หาทางออกยังไม่เจอ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75663 โดย PinyapatL
สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกและมาตั้งกระทู้เป็นครั้งแรก พอดีตอนนี้มีปัญหารายได้ไม่พอกับรายจ่ายเนื่องจากเป็นหนี่บัตรเครดิตเยอะมาก หนี้ทั้งหมดส่วนใหญ่เกิดจากการลงทุน และไม่ประสบความสำเร็จ
ตอนนี้มีหนี่รวมกันเฉพาะบัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคลอยู่ประมาณ 400,000 บาท หมุนกันไปหมุนกันมามานานมากแล้ว ช่วงก่อนไม่มีปัญหาเพราะเนื่องจากทำงานและมีโอทีทำ พอตั้งครรภ์ไม่สามรถทำโอทีได้ ตอนนี้คลอดลูกแล้ว จะเริ่มกลับไปทำงานก็คงไม่เต็มที่เหมือนเดิมเพราะต้องเลี้ยงลูกด้วย
จึงอยากจะสอบถามจากกลุ่มนี้ว่า รายการหนี้ตัวไหนสามารถทำการ Hair Cut ได้บ้างคะ วันๆมีแต่เจ้าหน้าที่โทรมาทวงหนี้จนไม่กล้ารับโทรศัพท์เบอร์แปลกๆกันเลย
รายละเอียดหนี้มีดังนี้ค่ะ
1.บัตรเครดิตกสิกร 64,000 (วงเงินชั่วคราว 15,000 วงเงินในบัตร 48,000) รับเงินเดือนกับกสิกรค่ะ
2.บัตรกดเงินสด K-Express 24,000
3.บัตรเครดิตไทยพาณิชย์ 40,000
4.บัตรกดเงินสด Speedy cash 25,000
5.บัตร Frist Choice 54,000
6.บัตรเครดิต Citi Bank 16,000
7.สินเชื่อส่วนบุคคล Flash Loan ธนชาติ เดือนละ 1440
8.Promise เดือนละ 1200
9.Aeon เดือนละ 2400
10.บัตรกดเงินสด Umay+ 59000
มีภาระผ่อนรถอีก 2 คันค่ะ ซึ่งแฟนเป็นคนรับผิดชอบอยู่ตอนนี้
รบกวนสอบถามสมาชิกในกลุ่มด้วยนะคะว่าควรทำยังไงดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75670 โดย ching100
ยินดีต้อนรับครับ หัวอกเดียวกันครับคนเป็นหนี้เหมือนกัน แต่ผมน้อยกว่าคุณครึ่งนึง ก่อนอื่นผมแนะนำว่าให้เริ่มหยุดเลยครับ และเข้ามาอ่านในเว็บนี้เยอะๆทั้งวิธีการเตรียมตัว การตอบคำถามเวลาโทรมาทวงหนี้ แนะนำให้รับทุกสายครับ อย่างน้อยเราจะได้รู้ว่า โ?รมาหาเรา ไม่โทรไปที่อื่น และอาจจะตอบไปว่า ตอนนี้ยังไม่มี ถ้ามีจะชำระเข้าไป ถ้าถามกลับมาว่าเมื่อไหร่ บอกไม่รู้ ถ้ามีก็จ่าย ทำใจให้สงบช่วงแรกๆอาจจะโทรเยอะหน่อย แนะนำรับสายแล้วตอบไปว่าไม่มีก็พอครับ สู้ๆนะครับ สิ้นเดือนนี้ผมก็จะ HC ตัว ยูเมะหมดหนี้ไป 1 เจ้าละครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75687 โดย chanisorn
โชคดีแล้วค่ะที่มาเจอ web นี้ ก่อนที่หนี้จะบานปลายไปมากกว่านี้ ศึกษาอ่านให้มาก ๆค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ ๆ ค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75914 โดย PinyapatL
สวัสดีค่ะหลังจากที่ได้ศึกษาข้อมูล และอ่านกระทู้ของสมาชิกทุกท่านมาได้ซักระยะหนึ่ง จึงตัดสินใจที่จะหยุดจ่ายและรอการ H/C จากเจ้าหนี้ทั้งหมด แต่ก็ยังกลัวๆกับการรับโทศัพท์จากเจ้าหนี้ทั้งหลายไม่รุู้ว่าจะตอบว่ายังไงดี และยังมีบัญชีที่เิงินเดือนเข้าของกสิกร ที่ครบกำหนดจ่ายบัตรแล้วแต่ยังไม่ได้จ่าย มีเงินติดบัญชี 20 บาท ทางธนาคารก็ยังหักไปจ่ายค่าบัตรเครดิต ถ้าเราเปิดบัญชีใหม่ของธนาคารเดิม ทางธนาคารยังจะหักบัญชีใหม่เราอยู่มั๊ย หวั่นใจมากเลยตอนนี้ แต่ก็แจ้งกับทางบ้านแล้วว่าจะหยุดการชำระหนี้ทั้งหมกก่อน และเก็บเงินก้อนไปชำระทีเดียว เพราะตอนนี้จจ่ายแต่ขั้นต่ำ ต้นแทบไม่ลด ดอกเบี้ยทั้งนั้นที่จ่ายไป ช่วยเป็นำลังใจและสอนวิธีรับมือให้ด้วยนะคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75917 โดย pfs
ควรเปิดบัญชีใหม่ค่ะ การที่เขาหักเงินคุณได้เลยอาจจะเป็นเพราะคุณเซ็นเอกสารให้เขาหักเงินอัติโนมัติ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75923 โดย j.namsommut
ถ้าบัตรเครดิตเป็นธนาคารเดียวกันกับบัญชีผ่านเงินเดือน ไม่ควรหยุดจ่ายนะครับ เพราะเขาจะหักเงินคุณไปจ่ายบัตรที่ค้างก่อนครับ ถึงเปิดบัญชีใหม่แต่เป็นธนาคารเดิมก็ไม่แน่ใจว่าเขาจะไม่หัก ควรอ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆนะครับ และกระทู้ของสมาชิกท่านอื่นๆด้วย ว่าเขารับมือกับการทวงหนี้อย่างไรบ้าง แล้วเอามาปรับใช้กับตัวเองครับ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76926 โดย PinyapatL
ตอนนีโทรศัพท์ เริ่มมาบ่อยขึ้นจนไม่อยากรับโทสับกันเลยทีเดียว พอรับโทสับที่ใจ ใจอ่อนไปจ่ายทุกทีเลย แต่ก็จ่ายไปก็ต้นไม่ลด ถ้าไม่รับโทสับเลยจนกว่าเราจะพร้อมจะได้มั๊ยคะ เหนื่อยกับการรับโทสับมาก บางทีโทมาคุยแล้ว ผ่านไปยังไม่ถึง ๅถ นาที มาอีกละเจ้าเดิม ปฏิเสธจนไม่รู้จะปฏิเสธยังไงแล้วค่ะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76954 โดย chai202519
มีเคสของเพื่อนที่ทำงานมาเตือนครับ. เค้าติดหนี้บัตรเตรดิตกสิกร. เงินเดือนผ่านกสิกร. โดนดูดจากยอดเงินเข้า35000 เหลือให้ใช้5000 บร๊ะเจ้าจอส ระวังๆกันบ้างนะครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76955 โดย jackTs
.
ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32017&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=38411&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=18157&Itemid=64&view=topic

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79397 โดย PinyapatL
ตอนนี้ยัง งง ๆ อยู่ ทาง Frist choice เสนอให้จ่าย 1งวดคือ 2800 บาท แล้วจะได้ส่วนลด 22000 บาท แต่ไม่ได้รับข้อเสนอไว้ ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าไม่รับข้อเสนอตอนนี้จะไมได้รับส่วนลดอีก ควรจะจ่ายตามเค้าบอกหรือให้เค้าส่งเรื่องต่อไปดีคะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79399 โดย toon1988
ไม่ทราบ Promis เป็นยังไงบ้างคะ ของเราหยุดมา 3 รอบบิลแล้วค่ะ นานโทรทีเงียบๆ จนน่าตกใจ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79407 โดย jackTs

PinyapatL เขียน: ตอนนี้ยัง งง ๆ อยู่ ทาง Frist choice เสนอให้จ่าย 1งวดคือ 2800 บาท แล้วจะได้ส่วนลด 22000 บาท แต่ไม่ได้รับข้อเสนอไว้ ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าไม่รับข้อเสนอตอนนี้จะไมได้รับส่วนลดอีก ควรจะจ่ายตามเค้าบอกหรือให้เค้าส่งเรื่องต่อไปดีคะ

ลองไปอ่านดูสิครับ

ตัดสินใจหยุดเพื่อชีวิตที่ดีกว่​า (อยู่ในอันล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43558&Itemid=64#79130

รบกวนปรึกษาเรื่องการหยุดจ่ายค่​ะ เป็นหนี้ทั้งหมด 3 แสนกว่า (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้เช่นกัน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43617&limitstart=40&Itemid=64#79075

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80864 โดย PinyapatL
รบกวนสอบถามเพื่อนๆ ต่อ คือตอนนี้ตกลง Hair Cut กับ Umay+ จากยอด 60000 เหลือประมาณ 40000 จ่ายที่ 4 งวด 6000,5000,14500,14500 ตอนนี้เกิดปัญหา ขายของขาดทุน เกรงว่าจะจ่ายไม่ไหว เราจะไม่จ่ายและรอเข้าสู่กระบวนการถัดไปจะเป็นอะไรมั๊ยคะ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93508 โดย PinyapatL
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ พรอมิสซึ่ง ไม่มีส่วนลดเและคำนวนดูแล้ว ยอดเงินยังคงอสูงอยู่
ตอนนี้ได้ตกลงที่จะชำระเป็นเงินจำนวน 8700 จำนวน 4 งวด มาลองคำนวนดูแล้ว สูงกว่าเงินต้นที่กู้มา ทั้งๆ ที่ผ่อนไปแล้วประมาน 1 ปี ต่อรองเท่าไหร่ ทางพรอสมิสก้ไม่ลดให้ ถ้าเราไม่จ่าย และรอฟ้องจะได้ยอดลดลงกว่านี้มั๊ยคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.645 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena