หยุดจ่ายหนี้และเมื่อเจอขู่ว่าจะส่งฟ้อง ทำยังไงดีคะ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9273 โดย but1009905
ขอบคุณค่ะ พี่เป้ น้องจะเข้าไปอ่านทุกอย่างที่ปักหมุดค่ะ ขอบคุณสำหรับกำลังใจด้วยนะคะ เข้ามาแล้วรู้สึกว่าอบอุ่นค่ะ ไม่ได้ถูกทิ้งให้อยู่คนเดียวเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9294 โดย ntps

but1009905 เขียน: ขอบคุณมากค่ะ พี่แก้วจ๋า น้องจะเข้าไปเช็คเวลาอบรมค่ะ :สู้ๆ:

อาจสายไปแล้วนะ น้องจ๋า จำนวนคนตอนนี้ 70 คนแล้วละ
รอแล้วกันว่า มีใครยกเลิก หรือไปรอจองรอบหน้าอีก 3เดือนค่ะ
เวลานี้ อ่านและอ่านนะค่ะ แก้วจ๋า

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14416 โดย but1009905
สวัสดีค่ะ ชาวชมรมฯ ทุกท่าน หลังจากที่ห่างหายไปนาน เข้ามาเวปนี้ ก็อ่านอย่างเดียวค่ะ อ่านทุกปัญหาของทุกคนนะคะ วันนี้ก็จะมารายงานความคืบหน้ากับหนี้ของดิฉันบ้าง หลังจากที่ใช้วิธีหยุดจ่ายทุกบัตรนะคะ ความคืบหน้ามีดังนี้ค่ะ
1. ธนชาติ หยุดจ่าย มา 6 เดือนแล้วตอนนี้เงียบไปเลย ซึ่งก่อนหน้าหนี้มีจดหมายทวงหนี้แบบให้ชำระด่วนมิฉะนั้นจะส่งฟ้องศาล
2. กรุงไทย ทั้งบัตรกดเงินสด และ บัตรเครดิต เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว บัตรกรุงไทย(เครดิต) โทรมาขอให้ชำระ 500 บาท ก่อนก็ได้ บอกว่า เพื่อรักษาบัญชี ดิฉันก็ไม่ตกลง ก็เงียบไปเหมือนกน
3. ไทยพาณิชย์ หลังจากทำประนอมหนี้ไป สุดท้ายก็จ่ายไม่ไหว ก็หยุดจ่ายเหมือนกัน หยุดมาได้ 6 เดือนเช่นกันค่ะ โทรมาให้ว่าจะให้ส่วนลด คำนวณแล้วอยู่ที่ 5,000 บาท จากยอด 35,786 บาท ก็ไม่ตกลงเช่นกันค่ะ เค้าก็บอกว่าจะดำเนินการตามขั้นตอนของเค้า เราก็บอกไปว่าตามใจคุณ
4. อีซี่บาย หยุดจ่ายได้ 4 เดือน ยอดหยุด 111,678.78 บาท โทรมาเสนอส่วนลดเลยประมาณ 50% ให้ชำระอยู่ที่ 52,000 บาท เค้าบอกว่า จ่ายแค่นี้จะจบ สนใจมากค่ะ แต่เพิ่งหยุดจ่าย และเริ่มจัดระเบียบกับการเนตัวเอง ยังไม่มีเงินเก็บมากพอเลย เสียตายมาก ๆ เลย จากที่อ่านกระทู้บ่อย ๆ กว่าเค้าจะให้ส่วนลด นานอยู่เหมือนกัน แต่นี้ 4 เดือนเอง เสนอแล้ว อยากจะตะครุบไว้นะคะ แต่ไม่เงินเลยอ่ะ
5. ควิกแคช โทรมา เมื่อวันที่ 14 มิ.ย.55 หลังจากหยุดจ่ายมา 7 เดือน โทรมาจากสำนักกฎหมาย สอบถามว่าจะสามารถจ่ายได้มั้ย 4,400 บาท จ่ายมาก่อนเลย ขึ้นค่ำ 1 เดือน ก็บอกเค้าไปว่า ไม่ไหวหรอกค่ะ เจ้าหน้าที่เสนอเลย ส่วนลด ประมาณ 50% ถามว่าเราสนใจมั้ย เพราะยอดหยุดอยู่ที่ ประมาณ 64,583 บาท เค้าให้จายแค่ 30,000 บาท แล้วจบ อันนี้ก็ยังไม่มีเงินอีกเช่นกัน ก็เพราะเพิงเริ่มหยุด และ เริ่มจัดระเบียบการเงิน เริ่มเก็บเงิน พลาดโอกาสอีกจนได้

นี่แหละคะ เมื่อไม่มีเงินตามข้อเสนอเค้า ก็ต้องปล่อยไป จะเข้าไปอ่านกระทู้เพื่อน ๆ ให้มากเลยค่ะ เอามาเป็นประสบการณ์ให้แกร่งขึ้น กังวลต่อไปคือเรื่องฟ้องศาล ถึงอ่านเรื่องการไปศาลแล้ว ก็ยังมีความกังวลอยู่ดี แต่ต้องสู้ค่ะ สู้ ๆ :)

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14444 โดย Ploylyly
:sleep: เป็นกำลังใจให้ครับ

ประหยัดอดออม อันไหนเสนอมาลดเยอะ และมีเงินในมือก็ปิดไป
ไม่มีเงินตอนนี้ ก็รอไปก่อน Hair cut ตลอดชีพ ครับ

ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ช่วงนี้หน้าฝนก็ต้องมีเปียกปอนกันบ้าง แต่ถึงยังงัยเราก็ต้องฝ่าฝนกลับไปบ้านให้ได้

:sleep:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14454 โดย Lyncns31
ช่วงนี้..หลายเจ้า เขี้ยว..แต่ก็มีเจ้าที่ใจดีอยู่หลายราย

อยากบอกเพื่อนๆว่า..เมื่อเราหยุดจ่ายแล้วนั้น..

เงินที่เคยต้องจ่าย..ควรเก็บสะสมไว้ให้มากที่สุด..เก็บให้ดี

เวลามีข้อเสนอมา..จะได้ไม่เสียโอกาส..เวลาผ่านเนิ่นนานไป..

ก็จะมีเรื่องฟ้องร้องตามมา..ถ้ามาพร้อมๆกันหลายรายจะเคลียร์ไม่ทัน..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14501 โดย but1009905
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ และ กำลังใจค่ะ ตอนนี้ฝึกใจให้แกร่งอยู่ค่ะ เข้ามาอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ เป็นประสบการณ์ต่อไปค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14937 โดย but1009905
หายไปหลายวัน วันนี้มี update จากธนชาต วันนี้ตัวแทนของแบงค์ เป็นสำนักงานกฎหมาย ทำหน้าที่ทวงหนี้แทนแบงค์ สำนักงานนี้เป็นแห่งที่ 2 ที่โทรมาทวง เพราะว่า สำนักงานแรก ทางหนี้ให้ธนชาต ไม่ได้ คือว่า ลูกหนี้อย่างดิฉัน ปฏิเสธอย่างเดียว เลยให้สำนักงานกฎหมายแห่งใหม่นี้มาทวงแทน เค้าพูดจาดีมากค่ะ แต่ก็แบบเดิมอีก ให้จ่ายมาก่อน 2100 บาท ทุกเดือน เค้าบอกว่า ตอนนี้สถานะของดิฉัน "อยู่ในระหว่างดำเนินการ" ซึ่งระหว่างการรอนี้ เค้าให้ดิฉันทยอยจ่ายมาก่อน ทุกเดือน แล้วเก็บใบเสร็จไว้ เมื่อมีการนัดสืบพยาน ก็ให้เอาเอกสารการชำระนี้ไปให้ศาลดู แสดงเจตนาของเราค่ะ ดูเค้าพูดสิ หว่านล้อมได้ดีมากค่ะ ตอนได้ยินครั้งแรก สติแตกค่ะ ตกใจ อะไรกัน เพิ่งหยุดจ่ายไปก็ประมาณ 8 เดือน ส่งฟ้องศาลแล้วเหรอ แถม ให้เราจ่ายมาก่อน แล้วไปคุยกันที่ศาลอีกที ส่วนลดอะไรก็ไม่ให้สักอย่าง ต้องไปอ่านรู้ทักฎหมายหนี้อีกรอบ เอาให้หายสติแตกเสียแล้ว บอกตรง ๆ เลยนะคะว่า มือเย็นมากเลย เกือบจะไปจ่ายเสียแล้ว เลยกลับมาเข้าเวป อ่านอีกรอบ แต่อยากรู้ว่า "อยู่ในระหว่างดำเนินการ" เนี่ย มันส่งฟ้องไปแล้วล่ะสิ :shy:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14941 โดย juthatip.jj
สงสัยมันส่งฟ้องคุณครูอังคนาไปแล้วมั้ง พอดีพี่ก็ไม่มีของธนชาติเลยไม่รู้ว่าเจ้านี้เขาฟ้องเร็วหรือช้าขนาดไหน แล้วไอ้คำว่า "อยู่ในระหว่างดำเนินการ" นี่มันก็คงเป็นได้ทุกอย่างเพราะว่ามันอยู่ในระหว่าง ระหว่างตาม ระหว่างโทร. ระหว่างกินข้าว ระหว่างทางไปทำงาน คุณ but1009905 ก็ตั้งสติ อย่ากลัวไปก่อน อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด วางแผนไว้ว่าจะทำอย่างไรต่อ อ่านที่พวกพี่ๆ เขาแนะนำไว้เยอะๆ แล้วนำมาประยุกต์ใช้กับตัวเอง สู้ๆ นะคะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: but1009905

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14942 โดย but1009905
ขอบคุณมากค่ะพี่แสนดี ได้กำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ ตอนแรกที่ได้ยินเสียงทางโทรศัพท์ อาการมือเย็น ใจสั่นมาแล้วล่ะค่ะ สติหายไปหมดเลยค่ะ ตอบไม่ถูกเลย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ :)

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14970 โดย Ketsara9652
อยากหัวเราะให้ตกเก้าอี้
บอกให้จ่าย 2100 บาท ทุกเดือน จะได้เอาไปให้ศาลดูเจตนาว่าจะชำระ

แหม จ่ายให้ทุกเดือน ยังมีหน้าจะมาฟ้องอีกเหรอ
บอกมันให้ไปหรอกควายที่บ้านเถอะ เอิ๊กๆๆ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15000 โดย Lyncns31
....5555+++

มุกใหม่ล่าสุด..เพิ่งคิดได้...จากการระดมสมองอย่างหนัก...

จ่ายไปเค้าก็จะออกใบอนุโมทนาบัตรให้...นับอายุความใหม่ไงล่ะ..

มาตั้งไกลแล้วหนู..กลัวอะไรอีก..ไปดูพี่แสนดีห้องโน้น สองปีกว่าแล้ว...

แต่ไม่ได้บอกให้ชะล่าใจนะ...สาม"อ" อดทน อดกลั้น ออดออม..อย่าลืม....

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15020 โดย juthatip.jj
ตกใจนึกว่าพี่เหนอจะตอบว่าออกใบมรณะบัตรให้ :laughing: ของเค้าก็ไม่ได้ชะล่าใจนะคะ แค่ไม่มีตังส์..เอง :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17423 โดย but1009905
วันนี้มาเล่าสู่กันฟังอีกค่ะ วันนี้เจอเฟิร์สช้อยค่ะ ตอนช่วงเช้าเจอลูกน้องค่ะ พูดจาดีมาก เราก็ตอบไปตามตรงว่า ไม่มีค่ะ ยังไม่พร้อมที่จะจ่ายค่ะ แค่ในเดือนยังเอาไม่ทันเลยค่ะ เค้าก็บอกเราว่า "ยังไม่พี่ก็ลองพยายามหาดูก่อนะคะ ยอด จ่ายอยู่ที่ 1,780 บาทค่ะ พรุ่งนี้เป็นวันสุดท้ายแล้วนะคะ" แต่ขอบอกก่อนนะคะว่า สำหรับ fc นี้เป็นการทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้มาแล้วค่ะ จ่ายมาได้ 6 เดือน เดือน ละ 1,780 บาท สุดท้ายก็ไปไม่ไม่ไหวค่ะ เพราะว่าก่อนจะมาเจอเวปนี้ ได้สร้างหนี้นอกระบบไว้เพราะต้องการรักษาสถานะตัวเองไงค่ะ เดินทางผิดพลาดไป ตอนนี้กลับตัว เลยหยุดจ่ายมันทุกบัตรเลย มาเข้าเรื่องกันต่อ

พอตกบ่าย คราวนี้เป็นหัวหน้าค่ะ โทรมาใส่ใหญ่เลย
FC (หัวหน้า) "เมื่อไหร่จะจ่าย เป็นไม่จ่ายมานี่ก็เข้าเดือนที่ 5 แล้วนะคะ ถ้าคุณไม่จ่ายเราจะคืนเรื่องคุณออกไปค่ะ ตอนนี้คุณมีทางเลือก 2 ทางคือ จ่ายมา 1,780 บาท กับ ปิดยอดไปเลย ทางเราได้อยู่ที่ 34,000 บาท จ่ายเป็นเงินก้อนนะคะ ไม่มีการแบ่งจ่าย"

but1009905 : ไม่มีทั้งสองทางค่ะ เพราะว่าจะเก็บเงินไว้อย่างเดียวค่ะ

Fc(หัวหน้า) : ถ้าอย่างนั้น คุณไม่มีทางเลือกค่ะ เพราะยังไง ถึงคุณจะเก็บเงินไว้จ่ายอย่างเดียว คุณก็ต้องจ่ายเข้ามาเป็นเงินเต็ม และทางเราจะ คอมเม้นท์ไปว่า เคสของคุณ เราจะไม่มีการให้ส่วนลดเลยค่ะ จ่ายเต็มกรณีเดียวเท่านั้น และ ไม่มีการแบ่งจ่ายด้วย"

but1009905 : เล่นอย่างนี้เลยหรือคะ ขอยืนยันคำตอบเดิมคือ ไม่มีค่ะ

FC (หัวหน้า) : คุณจะจ่ายกี่โมงคะ นัดวันมาเลยค่ะ ขอเป็นคำตอบสุดท้าย ดิฉันเชื่อว่าคุณคงไม่สิ้นหนทางหรอกนะคะที่จะหาเงิน 1,780 มาได้ อีกอย่างเงินเดือนของคุณก็เยอะนะคะ และ คุณก็ได้บอกว่า คุณไม่จ่ายใครเลย เท่ากับว่าคุณ มีเงินเหลือพอที่จะจ่ายให้ทางเราได้ ถูกต้องมั้ยคะ ฉะนั้นบอกมาเลยค่ะ ว่าจะจ่ายกี่โมงคะ

but1009905 : ก็บอกแล้งไงคะ ไม่มีค่ะ

FC (หัวหน้า) : คุณ but1009905 ก็ต้องขอบอกคุณเลยนะคะว่า คุณมีเงินพอที่จะจ่ายค่าธรรมเนียมศาลหรือคะ ค่าฤชาต่าง ๆ นะ แล้วคุณมีเวลามากพอหรือคะที่จะไปศาล แล้วมันจะไม่ดีกับหน้าที่การงานคุณด้วยนะคะ

but1009905 : คุณคะ นี่เล่นกันถึงหน้าที่การงานเลยหรือคะ นี่เป็นหนี้ส่วนบุคคลนะคะ ไม่ใช่หนี้บริษัทฯ ค่ะ

FC(หัวหน้า) : (เริ่มเสียงอ่อย) ไม่ใช่อย่างนั้นคะ แต่ยังไงก็ขอให้คุณเห็นใจน้องที่เค้าดูแลเคสคุณด้วยนะคะ เพราะว่าน้องเค้าก็ทำงานดี อย่างให้มาพังเพราะการไม่จ่ายของคุณเลยค่ะ

but1009905 : เริ่มงง ค่ะ มันเกี่ยวอะไรกันนี่ ยังไงก็ยืนยันคำตอบเดิมค่ะ ขอตัวนะคะ แล้วจะดูให้ละกันค่ะ สวัสดีค่ะ

จากที่เล่ามานี้นะคะ เริ่มต้น ก็ขู่ กลาง ๆ ก็ ดูถูก สุดท้าย ก็ให้เห็นใจเจ้าหน้าที่ที่ดูแลเราอยู่ เฮ้อ ไม่เห็นจะเห็นในเราบ้างเลย อุตส่าห์พูดดี ๆ แล้วนะเนี่ย แต่มาโน้ต เราด้วยว่าจะไม่เห็นส่วนลด ทำได้ด้วยหรือเนี่ย ใครเจอประสบการณ์แบบนี้บ้างคะเนี่ย

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17476 โดย Ploylyly
คุณก็ตอบโต้ดีแล้วนะครับ แต่อย่าไปบอกว่าจะเก็บเงินไว้อย่างเดียว
แสดงว่าเรามีเงินแต่ยังไม่จ่าย หาเหตุผลอื่นตอบจะดีกว่าครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
:cheer: :cheer: :cheer:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17488 โดย but1009905
ขอบคุณมากค่ะ คุณ GOKU สำหรับคำแนะนำ

วันนี้ก็โทรมาอีกนะคะ แต่โทรมายืนยันว่า วันนี้จะได้มั้ย ก็ตอบไปว่า "ไม่ได้" ขู่มาอีกแล้ว และลงท้ายว่า ยังไงถ้าไม่จ่ายขั้นต่ำ ก็ จ่ายปิดมาเลย มี 2 ทาง ยังไง ก็ขอให้เห็นใจน้องที่เค้าต้องดูแลบัญชีคุณด้วย

ดูเค้าพูดสิ แล้วเค้าไม่เห็นใจดิฉันเลย ว่าเวลาอดน่ะ ใครช่วยได้ จริงมั้ยคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17496 โดย meawpung

but1009905 เขียน: ขอบคุณมากค่ะ คุณ GOKU สำหรับคำแนะนำ

วันนี้ก็โทรมาอีกนะคะ แต่โทรมายืนยันว่า วันนี้จะได้มั้ย ก็ตอบไปว่า "ไม่ได้" ขู่มาอีกแล้ว และลงท้ายว่า ยังไงถ้าไม่จ่ายขั้นต่ำ ก็ จ่ายปิดมาเลย มี 2 ทาง ยังไง ก็ขอให้เห็นใจน้องที่เค้าต้องดูแลบัญชีคุณด้วย

ดูเค้าพูดสิ แล้วเค้าไม่เห็นใจดิฉันเลย ว่าเวลาอดน่ะ ใครช่วยได้ จริงมั้ยคะ

อีพวกทวงหนี้มันก็ทำงานภายใต้สภาวะกดดันที่ต้องทวงให้ได้เหมือนกันครับ อย่าไปใส่ใจ ไม่มีก็คือไม่มี

อย่าไปกลัวมันขู่

มาถึงขั้นนี้แล้ว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17526 โดย but1009905
ขอบคุณค่ะ คุณ Narasingh ที่ให้กำลังใจค่ะ ก็จะเล่าความคืบหน้าสำหรับรอบบ่าย 2 โมงที่ผ่านมานี้แบบสด ๆ ร้อน ๆ เลยค่ะ เจ้าเดิมค่ะ เฟิร์สช้อยค่ะ แต่ให้บริษัท........ มาทำหน้าที่ทวงแทนค่ะ รายนี้จะเป็นสำนักงานรายที่ 3 ของเฟิร์สช้อยค่ะ ที่ทวงหนี้มาค่ะ จะเล่าเหตุการณ์ให้ฟังค่ะ

พนักงาน : สวัสดีค่ะ คุณbut1009905 ไม่ทราบเงิน 1,780 ไปชำระมาเรียบร้อยหรือยังคะ
but1009905 : ยังคะ เงินยังไม่มีค่ะ

พนักงาน : อ้าวแล้วจะให้เราทำยังไงคะ นี่มันก็ 6 เดือนแล้วนะคะ ที่คุณไม่จ่าย แล้วคุณก็บอกเราว่ายังไม่มีเงินเอายังไงดีค่ะ

but1009905 : ก็ยังไม่มีจริง ๆ นี่ค่ะ

พนักงาน : ขอโทษนะคะคุณ ไม่ทราบว่าเงินเดือนของคุณเท่าไหร่ค่ะ ทำไมถึงไม่สามารถชำระหนี้ได้ แค่ 1,780 บาทเองค่ะ

but1009905 : ดิฉันมีเงินเดือน 20,000 บาท ค่ะ แต่ยังภาระอีกหลายอย่างที่ค้องจ่ายนะคะ

หัวหน้า (คราวนี้ให้หัวหน้าคุยเลยค่ะ) : คุณbut1009905 ก็ที่เราคุยกันเมื่อวาน ยังไม่ได้อีกหรือคะ ดิฉันแนะนำให้คุณยืมเพื่อน ๆ คนละนิดคนละหน่อย เพื่อนคุณจะช่วยไม่ได้เลยหรือคะ
but1009905 : คุณคะ จะให้ดิฉันสร้างหนี้อีกหรือคะ ในเมื่อดิฉันต้องการหมดหนี้สิน และอีกอย่างนะคะ ดิฉันไม่ใช่ขอทาน ที่จะไปยืมเพื่อนคนละ 100- 200 บาท เพื่อมาให้ครบ 1,780 บาท นะคะ ตอนนี้ ไม่มีค่ะ บอกตรง ๆ ค่ะ

หัวหน้า : แต่เงินเดือน คุณก็สูงอยู่นะคะ ทำไมจะจ่ายไม่ได้เลยหรือคะ ค่าใช้จ่ายในบ้านสักเท่าไหร่เชี่ยว ดิฉันยังจ่ายค่าอาหารวันละ 80 บาทเลย คุณจ่ายอะไรนักหนา และอีกอย่าง บ้านที่คุณอาศัยอยู่เนี่ย ก็ไม่หลายคนอยู่ ทำไมจะแชร์ค่าสาธารณูปโภคกันไม่ได้ค่ะ

but1009905 : อันนี้เป็นเรื่องในครอบครัวเรานะคะ ดิฉันไม่ได้มีหนี้ที่คุณคนเดียว ขอยืนยันว่ายังไม่มีค่ะ

หัวหน้า : คุณถ้าอย่างนั้นคุณก็ต้องจ่ายมาเลย 34,000 บาท แล้วจบกัน ช่วยนัดวันมาด้วยค่ะ

but1009905 : ไม่สามารถกำหนดได้ค่ะ เพราะขณะนี้ และ ตอนนี้ ไม่มีค่ะ

หัวหน้า : นั่นหมายความว่า คุณจะให้ทางเราฟ้องเลยใช่มั้ย ให้ส่งเอกสารไปที่ไหนคะ บ้านเลขที่ เท่าไหร่บอกมาเลยค่ะ ให้ส่งที่ทำงานละกัน

but 1009905 : ฟ้องเลยหรือคะ ไม่ต้องส่งมาที่ทำงานนะคะ ช่วยเคารพสิทธิส่วนบุคคลด้วยนะคะ ก็คงแล้วแต่ค่ะ เพราะตอนนี้ดิฉันไม่มีค่ะ

หัวหน้า : (หันไปบอกลูกน้อง ให้เอาเอกสาร และยอดมูลหนี้ทั้งหมดของดิฉันมา และสั่งให้ลูกน้องทำเรื่องเลย พูดให้ดฺแนได้ยินผ่านโทรศัพท์ด้วย ดูเค้านะ) คุณ but1009905 เราให้คุณมานานแล้วนะ คุณจะมาอ้างว่ามีภาระ ไม่พอ มันไม่ได้ คุณต้องจ่ายมาบ้าง ช่วยเหลือกันบ้าง ยังไม่ก็ช่วยเหลือเด็กที่ดูแลบัญชีคุณอยู่ เอาอย่างนี้แล้วกัน คุณช่วย fax สลิปเงินเดือน และ บัตรประชาชนคุณมา พร้อมด้วยหลักฐานการเป็นหนี้ทั้งหมดของคุณมาให้เราวันนี้ 18.00 ด้วนะคะ

but1009905 : เอาไปทำไมคะ????

หัวหน้า : เอาไปพิจารณาค่ะ

but1009905 : แล้วคุณจะช่วยอะไรดิฉันได้ค่ะ ในเมื่อคุณยืนยันจะให้ดิฉันจ่าย จ่าย อย่างเดียว ไม่สนใจฟังอะไรเลย อีกอย่างหนี้นอกระบบของดิฉัน ก็ไม่ได้ทำสัญญญาหรอกค่ะ ไปยืมเค้ามาเฉย ๆ คนหลังคาใกล้กัน ก็ให้ดอกเบี้ยพอสมควรค่ะ

หัวหน้า : ไม่ได้คุณต้องมี ยังไงคุณต้องหามาให้ดิฉันให้ได้และ fax มาให้ดิฉันด้วยนะคะ และต่อไปเราจะไม่ต้องโทรหาคุณอีก ในเมื่อคุณพูดอยู่อย่างเดียว ว่าจะพยายาม เรารอคุณมาตั้งนาน คุณก็ยังไม่จ่ายเข้ามาเลย คุณต้องรู้นะคะ คุณเป็นสัญญาประนอมหนี้แล้ว เราลดดอกเบี้ยให้คุณแล้ว แต่คุณกลับไม่จ่าย อย่างนี้ไม่ได้ ยังไง ก็ต้อง fax มานะคะ สวัสดีค่ะ

ดูสิคะ ดูเค้าพูดกับดีฉัน เพิ่งเจอรายแรกที่ทวงโหดแบบนี้นะคะ ขู่จนดิฉันไม่มีทางออกเลย แล้วอย่างนี้ดิฉันต้อง fax ให้เค้ามั้ยคะ (ขอตั้งคำถามเลยนะคะ ช่วยให้ความคิดเห็นด้วยนะคะ)

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17527 โดย Pachiby8
FC เขามีวิธีของเขาค่ะ ดิฉันก็ผ่านด่านพูดจาแย่ๆ มาแล้วค่ะ ให้ส่งเอกสารเข้าไปให้ ดิฉันปฏิเสธอย่างเดียวว่าไม่ส่ง ถ้าพูดจาแย่ๆ ก็ไม่ต้องโทรมาอีก สุดท้ายได้ส่วนลดมาค่ะจาก 30000 กว่า เหลือ 18000 ผ่อน 3 งวดอีกต่างหาก อดทนค่ะ ให้เขาบ้าไปก่อน ถ้าเขาพูดไม่ดีเราก็ตักเตือนเขากลับไปค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17531 โดย but1009905
ขอบคุณมากค่ะ คุณ nat1001 บอกตรง ๆ นะคะ กำลังกลุ้มใจเป็นอย่างมากค่ะ เพราะเค้าบังคับให้ส่งเอกสาร ซึ่ง ขอถามนะคะ ดิฉันไม่ส่ง ก็ได้ใช่มั้ยคะ ตอนนี้ยอดหนี้ของดิฉัน 51,023.79 บาทค่ะ เค้าบอกก่อนหน้านี้ว่า จะให้เหลือ 34,000 บาท แต่ต้องทีเดียวค่ะ และ พรุ่งนี้เท่านั้น ไม่มีเงินค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17577 โดย Pych

but1009905 เขียน: ขอบคุณมากค่ะ คุณ nat1001 บอกตรง ๆ นะคะ กำลังกลุ้มใจเป็นอย่างมากค่ะ เพราะเค้าบังคับให้ส่งเอกสาร ซึ่ง ขอถามนะคะ ดิฉันไม่ส่ง ก็ได้ใช่มั้ยคะ ตอนนี้ยอดหนี้ของดิฉัน 51,023.79 บาทค่ะ เค้าบอกก่อนหน้านี้ว่า จะให้เหลือ 34,000 บาท แต่ต้องทีเดียวค่ะ และ พรุ่งนี้เท่านั้น ไม่มีเงินค่ะ

มันพูดจาแบบหมาเห่าอย่างนี้ ไม่ต้องส่งหรอกครับ
ขนาดขู่ว่าจะฟ้อง มันยังเอามุขควายๆ มาใช้อีก
หมายศาลที่ไหนจะส่งมาที่ทำงาน (นอกจากว่าคุณเป็นทหารนะครับ)

มันพูดจาไม่ดีแบบนี้ ก็วางไว้ที่โต๊ะ ปล่อยให้พล่ามจนพอใจดีกว่าครับ
อย่าไปเอามาเป็นกังวลเลยครับ
ถ้ายอมลดให้จริง ต้องได้เอกสาร Hair-Cut ด้วยนะครับ
อย่าไปซี๊ซั๊วจ่ายนะครับ
ดูจากบทสนทนาแล้ว น่าจะเชื่อถืออะไรได้ยากครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.802 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena