เป็นห่วงสุขภาพและความรู้สึกของแม่ครับ รบกวนด้วยครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85662 โดย eakie

น้าชู เขียน: ขอสอบถามเรื่องของมารยู เป็นอย่างไรบ้าง
ครับผม

ขอโทษนะครับ สอบถามเรื่องของอะไรนะครับ ผมไม่เข้าใจ รบกวนถามผมอีกทีได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85663 โดย eakie
28/5/59
1. มีเรื่องมาอัพเดทครับ หลังจากที่ผมไปศาลแขวงนนทบุรีมาวันที่ 30 เม.ย. 59 ซึ่งเป็นการไปศาลครั้งแรกในชีวิต (KTC ฟ้อง) ต้องบอกว่าคนมืดฟ้ามัวดินมากเลย KTC ฟ้องทีเป็นร้อยคนเลย ที่นั่งข้างล่างเกือบไม่พอ ไปถึงก็มีเจ้าหน้าที่ศาลกำลังพูดให้ความรู้ในเรื่องต่างๆครับ เช่นความรู้ด้านกฎหมาย ขั้นตอนการปฏิบัติต่างๆ รวมถึงตอบคำถามในกรณีที่มีคนสอบถามประเด็นเรื่องอื่นๆ ก็ดีครับ เพราะคนมาศาลจะได้ทำตัวถูก ไม่งั๊นก็งงๆกลัวๆกัน เข้าไปในห้องพิจารณาคดีก็มีเจ้าหน้าที่รวมถึงทนายของ KTC รอเสนอข้อเสนอการผ่อนชำระครับ แต่ผมจะไปขอเลื่อนอยู่แล้วเลยฟังมาผ่านๆครับ ปรากฎว่าได้เลื่อนไปเกือบ 3 เดือนแน่ะ นานดีครับ จะได้มีเวลาเก็บเงินเพิ่ม
2. ประมาณสักสัปดาห์ที่แล้วครับมีเจ้าหน้าที่ UOB โทรมาแจ้งว่าผมขาดส่งมาเกิน 6 เดือนแล้ว มีส่วนลดปิดบัญชีให้สนใจมั๊ย ผมถามว่าเท่าไหร่ ได้ความว่าตอนนี้เป็นหนี้อยู่ 90,3xx ลดให้เหลือ 67,000 บาท ผมบอกว่าขอคิดดูก่อนอีก3วันให้โทรมาใหม่ อีก3วันก็โทรมา ผมเลยบอกว่าผมอยากปิดบัญชีนะ แต่หาเงินได้แค่ 50,000 บาท ทางเค้าเลยบอกว่าสัก 56,000 ไหวไหม ผมบอกไปว่าเต็มที่คงหาได้แค่ 55,000 ทางเค้าก็บอกว่าโอเคจะลองส่งเรื่องให้หัวหน้าพิจารณา ให้แฟกซ์บัตรประชาชนเขียนว่าขอส่วนลดปิดบัญชีเหลือ 55,000 รวมถึงถ้ามีใบแจ้งหนี้ของที่อื่นด้วยก็ให้แฟกซ์ไปด้วย ผมก็แฟกซ์ไปเรียบร้อยครับ รอเค้าพิจารณา ถ้าผ่านก็จะได้ปิดไป 1 ที่ครับ เป็นการได้ H/C ครั้งแรกเลยครับ คิดแล้วได้ส่วนลดประมาณ 40% ครับ ก็คือได้ลดไป 35,000 ซึ่งผมรู้สึกโอเคครับ ได้เรื่องยังไงจะมาอัพเดทอีกทีครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85664 โดย kichanchai

eakie เขียน: 28/5/59
1. มีเรื่องมาอัพเดทครับ หลังจากที่ผมไปศาลแขวงนนทบุรีมาวันที่ 30 เม.ย. 59 ซึ่งเป็นการไปศาลครั้งแรกในชีวิต (KTC ฟ้อง) ต้องบอกว่าคนมืดฟ้ามัวดินมากเลย KTC ฟ้องทีเป็นร้อยคนเลย ที่นั่งข้างล่างเกือบไม่พอ ไปถึงก็มีเจ้าหน้าที่ศาลกำลังพูดให้ความรู้ในเรื่องต่างๆครับ เช่นความรู้ด้านกฎหมาย ขั้นตอนการปฏิบัติต่างๆ รวมถึงตอบคำถามในกรณีที่มีคนสอบถามประเด็นเรื่องอื่นๆ ก็ดีครับ เพราะคนมาศาลจะได้ทำตัวถูก ไม่งั๊นก็งงๆกลัวๆกัน เข้าไปในห้องพิจารณาคดีก็มีเจ้าหน้าที่รวมถึงทนายของ KTC รอเสนอข้อเสนอการผ่อนชำระครับ แต่ผมจะไปขอเลื่อนอยู่แล้วเลยฟังมาผ่านๆครับ ปรากฎว่าได้เลื่อนไปเกือบ 3 เดือนแน่ะ นานดีครับ จะได้มีเวลาเก็บเงินเพิ่ม
2. ประมาณสักสัปดาห์ที่แล้วครับมีเจ้าหน้าที่ UOB โทรมาแจ้งว่าผมขาดส่งมาเกิน 6 เดือนแล้ว มีส่วนลดปิดบัญชีให้สนใจมั๊ย ผมถามว่าเท่าไหร่ ได้ความว่าตอนนี้เป็นหนี้อยู่ 90,3xx ลดให้เหลือ 67,000 บาท ผมบอกว่าขอคิดดูก่อนอีก3วันให้โทรมาใหม่ อีก3วันก็โทรมา ผมเลยบอกว่าผมอยากปิดบัญชีนะ แต่หาเงินได้แค่ 50,000 บาท ทางเค้าเลยบอกว่าสัก 56,000 ไหวไหม ผมบอกไปว่าเต็มที่คงหาได้แค่ 55,000 ทางเค้าก็บอกว่าโอเคจะลองส่งเรื่องให้หัวหน้าพิจารณา ให้แฟกซ์บัตรประชาชนเขียนว่าขอส่วนลดปิดบัญชีเหลือ 55,000 รวมถึงถ้ามีใบแจ้งหนี้ของที่อื่นด้วยก็ให้แฟกซ์ไปด้วย ผมก็แฟกซ์ไปเรียบร้อยครับ รอเค้าพิจารณา ถ้าผ่านก็จะได้ปิดไป 1 ที่ครับ เป็นการได้ H/C ครั้งแรกเลยครับ คิดแล้วได้ส่วนลดประมาณ 40% ครับ ก็คือได้ลดไป 35,000 ซึ่งผมรู้สึกโอเคครับ ได้เรื่องยังไงจะมาอัพเดทอีกทีครับ ขอบคุณครับ

คุณ eakie รบกวนสอบถามครับกรณีของ KTC ที่ขอเลื่อนศาลครับใช้วิธีไหนครับ พอดีผมกำลังจะได้รับหมายศาล KTC แล้วเหมือนกันแต่อยากเลื่อนเพื่อยืดเวลาออกไปอีกอหน่อย

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87267 โดย eakie

kichanchai เขียน:

eakie เขียน: 28/5/59

คุณ eakie รบกวนสอบถามครับกรณีของ KTC ที่ขอเลื่อนศาลครับใช้วิธีไหนครับ พอดีผมกำลังจะได้รับหมายศาล KTC แล้วเหมือนกันแต่อยากเลื่อนเพื่อยืดเวลาออกไปอีกอหน่อย

เราก็แจ้งไปเลยครับว่า เรามีหนี้สินเยอะ มีอีกหลายตัว เราต้องขอเวลาคิดตัดสินใจกับหนี้สินต่างๆพวกนี้ว่าเราจะบริหารจัดการอย่างไรดี ดังนั้นจึงขอเลื่อนออกไปอีก 1 นัดครับ ของผมทาง KTC ก็ยอมให้เลื่อนได้ครับ แค่นั้น

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87268 โดย eakie
17/7/59
มีเรื่องมาอัพเดทครับ
1. ผมได้รับหมายฟ้องหมายที่2จากกสิกรไทยแล้วครับ ฟ้องรวม 2 รายการคือ บัญชีเงินกู้เบิกเกินบัญชี (OD.) และบัญชีบัตรเครดิต ยอดฟ้องรวม 9xx,xxx ครับ อันนี้ต้องไปขึ้นศาลแพ่งครับ เพราะยอดฟ้องเกิน 300,000 ไม่ได้ขึ้นศาลแขวงเหมือนเคยครับ (อันนี้ผมมีที่ดินเปล่าเป็นหลักประกันด้วยครับ)
2. ที่ผมหายไปนานเพราะผมไปจัดการอะไรหลายๆอย่างมา ตามคำแนะนำของคุณอาประพัฒน์ครับ เช่น ผมย้ายที่ทะเบียนบ้านไปอยู่บ้านอื่นแล้ว เพราะบ้านนี้แม่อยู่ เดี๋ยวแม่ทราบเรื่องแล้วอาการจะกำเริบครับ เลยย้ายไปอยู่ที่อื่นดีกว่า หมายถึงย้ายเฉพาะชื่อครับ เวลาหมายฟ้องออกมาก็จะไปส่งตามที่อยู่ในทะเบียนบ้าน รวมถึงแจ้งการส่งเอกสารต่างๆจากเจ้าหนี้ทั้งหลายไปที่อื่น (บ้านเพื่อนที่อยู่ซอยเดียวกัน) โดยอธิบายให้เพื่อนเข้าใจและขอรบกวนเพื่อนหน่อยเรื่องจดหมาย เพื่อนก็โอเคครับ นอกจากนี้ยังให้คำปรึกษาเรื่องทรัพย์สินต่างๆที่เรามีและจะมีในอนาคตว่าเราควรจัดการอย่างไร เช่น เงินฝากในบัญชี ที่ดินสิ่งปลูกสร้าง รถยนต์ ธุรกิจ บริษัทห้างร้านต่างๆ ใครมีปัญหา ผมพอจะให้คำปรึกษาได้ครับ เพราะในกรณีของผมนี่ไม่ได้ทำงานประจำครับ เราทำงานส่วนตัวเพราะงั๊นชื่อเราจะไม่มีอะไรอยู่ในระบบเท่าไหร่ เวลามีเรื่องฟ้องร้องกับเจ้าหนี้เราจะมีอำนาจต่อรองค่อนข้างสูงครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาที่เรื่องอาจไปถึงขั้นยึดทรัพย์ครับ คุณอาบอกว่าเราต้องพยายามอยู่กินของเราให้เป็นปกติให้ได้ก่อน เรื่องใช้หนี้เอาไว้ค่อยๆคุยกับเขาไป ค่อยๆเก็บเงินไว้แฮร์คัท เจ้าไหนลดน้อยหรือไม่ลดเลยก็ปล่อยเค้่าไปก่อน ถ้าเราทำตามวิธีพวกนี้แล้ว ยิ่งเวลายืดเยื้อไปเท่าไหร่เราก็ยิ่งได้เปรียบครับ เพราะไม่มีอะไรให้ยึดหรืออายัดเลยครับ ดังนั้นทุกเจ้าจากนี้ไปผมจะเลื่อนหรือไม่ก็สู็คดีทุกเจ้า เพื่อยืดเวลาออกไปก่อน รอจนกว่าผมจะจัดการทุกๆอย่างให้เสร็จก่อนครับ เรื่องการสู้คดีก็ให้คุณอาประพัฒน์เขียนคำให้การให้ ทุกวันนี้ชีวิตโอเคมาก ไม่ต้องมาเครียดเรื่องหนี้สินแบบแต่ก่อนแล้วครับ ใครมีอะไรถ้าผมให้คำปรึกษาได้ผมยินดีครับ

ขอบคุณครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97812 โดย eakie
สวัสดีครับ อัพเดท 20/10/2017

ตอนนี้ชีวิตดีขึ้นเยอะครับ ไม่เครียดมากเหมือนเมื่อก่อน ตอนนี้หนี้ทุกตัวก็ทยอยฟ้องไปเกือบหมดแล้ว ยังไม่ได้จ่ายเลยสักตัว รอเก็บเงินและรอเคลียร์เจ้าที่ลดให้เยอะๆก่อนครับ ยังไม่ลดก็เก็บเงินไปก่อนเรื่อยๆ มีมาเสนอปิดเหมือนกัน แต่ลดให้15% เลยไม่ตกลง รอกันต่อไปครับ ใครมีปัญหาเรื่องหนี้ ปรึกษาได้ครับ เรื่องศาล เรื่องโดนทวงหนี้ ผมโดนมาพอสมควร พอจะให้คำปรึกษาได้บ้าง ขอให้ทุกคนสู้ๆนะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97881 โดย FFM
ผมก็ยึดแนวทางคล้ายๆคุณ eakie ครับ
มีที่ปิดหนี้ไปได้บ้างแล้ว ตัวไหนปิดไม่ได้ก็ปล่อยไปก่อน
ทุกวันนี้หนี้บางตัวก็อยู่ในชั้นบังคับคดีแล้ว แต่เราก็เตรียมรับมือมาแล้ว
พยายามหารายได้ให้พอกินพอใช้ก่อน เรื่องหนี้รอมีเงินก้อนพร้อมค่อยจ่าย

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99911 โดย eakie

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101621 โดย eakie
อัพเดท 9/4/2561

1. มีหมายมาจากสำนักงานบังคับคดีตอนปลายปี 2560 แจ้งว่า UOB ได้ยึดทรัพย์คือที่ดินเปล่า ที่เป็นขื่อเราไว้แล้ว จะได้มีการนำไปขายทอดตลาดต่อไป ซึ่งที่ดินตรงนี้เป็นทรัพย์จำนองของผมที่มีไว้กับกสิกรไทยครับ ซึ่งกสิกรก็ฟ้องไปแล้วแต่ยังไม่ได้ทำอะไรต่อกับที่ดินแปลงนี้ ก็เลยเสร็จ UOB ครับ แต่ว่าตามกฎหมายแล้ว ที่ดินขายทอดตลาดได้เท่าไหร่ต้องเอาไปใช้หนี้กสิกรก่อน เหลือเท่าไหร่ถึงจะมาใช้หนี้ UOB ต่อไป ซึ่งสรุปก็คือ UOB เอาหมด ยึดไว้ก่อน ได้ไม่ได้ยังไงก็ยึดไว้ก่อน แต่ครั้งนี้ UOB ท่าจะเสียเวลาเปล่าเพราะหนี้กสิกรประมาณล้านนึง แต่ดูแล้วที่น่าจะขายไม่ได้ หรือถ้าขายได้เต็มที่ก็แค่ 4-5 แสนครับ เหนื่อยหน่อยนะ UOB ส่วนทรัพย์สินอื่นผมไม่มีครับ เป็นคนไม่มีอะไรเลย จากเหตุการณ์นี้ผมก็เลยกาหัว UOB ไว้แล้วครับว่า ยังไงก็จะจ่ายเป็นเจ้าสุดท้าย ให้เจ้าอื่นก่อนแล้วกันนะจ๊ะ โทษฐานทำเรื่องให้ยุ่งยาก 5555 แล้วเจอกัน UOB
2. ท่านไหนอยากจะปรึกษาอะไรได้หมดนะครับ ผมก็ผ่านมาเยอะเหมือนกัน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.594 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena