ได้รับหนังสือยึดทรัพย์ (บ้าน)

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76760 โดย aey1717
เมื่อสักชั่วโมงที่ผ่านมามี จนท.เอาหมายมาติดที่หน้าบ้าน ความจริงก็ตกใจ เกือบสติแตก นึกว่าหมายแจ้งให้ไปศาล แต่ที่มาคราวนี้ เรื่องยึดทรัพย์ ค่ะ
มีใครให้คำแนะนำได้ไหมคะ ควรทำยังงัยต่อไปดี ติดต่อฝ่ายโจทย์ (บ.รีโซลูชั่น เวย์) เพื่อประนอมหนี้ ประมาณ 6-7หมื่น มังคะ ตอนนี้ไม่แน่ใจ หรือควรทำอย่างไรดี บ้านก็ยังผ่อนธนาคารอยู่ (สแตนดาร์ท) เกือบล้านเจ็ด ผ่อนอยู่ค่ะ ทุกเดือน แต่ช้าทุกเดือน ขอโทษค่ะ ยอดที่เป็นหนี้อยู่คือ บัตรเครดิต ตั้งแต่ปี 55
ขั้นตอนต่อไปเขาจะยึดขายทอดตลาดเลยไหม คะ
หรือควรติดต่อไปที่ ฝ่ายโจทย์ ที่ได้รับมอบอำนาจมาจาก (สแตนดาร์ทนั่นแหละ)
มีสมาชิกท่านใหน เคยเจอแบบนี้ไหมคะ
ถ้าจะให้จ่ายเป็นก้อนเลย คงไม่มีปัญญา เฮ้อ..

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76776 โดย Araya21
ปัญหาทางการเงินที่ จขกท.เจออยู่ตอนนี้ คิดว่าเป็นปัญหาระยะสั้นที่สามารถแก้ไขได้
หรือคิดว่าเป็นปัญหาระยะยาวคะ
หลังจากที่ได้หนังสือยึดทรัพย์แล้ว ขั้นตอนต่อไป เจ้าหนี้ก็จะยื่นเรื่องขายทอดตลาดค่ะ
คุณจะได้กำหนดการขายทอดตลาดจากกรมบังคับคดี จะมีการประกาศขาย 6 ครั้ง
(ระยะเวลาในการดำเนินการขายทอดตลาดประมาณ 2-3 เดือน)
ซึ่งคุณสามารถเข้าไปทำเรื่องคัดค้านราคาที่ขายต่ำกว่าราคาจริงได้
ถ้าคุณยังอยากจะรักษาบ้านเอาไว้ (ราคาบ้าน สูงกว่า หนี้บัตรฯ เยอะ)
ก็ต้องรีบติดต่อโจทย์ เจรจาชำระหนี้ เพื่อระงับเรื่องการขายทอดตลาดค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: aey1717

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76778 โดย aey1717
ปัญหาทางการเงินที่มีอยู่นี้เป็นปัญหาระยะยาวแน่ค่ะ คือแก้ไขปํญหาเฉพาะหน้าไปเรื่อย เพราะไม่รู้จะจบที่ตรงใหนก่อน แล้วก็มาเจอ เรื่องยึดทรัพย์ นี้ก่อน
ใช่ค่ะ ราคาบ้านมันสูงกว่ายอดหนี้นี้มาก หากขายทอดตลาดด้วยราคาที่ประเมิณที่แนบมาคงขายได้ไม่ยาก แล้วจะเข้าไปที่ศุนย์ไกล่เกลี่ยข้อพิพาทสำนักงานบังคับคดีแพ่ง ที่ตึกช้าง หรือ ติดต่อไปที่บริษัท รีโซลูชั่ร เวย์ ดีคะ
ซึ่งบริษัทนี้ได้รับมอบหมายจากคือได้รับการโอนสิทธฺจากสแตนดาร์ทมาค่ะ ซึ่งจริงๆบ้านก็ยังติดผ่อนกับแบงค์นี้อยู่นะคะ ด้วยยอดที่ค้างอยู่ เค้าอยากจะขายทอดตลาดจริงๆ เหรอคะ

กลัวเค้าจะไม่ยอมเจรจาหนี้ เพราะ เจ้าหนี้จริงๆ ก็คือ ธนาคารเดียวกันน่ะค่ะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76810 โดย Araya21
เจ้าหนี้ อยากได้หนี้คืนหน่ะค่ะ ก็จะทำทุกวิถีทางที่จะให้ลูกหนี้หาเงินมาจ่ายให้ได้
ไม่ว่ายอดหนี้บ้าน จะค้างมากหรือน้อย
และไม่ว่ายอดหนี้บัตรเครดิตจะมากหรือน้อย ด้วยเช่นกัน (ทำให้เป็นประเด็นไว้ก่อน)

ตอนนี้ เจ้าหนี้ ถือไพ่เหนือกว่า จขกท เยอะ (มีหมายอายัดอยู่ในมือ)
ยิ่งเขาเห็นว่า คุณยังมีกำลังจ่ายค่าบ้านได้ปกติ
การเจรจาต่อรองขอผ่อนชำระ อาจจะยากซักนิด

จขกท คงต้องเข้าไปเจรจาต่อรองกับ โจทก์ ที่ฟ้อง และมีหมายอายัดอยู่ในมือ นั่นแหละค่ะ
(เพราะโจท์กได้รับมอบอำนาจมาจาก เจ้าหนี้บัตรฯมาดำเนินการแล้ว)

ขอให้โชคดีในการเจรจา เป็นกำลังใจให้นะคะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76835 โดย aey1717
ขอบคุณ คุณ NINE ค่ะ ที่อุตส่าห์มาตอบมาเป็นกำลังใจให้ นะคะ
เมื่อคืนนอนไม่ค่อยหลับไม่กล้ากอดลูกด้วยซ้ำเพราะรู้ว่าตัวเองไม่ปกติ (กระสับกระส่าย วิตกไปหมด)
เช้านี้หลังส่งลูกไปเนิสเซอรี่ เลยเตรีมเอกสารไปที่ศูนย์ไกล่เกลี่ยที่ตึกช้าง อาคาร B ขั้น15
ซึ่งอย่างน้อยก็ได้มีโอกาศเจอเจ้าหน้าที่ที่ให้คำแนะนำ ช่วยให้เรื่องเอกสารที่จะขอนัดไกล่เกลี่ยเสร็จเร็วขึ้น
แต่ก็แค่เริ่มต้นค่ะ เค้านัดให้ เดือน พย.โน่นแน่ะค่ะ ถามเจ้าหน้าที่เค้าว่า เค้าจะเอาบ้านไปขายก่อนไหม
เขาก็บอกว่ามันยังมีขั้นตอนอีกไม่ใช่ขายได้ทันที ค่ะ

แต่ แต่ ถ้าสมมติ เคลียร์เจ้านี้เสร็จ หรือกำลังเคลียร์เจ้านี้อยู่ เจ้าหนี้รายอื่นๆ มีสิทธิ อายัดบ้านเราเพิ่มได้ ไหม คะ ยังมียอดอื่น รออยู่ เฮ้อ ผู้รู้ วานบอก

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76837 โดย jackTs
.
โทรมาถามผมก็ได้ครับ ผมจะสอนวิธีการแก้ไขและป้องกันให้
เพราะสอนกันตรงๆทางหน้ากระทู้ไม่ได้ครับ

เหตุผล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45365

ไม่พบไฟล์ที่แนบ NewHotline1.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76857 โดย aey1717
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ นะคะ
มาเปิดดู บอร์ด อีกรอบก็เลยเวลาที่จะโทรไปแล้ว
วันนี้จะไม่ให้เลยเวลาค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้า ที่กรุณาค่ะ (o_O)

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77045 โดย aey1717
นับจากที่ได้รับหนังสือยึดทรัพย์(บ้าน) ไม่กี่วัน ก็มีหมายศาลมาอีก 1 เจ้า จาก กสิกรไทย
ยังคิดหาทางแก้ไขเรื่องยึดทรัพย์ยังไม่ตก ท่าทางจะมีคามมาอีก เฮ้อ... :cry2: :cry2:
หลายวันมานี้ ทำอะไรไม่เป็นชิ้นเป็นอัน คิดหาทางออกสารพัด ยังหาข้อสรุปไม่ได้เลยค่ะ มันตื้อ มันตันไปหมด

วานถามผู้รู้ หรือผู้มีประสบการณ์ (o_O)

เรื่องยึดทรัพย์ (บ้าน) จริงอยู่ไม่อยากแลกบ้านกับหนี้หลักหมื่น-แสน ค่ะ แต่ถ้ามีอีกเจ้า อีกเจ้า ...
ตามมารอยึดๆๆ จะไกล่เกลี่ยยังงัยไหวหนอ สมมติหากปล่อยขายทอดตลาด รู้ค่ะว่าราคามันจะลดลงตั้งแต่นัดแรก แล้วเราพยายามหาตัวแทนหรือ ให้ญาติหรือคนที่เข้าใจที่สามารถเข้าประมูลบ้านที่ขายทอดตลาดได้ บ้านยังผ่อนธนาคารอยู่ค่ะ ในกรณีโดนยึดขายทอดตลาด จะมี โจทย์ จำเลย และหรือ ธนาคารที่ผ่อนอยู่อยู่ที่สามารถคัดค้านราคาได้ใช่ไหม คะ ราคามันต้องลงมาหลาย % ธนาคารจะยอมปล่อยไหม คะ หรือมีสิทธิ ค้านราคา หรือไหม่ คะ หากลงมาล้านต้นๆ // แล้วเงินที่วางเพื่อเข้าสู้ราคาคิดจาก กี่% ของราคา หรือกำหนด ที่ ขั้นต่ำ 50,000 เพราะเปืดดูบนเว็ป กรมบังคับคดีไม่เห็นมีอันใหน ที่ราคาที่กำหนดวางเพื่อสู้ราคา ที่ 50,000 เลยค่ะ
คิดไม่ตก จริงๆ แต่ไปนัดไกล่เกลี่ยไว้แล้ว เดือน พย.ไม่รู้จะเป็นงัยต่อไปค่ะ แต่อยากรู้ อยากหาทางออกไว้หลายๆทาง น่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77800 โดย aey1717
เรื่องบ้านที่โดนยึดเพื่อขายทอดตลาด ถ้าสมมติว่าปล่อยไปตามกระบวนการ แล้วไปรอสู้ราคาตอนขายทอดตลาด ซึ่งตอนนี้บ้านก็ยังติดผ่อนกับแบงค์ อยู่ถ้า
1.สมมติว่าประมูลได้ในราคาที่ต่ำกว่าที่คิดแบงค์อยู่ผู้ประมูลได้ต้องรับจ่ายส่วนต่างให้แบงค์ใช่ไหมคะ
2.สมติว่ามีคนอื่นสู้ราคาได้บ้านไป เราต้องย้ายออกภายในกี่วันคะ ตามกระบวนการ
3.สมติว่าเราหยุดผ่อนบ้านไปเลยไม่สู้แล้ว เพราะผ่อนมาหลายปีสู้ดอกไม่ไหวต้นไม่ลด ตอนนี้ไม่ได้ทำงานประจำด้วย โจทย์เสนอให้จ่ายเข้าไปบางส่วนก่อน แล้วจะพิจารณาเสนอปรับโครงสร้างว่างั้น..คิดว่าไม่รอดเพราะอีกหลายเจ้า เราสามารถแจ้งให้เจ้าหนี้ทั้งหลายไปเฉลี่ยทรัพย์ที่จะขายทอดตลาดได้ไหมคะ จะได้จบๆ กันไป แบงค์ที่จำนองต้องฟ้องแน่ แต่นานไหมจะขับไล่เราให้ย้ายออก

เงินน่ะ เวลาไม่มีก็ไม่มี จริงๆ เล้ย.. ถ้าทำแบบนี้ปัญหาจะจบไหมนะ :shy:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77839 โดย FFM

aey1717 เขียน: เรื่องบ้านที่โดนยึดเพื่อขายทอดตลาด ถ้าสมมติว่าปล่อยไปตามกระบวนการ แล้วไปรอสู้ราคาตอนขายทอดตลาด ซึ่งตอนนี้บ้านก็ยังติดผ่อนกับแบงค์ อยู่ถ้า
1.สมมติว่าประมูลได้ในราคาที่ต่ำกว่าที่คิดแบงค์อยู่ผู้ประมูลได้ต้องรับจ่ายส่วนต่างให้แบงค์ใช่ไหมคะ
- เหลือส่วนต่างเท่าไร คุณก็จะเป็นหนี้แบงค์ที่คุณผ่อนบ้าน ทางแบงค์ก็จะมาทวงส่วนต่างกับคุณ
2.สมติว่ามีคนอื่นสู้ราคาได้บ้านไป เราต้องย้ายออกภายในกี่วันคะ ตามกระบวนการ
- เจ้าของใหม่เขามีสิทธิ์ขับไล่ หรือขออำนาจศาลขับไล่ผู้อยู่อาศัยเดิมได้
3.สมติว่าเราหยุดผ่อนบ้านไปเลยไม่สู้แล้ว เพราะผ่อนมาหลายปีสู้ดอกไม่ไหวต้นไม่ลด ตอนนี้ไม่ได้
ทำงานประจำด้วย โจทย์เสนอให้จ่ายเข้าไปบางส่วนก่อน แล้วจะพิจารณาเสนอปรับโครงสร้างว่างั้น..คิดว่าไม่รอดเพราะอีกหลายเจ้า เราสามารถแจ้งให้เจ้าหนี้ทั้งหลายไปเฉลี่ยทรัพย์ที่จะขายทอดตลาดได้ไหมคะ จะได้จบๆ กันไป แบงค์ที่จำนองต้องฟ้องแน่ แต่นานไหมจะขับไล่เราให้ย้ายออก

เงินน่ะ เวลาไม่มีก็ไม่มี จริงๆ เล้ย.. ถ้าทำแบบนี้ปัญหาจะจบไหมนะ :shy:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78035 โดย aey1717
ขอบคุณ คุณ FFM นะคะ ที่เข้ามาช่วยตอบ มีอีกนิดค่ะ :sweat:
แบงค์ที่ผ่อนบ้านอยู่มีสิทธิค้านราคา หรือเข้าร่วมประมูลการขายทอดตลาดไหมคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96789 โดย aey1717
ไม่ได้เข้ามานาน หมายถึง เข้ามาอ่านแบบไม่ได้ login
วันนี้บ้านถูกขายทอดตลาดไปแล้ว ทำใจไว้นานล่ะค่ะ สู้ไม่ไหว
คงทำอะไรไม่ได้แล้ว ว่าจะขนของออก เจ้าของใหม่ก็เร่งมาก
ขอเวลาสักเดือน ก็บ่น และบอกห้ามแกะ แงะอะไรออก มีแอร์ 2 ตัว แบบนี้เราไม่มีสิทธิ์ใช่ไหมคะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96808 โดย jackTs

aey1717 เขียน: ไม่ได้เข้ามานาน หมายถึง เข้ามาอ่านแบบไม่ได้ login
วันนี้บ้านถูกขายทอดตลาดไปแล้ว ทำใจไว้นานล่ะค่ะ สู้ไม่ไหว
คงทำอะไรไม่ได้แล้ว ว่าจะขนของออก เจ้าของใหม่ก็เร่งมาก
ขอเวลาสักเดือน ก็บ่น และบอกห้ามแกะ แงะอะไรออก มีแอร์ 2 ตัว แบบนี้เราไม่มีสิทธิ์ใช่ไหมคะ

สมาชิกใหม่ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45304&Itemid=64#94622

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.548 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena