เตรียมพร้อมรับสายวันแรกหลังจากทีแบงค์ขายหนี้ให้เจเอ็มที

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76815 โดย BCHO
เช้านี้เพิ่งได้รับสายจากเจเอ็มที โทรมาแจ้งว่าทีแบงค์ได้ขายหนี้ให้แล้ว และผมไม่มีการติดต่อชำระมาเป็นเวลากว่า2ปีละ ทางเจเอ็มทีเลยเสนอส่วนลดปิดบัญชีให้ 50% โปรนี้ถึง15ตุลาเท่านั้นโดยลดให้เหลือ25,000 จากยอด 49,000 ผมก็ต่อรองว่าถ้าได้ต่ำกว่า 20000ผมชำระให้ได้เลย พนักงานก็เสนอมาว่าพี่เอาเป็นผ่อนจ่าย6งวดมั้ย งวดละ5000. มีเสียงกดเครื่องคิดเลขด้วยนะ
ผมก็เลยยืนยันไปว่าถ้าได้ต่ำกว่า 20000อะปิดได้เลย เค้าก็เลยบอกพี่ลองหาให้หนูอีกสัก5000นะ เดี๋ยววันที่5หนูโทรมาหาใหม่

ตอนนี้ผมรอผลตรวจเครดิตบูโรที่เพ่งขอไปเมื่อวาน ถ้าเกิดธนฉัตรขายหนี้ให้ jmt แล้วในบูโรผมก็จะขึ้นว่าเป็นขายหนี้ใช่มั้ยครับ ผมต้องการดูวันสุดท้ายที่ชำระหนี้ ผมจำไม่ได้ ถ้าหากเกิน 2 ปี. ผมก็เป็นไทจากธนฉัตรรึป่าว แต่ยังต้องจองเวรกรรมกับjmtอยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ผมจะรอขอให้ได้สัก 15,000แล้วปิดให้เลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76818 โดย หมูน้อย
ขอถามเป็นความรู้หน่อย หนี้บัตรอะไรผ่านกระบวนการศาลแล้วใช่ไหม
แล้วคุณทราบได้งัยว่าขายหนี้ ช่วยเบ่าก็ดีค่ะ จะได้มีความรู้ด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76824 โดย BCHO
บัตรเครดิตครับ พนักงานที่โทรมาเป็นคนแจ้งว่าทางธนฉัตรขายหนี้ให้เขาแล้ว แต่ผมก็ต้องรอดูสถานะในใบตรวจสอบเครดิตบูโรอีกทีอาทิตย์หน้าว่าเป็นอย่างไร จะได้วางแผนการ HC ให้เหมาะสม
ผมยังไม่เคยได้รับหมายศาลบัตรตัวนี้เลยครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76832 โดย j.namsommut
ครับถ้าเกิน 2 ปีแล้วคุณก็เป็นไทครับ ถ้าธนฉัตรฟ้องคุณก็สู้คดีเรื่องอายุความ ส่วนjmt ถ้าจะจ่ายคุณกดให้สุดๆไปเลย เขาซ์้อหนี้เน่ามาแค่ 5 % เท่านั้น ไม่ถึง 3,000 บาทด้วยซ้ำ ถ้าเขาให้คุณจ่าย 5,000 เขายังได้กำไร บอกเขาไปเลยผมจะจ่ายหรือไม่จ่ายก็ได้คุณจะเอาหรือไม่เอา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76838 โดย jackTs
.
เงื่อนไขนี้ดีมั้ยครับ รบกวนจอคำแนะนำหน่อยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42049&Itemid=64

ถึงแม้จะมีการขายหนี้เน่าออกไปแล้ว คุณก็ยังต้องติด Blacklist อยู่ในรายงานของเครดิตบูโรต่อไปอีก 3ปี นับจากวันที่มีการขายหนี้ออกไป
ถ้าอยากรู้ความจริง คุณก็ต้องไปเช็คข้อมูลที่เครดิตบูโร

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76845 โดย BCHO
ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวรอผลตรวจบูโรอาทิตย์หน้า ก็จะได้รู้ว่าต้องเอายังไงต่อไปครับ
ยังไงก็ต้องจ่ายจะมากหรือน้อยขอดูสถานะหนี้ในบูโรประกอบการตัดสินใจครับ :)

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #77015 โดย BCHO
.
วันนี้ได้รับรายงานข้อมูลบูโรมาละครับ

วันที่ผิดนัดชำระน่าจะเป็นวันที่ 12/08/2555 ยอดน่าจะอยู่ราวๆ 32000+
จนถึงวันนี้ก็ครบ 3 ปีมาแล้ว ผมยังไม่เคยได้รับหมายศาลเลยจากทางธนฉัตร
ตั้งแต่นี้ก็คงเป็นหน้าที่ของ JMT ที่จะโทรมาทวงผม
จากยอด ณ ปัจจุบัน 49,375 ขาดอายุความแล้วคิดว่า JMT ไม่น่าจะฟ้อง
คงใช้วิธีการโทรมาเสนอส่วนลดให้ปิดหนี้ และผมคงยืนยันอยู่ที่ต่ำกว่า 15,000 หรือสามารถกดได้ต่ำกว่านี้อีกครับ

ผมสามารถดูได้จากตรงไหนครับว่าทางธนฉัตรขายหนี้ให้ JMT เมื่อไหร่ ใช่วันที่ 30/06/2558 รึป่าวครับ ที่เป็นการส่งข้อมูลให้ทางเครดิตบูโรล่าสุด
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77027 โดย j.namsommut
วันที่ 30/06/2558 เป็นวันรายงานข้อมูลล่าสุดบูโร ส่วนวันขายหนี้ไม่ระบุ หนี้หมดอายุความแล้ว คุณสามารถกดให้ต่ำสุดๆได้ครับ JMT ไม่มีสิทธืฟ้องครับ นอกจากทางธนชาตจะยื่นฟ้องแต่ก็แพ้เรื่องอายุความครับ งานนี้คุณเป็นไทแล้วครับ จะจายหรือไม่จ่ายก็ได้ครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77030 โดย BCHO
ต้องจ่ายละครับ แต่คง้ล่นตัวกดให้เหลือน้อยที่สุด
ข้อเสนอแรกที่ jmt ให้มา 25000นี่ คงบ๊ายบายครับ ถ้าหนี้ยังไม่ถึง 1ปียังพอว่า
ผมอยากให้สถานะปิดบัญชีขึ้นในบูโร แล้วจะยื่นทำบัตรเครดิตแบบเงินฝากค้ำประกันไว้ใช้จองตั๋วเครื่องบิน โรงแรม ยามฉุกเฉินแค่ใบเดียวพอครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77121 โดย jackTs

BCHO เขียน: ตั้งแต่นี้ก็คงเป็นหน้าที่ของ JMT ที่จะโทรมาทวงผม
จากยอด ณ ปัจจุบัน 49,375 ขาดอายุความแล้วคิดว่า JMT ไม่น่าจะฟ้อง

ถึง JMT มันจะรู้ตัวเองว่าได้ซื้อ"หนี้เน่า"ที่ขาดอายุความมาแล้ว มันก็อาจฟ้องได้นะครับ

เคยมีตัวอย่างมาแล้วด้วย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

ที่ JMT มันฟ้องก็เพราะว่า เรื่อง"อายุความ"ของคดีแพ่ง...จะมีชาวบ้านสักกี่คนที่รู้เรื่องนี้?
ถ้าคุณไม่ได้เข้ามาหาอ่านความรู้จากในเว็ปบอร์ดแห่งนี้...แล้วคุณจะมีความรู้เรื่องอายุความไหมครับ?

ลูกหนี้ส่วนใหญ่ที่เป็นชาวบ้านทั่วๆไป ที่ไม่ได้มีความรู้ในเรื่อง"อายุความ"เลย(ซึ่งเป็นประชาชนส่วนใหญ่เสียด้วย) พอถูกฟ้องให้เป็นคดีความ(มีหมายศาลส่งไปที่บ้าน) ก็มักจะหนีศาล(ไม่ยอมไปศาลเพื่อสู้คดี)กันทั้งนั้น พอลูกหนี้ไม่ยอมไปศาล ศาลก็จะพิพากษาไปตามที่เจ้าหนี้ฟ้องมาทุกประการ ถึงแม้ว่าคดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม

ผมจึงได้เขียนเอาไว้ในบทความดังนี้

ที่สำคัญอย่าลืมว่า ถึงแม้คดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าเจ้าหนี้มันดันยื่นฟ้องมา แล้วลูกหนี้ไม่ยื่นคำให้การ ในการต่อสู้คดี…ลูกหนี้จะเป็นผู้ “แพ้คดี” ทันที...ดังนั้นเมื่อลูกหนี้ยื่นคำให้การต่อสู้คดี ลูกหนี้จะต้องต่อสู้คดีในประเด็นที่ว่า คดีของโจทก์ “ได้ขาดอายุความไปแล้ว” มิฉะนั้นศาลก็ไม่อาจหยิบยกเรื่องคดีขาดอายุความ ขึ้นมาเป็นเหตุให้ยกฟ้องของโจทก์ได้ (ตามมาตรา 193 / 29 )

มีตัวอย่างมากมาย ที่แม้เจ้าหนี้จะรู้ว่าคดีขาดอายุความไปแล้ว แต่เจ้าหนี้ก็ยังเสือกให้ทนายความ ยื่นฟ้องลูกหนี้อีก โดยหวังว่าถ้าฟลุ๊คๆขึ้นมา ไปเจอเอาลูกหนี้ที่ไม่รู้เรื่อง ไม่ใส่ใจที่จะต่อสู้คดี เพราะรับรู้ว่าตนเองเป็นหนี้เขาจริงๆ แต่หารู้ไม่ว่าคดีขาดอายุความแล้ว จึงไม่ได้ยื่นคำให้การต่อสู้คดีว่าขาดอายุความแต่อย่างใด นั่นนับว่าเป็นคราวเฮงของเจ้าหนี้ และเป็นคราวซวยของลูกหนี้ ศาลก็จะต้องพิพากษาตามพยานหลักฐานให้เจ้าหนี้ชนะคดีไป และลูกหนี้ก็ต้องรับผิดชำระหนี้ตามคำพิพากษาของศาลต่อไป

อ้างอิงข้อมูลจาก
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

BCHO เขียน: ผมสามารถดูได้จากตรงไหนครับว่าทางธนฉัตรขายหนี้ให้ JMT เมื่อไหร่

รายงานของเครดิตบูโร ไม่ได้บอกรายละเอียดถึงวันที่ขายหนี้หรอกครับ บอกเพียงแค่เดือนที่มีการขายหนี้กันเท่านั้น

อยู่ในนี้ครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77238 โดย ลูกเสือ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77376 โดย chanisorn
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ได้ความรู้มากมาย นีก็กำลังรอคอยของเจ้าหนี้รายนี้อยู่เหมือนกัน
หายเงียบไปจนคิดถึง มีถึง 3 ตัว บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อส่วนบุคคล ค้างมาต้้งแต่ต้นปี
ทั้ง ๆที่ช่วงครึ่งปีแรก ทวงกระหน่ำ มีท้าทายจะฟ้องร้อง ให้ไปเจอกันที่ศาล

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77396 โดย BCHO
มาอัพเดทครับ หลังจากที่น้องเจโทรมาหาครั้งแรกเสนอปิดที่ 25000เลยบอกขอคิดดูก่อนให้โทรกลับมาใหม่วันที่ 5 แต่ก็ไม่ได้รับสาย หายไปสิบกว่าวัน
วันนี้โทรมาตอนบ่ายสองครึ่ง ยังเสนอให้ที่ 25000เท่าเดิมจากยอด49000 นะพี่ ถ้าพี่ปิดไม่ไหวงวดเดียวเอาแบบ 10งวดมั้ย บลาๆๆๆ ผมบอกไปว่าไม่เอาครับนาน เสนอมาที่ 9200*3 งวด นี่กะจะเอาเต็มให้ได้เลยนะนี่น้องเจ ผมเลยถามนี่ลดได้เท่านี้แล้วเหรอ น้องเจก็บอกเท่านี้จริงๆจากยอดพี่49000 ย้ำจัง แต่ผมก็ไม่ได้พูดถึงหนี้ที่หมดอายุความแล้ว ผมเลยบอกขอคิดดูก่อน ค่อยโทรมาอีกทีวันที่ 26 ผลัดไปเรื่อยๆ จนกว่าผมจะได้ยอดปิดที่พอใจ เดี๋ยววันที่จะ26โทรมาจะบอกว่าผมมีให้15000ปิดได้เลย ถ้าเอาก็เอาถ้าไม่เอาก็รอไปก่อนละกัน

ปล.วันนี้scbสาขาโทรมาบอกว่าบัตรอนุมัติแล้ว ให้ไปเซ็นสัญญาอายัดบัญชีฝากประจำค้ำบัตรเครดิต ขอถือบัตรนี้บัตรเดียวเพื่อสร้างเครดิตใหม่ละกัน วางแผนการใช้เงินให้รอบคอบกว่าเดิม

2 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #120795 โดย Ceaza
วันที่ SCB อนุมัติ ทางคุณ BCHO ยังมีสถานะ 42 ในระบบไหมครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.595 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena