลตัวแรกมาแล้ว KTC
24 ธค นี้เลย สู้ๆ หาเงินปิด

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79897 โดย น้าชู
สวัสดีครับคุณkidzdevile
หกเดือนเองหรือครับที่หมายมาเร็วเหมือนกันเนอะ
ผมก็เลยยังสับสนอยู่ระหว่างทำมัยบางคนเร็ว
บางคน ได้เกือบปีครับ :shy:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79907 โดย วันดีดี
สวัสดีทุกคนคะ
แวะมาให้กำลังใจทุกคนคะ ดิฉันก้อตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกันกับเพื่อนๆๆนีีหละคะ
ก้อคิดสะว่ามีคนอีกหลายคนที่หนักกว่าเรา บางคนก้อไม่เจอชมรมแบบเราก้อมี เค้าพวกนั้นคงสับสนไม่รู้จะไปปรึกษาใคร แต่พวกเราโชคดีที่เจอชมรมนี้
สู้สู้ คะ/ :สู้ๆ:
:sleep:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79908 โดย น้าชู
สวัสดีครับคุณวันดีดี
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ
สู้ๆกันสักตั้งครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79952 โดย น้าชู
เรียน admin ครับ
เปลี่ยนชื่อ จากน้าชู เป็น น้าช้า ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80136 โดย น้าชู
เริ่มสู่โหมดการโดนโทรถามยอดค้างชำระแล้วครับ
จาก เฟริสช้อย โทรมาถามว่า ได้ชะระยอดเข้ามายังค่ะ ช้าสุดสิ้นเดือนน๊ะค่ะ
ได้แต่บอกไปว่ายังครับ จะพยายามครับ
เหนื่อยใจ แค่1 ใน8 ใบน๊ะเนี่ย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.686 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena